แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39: หลังผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 162697 ครั้ง)
« ความเห็นที่ #160 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 14:31:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาเรื่องเดียว คือ เรื่องอาการปวด อะคับ
ตัดไหมมาแล้ว 6 วัน  บางช่วงก็แค่ปวด แบบหน่วงๆ เสียวๆ

บางทีก้เสียวๆ ฟันด้านหน้า  แต่บางทีก็ปวดมาก จิ๊ดเข้าข้างในเลย เหมือนหูจะแตก  

--มันจะปวดอีกนานไหมคับ
ส่งโดย: เกม Email     122.154.9.*

« ความเห็นที่ #161 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 15:18:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจแผลดูจะดีกว่า อาจจะมีความผิดปกติ เช่น ปัญหากระดูกเบ้าฟันแห้ง เนื่องจากไม่มีสะเก็ดเลือดมาปิดแผล ทำให้แผลหายช้ากว่าปกติ หรืออาจเกิดจากแผลไม่สะอาด ทำให้เกิดการหมักหมมของเชื้อโรคในแผล แผลหายช้า จึงมีอาการปวด ขึ้น

แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูให้ละเอียดนะคะ จะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดค่ะ

ส่วนเรื่องเสียวฟันหน้า หรือปวดหน่วงๆ ปวดจี๊ดๆ บางที อาจเกิดจากแผลกำลังหาย เส้นประสาทกำลังต่อติด ก็เลยมีความรู้สึกนั้น ก็ได้ค่ะ

ปวดอีกนานไหม? คงตอบไม่ได้แน่ชัด เพราะขึ้นกับร่างกายแต่ละคน ขึ้นกับความยากง่ายในการผ่าฟันคุดดังกล่าว บางคนจึงหายช้า บางคนก็หายเร็ว แต่หากรักษาความสะอาดช่องปากดี รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ นอนหลับพักผ่อน ให้ร่างกายได้พักผ่อนซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ อาการน่าจะดีขึ้นในเร็ววันค่ะ บางคนอาจเป็นสัปดาห์ แต่บางคนก็ใช้เวลาเป็นเดือน ส่วนหลุมฟัน จะโบ๋อยู่อย่างนั้นนานหน่อย เป็นเดือน กว่ารูมันจะตื้นขึ้นจนเนื้อเนียน ใจเย็นๆ นะคะ แต่เชื่อว่าหายแน่นอนค่ะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #162 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 16:38:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สงสัยจังคะว่าทำไมหลังผ่าฟันคุด  จึงต้องให้กลืนนำลาย  ทั้ง ๆ ที่มันมีเลือดอยู่ในปาก  ทำให้กลืนไม่ค่อนลง  อยากจะบ้วนทิ้งทุกครั้ง  การบ้วนกับการกลืนจะให้ผลแตกต่างกันอย่างไรคะ
ส่งโดย: nuchana Email     203.170.236.*

« ความเห็นที่ #163 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 17:41:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จุดประสงค์คือต้องการให้แผลอยู่นิ่งๆ เลือดเกาะอยู่กับแผลไม่หลุดออก ยิ่งบ้วนน้ำลายก็จะยิ่งพัดพาเลือดออกมาเรื่อยๆ เลือดก็จะไหลไม่หยุดซักทีค่ะ

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #164 เมื่อ: 03/21/10 เวลา 13:28:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าฟันคุดมาตั้งแต่วันที่17มีนาปวดแผลมากเสียวฟันด้วยหลังตี1ทุกคืนจะปวดมาก และปวดหัวข้างที่ผ่าฟันด้วย กินยาแก้ปวดกับแก้อักเสบมากจะมีผลข้างเคียงมั้ยคะ กินยาแก้ปวดก็หายปวดแค่ระยะสั้นสักพักก็ปวดอีกปวดจนนอนไม่ได้ทรมานมากๆเลยคะ  วันที่24นี้ต้องไปตัดไหมถ้าแผลยังไม่หายจะทำยังไงคะ
ส่งโดย: ตุ๊ก Email     124.157.157.*

