แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 729: เกี่ยวกับอาการบวมและปวดหลังผ่าฟันคุดครับ  (จำนวนคนอ่าน 34988 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/24/10 เวลา 11:05:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าเมื่อเสาร์ ที่ 15 พค / ตัดไหมเมื่อ 22 พค หมอบอกว่าแผลปกติดี

ผ่าฟันคุดมาครับ หมอบอกว่าเคสยาก

เย็บแผลไป 3 เข็ม

วันนี้เข้าวันที่ 9 แล้วครับ ปวดมากถึงสุดๆ หมอบอกว่าถ้า 14 วันแล้วไม่หายให้ไปล้างแผลใหม่  

ปัญหาคือ ตอนกลางคืนทรมานมากครับ นอนไม่หลับเลย หลับๆตื่นๆ ตอนนี้เริ่มปวดซะจนแก้มด้านขวาที่ผ่านี่ แสบร้อนไปหมดแล้วครับ T_T

บวมมาตลอดตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้

วันไปตัดไหมหมอบอกว่าให้บ้วนปากแรงๆเลยครับ เพราะเดี๋ยวมีเศษอาหารค้างอยู่

ยาอักเสบหมอสั่งมา 5 วันหมดเองครับ วันนี้พึ่งไปซื้อมากินเพิ่มอีกสัก 4 5 วัน

อยากถามว่าจำเป็นไหมที่ต้องกินยาลดบวม

และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

และผมอยากรู้ว่าบ้วนปากแรงหลังวันตัดไหม จะทำให้สะเก็ดแผลหลุดจนเกิด dry socket ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/24/10 เวลา 11:08:05 by hackyoudie »
ส่งโดย: hackyoudie Email     58.8.36.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/24/10 เวลา 16:00:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เรื่องยาลดบวม หมอไม่รู้ว่าหน้าของคุณบวมแค่ไหน โดยทั่วไป ถ้าบวมอย่างเห็นได้ชัด ก็อาจรับประทานยาได้ เช่น ยาชื่อ danzen (ควรปรึกษาหมอหรือเภสัชกร) แต่โดยปกติแล้ว ถ้าเป็นหมอ หมอจะไม่สั่งให้โดยไม่จำเป็น ลองรับประทานยาแก้ปวดชนิด non steroid (nsaid) เช่น brufen ร่วมกับยาปฏิชีวนะ เช่น amoxycillin หากคนไข้มีปัญหาติดเชื้อ (ควรปรึกษาหมออีกเช่นกัน ว่าเป็นจริงไหม)  
- วิธีแก้ไข ... หมายถึงอาการหรือเปล่าคะ? จริงๆ แล้ว คือต้องหาสาเหตุว่าอาการเกิดจากอะไร ทำไมแผลถึงหายช้า ก็รักษาตามสาเหตุนั้น.. เช่น ถ้าแผลไม่สะอาดก็ต้องล้างให้สะอาด ดูแลรักษาความสะอาด // ถ้ารากฟันออกไม่หมด ก็อาจต้องไปผ่าตัดซ้ำ (หวังว่าฟันของคุณจะเอาออกหมดแล้ว) // ถ้าติดเชื้อก็ต้องทานยา อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ
- ปัญหา dry socket พบได้บ่อยๆ ในการผ่าฟันคุดที่ยากๆ อาการของคุณก็เข้าข่ายอยู่เหมือนกัน หากไปหาคุณหมอตรวจดูแผล จะพบว่าแผลแห้งมีเนื้อเยื่อสร้างขึ้นมาช้าหรือน้อย เจอแต่กระดูกที่เผยผึ่งต่อสภาวะแวดล้อมในช่องปาก อันนำไปสู่อาการปวดเรื้อรัง
- อาการ dry socket มักเกิดหลังผ่าฟันคุดประมาณ 2-3 วันไปแล้ว และคงอยู่ประมาณ 7-14 วัน บางคนอาจนานเป็นเดือน อันนี้ก็แล้วแต่สภาพร่างกยของแต่ละคคน
- การบ้วนปากหลังตัดไหม (แสดงว่าประมาณ 7 วัน แล้วหลังผ่าฟันคุด) ไม่เป็นอะไรค่ะ สามารถทำได้และควรทำด้วย เพื่อป้องกันเศษอาหารตกลงไปในแผล
- อาการ dry socket แผลจะหายช้ากว่าปกติ ปัญหาสำคัญคือความเจ็บปวด อย่างอื่น เราสามารถทำได้แค่ประคองแผล รักษาความสะอาด แล้วที่เหลือก็เป็นหน้าที่ของร่างกายที่จะค่อยๆ สร้างเนื้อเยื่อใหม่ๆ ขึ้นมาปิดแผลน่ะค่ะ
- แนะนำว่า ลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูจะดีกว่า จริงๆ แล้วถ้าเราปวดแผลมาก ไปก่อนครบ 14 วัน ก็ไม่ผิดกติกาอะไร (ก็เราปวดนี่นา) คุณหมอจะล้างแผล และใส่ยาตรงแผลให้ จะช่วยบรรเทาอาการได้ ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

