แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39: หลังผ่าฟันคุด  (จำนวนคนอ่าน 162682 ครั้ง)
« ความเห็นที่ #80 เมื่อ: 09/30/09 เวลา 19:37:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 09/28/09 เวลา 20:27:13, นันทนัช wrote:
ไปถอนฟันซี่บนด้านในสุดมาค่ะถอนเสร็จกลับบ้านปกติค่ะหลังจากนั้นหนึ่งวันก็ปวดแผลไม่หยุดจนแผลหายแต่ก็ยังปวดพอเอากระจกมาส่องดูกลายเป็นที่ปวดด้านในเหมือนเป็นแผลร้อนในแต่ปวดมากเหมือนมีหนองก็เลยใชมือดึงเยื่อขาวออกแต่ไม่มีหนองกลับปวดมากอีกผ่านไปสองวันก็เหมือนเดิมเลยไปหาหมอหมอบอกว่าเป็นแผลร้อนในก็กลับบ้านผ่านไปหนึ่งอาทิตย์ไม่ปวดแล้วแต่แผลไม่หายก็เลยใช้มือเค้าไปแตะๆดูมันเป็นฟันแต่ไม่มีเหงือกมาปิดลักษณะเป็นวงกลมขาวๆเหมือนแผลร้อนในแต่ไม่ใช่เป็นเนื้อฟันเลยก็ไปหาหมออีกหมอบอกว่าไม่เป็นไรไม่ปวดใกล้หายแล้วก็กลับบ้านผ่านไปหนึ่งอาทิตย์ก็เหมือนเดิมเหงือกยังปิดไม่หมดเลยทำไงดีค่ะไม่อยากไปให้เข้าเย็บเหงือกเลย

คิดว่าคงหลายวันแล้วใช่ไหมคะ อย่างน้อยน่าจะเกิดอาทิตย์หนึ่ง ลักษณะการปวดและแผลแบบนี้อาจเป็นลักษณะของแผลที่ไม่มีเหงือกมาปกคลุม หรือเรียกว่า dry socket ก็ได้ (ต้องให้คุณหมอตรวจดูและคอนเฟิร์มอีกที หมอเป็นแค่หมออินเตอร์เน็ตไม่สามารถตรวจโรคได้ แค่เดาเอาจากอาการของคุณ)

ลักษณะแบบนี้ พูดง่ายๆ ก็แผลหายช้ากว่าปกติ ทำให้แผลจะหายช้ากว่า 7-14 วัน บางคนเป็นเดือนเลยค่ะ ลักษณะเช่นนี้ ประเด็นหลักคือความเจ็บปวด ซึ่งถ้าไปหาคุณหมอ คุณหมอจะใส่ยาลงไปในแผลและเรียกมาล้างแผล จนกว่าอาการปวดจะดีขึ้นหรือประมาณ 7-14 วันนั้นเอง ส่วนประเด็นเรื่องการหายของแผล ต้องปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติน่ะค่ะ ในเมื่อแผลหายช้าปกติก็ต้องทำใจ ปล่อยให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเอง อาการจะดีขึ้น (เมื่อไม่ปวด)

ส่วนการไปเขี่ย ดึงแผลไม่ควรกระทำ อาจเป็นส่วนกระตุ้นให้เหงือกที่ปกคลุมแผลหลุดก่อนกำหนดได้ ใยขาวๆ ที่คุณดึงออกมา อาจเป็นเนื้อเหงือกใหม่ๆ ที่สร้างขึ้นก็ได้ (เหงือกใหม่ๆ จะมีสีซีด เพราะยังไม่มีเส้นเลือดมาแทรกซึม)

นอกจากนี้ต้องพยายามดูแลรักษาความสะอาดแผลค่ะ การแปรงฟันเป็นสิ่งสำคัญ รวมทั้งควรบ้วนปากหลังทานอาหารเพื่อป้องกันไม่ให้เศษอาหารตกลงไปในแผล จะทำให้แผลหายช้าค่ะ

ควรไปพบหมอนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

on 09/30/09 เวลา 16:47:31, f wrote:
กว่าแผลจะยุบ นานไหมครับ หรือว่าจะเป็นรูอยู่แบบนั้นตลอดเลย

จะเป็นรูอย่างนั้น เป็นเดือนเลยค่ะ แผลถอนฟันจะเป็นรูและค่อยๆ ตื้นขึ้นจากด้านล่าง เฉพาะต้องพยายามดูแลรักษาความสะอาดให้ดีด้วย ระวังอะไรตกลงไปในรูจะทำให้แผลหายช้าค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #81 เมื่อ: 10/01/09 เวลา 01:55:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ มีคำถามน่ะคับ  

อยากถามว่า ตอนที่เราปวดฟันคุดตอนยังไมาถอน กับ ตอนที่ผ่าฟันคุดแล้ว ตอนไหน ปวดมากกว่ากัน คือ ผมจะผ่า ในวันนี้แล้ว ผม ปวดจนนอนไม่หลับ เลยตัดสินใจผ่าตอนที่ยังปวดๆ ผมคงคิดดีแว้วใช่ป่าวงับ
เพราะผมปวดมาตั้งแต่อาทิ ที่แล้วถึงตอนนี้ก็ยังไม่หายปวด ผม ทรมาณมากเลย นอนไม่ได้มาหลายวันแล้ว กว่าจะได้นอน เช้าๆ เลยคับ พอมาตอนกลางคืนก็ปวด เป็นแบบนี้จนมากถึงอาทินี้ จนผมตัดสินใจว่า จะผ่าเลย ถึงจะปวดอยู่ก็ตาม ตอนนี้ผมก็ปวดอยู่นะแต่มันมีข้อสงสัยน่ะ ไงก็ช่วยกันตอบหน่อยนะคับ ที่พิมพ์ไปนี้อาจ พิมพ์ผิด หรือ วนไปวนมา ก็ขอโทษด้วยนะคับ ผม ปวดจน ร้องไห้เลย
ส่งโดย: มอสงับ Email     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #82 เมื่อ: 10/01/09 เวลา 16:49:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โถ.. น่าสงสารน้องมอส

ถ้ามั่นใจแล้วก็สู้ๆ นะคะ ไปถอนเลยค่ะ

เรื่องความเจ็บปวดนั้น ไม่มีเกณฑ์แน่นอนหรอกค่ะ บางคนปวดมาก บางคนปวดน้อย มันขึ้นกับสภาพแต่ละคน  

แต่ส่วนใหญ่หมอจะไม่ค่อยถอนฟันในขณะที่มีอาการปวด เพราะถ้ามีอาการปวดอยู่ เส้นประสาทจะถูกกระตุ้นอยู่ ทำให้สงบก็ต้องใช้ยามาก หรือยานั้นอาจทำให้ชาได้น้อยกว่าปกตินั่นเอง

แต่บางคนก็ไม่มีปัญหานั้นนะคะ ไม่ต้องกังวลจนเกินไป พูดโดยหลักการน่ะค่ะ เพราะ ถ้ามองตามเหตุปัจจัย สาเหตุของอาการปวดอยู่ที่ฟันคุด ถ้าสามารถกำจัดสาเหตุคือฟันคคุดออกไป อาการปวดก็จะลดลงแน่นอน Smiley

ขอให้หายไวๆ นะคะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #83 เมื่อ: 10/03/09 เวลา 11:30:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ พรุ่งนี้จะไปผ่าฟันฝังแล้วค่ะ มันอยู่ตรงฟันบนด้านซ้าย คือฟันน้ำนมยังไม่หลุดอะค่ะ แต่คุณหมอบอกว่าต้องX-ray ดูอีกทีว่ามันอยู่ด้านไหน จะได้เปิดเหงือกถูก ฟังแล้วน่ากลัวจังเลยค่ะ ไม่กล้าไปแล้ว ถ้ามันอยู่ด้านในเพดานปากนี่จะเอาออกลำบากรึเปล่าคะ มันมีเส้นประสาทอะไรสำคัญๆไหมคะ แล้วกรณีแบบนี้เจอบ่อยไหมคะ เท่าที่เห็นก็มีแต่คนไปผ่าฟันคุดตรงฟันกราม Cry  ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: แพร     222.123.134.*