« ความเห็นที่ #165 เมื่อ: 03/21/10 เวลา 13:50:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณตุ๊กก็สามารถไปหาคุณหมอตามปกติ ไปตัดไหมออก จากนั้นก็ให้คุณหมอเขาดูแผล ตรวจดู เขาก็คงพอจะวินิจฉัยได้ว่ามีความผิดปกติอะไรที่แผลหรือไม่

อาการปวดแผลหลังจากผ่าฟันคุด เกิดได้บ่อยๆ ก็ให้ทานยาแก้ปวดและแก้อักเสบที่คุณหมอให้มา ให้หมด ไม่เป็นอันตราย // พยายามแปรงฟัน ทำความสะอาดช่องปากให้ดี ช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก ไม่ทำให้แผลติดเชื้อ // ถ้ามีอาการปวดมาก ทนไม่ได้ ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู สามารถไปก่อนกำหนดก็ได้ ถ้าจำเป็น ไม่ต้องเกรงใจคุณหมอ แต่ถ้าทนได้ก็อาจไปตามนัดค่ะ

อาการปวดอีกชนิดหนึ่งเรียกว่า dry socket หรือแผลถอนฟันแห้งผิดปกติ เนื่องจากสะเก็ดแผลที่ควรมาปิดมามันหลุดไปก่อนกำหนด ทำให้กระดูกเบ้าฟันเผชิญต่อสิ่งแวดล้อมในช่องปาก อาการนี้ทำให้มีอาการปวดที่แผลมาก มักเกิด 2-3 วันหลังจากผ่าฟันคุด และคงอยู่นาน ประมาณ 7-14 วัน บางคนอาจนานกว่านั้น

การรักษาส่วนใหญ่หมอจะเรียกกลับมาล้างแผล ใส่ยา ทานยาแก้อักเสบต่อ(ถ้ามีการติดเชื้อ) นอกนั้นก็ต้องรอ ให้ร่างกายได้เยียวยารักษาตนเอง แผลจะหายช้าปกตินั่นเอง

สรุปว่า ยังไม่ต้องตกใจ ดูแลตนเองให้สุขภาพร่างกายดี สุขภาพช่องปากดี ไปหาคุณหมอตามกำหนด และให้เขาตรวจแผลดู คุณตุ๊กก็บอกอาการอะไรๆ ให้เขาทราบ เดี๋ยวเขาตรวจดูแล้ว เขาจะได้ให้คำแนะนำ ยา ฯลฯ ให้คุณตุ๊กทราบอีกทีค่ะ

ขอให้หายไวๆ ค่ะ

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #166 เมื่อ: 03/21/10 เวลา 16:18:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากนะคะคุณหมอหนิง ค่อยสบายใจขึ้นหน่อย Wink
ส่งโดย: ตุ๊ก Email     124.157.157.*

« ความเห็นที่ #167 เมื่อ: 03/22/10 เวลา 20:18:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอค่ะ...^^

ทามไมผ่าฟันคุด

ไม่เย็บไหมละลายล่ะค่ะ

O_O
ส่งโดย: นุ๊ก Email     180.180.8.*

« ความเห็นที่ #168 เมื่อ: 03/22/10 เวลา 20:33:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บางกรณีก็ใช้ไหมละลาย เช่น คนไข้ไม่สะดวก ต้องไปเมืองนอกอะไรแบบนี้ แต่ส่วนใหญ่จะใช้ไหมไม่ละลาย เพราะคุณสมบัติของไหมละลายจะลื่นและเย็บยาก หลุดง่าย เนื้อในช่องปากหนาและมีการขยับบ่อย อาจทำให้แผลไม่สนิทกัน ราคาก็แพงมากด้วย และก็มีผลทางอ้อมคือคนไข้ต้องมาตัดไหม คุณหมอก็จะได้ตรวจแผล ดูอาการไปในที ค่ะ หากมีอาการผิดปกติอะไรเกิดขึ้นก็จะได้ช่วยได้

58.9.224.*

« ความเห็นที่ #169 เมื่อ: 03/22/10 เวลา 21:17:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุนมากๆเลยน๊ค๊