183.89.104.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/24/10 เวลา 17:17:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณครับคุณหมอหนิง  

ตอนนี้ก็กินยา brufen + amoxycilin อยู่ครับ

มีวิธีกินยา amoxy ที่ถูกต้องไหมครับอยากรู้ว่าก่อนหรือหลังอาหารกี่นาทีครับ

วันนี้หมอโทรมาคุยแล้วครับ เท่าที่หมอสอบถามอาการหมอบอกว่าไม่น่าเป็น dry socket ได้ครับ

ตอนนั่งพิมพ์อยู่นี่ก็ปวดไปทั้งปากเลยครับ กินยาไปเมื่อตอนบ่าย แต่ก็ยังทนได้อยู่ครับเพราะไม่ได้นอน แต่ถ้าตอนนอนเป็นยังงี้ก็ทรมานอีกแน่นอน T_T

พอดีบ้านอยู่พระราม3 แต่ร้านหมอที่ทำอยู่ ตั้งฮั่วเส็ง มันไกลมากเลย

ไว้ถ้าพรุ่งนี้ไม่หายหรือไม่ดีขึ้นคงต้องไปร้านหมอแล้วครับ ทนไม่ไหวแล้ว

ตอนนี้ปวดอย่างเดียวไม่พอ รู้สึกว่าแสบๆในปาก+ริมฝีปากด้วยครับ
ส่งโดย: hackyoudie Email     58.8.36.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/24/10 เวลา 19:49:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยา amoxy ทานก่อนหรือหลังอาหารก็ได้  

ถ้าจะทานก่อนอาหาร ก็ทานก่อน 1-2 ชั่วโมง

ถ้าจะทานหลังอาหาร ก็ทานหลัง 15-30 นาที

เพื่อกันคนไข้ลืม ส่วนใหญ่ หมอก็จะสั่งให้ทานหลังอาหาร จะสะดวกกว่า

แนะนำว่าลองไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูจะดีกว่า

อาการแสบๆ ในปาก ถ้ารู้สึกยิบๆ แถวริมฝีปาก ถ้าไม่มีแผล อาจเกี่ยวกับเส้นประสาทกระทบกระเทือน บ้างรู้สึกคันๆ ก็มี บ้างลูบแล้วรู้สึกเสียวเหมือนไฟฟ้าช็อตแปล๊บๆ บ้างก็มี บ้างก็รู้สึกเสียวฟันหน้าข้างล่าง ก็มี

58.9.222.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/24/10 เวลา 22:11:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปหาหมอมาแล้วครับ ตอนเย็นที่ผ่านเหงือบวมเลยครับ  

หมอฟันแถวบ้านบอกว่า เหงือกบวมมีหนอง อีกทั้งมีเชื้ออยู่ตอนนี้เข้าไปต่อมน้ำเหลืองใต้คางแล้วครับ หมอก็จ่ายยามาให้กิน ตอนนี้หนองค่อยๆออกมาแล้วครับ รู้สึกดีขึ้นเยอะเลย

แล้วหมอก็แนะนำให้พรุ่งนี้ไป ทันตกรรมพิเศษจุฬา เพื่อผ่าเอาหนองออกแล้วครับ

ขอบคุณหมอหนิงมากครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:42:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอให้โชคดีในการรักษานะคะ  Smiley

183.89.78.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/30/11 เวลา 21:54:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอครับผมอยากถามว่าต้องบริหารอ้าปากบ่อยแค่ไหนเพราะทำแล้วผมปวดจัง
ส่งโดย: sanatoru5417
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

58.9.239.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->