« ความเห็นที่ #84 เมื่อ: 10/03/09 เวลา 12:21:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปตัดไหมมาเร้ว ;Dไม่เจ็บอย่างที่คิดเรยค่ะ กลับมาปกติเหมือนเดิมเร้วค่ะก้อขอบคุณนะคะคุงหมอหนิง ;)
ส่งโดย: pam     118.172.4.*

« ความเห็นที่ #85 เมื่อ: 10/03/09 เวลา 20:46:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปถอนมาตั้งแต่วัน พฤหัดแว้ว งับ ตอนแรก กลัวนะงับ

แต่พอผ่าตัดจริงๆ ไม่เจ็บสักนิดเลยงับ มีเสียวบางนะเพราะฟันผมใหญ่งะงับ และฟันเป็นแบบ นอนผ่าออกยากมาก หมอต้องตัด ออกก่อนแล้วค่อยดึง พอผ่าเสร็จหมดก็ให้ยา แก้ปวด แก้อักเสพ แก้ปวม หมดไป1500 แต่ก็คุ้มเพราะผ่าแล้วอาการปวดก็หายไปหมดเลย แต่ก็มีปวดน้อยมากตอน หมดยาชาหมดฤทธิ์  หรือคิดไปเองก็ไม่รู้นะ แต่พอถึงบ้าก็เอาน้ำแข็งประคบเลยกลัวมันปวดงะ พอวันที่สอง ก็ บวมปกติ งับ ไม่ปวดแล้ว วันที่สามก็ หน้าบวมก็ลดลงแล้วละงับ เดียวก็หายแว้ว แต่ก็รู้สึกเลือดยังไหลอยู่ แต่ก็พยายาม ไม่ไปยุ่งกะมัน ตอนแปรงฟันก็แปรงเบามากๆเลย อวนน้ำก็ เอาน้ำเข้าปาก แล้วก้ม หน้าให้มันไกลออกมากเอง ไม่กล้าอวนน้ำออกมากลัวแผนมันเปิดอีก อิอิ เกินเหตุไปป่าวงะ เดียวรอวันตัดไหม มา เล่าให้ฟังต่อนะงับ สำหรับอาการ แต่ก็นะงับ สำหรับคนที่กำลังจะผ่า หาความรู้ก่อนผ่าก็ดีนะคับ เพราะจะได้ลดอาการปวดให้น้อยที่สุด ส่วนเรื่องปวดนั้นหมดห่วงคับ ผมว่าสมัยนี้หมอเขา เก่งๆกันเยอะนะคับ ไม่ต้องกลัว หรอก ตอนแรกผมก็กลัวเหมือนกัน ครั้งแรกในชีวิตเลย แต่พอผ่าจริงๆ ไม่เจ็บสักนิดเลย ตอนที่ยังไม่ผ่า ปวดมากกว่าอีกผมขอบอกงับ ปวดจนร้องไห้เลยงะ ตอนที่มีฟันคุดน่ะ  
ผมขอตัวไปพักผ่อนก่อนงับ บ่ายบายงับ
ส่งโดย: มอสงับ Email     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #86 เมื่อ: 10/09/09 เวลา 16:55:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูจะไปผ่าวันพรุ่งนี้แล้วค่ะ  ..กลัวจัง Embarassed
[b][/b] เลยอยากทราบว่าคุณหมอมีวิธีจัดการกับความกลัวของคนไข้ยังไงค่ะ ..หนูจะได้เตรียมตัวก่อนผ่า

ขอบพระคุณค่ะ.. คาดว่าคุณหมอกว่าจะเห็น ข้อความหนู ตอนนั้นหนูคงผ่าฟันคุดเสร็จไปแล้ว  แหะแหะ..
ส่งโดย: nann*     112.142.121.*

« ความเห็นที่ #87 เมื่อ: 10/09/09 เวลา 21:37:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จัดการความกลัว ก็อยู่ที่ใจ  

ทำใจให้สบาย มองเป็นธรรมดา ใครๆ ก็เป็น เหมือนกินข้าว ตื่นนอน แปรงฟัน ใครๆ ก็เป็น แล้วเราจะไปกลัวทำไม

ถ้าระหว่างทำ แล้วกลัว ก็หายใจลึกๆ นึกถึงเรื่องดีๆ คุณหมอบอกให้ทำอะไรก็ทำตามเขาบอก เมื่อคนไข้ร่วมมือ แป๊บเดียวก็เสร็จค่ะ ขอให้โชคดีนะคะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #88 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 11:08:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าฟันคุดมาแล้วครับ ข้างขวา ทรมานสุดๆ หมอฉีดยาชาให้ 2 เข็ม ก่อนถอน 1 เข็ม เพราะใช้เวลาผ่าตั้ง 60 นาที เอาฟันออกยากมาก ผ่าแล้วไม่ออกต้องไปเอกซ์เรใหม่แล้วกลับมาถอนใหม่ หมอผู้หญิงทำไม่ออกต้องให้หมอผู้ชายมาทำประมาณ 20 นาทีก็ออก ไปยืนรอรับยาเป็นลมคาที่นั่งต้องหามขึ้นเตียงดื่มยาแล้วค่อยกลับบ้าน เพราะเสียเลือดเยอะ กับคงแพ้ยาชา หมอทำปากผมฉีกอ้าปากก็ไม่ได้ เจ็บแผลที่ริมปาก วันตัดไหมกว่าอ้าปากไม่ได้  แต่อยากถามคุณหมอว่า ผ่านไป 4 วันแล้ว ทำไมอาการชาที่ลิ้นข้างขวาไม่หายซักที  ช่วยที ขอบคุณมากครับ
ส่งโดย: เอ Email     125.26.233.*

« ความเห็นที่ #89 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 11:26:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการชาหลังจากการผ่าฟันคุด พบได้บ่อยๆ ค่ะ เกิดจากเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟันถูกกระทบกระเทือน โดยเฉพาะอย่างยิ่งฟันคุดที่ยากๆ หรือมีตำแหน่งอยู่ใกล้ชิดกับเส้นประสาทดังกล่าว  

อาการเหล่า นี้จะค่อยๆ หายได้เอง แต่อาจต้องใช้เวลาหน่อย ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นกับความรุนแรงของความกระทบกระเทือนด้วย ไม่ต้องกังวลนะคะ พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ อาการดังกล่าวจะค่อยๆ ดีขึ้น ในบางครั้งหากคุณกลับไปหาหมอ หมออาจจะสั่งวิตามินบี มาให้รับประทาน วิตามินบีจะช่วยบำรุงประสาทได้ค่ะ

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #90 เมื่อ: 10/12/09 เวลา 20:40:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีเรื่องรบกวนคุณหมอครับ คือ 1.การตัดไหมจะมีเลือดออกมั้ยครับ 2.หลังตัดไหมดื่มเบียร์ได้มั้ยครับ 3.ทำไมอ้าปากได้ไม่เต็มที่ครับ 4.เวลาอ้าปากมีอาการขัดที่ขากรรไก 5.เวลาอ้ามีอาการลิ้นเป็นตะคริว เหมือนขาเป็นตะคริวทรมานดีจริงๆ Cry
ถามเยอะหน่อย กรุณาช่วยหน่อยนะครับ คุณหมอคนสวย ขอบคุณมากครับ Wink
ส่งโดย: เอ     117.47.13.*