พุ่งนี้หนูต้องไปผ่าฟันคุด

ตอนผ่าเจ็บไหมค่ะ

หนูกลัวมากๆเลยค่ะ

T_T
ส่งโดย: นุ๊ก Email     180.180.8.*

« ความเห็นที่ #170 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 22:30:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงคะ  หนูไปผ่าฟันคุดมา วันที่ 31  มีนาคม หมอนัดตัดไหมพรุ่งนี้วันที่ 7 เมษายน ตอนผ่าใช้เวลาแค่ 5 นาที  รากตื้น ขึ้นตรง ซี่ล่างซ้ายด้านในสุด เหมือนถอนเรยค่ะ หมอดึงแปบเดียวเอง หลังผ่าไม่ปวดและไม่บวมไม่มีอาการเจ็บเท่าไหร่ เพราะกินยาแก้ปวดไปก่อนผ่า กินยาติดต่อกันประมาณ 3 วันแล้วก็หยุดกินเพราะไม่ปวดแผล  แต่ตอนผ่าฟันมันหลบอยู่ในกระพุ้งแก้มหมอเค้าผ่าแก้มด้วยแล้วลองส่องกระจกดูแ ผลมันยังไม่ติดกันเรยค่ะ แล้วร่องฟันที่ถอนไปมันก็คอยมีเศษอาหารลงไปติดต้องคอยแยะแผลดูตลอดทำไห้แผลไ ม่ปิด ทำไงดีคะ  แล้วนานแค่ไหนแผลถึงจะหายเป็นปกติ กินอาหารปกติทุกวันแต่เคี้ยวข้างขวาข้างที่ไม่ได้ผ่าอ่ะค่ะ กลัวว่าอาหารมันจะลงไปในหลุมฟันที่ผ่าเลยต้องแยะแผลดูกลัวแผลมันไม่ติดเหมือ นเดิมอ่ะค่ะ ต้องดูแลรักษายังงัยคะ บ้วนน้ำเกลือทุกวันนะคะ แปรงเบาๆด้วยทำยังไงให้แผลหายเร็ว พูดมากด้วยค่ะแผลมันเลยหายช้า
ส่งโดย: เอม Email     118.174.43.*

« ความเห็นที่ #171 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 22:33:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหงือกเป็นแผลง่ายมากแปรงแรงๆก็เป็นแผล ซี่ข้างหน้าที่ผ่าฟันคุดก็บวมๆเป็นแผลเหงือกเหมือนร่นทำไงดีคะหมอหนิง เหงือกเลือดออกบ่อยค่ะ ใช้ไหมขัดฟันก็เลือดออก บางซี่น่ะคะ
ส่งโดย: เอม Email     118.174.43.*

« ความเห็นที่ #172 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 22:49:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/22/10 เวลา 21:17:40, นุ๊ก wrote:
ขอบคุนมากๆเลยน๊ค๊

พุ่งนี้หนูต้องไปผ่าฟันคุด

ตอนผ่าเจ็บไหมค่ะ

หนูกลัวมากๆเลยค่ะ

T_T

ไม่เจ็บมาก พอทนได้ค่ะ

on 04/06/10 เวลา 22:30:33, เอม wrote:
หมอหนิงคะ  หนูไปผ่าฟันคุดมา วันที่ 31  มีนาคม หมอนัดตัดไหมพรุ่งนี้วันที่ 7 เมษายน ตอนผ่าใช้เวลาแค่ 5 นาที  รากตื้น ขึ้นตรง ซี่ล่างซ้ายด้านในสุด เหมือนถอนเรยค่ะ หมอดึงแปบเดียวเอง หลังผ่าไม่ปวดและไม่บวมไม่มีอาการเจ็บเท่าไหร่ เพราะกินยาแก้ปวดไปก่อนผ่า กินยาติดต่อกันประมาณ 3 วันแล้วก็หยุดกินเพราะไม่ปวดแผล  แต่ตอนผ่าฟันมันหลบอยู่ในกระพุ้งแก้มหมอเค้าผ่าแก้มด้วยแล้วลองส่องกระจกดูแ ผลมันยังไม่ติดกันเรยค่ะ แล้วร่องฟันที่ถอนไปมันก็คอยมีเศษอาหารลงไปติดต้องคอยแยะแผลดูตลอดทำไห้แผลไ ม่ปิด ทำไงดีคะ  แล้วนานแค่ไหนแผลถึงจะหายเป็นปกติ กินอาหารปกติทุกวันแต่เคี้ยวข้างขวาข้างที่ไม่ได้ผ่าอ่ะค่ะ กลัวว่าอาหารมันจะลงไปในหลุมฟันที่ผ่าเลยต้องแยะแผลดูกลัวแผลมันไม่ติดเหมือ นเดิมอ่ะค่ะ ต้องดูแลรักษายังงัยคะ บ้วนน้ำเกลือทุกวันนะคะ แปรงเบาๆด้วยทำยังไงให้แผลหายเร็ว พูดมากด้วยค่ะแผลมันเลยหายช้า

แผลถอนฟันจะเป็นรูอยู่อย่างนั้นเป็นเดือนเลยค่ะ ฉะนั้นระหว่างที่รอแผลหาย คนไข้ต้องหมั่นดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี บ้วนปากแรงๆ หลังทานอาหารป้องกันเศษอาหารตกลงไปในแผล แผลจะหายช้าได้ ลักษณะการหายของแผลจะไม่ได้เชื่อมติดกันเหมือนสะพาน แต่จะค่อยๆ ตื้นขึ้นจากข้างล่าง จนเหงือกงอกเข้ามาเต็มค่ะ เชื่อว่าแผลของคนไข้ก็คงกำลังค่อยๆ หาย ตามปกติ แต่ต้องใช้เวลาหน่อยน่ะค่ะ ไปเร่งมันไม่ได้ เรื่องของสุขภาพต้องใจเย็นๆ ค่ะ  

on 04/06/10 เวลา 22:33:27, เอม wrote:
เหงือกเป็นแผลง่ายมากแปรงแรงๆก็เป็นแผล ซี่ข้างหน้าที่ผ่าฟันคุดก็บวมๆเป็นแผลเหงือกเหมือนร่นทำไงดีคะหมอหนิง เหงือกเลือดออกบ่อยค่ะ ใช้ไหมขัดฟันก็เลือดออก บางซี่น่ะคะ

เวลาแปรงฟันก็ต้องแปรงเบาๆ ค่ะ ไม่ต้องออกแรงแปรงมากค่ะ ถ้าแปรงเก่าก็ควรเปลี่ยนทุก 3 เดือน เลือกขนแปรงชนิดนิ่ม (soft) ตรงจุดที่ใกล้กับแผลฟันคุดก็แปรงดีๆ ระวังๆ ก็น่าจะสะอาดได้

ส่วนเลือดออกเวลาแปรงฟันหรือใช้ไหมขัดฟัน ถ้าไม่ได้ทำรุนแรงเกินไป เลือดไม่น่าออก หรือไม่ก็อาจมีปัญหาเหงือกอักเสบ ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจเหงือกดู หรือขูดหินปูนบ้างปีละ 1-2 ครั้ง ก็น่าจะโอเคนะคะ

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #173 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 18:20:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าฟันคุดมาแล้วหมอใส่อะไรก้อก้อไม่รู้เหมือนหมากฝรั่ง คุณหมอบอกว่ามันคือพลาสเตอร์

อยากถามว่ามันคืออะไร
ส่งโดย: pat     112.142.232.*

« ความเห็นที่ #174 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 19:53:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ทราบเหมือนกัน หมอนึกภาพไม่ออก อาจเป็นยาใส่แผลหรือปิดแผลอะไรทำนองนี้กระมังคะ

58.9.223.*

« ความเห็นที่ #175 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 22:08:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เธ„เธทเธญเธœเธกเธžเธถเนˆเธ‡เน„เธ›เธœเนˆเธฒเธŸเธฑเธ™เธ„เธธเธ”เธกเธฒเธ—เธฑ เน‰เธ‡เธšเธ™เนเธฅเธฐเธฅเนˆเธฒเธ‡เธ”เน‰เธฒเธ™เธ‚เธงเธฒ