« ความเห็นที่ #91 เมื่อ: 10/12/09 เวลา 21:05:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. อาจออกได้แต่น้อยมาก
2. ได้ค่ะ แต่การดื่มแอลกอฮอล์ก็ไม่ดีต่อสุขภาพนะคะ
3. ระหว่างการรักษาโดยเฉพาะการรักษาแบบยากๆ กล้ามเนื้อใบหน้าและข้อต่อขากรรไกรมีการตึงตัวเกร็งมาก ต้องรอให้ผ่อนคลาย การประคบด้วยผ้าอุ่นๆ และการบริหารกราม ฝึกอ้าปากให้กว้างขึ้นทีละน้อยก็จะช่วยให้อาการดีขึ้นได้
3.1 ทั้งนี้อาการอักเสบบวมติดเชื้ออาจทำให้อาการหายช้าได้ ต้องดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี รับประทานยาตามที่หมอสั่งให้ครบ หากพบอาการผิดปกติควรไปพบหมอค่ะ
4. เป็นอาการกลุ่มเดียวกับข้อ 3 ค่ะ
5. ตอบไว้แล้วในความเห็นที่แล้ว ลองเลื่อนไปอ่านข้างบน เรื่องอาการชา น่ะค่ะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #92 เมื่อ: 10/12/09 เวลา 22:45:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Centrum เบต้า-แคโรทีน+วิตามินและเกลือแร่ 29 ชนิด รึเปล่าครับ Smiley ขอนอกเรื่องนิดหน่อยนะครับ มีข้อสงสัยมานานว่าคุณหมอผู้หญิงทำไมถึงมีแต่คนสวยๆ หน้าตาดีบางคนนึกว่าเป็นดารานางแบบ และที่สำคัญเป็นอาชีพที่มีคนหน้าตาสวย หน้าตาดีมากที่สุด สุดท้ายขอให้คุณหมอมีสุขภาพแข็งแรงนะครับ ขอบคุณมากครับที่กรุณา Wink
ส่งโดย: เอ     222.123.15.*

« ความเห็นที่ #93 เมื่อ: 10/14/09 เวลา 14:05:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอครับ ละจะกลับมาสูบบุหรี่ หรือ ดิ่มสุรา อะไรได้เมื่อไหร่ครับ นับจากหลังจาก ผ่าฟันอะครับ
ส่งโดย: f     124.122.50.*

« ความเห็นที่ #94 เมื่อ: 10/14/09 เวลา 14:08:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หลังจากผ่าฟันคุด รู้สึกสบายมาก หลังจาก ปวดเพราะฟันคุด

มีแต่คนทักหน้าตาสดใสขึ้น
ส่งโดย: f     124.122.50.*

« ความเห็นที่ #95 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 08:31:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/12/09 เวลา 22:45:11, เอ wrote:
Centrum เบต้า-แคโรทีน+วิตามินและเกลือแร่ 29 ชนิด รึเปล่าครับ Smiley ขอนอกเรื่องนิดหน่อยนะครับ มีข้อสงสัยมานานว่าคุณหมอผู้หญิงทำไมถึงมีแต่คนสวยๆ หน้าตาดีบางคนนึกว่าเป็นดารานางแบบ และที่สำคัญเป็นอาชีพที่มีคนหน้าตาสวย หน้าตาดีมากที่สุด สุดท้ายขอให้คุณหมอมีสุขภาพแข็งแรงนะครับ ขอบคุณมากครับที่กรุณา Wink

ยาวิตามิน ถ้าสามารถรับประทานอาหารครบ 5 หมู่ก็ไม่จำเป็น อีกทั้งสารเคมีเหล่านี้เมื่อเข้าสู่ร่างกายก็ขับถ่ายออกเป็นส่วนใหญ่ ถูกดูดซึมเข้าไม่ดีเท่าสารอาหารธรรมชาติ

on 10/14/09 เวลา 14:05:39, f wrote:
หมอครับ ละจะกลับมาสูบบุหรี่ หรือ ดิ่มสุรา อะไรได้เมื่อไหร่ครับ นับจากหลังจาก ผ่าฟันอะครับ

ถ้าให้ดีควรเลิกสูบบุหรี่ไปเลย การสูบบุหรี่ทำให้สุขภาพช่องปากแย่มากๆ
การดื่มสุราก็เช่นกัน

ไม่มีกำหนดเวลาแน่นอน ถ้ารู้สึกว่าแผลหายดีซัก 7-14 วันไปแล้ว แผลน่าจะคงที่แล้วค่ะ
on 10/14/09 เวลา 14:08:19, f wrote:
หลังจากผ่าฟันคุด รู้สึกสบายมาก หลังจาก ปวดเพราะฟันคุด

มีแต่คนทักหน้าตาสดใสขึ้น

ยินดีด้วยค่ะ  
 Smiley

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #96 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 16:43:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปตัดไหมมาแว้วๆๆๆๆๆๆๆ ไม่เจ็บ เลือดไม่ออก ใช้เวลาตัดตั้ง 1 นาที ก็เสร็จ  
อีกทั้งหมอยังบอกว่า แผลค่อนข้างดี แฮะๆ ก็ดูแลดีนี้นา 1 อาทิตย์ หายโอมเพี้ยง
ทานแต่อาหารอ่อนๆ กับแปรงฟันหลังทานอาหารและทานยาตามที่หมอสั่ง เท่านี้ความสุขก็จะกลับมาภายใน 1 อาทิตย์  
แต่ดื่มน้ำเย็นแล้วเสี้ยวตรงเหงือกดีจริงๆ เหมือนหลุมอุกาบาตยังไงยังงั้นเลย โชคดีที่แปรงฟันแล้วไม่เจ็บ ทานอาหารแล้วต้องบ้วนปากทันทีเพื่อมิให้เศษอาหารเข้าไปมักหมมภายใน ก็เพราะมีคุณหมอหนิงทุกอย่างก็ง่ายเหมือนปลอกกล้วยเข้าปาก ต้องขอขอบคุณคุณหมอเป็นอย่างมาก และขอให้คุณหมอมีความสุข และร่างกายแข็งแรงตลอดกาล ลืมไป!ตอนที่ไปตัดไหมคุณหมอบอกว่าแล้วอีกข้างจะเอาออกไหมผมพยักหน้าว่าพอแล้ ว. จบ
ส่งโดย: เอ     222.123.225.*

« ความเห็นที่ #97 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 19:35:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/15/09 เวลา 16:43:22, เอ wrote:
ไปตัดไหมมาแว้วๆๆๆๆๆๆๆ ไม่เจ็บ เลือดไม่ออก ใช้เวลาตัดตั้ง 1 นาที ก็เสร็จ  
อีกทั้งหมอยังบอกว่า แผลค่อนข้างดี แฮะๆ ก็ดูแลดีนี้นา 1 อาทิตย์ หายโอมเพี้ยง
ทานแต่อาหารอ่อนๆ กับแปรงฟันหลังทานอาหารและทานยาตามที่หมอสั่ง เท่านี้ความสุขก็จะกลับมาภายใน 1 อาทิตย์  
แต่ดื่มน้ำเย็นแล้วเสี้ยวตรงเหงือกดีจริงๆ เหมือนหลุมอุกาบาตยังไงยังงั้นเลย โชคดีที่แปรงฟันแล้วไม่เจ็บ ทานอาหารแล้วต้องบ้วนปากทันทีเพื่อมิให้เศษอาหารเข้าไปมักหมมภายใน ก็เพราะมีคุณหมอหนิงทุกอย่างก็ง่ายเหมือนปลอกกล้วยเข้าปาก ต้องขอขอบคุณคุณหมอเป็นอย่างมาก และขอให้คุณหมอมีความสุข และร่างกายแข็งแรงตลอดกาล ลืมไป!ตอนที่ไปตัดไหมคุณหมอบอกว่าแล้วอีกข้างจะเอาออกไหมผมพยักหน้าว่าพอแล้ ว. จบ

จริงๆ แล้วอีกข้างก็ควรไปเอาออกเมื่อพร้อมนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ Smiley

58.64.89.*

« ความเห็นที่ #98 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 10:36:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามคุณหมอว่า เวลาดื่มน้ำเย็น เวลาน้ำเข้าไปบริเวณที่เป็นหลุมที่เราเอาฟันคุดออก มันถึงได้เสียวสุดๆ เสียวถึงรากฟันเลยที่เดียว หรือเป็นเพราะมีรากฟันอยู่ หรือเพราะเส้นประสาทตอบสนองต่อความเย็น กรุณาอธิบายให้ฟังหน่อยนะครับ เพราะรู้สึกว่าจะเป็นปัญหาสำหรับการดื่มน้ำมากครับ ทั้งๆ ที่ผ่านมาแล้ว 2 อาทิตย์
ก็ยังไม่มีทางว่าจะหายเสียวเลย ขอบคุณครับ Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
ส่งโดย: เอ     222.123.62.*