เธ„เธทเธญเธœเธกเธชเธ‡เธชเธฑเธขเธงเนˆเธฒเธเธฃเธฒเธกเธ‚เน‰เธฒเธ‡เธ—เธตเนˆ เน„เธกเนˆเน„เธ”เน‰เธœเนˆเธฒเธกเธฑเธ™เธขเธทเนˆเธ™เธญเธญเธเธกเธฒเน€เธขเธญ เธฐเธเธงเนˆเธฒเธ”เน‰เธฒเธ™เธ—เธตเนˆเธœเนˆเธฒเน„เธ›

เนเธ•เนˆเธ”เน‰เธฒเธ™เธ—เธตเนˆเธœเนˆเธฒเน„เธ›เธกเธฑเธ™เธšเธงเธกเน€เธฅเธข เธ”เธนเธ”เน‰เธฒเธ™เธ™เธถเธ‡เธšเธงเธกเธ”เน‰เธฒเธ™เธ™เธถเธ‡เน€เธซเธฅเธตเนˆ เธขเธก

เน€เธฅเธขเธชเธ‡เธชเธฑเธขเธงเนˆเธฒเธ—เธตเนˆเธเธฃเธฒเธกเธกเธฑเธ™เน„เธกเนˆ เน€เธ—เนˆเธฒเธเธฑเธ™เน€เธเธตเนˆเธขเธงเธเธฑเธšเธเธฒเธฃเธœเนˆเธฒเธŸเธฑ เธ™เธ„เธธเธ”เธ”เน‰เธงเธขเธฃเธถเธ›เนˆเธฒเธงเธ„เธฑเธš
ส่งโดย: m.maze Email     58.9.42.*

« ความเห็นที่ #176 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 22:13:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Smiley
ส่งโดย: ...... Email     58.9.42.*

« ความเห็นที่ #177 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 22:35:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พึ่งไปผ่าฟันครุดมาเหมือนหลังผ่าแล้วกามมันไม่เท่ากัน ข้างนึงจะยื่นออกมามากกว่าข้างที่ผ่าฟันยากทราบว่ามันเกี่ยวกับการผ่ารึป่าว คับ
ส่งโดย: m.maze Email     58.9.42.*

« ความเห็นที่ #178 เมื่อ: 05/24/10 เวลา 10:58:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าฟันคุดมาครับ หมอบอกว่าเคสยาก

เย็บแผลไป 3 เข็ม

วันนี้เข้าวันที่ 9 แล้วครับ ปวดมากถึงสุดๆ หมอบอกว่าถ้า 14 วันแล้วไม่หายให้ไปล้างแผลใหม่  

ปัญหาคือ ตอนกลางคืนทรมานมากครับ นอนไม่หลับเลย หลับๆตื่นๆ ตอนนี้เริ่มปวดซะจนแก้มด้านขวาที่ผ่านี่ แสบร้อนไปหมดแล้วครับ T_T

บวมมาตลอดตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้

ยาอักเสบหมอสั่งมา 5 วันหมดเองครับ วันนี้พึ่งไปซื้อมากินเพิ่มอีกสัก 4 5 วัน

อยากถามว่าจำเป็นไหมที่ต้องกินยาลดบวม

และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ
ส่งโดย: hackyoudie Email     58.8.36.*

« ความเห็นที่ #179 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:42:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/26/10 เวลา 22:08:02, m.maze wrote:
เธ�ธทเธญเธ�ธกเธ�ธถเน�ธ�น&#65 533;ธ�ธ�น�ธฒเธ�ธฑเธ�ธ�ธธเธ”เธก เธฒเธ—เธฑเน�ธ�ธ�ธ�น�ธฅเธฐเธฅเน&#65533 ;ธฒเธ�ธ”เน�ธฒเธ�ธ�ธงเธฒ