« ความเห็นที่ #99 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 10:58:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ แล้วอาจจะเสียวฟันจากด้านหลังของฟันที่ติดกับหลุมนั้น สาเหตุเพราะการถอนฟันคุดไปทำให้ผิวรากฟันของฟันซี่ข้างหน้ามันเปิดเผยต่อสิ่ งแวดล้อม (เมื่อก่อนเคยมีเหงือกและฟันคุดบังอยู่) เมื่อแผลหายดี เหงือกจะแข็งแรงขึ้น ก็จะทำให้อาการลดลงได้  

แถมหน่อยว่า ถ้าการผ่าฟันคุดแบบยากๆ แล้วทำให้กระดูกข้างหลัง ฟันซี่ข้างหน้านั้นน้อยลง ฟันอาจเป็นโรคเหงือกได้ ควรดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี แปรงฟันให้ถึงซี่ข้างในสุดนะคะ

58.11.40.*

« ความเห็นที่ #100 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 17:28:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากสอบถามเรื่อง ยาวินตามินบีครับ ว่ามีชนิดหรือยี่ห้อใดบ้าง คือจะซื้อมาทานเพื่อบำรุงเส้นประสาทจากการที่ได้รับผลกระทบกระเทือนอย่างรุน แรงหรือจากการฉีดยาชาหลังจากการถอนฟันคุด อ่ะครับ  ขอบคุณมากครับ
ส่งโดย: เอ     222.123.62.*

« ความเห็นที่ #101 เมื่อ: 10/20/09 เวลา 18:04:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วิตามินไม่ใช่ยารักษาโรค วิตามินสังเคราะห์เมื่อรับประทานก็ขับถ่ายทิ้งเสียเยอะ ถ้าสามารถรับประทานอาหารครบ 5 หมู่ วิตามินก็ได้ครบถ้วนแล้ว

วิตามินบี หากอยากรับประทานก็ควรปรึกษาเภสัชกรหรือปรึกษาแพทย์ก่อน เลือกรับประทานวิตามินบีรวม มีหลายยี่ห้อ ทั้งยี่ห้อเมืองนอก หรือยี่ห้อที่ผลิตในเมืองไทย ราคาก็แตกต่างกันค่ะ  

ประเด็นอาการชาหลังจากผ่าฟันคุด สำคัญที่สุดก็ต้องรอให้ร่างกายเยียวยารักษาตนเอง พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี อาการก็จะดีขึ้นตามลำดับค่ะ แต่ต้องใช้เวลาหน่อยเท่านั้นเอง

58.11.40.*

« ความเห็นที่ #102 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 14:37:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ รบกวนถามคุณหมอนะครับว่า หลุมที่เกิดจากการผ่าเอาฟันคุดออกมีอะไรไม่รู้ครับที่ก้นหลุมเป็นดำๆ เหมือนกับด้ายไหมที่คุณหมอใช้เย็บแผล แต่ก็ไปตัดไหมออกแล้วแผลก็หายดี แต่พึงมาสังเกตเห็นว่ามีอะไรดำๆ ที่ก้นหลุม ก็กลัวว่าจะมีอันตรายหรือเปล่าก็เลยอยากถามคุณหมอครับ  ขอบคุณมากครับ
ส่งโดย: เอ     117.47.236.*

« ความเห็นที่ #103 เมื่อ: 10/27/09 เวลา 14:55:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หากกังวลควรกลับไปให้คุณหมอตรวจดูนะคะ หมอเองคงไม่ทราบหรอกค่ะว่าสิ่งที่คุณถามมันคืออะไร เพราะหมอไม่สามารถตรวจแผลของคุณได้ผ่านหน้าจอคอมพิวเตอร์

ลองบ้วนปากแรงๆ ถ้าไม่หลุดออก อาจเป็นสะเก็ดแผล หรืออาจเป็นไหมก็ได้ ถ้าตัดออกไม่หมด ที่หมอพอจะเดาออกก็ประมาณนี้ค่ะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #104 เมื่อ: 10/28/09 เวลา 20:02:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าฟันคุดเมื่อวันที่ 26 ค่ะตั้งแต่ 1 ทุ่ม  2 ชั่วโมงผ่านไป คายก๊อซออก ยังเห็นว่ามีเลือดเยอะอยู่ เลยกัดก๊อซแผ่นใหม่ต่ออีก จนเกือบเที่ยงคืน ไม่ค่อยมีเลือดเยอะแล้วเลยคายก๊อซออกแล้วนอน  ตื่นเช้ามาไม่ค่อยเจ็บเลย ไม่บวมด้วย พอบ้วนน้ำลายออกมา มันเป็นเลือดและก้อน clot ขนาดใหญ่ หลังจากนั้นเลือดก็ไม่หยุดเลยค่ะ  ทนทำงานจนถึง 10 โมงเลยขึ้นไปให้หมอดู(หมอคนละท่านกับที่ผ่า)  หมอจัดการเปิดและเย็บแผลใหม่  แล้วก็ stop bleeding ปวดมากๆ เลยล่ะ ซักพักใหญ่เลยค่ะ กว่าเลือดจะหยุด  ตอนนี้แก้มตุ่ยอย่างแรง และปวดมากแต่เลือดไม่ออกแล้ว ต้องทาน brufen ทุก 6 ชั่วโมง

ถามหมอหน่อยค่ะ ถึงสาเหตุที่ bleed เยอะอย่างงั้น  (plt ปกติ PT-PTT ก็ปกติค่ะ แต่ไม่อยากทำ bleeding time)  เกี่ยวกับการบ้วนปากตั้งแต่วันแรกทำให้ปากแผลเปิดด้วยมั้ยคะ  ตอนผ่าก็เหมือนไม่ใช่เคสยากนะคะ  20 นาทีก็เสร์จละ แต่หมอคนที่ 2 ที่ไปหา แกบอกว่ากรอกระดูกไปค่อนข้างลึก
ตอนนี้ชอกช้ำสุดๆ ค่ะ แหมขึ้นเขียง 2 วันติดแถมโดนไฟช๊อตห้ามเลือดด้วย
และก็ขอคำแนะนำรักษาแผลด้วยค่ะ....  ชอบคุณล่วงหน้านะคะ
ส่งโดย: i_baew     124.157.146.*

« ความเห็นที่ #105 เมื่อ: 10/28/09 เวลา 21:04:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- สะเก็ดเลือด (clot) คงหลุดก่อนกำหนด แผลฉีก เลยเลือดไหลนานกว่าปกติ ส่วนเพราะอะไรก็ต้องสังเกตตนเองว่าไปทำอะไรบ้างที่เสี่ยงต่อการทำให้ clot หลุด รวมทั้งการบ้วนปากด้วย
- ข้อควรปฏิบัติหลังการผ่าตัดฟันคุดมีดังนี้

* ประคบด้วยถุงเย็นประมาณ 30 นาทีทันทีหลังการผ่าตัด
    * ควรกัดผ้าก๊อซแน่นๆประมาณ 30 นาที เพื่อห้ามเลือด และควรเปลี่ยนผ้าชิ้นใหม่หลังจากนั้นจนกว่าเลือดจะหยุดไหล
    * ไม่ควรใช้น้ำยาบ้วนปากภายใน 6 ชั่วโมงหลังการถอนฟัน
    * ในกรณีที่มีเลือดออกเล็กน้อย ควรทำการอมน้ำเกลือเย็นๆไว้สักครู่
    * ไม่ควรบ้วนน้ำภายใน 12 ชั่วโมงหลังการถอน
    * สามารถบ้วนปากได้ด้วยน้ำเกลือ ( เกลือ 1 ช้อนชา + น้ำอุ่น 1 แก้ว) 12 ชั่วโมงหลังการถอนฟัน
    * สามารถแปรงฟันได้ตามปกติแต่ควรให้ความระมัดระวังบริเวณแผล
    * ควรรับประทานอาหารอ่อนๆ เย็นๆ และรสไม่จัดในช่วง 2 – 3 วันแรก
    * หลีกเลี่ยงการสูบบุหรี่และดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
    * อาการปวดหลังการถอนสามารถรักษาได้ด้วยการรับประทานยาแก้ปวดที่สั่งโดยทันตแพ ทย์

58.64.93.*

« ความเห็นที่ #106 เมื่อ: 10/29/09 เวลา 15:11:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าไม่ไปแก้ไหมตามนัด 7วันจะเป็นยังไงคะ(หมอไม่ว่างคะ)
ส่งโดย: wanji     203.114.104.*