เธ�ธทเธญเธ�ธกเธชเธ�ธชเธฑเธขเธงเน�ธฒเธ&#65533 ;ธฃเธฒเธกเธ�น�ธฒเธ�ธ—เธตเน�น�ธกเน&#65 533;น�ธ”เน�ธ�น�ธฒเธกเธฑเธ�ธขเธทเน&#65 533;ธ�ธญเธญเธ�ธกเธฒเน€เธขเธญเธฐเธ�ธงเน�ธฒเธ” เน�ธฒเธ�ธ—เธตเน�ธ�น�ธฒเน�ธ&#65 533;
เน�ธ•เน�ธ”เน�ธฒเธ�ธ—เธตเน�ธ�น& #65533;ธฒเน�ธ�ธกเธฑเธ�ธ�ธงเธกเน€เธฅเธขเธ”เธน เธ”เน�ธฒเธ�ธ�ธถเธ�ธ�ธงเธกเธ”เน&#65533 ;ธฒเธ�ธ�ธถเธ�น€เธซเธฅเธตเน�ธขเธก

เน€เธฅเธขเธชเธ�ธชเธฑเธขเธงเน�ธฒเธ—เธตเน�ธ�ธฃเธฒเธกเธกเธฑเธ�น�ธกเน�น€เธ—เน�ธฒเธ�ธฑเธ�น€เธ�ธตเน�ธขเธงเธ�ธฑเธ�ธ�ธฒเธฃเธ�น�ธฒเธ�ธฑเธ�ธ�ธธเธ”เธ”เน�ธงเธขเธฃเธถเธ�น�ธฒเธงเธ�ธฑเธ�

on 04/26/10 เวลา 22:35:08, m.maze wrote:
พึ่งไปผ่าฟันครุดมาเหมือนหลังผ่าแล้วกามมันไม่เท่ากัน ข้างนึงจะยื่นออกมามากกว่าข้างที่ผ่าฟันยากทราบว่ามันเกี่ยวกับการผ่ารึป่าวคับ

จริงๆ แล้วมันไม่เกี่ยวกันค่ะ อาจรู้สึกไปเองมากกว่า การผ่าฟันคุดไม่สามารถไปเปลี่ยนแปลงรูปร่างของกรามได้หรอกค่ะ

on 05/24/10 เวลา 10:58:01, hackyoudie wrote:
ผ่าฟันคุดมาครับ หมอบอกว่าเคสยาก

เย็บแผลไป 3 เข็ม

วันนี้เข้าวันที่ 9 แล้วครับ ปวดมากถึงสุดๆ หมอบอกว่าถ้า 14 วันแล้วไม่หายให้ไปล้างแผลใหม่  

ปัญหาคือ ตอนกลางคืนทรมานมากครับ นอนไม่หลับเลย หลับๆตื่นๆ ตอนนี้เริ่มปวดซะจนแก้มด้านขวาที่ผ่านี่ แสบร้อนไปหมดแล้วครับ T_T

บวมมาตลอดตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้

ยาอักเสบหมอสั่งมา 5 วันหมดเองครับ วันนี้พึ่งไปซื้อมากินเพิ่มอีกสัก 4 5 วัน

อยากถามว่าจำเป็นไหมที่ต้องกินยาลดบวม

และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

http://www.thaiclinic.com/cgi-bin/wb_xp/YaBB.pl?board=dent;action=displa y;num=1274673938 เห็นไปเขียนกระทู้ใหม่แล้ว ยังไงก็ขอให้โชคดีในการรักษานะคะ

183.89.78.*

« ความเห็นที่ #180 เมื่อ: 06/27/12 เวลา 11:12:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมผ่าฟันคุดผ่านไป 3 วันแล้วเลือดยังไหลซึมๆอยู่ครับ แต่ไม่ปวดครับ ผิดปรกติไหมครับ
ส่งโดย: cmman
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

118.172.164.*

« ความเห็นที่ #181 เมื่อ: 01/23/13 เวลา 18:20:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอคะ คือหนูเพิ่งไปผ่าฟันคุดมาเมื่อ20ม.ค. ใกล้คางๆตรงที่ผ่า ฟกช้ำมาก ทำให้หายช้ำยังไงอ่ะค่ะ หนูประคบน้ำอุ่นแล้วอ่ะค่ะ และหนูก็ยังปวดฟันไม่หายอ่ะค่ะ พอกินยาเข้าไป สักพักอาการก็ดีขึ้น แต่เหมือนพอยาหมดฤทธิ์ หนูก็ปวดเหมือนเดิมเลยอ่ะค่ะ
ส่งโดย: mmmmm
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.120.184.*

Page(s) : 1 2 3 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->