« ความเห็นที่ #107 เมื่อ: 10/29/09 เวลา 15:26:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช้ากว่ากำหนดได้ค่ะ ไม่เป็นปัญหา แต่ก็คงไม่ปล่อยทิ้งไว้เป็นเดือนนะคะ เพราะไหมจะเป็นแหล่งสะสมคราบจุลินทรีย์ไปเกาะตามไหมทำให้สกปรกได้ค่ะ Wink

58.9.81.*

« ความเห็นที่ #108 เมื่อ: 11/13/09 เวลา 02:00:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งไปผ่ามาวันพุธที่แล้ว วันแรกระบมมากเลยค่ะ กัดอะไรก้อไม่ได้ กลืนอย่างเดว กว่าเลือดจะหยุดก้อตั้ง7-8ชั่วโมง แต่แปลกคือวันรุ่งขึ้นแผลติดกันแล้ว ไม่มีเลือดชึมเลยค่ะ ...แต่ปวดฟันค่ะ(มันรุ้สึกเจบฟันข้างหน้าล่างด้วยค่ะ อ่อ ผ่าซี่ล่างซ้ายค่ะ) บางทีก้อปวดหัวข้างซ้าย...ปวดแผลแบบคันๆค่ะ..ส่วนแก้มยังบวมอยุ่นิดหน่อย วันนี้เป็นวันที่สองเองค่ะ จะเปนอะไรม้ยคะ...เวลากลืนน้ำลายก้อเจบคอด้วยค่ะ...กรุณาบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: เต่าน้อย     202.28.27.*

« ความเห็นที่ #109 เมื่อ: 11/13/09 เวลา 06:28:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่น่าจะเป็นอะไร ลองปฏิบัติตามคำแนะนำของคุณหมอให้เคร่างครัด รับประทานยาตามกำหนด แปรงฟันทำความสะอาดฟันให้ดี นอนหลับพักผ่อน ทานอาหารที่มีประโยชน์ เชื่อว่าแผลน่าจะหายดีในไม่ช้า หรือถ้าคิดว่ามีความผิดปกติควรไปพบหมอ หรือบอกเขาเมื่อครบ 1 สัปดาห์ที่ไปตัดไหมนะคะ

58.64.77.*

« ความเห็นที่ #110 เมื่อ: 11/20/09 เวลา 15:29:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ ดิฉันไปถอนฟันคุดมา อยู่ซี่ด้านล่างซ้ายสุด แต่มันโผล่ไม่ตรงแนว หมอที่ถอนฟันเขาก็ไม่ได้เอ็กซเรย์ เขาบอกว่าเห็นฟันแล้ว ก็ถอนได้ พอถอนเสร็จหมอก็ไม่ได้เย็บแผลให้  แล้วก็ไม่ได้ให้ยามาทานเลย  พอเอาผ้าก็อชออกก็ปวดมาก นอนไม่หลับเลยคะ  เช้ามาก็ไม่ได้แปรงฟัน เพราะกลัวจะโดนแผล
  ดิฉันก็เลยซื้อยาแก้ปวดฟันและยาแก้อักเสบมาทานเอง อยากถามว่า  
-ถ้าไม่เย็บแผลแล้ว แผลจะหายช้าหรือเปล่าคะ หมอบอกว่า อีก 1 เดือน มันจะค่อยหาย
-ถ้าทานอาหารแล้วกลัวเศษอาหารหลุดไปอยู่ในร่องแผล กลัวอักเสบคะ  
ส่งโดย: กระต่าย Email     118.172.104.*

« ความเห็นที่ #111 เมื่อ: 11/20/09 เวลา 17:21:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- แผลจะหายเร็วหรือช้า ไม่เกี่ยวกับการเย็บแผลหรือไม่เย็บแผลค่ะ ความจำเป็นของการเย็บแผลอยู่ที่รูปร่างของแผลค่ะ ถ้าแผลกว้าง ขอบแผลรุ่งริ่ง ถึงค่อยเย็บ
- ถ้ารับประทานอาหารแล้ว ควรบ้วนปาก เพื่อป้องกันเศษอาหารตกลงไปในแผล ส่วนเรื่องแปรงฟันนั้นสำคัญมาก ควรแปรงนะคะ แปรงมากแปรงน้อยก็ยังดี ระมัดแค่ไม่ให้ถูกแผล แต่ควรจะแปรงนะคะ

58.9.77.*

« ความเห็นที่ #112 เมื่อ: 12/07/09 เวลา 10:52:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าฟันคุดมา 3 วันแล้ว ไม่ปวดแผล แต่ทำไมรูสึกเจ็บคอ Embarassed ครับ
แถมพาเป็นหวัดด้วย แบบนี้ต้องปฏิบิตัติตัวอย่างไรครับ
ส่งโดย: เด็กดี     118.172.199.*

« ความเห็นที่ #113 เมื่อ: 12/07/09 เวลา 11:39:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ข้อควรปฏิบัติหลังการผ่าตัดฟันคุดมีดังนี้

* ประคบด้วยถุงเย็นประมาณ 30 นาทีทันทีหลังการผ่าตัด
    * ควรกัดผ้าก๊อซแน่นๆประมาณ 30 นาที เพื่อห้ามเลือด และควรเปลี่ยนผ้าชิ้นใหม่หลังจากนั้นจนกว่าเลือดจะหยุดไหล
    * ไม่ควรใช้น้ำยาบ้วนปากภายใน 6 ชั่วโมงหลังการถอนฟัน
    * ในกรณีที่มีเลือดออกเล็กน้อย ควรทำการอมน้ำเกลือเย็นๆไว้สักครู่
    * ไม่ควรบ้วนน้ำภายใน 12 ชั่วโมงหลังการถอน
    * สามารถบ้วนปากได้ด้วยน้ำเกลือ ( เกลือ 1 ช้อนชา + น้ำอุ่น 1 แก้ว) 12 ชั่วโมงหลังการถอนฟัน
    * สามารถแปรงฟันได้ตามปกติแต่ควรให้ความระมัดระวังบริเวณแผล
    * ควรรับประทานอาหารอ่อนๆ เย็นๆ และรสไม่จัดในช่วง 2 – 3 วันแรก
    * หลีกเลี่ยงการสูบบุหรี่และดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์
    * อาการปวดหลังการถอนสามารถรักษาได้ด้วยการรับประทานยาแก้ปวดที่สั่งโดยทันตแพ ทย์  

- การถอนฟันหรือผ่าฟันคุด ก็เหมือนร่างกายเราได้รับภยันตราย คือร่างกายเราอ่อนแอ ถ้าดูแลรักษาสุขภาพไม่ดี ก็ย่อมทำให้เราไม่สบายได้ ที่สำคัญอีกอย่างคือ ช่องปากเราก็เป็นช่องทางของสิ่งต่างๆ เข้าสู่ร่างกาย ทั้งน้ำ อากาศ อาหาร รวมทั้งเชื้อโรคด้วย หากเราดูแลรักษาความสะอาดช่องปากไม่ดี ก็ทำให้เราไม่สบายติดเชื้อได้ อาการเจ็บคอ ก็เป็นสัญญาณอย่างหนึ่งว่า ร่างกายกำลังต่อสู้กับเชื้อโรค
- ฉะนั้น คนไข้ควรดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี รับประทานยาตามที่คุณหมอสั่งให้หมด ไปตัดไหมตามที่นัด นอนหลับพักผ่อน รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ เชื่อว่า อาการต่างๆ น่าจะทุเลาและดีขึ้นในเร็ววันค่ะ

58.9.86.*

« ความเห็นที่ #114 เมื่อ: 12/11/09 เวลา 19:11:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าฟันคุดมา 3-4 วันแล้ว แต่ยังชาฟันหน้าล่างมากๆเลยค่ะ และริมฝีปากล่างก็บวมและไม่มีความรู้สึกด้วย ตอนผ่าฟันคุดนอน และไปโดนรากฟันอีกซีก ใช้เวลาผ่าไป 1 ชม. กว่า อยากทราบว่า อีกนานป่าวกว่า อาการชาฟันล่างหน้าและปากบวมจะหายค่ะ
ส่งโดย: pim Email     124.122.218.*

« ความเห็นที่ #115 เมื่อ: 12/11/09 เวลา 19:34:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการชาหลังจากการผ่าฟันคุด พบได้บ่อยๆ ค่ะ เกิดจากเส้นประสาทที่มาเลี้ยงฟันถูกกระทบกระเทือน โดยเฉพาะอย่างยิ่งฟันคุดที่ยากๆ หรือมีตำแหน่งอยู่ใกล้ชิดกับเส้นประสาทดังกล่าว  

อาการเหล่า นี้จะค่อยๆ หายได้เอง แต่อาจต้องใช้เวลาหน่อย ช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นกับความรุนแรงของความกระทบกระเทือนด้วย ไม่ต้องกังวลนะคะ พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ อาการดังกล่าวจะค่อยๆ ดีขึ้น ในบางครั้งหากคุณกลับไปหาหมอ หมออาจจะสั่งวิตามินบี มาให้รับประทาน วิตามินบีจะช่วยบำรุงประสาทได้ค่ะ

58.9.221.*

« ความเห็นที่ #116 เมื่อ: 12/12/09 เวลา 09:21:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำไมยาแก้อัพเสปหมดก่อนวันไปตัดไหมอะค่ะ แต่ยาแก้ปวดยังมีอยู่ นี่ก็เพิ่ง 3-4 วัน ไม่ทราบว่าต้องไปขอยามากินอีกป่าวค่ะ หรือว่ากินแก้นี้พอแล้ว
ส่งโดย: แนน Email     124.121.50.*

« ความเห็นที่ #117 เมื่อ: 12/12/09 เวลา 22:24:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติยาแก้อักเสบ นั้นจะสั่งให้รับประทาน 3-5 วันก็เพียงพอค่ะ ส่วนยาแก้ปวดนั้นปกติก็จะเหลืออยู่แล้ว เพราะถ้าไม่มีอาการไม่ต้องรับประทานก็ได้ ในขณะที่ยาแก้อักเสบ ต้องรับประทานให้หมด

สรุป รับประทานจนยาหมดก็พอ แต่หากรู้สึกอาการไม่ดี ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูนะคะ

58.9.204.*

« ความเห็นที่ #118 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 19:30:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ หมอหนิงมากนะครับสำหรับ คำแนะนำ  
ตอนที่ทุกอย่างปกติแล้วครับ เหลือแต่รอยจากประวัติศาสตร(เป็นหลุมเชียว)นานไหมครับกว่าจะตื้นขึ้นมา และรูนั้นจะเต็มเหมือนดิมไหมครับ?

ที่สำคัญเหลือ การถอนฟันคุด อีก 1 ซี่  และถอนฟันสบอีก2 ซี่(เห้อ...)
ส่งโดย: เด็กดี     113.53.82.*

« ความเห็นที่ #119 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 20:41:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าฟันคุดมา6วันแล้วคะ แต่ยังชาฟันแถวๆฟันหน้า4-5ซีก ละก็ริมฝีปากหน้าชาจี๊ดๆ ปากหน้าล่างหนาๆ อยากทราบว่อีกนานป่าวคะกว่าจะหาย ละต้องทำยังไงถึงหายคะ
ส่งโดย: แนน     124.121.46.*

« ความเห็นที่ #120 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 21:11:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/14/09 เวลา 19:30:38, เด็กดี wrote:
ขอบคุณ หมอหนิงมากนะครับสำหรับ คำแนะนำ  
ตอนที่ทุกอย่างปกติแล้วครับ เหลือแต่รอยจากประวัติศาสตร(เป็นหลุมเชียว)นานไหมครับกว่าจะตื้นขึ้นมา และรูนั้นจะเต็มเหมือนดิมไหมครับ?

ที่สำคัญเหลือ การถอนฟันคุด อีก 1 ซี่  และถอนฟันสบอีก2 ซี่(เห้อ...)

ก็เป็นเดือนเลยค่ะ กว่าหลุมนั้นจะมีเหงือกงอกมาเต็ม

on 12/14/09 เวลา 20:41:37, แนน wrote:
ไปผ่าฟันคุดมา6วันแล้วคะ แต่ยังชาฟันแถวๆฟันหน้า4-5ซีก ละก็ริมฝีปากหน้าชาจี๊ดๆ ปากหน้าล่างหนาๆ อยากทราบว่อีกนานป่าวคะกว่าจะหาย ละต้องทำยังไงถึงหายคะ

58.9.220.*

« ความเห็นที่ #121 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 12:01:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่ทราบว่าหมอหนิง อยู่ รพ. ไหน คะ จะได้ ไปผ่าด้วยคือยังเหลือฟันคุดอีกซีกอะคะ ขอบคุณสำหรับคำแน่ะนำดีๆนะคะ
ส่งโดย: แนน     124.121.51.*

« ความเห็นที่ #122 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 14:45:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าฟันคุดขวาล่าง กับ ถอดขวาบน มาเมื่อเสาร์ที่ 12 ก็เจ็บปกติค่ะ  
พอมาเมื่อคืน ปวดฟัน ข้างๆที่ผ่า แล้วก็เคี้ยวอะไรก็เจ็บกว่าวันแรกๆค่ะ ระบมไปหมดเลย กินข้าวต้มก็เจ็บ ไม่ทราบว่าผิดปกติมั้ยค่ะ? แล้วตรงรูที่ผ่า แค่บ้วนปาก กับ แปรงฟัน พอมั้ยคะ? ไม่กล้าเอาไรแคะ กลัวอักเสบคะ รบกวนด้วยค่ะ
ส่งโดย: SS Email     203.156.186.241 fwd for 192.168.0.*

« ความเห็นที่ #123 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 14:51:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/15/09 เวลา 12:01:54, แนน wrote:
ไม่ทราบว่าหมอหนิง อยู่ รพ. ไหน คะ จะได้ ไปผ่าด้วยคือยังเหลือฟันคุดอีกซีกอะคะ ขอบคุณสำหรับคำแน่ะนำดีๆนะคะ

หมอคงไม่สามารถบอกได้ค่ะ เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณา  Wink

on 12/15/09 เวลา 14:45:45, SS wrote:
ไปผ่าฟันคุดขวาล่าง กับ ถอดขวาบน มาเมื่อเสาร์ที่ 12 ก็เจ็บปกติค่ะ  
พอมาเมื่อคืน ปวดฟัน ข้างๆที่ผ่า แล้วก็เคี้ยวอะไรก็เจ็บกว่าวันแรกๆค่ะ ระบมไปหมดเลย กินข้าวต้มก็เจ็บ ไม่ทราบว่าผิดปกติมั้ยค่ะ? แล้วตรงรูที่ผ่า แค่บ้วนปาก กับ แปรงฟัน พอมั้ยคะ? ไม่กล้าเอาไรแคะ กลัวอักเสบคะ รบกวนด้วยค่ะ

ก็เป็นได้หลายอย่าง แนะนำว่าควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจแผลดู บางทีอาจเป็นภาวะเบ้ากระดูกแห้ง ซึ่งมักเกิดภายหลังจากผ่า/ถอนฟันคุด 2-3 วัน เป็นภาวะที่สะเก็ดเลือดที่ควรปิดแผลอยู่ หลุดไปก่อนกำหนด ทำให้มีการเจ็บแผลมาก แผลจะหายช้ากว่ากำหนด การรักษาคร่าวๆ คือการบรรเทาอาการปวดด้วยยา การล้างแผล การใส่ยาที่แผล และสังเกตอาการเรื่อยๆ

ลองกลับไปหาคุณหมอที่คุณรักษาด้วยให้เขาตรวจดูนะคะ จะได้แก้ปัญหาได้ตรงจุดค่ะ  
 Smiley

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #124 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 16:02:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ คุณหมอหนิง
ตอบเร็วทันใจมากเลยค่ะ โทรไปหาหมอแล้ว แต่วันนี้หมอลาซะนี่
เลยสอบถามทางพยาบาล เค้าบอกว่าอาจจะเกิดตอนเคี้ยวเหงือกระแทกเลยบวม
ก็เลยคิดว่า จะรอไปหาหมอวันเสาร์ เพื่อตัดไหมทีเดียว
ขอถามอีกคำถามนะคะ กินยาแก้ปวดตลอดทั้งอาทิตย์วันละ 4-5 เม็ด จะอันตรายมั้ยคะ? ขอบคุณมากๆๆค่ะ
ส่งโดย: SS Email     203.156.186.241 fwd for 192.168.0.*

« ความเห็นที่ #125 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 16:44:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นยาแก้ปวด พารา ก็จะอันตรายน้อยกว่ายาแก้ปวด บรูเฟ่น ซึ่งจะมีฤทธิ์กัดกระเพาะมากค่ะ

กว่าจะวันเสาร์ก็อีกหลายวัน หากปวดทนไม่ไหว ไม่หาคุณหมอท่านอื่นรอไปก่อน หมอเขาคงไม่ว่าอะไรนะคะ

58.9.79.*

« ความเห็นที่ #126 เมื่อ: 12/15/09 เวลา 23:04:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

-  คือว่าไปผ่าฟันคุดมาแล้วค่ะ  ตัดไหมเรียบร้อย ใช้เวลานานไหมคะกว่าแผล ที่เปนรูจะหายเปนปกติ  มีข้อห้ามอะไรเกี่ยวกับบการกินบ้างไหมคะ  
-  แล้วพอวันตัดไหม  หมอบอกว่าให้มาผ่าอีกข้าง ต้องใช้เวลาเท่าไหร่คะกว่าที่จะผ่าอีกข้างได้ แล้วถ้าฟันคุดซี่เล็กกว่า  ราคาจะเท่ากับที่ผ่าซี่ใหญ่ไหมคะ
-  ข้อสุดท้ายค่ะ อยากทราบว่าเราสามารถใช้บัตร30บาท ถอนฟันคุดที่โรงพยาบาลได้ไหมค่ะ คือว่าค่าถอนมันแพงมากอ่ะค่ะ  
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ส่งโดย: เบื่อฟันคุด     124.121.17.*

« ความเห็นที่ #127 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 07:03:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ใช้เวลาเป็นเดือนกว่ารูจะหายเป็นปกติ ขึ้นกับว่ารูใหญ่รูเล็กด้วยค่ะ ข้อห้ามอะไรไม่มีแต่ว่าควรดูแลรักษาความสะอาดให้ดี บ้วนปากทุกครั้งหลังอาหารป้องกันเศษอาหารตกลงไปในรูจะหมักหมมสกปรกค่ะ
- ขึ้นกับความแข็งแรงของร่างกายคนไข้ค่ะ ถ้าแข็งแรง 7 วันก็สามารถผ่าซี่ใหม่ได้เลย // การคิดค่ารักษาปกติดูที่ความยากง่ายของฟันคุดค่ะ ไม่ได้ดูที่ซี่เล็กหรือซี่ใหญ่ ซึ่งความยากง่ายก็ดูจากฟิล์มและดูในช่องปาก โดยพิจารณาว่าฟันขึ้นตรง ขึ้นเอียง นอนมา ฝังอยู่ในกระดูก อะไรแบบนี้น่ะค่ะ  
- บัตร 30 บาท ใช้ผ่าฟันคุดได้ค่ะ แต่คิวรักษาอาจจะนานหน่อยนะคะ  Smiley

58.9.191.*

« ความเห็นที่ #128 เมื่อ: 12/23/09 เวลา 14:51:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[color=Pink][/color] ;D  9  อาการปวดฟันคุดหนูหายแล้วไปตัดไหมแล้วก่อนหน้านั้นคุณหมอใส่ยาในร่องฟันให้ห นูแล้วคุณหมอล้างแผลด้วยการฉีดน้ำเกลือล้างแผลที่ติดเชื้อเพราะหนูปวดนอนไม่ หลับทั้งคืนในตอนนั้น
แต่ที่หนูอยากจะทราบก็คือเวลากินข้าวเศษอาหารชอบไปติดในร่องฟันที่ผ่ามาคะ
เมื่อไหร่มันจะปิดสนิทคะในร่องฟัน  การที่หนูใช้ไม้จิ้มฟันเขี่ยเศษอาหารอันตรายไหมคะตอบหนูด้วยนะคะคุณหมอ
ส่งโดย: khuan Email     118.173.83.*

« ความเห็นที่ #129 เมื่อ: 12/23/09 เวลา 15:43:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ใช้เวลาเป็นเดือนๆ เลยค่ะ ว่าแผลจะเต็มสนิท โดยแผลจะค่อยๆ ตื้นขึ้นจากข้างล่าง ไม่ได้เชื่อมติดกันหรอกนะคะ
- ฉะนั้นระหว่างนี้ควรบ้วนปากแรงๆ หลังมื้ออาหาร เพื่อป้องกันเศษอาหารตกลงไปในหลุมแผลแล้วจะหมักหมม ทำให้แผลหายช้าได้
- การใช้ไม้จิ้มฟันเขี่ย ไม่ควรทำเพราะอาจไปรบกวนแผล ใช้ไม่ดี อาจไปถูกเนื้อ เลือดออกได้ค่ะ

61.90.106.*

« ความเห็นที่ #130 เมื่อ: 01/01/10 เวลา 18:53:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าไปผ่าฟันคุดเมื่อวันที่31ค่ะ ผ่านมาได้เกือบ2วันแล้ว ยังรู้สึกว่าเลือดยังออกอยู่เลยค่ะ กัดผ้าก๊อซแล้วก้อไม่หยุด  เลยอยากทราบว่า มันร้ายแรงหรือไม่ค่ะ แล้วต้องทำยังงัยเลือดถึงจะหยุดค่ะ
ส่งโดย: เก๋     118.173.103.*

« ความเห็นที่ #131 เมื่อ: 01/05/10 เวลา 08:13:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอคำปรึกษาด้วยครับหมอ  

คือผมไปผ่าฟันคุดเมื่อวันที่ 4 ( 15.30 )หลังผ่าตัดก็ประคบเย็น 2 ชั่วโมง กัดผ้าก๊อดด้วย แล้วหลับไป  ตื่นมา ( 18.30 )  ตาข้าวขวาผมบวมครับ เหมือนโดนแมลงกัด ส่วนแผลที่ผ่าตัดไม่ปวด และไม่บวม  ยิ่มเช้านี้ ( 7.30 วันที่ 5 ) แก้มด้านซ้ายบวมอีก  ทำไมของผมไม่บวมที่แผลครับ มันไปบวดที่ในหน้ากับตา จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ เหมือนโดยต่อยเลย T_T
ส่งโดย: Beer Email     113.53.20.*

« ความเห็นที่ #132 เมื่อ: 01/07/10 เวลา 15:20:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่าฟันคุดมาครับ จะถามคุณหมอว่าจะใช้น้ำยาบ้วนปาก ไอโซดีน บ้วนปาก จะได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
ส่งโดย: วิน     124.121.175.*

« ความเห็นที่ #133 เมื่อ: 01/09/10 เวลา 12:07:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นฟันคุดซี่ข้างในสุดต่อจากฟันกลามล่าง ขึ้นทั้งสองข้างเลย ตอนแรกว่าจะไม่ไปหาหมอจะอดทนเพราะไม่เคยถอนฟันเลยตั้งแต่เกิดเพราะหนูไม่เคย ฟันผุเลยแต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้วอยู่ดีๆก็เจ็บที่ฟันคุดขึ้นมาเหมือนมันอักเสบหน ูกลัวมาก หนูไม่เคยถอนฟันช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
ส่งโดย: แป้ง Email     125.27.173.*

« ความเห็นที่ #134 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 20:06:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/01/10 เวลา 18:53:55, เก๋ wrote:
อยากทราบว่าไปผ่าฟันคุดเมื่อวันที่31ค่ะ ผ่านมาได้เกือบ2วันแล้ว ยังรู้สึกว่าเลือดยังออกอยู่เลยค่ะ กัดผ้าก๊อซแล้วก้อไม่หยุด  เลยอยากทราบว่า มันร้ายแรงหรือไม่ค่ะ แล้วต้องทำยังงัยเลือดถึงจะหยุดค่ะ

อาจมีความรู้สึกเหมือนมีเลือดในช่องปากได้ ไม่แปลก  

อยากให้เลือดหยุดดี ไม่ควรบ้วนปากบ่อยๆ ในช่วงแรกหลังผ่า ควรกัดผ้าก๊อซแน่นๆ ไม่พูดไม่คุย กัดผ้าไว้ประมาณ 2 ชม. เลือดจะหยุดได้พอสมควร อาจพบก้อนเลือดอยู่บนแผลได้ ไม่ควรดูดเลีย เอาอะไรไปเขี่ยหรือรบกวนแผล ขอให้หายไวๆ นะคะ

on 01/05/10 เวลา 08:13:29, Beer wrote:
ขอคำปรึกษาด้วยครับหมอ  

คือผมไปผ่าฟันคุดเมื่อวันที่ 4 ( 15.30 )หลังผ่าตัดก็ประคบเย็น 2 ชั่วโมง กัดผ้าก๊อดด้วย แล้วหลับไป  ตื่นมา ( 18.30 )  ตาข้าวขวาผมบวมครับ เหมือนโดนแมลงกัด ส่วนแผลที่ผ่าตัดไม่ปวด และไม่บวม  ยิ่มเช้านี้ ( 7.30 วันที่ 5 ) แก้มด้านซ้ายบวมอีก  ทำไมของผมไม่บวมที่แผลครับ มันไปบวดที่ในหน้ากับตา จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ เหมือนโดยต่อยเลย T_T

จริงๆ ดูจากตำแหน่งก็ไกลกันอยู่นะคะ ฟันคุดด้านในกับตรงเบ้าตา

หมอแนะนำว่าควรกลับไปตรวจดูแผลจะดีกว่าค่ะ จะได้หาสาเหตุได้ถูกต้อง

แต่ถ้าผ่าฟันคุดตรงใกล้ๆ ฟันเขี้ยว บางทีอาจพบภาวะแทรกซ้อนตรงบริเวณดังกล่าวได้ค่ะ

on 01/07/10 เวลา 15:20:27, วิน wrote:
ไปผ่าฟันคุดมาครับ จะถามคุณหมอว่าจะใช้น้ำยาบ้วนปาก ไอโซดีน บ้วนปาก จะได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ไม่ได้ค่ะ

ลองผสมเกลือ 1 ช้อนชา กับน้ำ 1 แก้ว แล้วบ้วนปากตอนเช้าแทนก็ได้นะคะ ทำไม่ยากค่ะ

on 01/09/10 เวลา 12:07:02, แป้ง wrote:
เป็นฟันคุดซี่ข้างในสุดต่อจากฟันกลามล่าง ขึ้นทั้งสองข้างเลย ตอนแรกว่าจะไม่ไปหาหมอจะอดทนเพราะไม่เคยถอนฟันเลยตั้งแต่เกิดเพราะหนูไม่เคย ฟันผุเลยแต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้วอยู่ดีๆก็เจ็บที่ฟันคุดขึ้นมาเหมือนมันอักเสบหน ูกลัวมาก หนูไม่เคยถอนฟันช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

หมอแนะนำว่า ให้หนูทำใจให้สบาย อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด การรักษาโรคต้องกำจัดที่สาเหตุ ไม่งั้นมันก็ไม่หายขาด เรื่องถอนฟันแค่นี้ไม่น่ากลัวอะไรเลย เดี๋ยวก็ผ่านไปค่ะ สู้ๆ นะคะ

58.11.28.*

« ความเห็นที่ #135 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 10:50:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ
เมือวานนู๋ไปผ่าฟันคุดมาเสร็จประมาณบ่ายสามครึ่ง หลังจากนั้นไม่ได้กินอะไรเลย ( เป็นโรคกระเพาะ ) ทั้งคืนนู๋กินนมไป 1กล่อง

ตื่นเช้ามาเลือดหยุดไหล ในตอนเช้านู๋กินโจ๊ก  สักพักต่อมา อาเจียนตลอดเลย
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ

แผลผ่าฟันคุดก็ไม่ค่อยเจ็บนะคะ

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ตัวเล็ก Email     58.147.71.25 fwd for 192.168.22.*

« ความเห็นที่ #136 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 11:45:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คงพะอืดพะอม ลองหาอะไรที่ไม่เละๆ เหลวๆ รับประทานกินดูสิคะ จริงๆ แล้วถ้าแผลไม่เจ็บ เลือดหยุดไหลดี ก็คงไม่เกี่ยวกับเจ้าฟันคุดนั้นหรอกค่ะ Wink

58.9.83.*

« ความเห็นที่ #137 เมื่อ: 01/15/10 เวลา 09:47:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าฟันล่างขวาในสุดผมคุดพึ่งไปผ่าออกมามันขึ้นเป็นแบบแนวนอนอ่ะครับ

พอไปให้หมอดูหมอบอกว่าควรถอดฟันบนออกด้วย(แต่ฟันบนไม่คุดนะครับ)

ทำไมถึงต้องเอาออกด้วยหรอครับ
ส่งโดย: ติ๊ด Email     124.121.208.*

« ความเห็นที่ #138 เมื่อ: 01/15/10 เวลา 09:53:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลืมถามไปคือว่าผมไปผ่ามาเมื่อวันที่14ผ่าเวลา1ทุ่มกว่าจะเสร็จก็2ทุ่ม

ผมกลับมายังไม่ปวดเท่าไหร่ผมจึงกัดผ้าก๊อต จนถึง3ทุ่มผมก็เอาออกเพราะหมอให้

กัดไว้ประมาณ1ชั่วโมง ตอนนั้นเลือดไหลน้อยแล้ว

แต่พอตอนเช้าเลือดก็ยังไม่หยุดไหลเลยครับควรกัดผ้าก๊อตต่อหรือไม่ครับ

แล้วถ้าผมไม่ได้แปลงฟันตรงใกล้ๆบริเวณแผลเพราะผมยังรู้สึกปวดอยู่

แผลจะเป็นอะไรไหมครับ
ส่งโดย: ติ๊ด Email     124.121.208.*

« ความเห็นที่ #139 เมื่อ: 01/19/10 เวลา 23:22:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามอ่ะ

พอดีเพิ่งไปผ่าฟันคุดเมื่อศุกร์ที่แล้วมา

เค้าบอกว่า หลังผ่าจะปวดมา ผมก็รออยู่หลังจากยาชาหมดฤทธิ์ก็กินยาดักก่อน

จนถึงตอนนอน ตอนตื่นต้องปวดแน่ๆ ก็ไม่แหะ

ก็เลยงงว่าผมโชคดีซินะ เพราะเห็นบอกว่าอีกวันจะบวมก็ไม่บวม

แผลก็หายเร็วมาก ผมกินยาแก้ปวดวันเดียวเอง

ตอนแรกเค้าบอกให้กินทุกวันดักไว้ก่อน แต่ไม่ปวดก็ไม่ต้องกิน

ผมก็เลยไม่กิน เพราะม่ะปวด

แต่ที่อยากถามคือ ตอนนี้ผมอยากกินอาหารรสจัดมาก แต่ไม่เห็นกับมากขนาดนั้น

จะได้มะอ่ะ แบบว่าเห็นแล้วมันอยากกินอ่ะ

จะต้องรอสักเท่าไรถึงจะกินอะไรเหมือนเดิมอ่ะ??

แล้วอยากจะถามว่า ครั้งต่อไปผมจะไปถอนฟันอีกได้เมื่อไร

พอดีหมอบอกว่า ฟันคุดทางขวากับถอนข้างบนไปพร้อมๆกันเลย

แต่ให้ถอนซ้ายข้างบน 2 ซี่ด้วย ตอนนี้ผมอยากถอนล่ะ จะได้จบๆไปเป็นอย่างๆ

หรือต้องรอให้แผลที่ผ่าหายก่อนอ่ะ??

ขอบคุณที่ตอบอ่ะ
ส่งโดย: ยะฮู้     58.8.134.*

« ความเห็นที่ #140 เมื่อ: 01/20/10 เวลา 01:52:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลืมบอกไปว่า

ผมจะจัดฟันอ่ะ

ต้องรออีกนานมะอ่ะ กว่าจะได้จัดถ้าถอนเสร็จ??

หรือต้องรอให้แผลหายก่อนหรือเปล่า??
ส่งโดย: ยะฮู้     58.8.134.*

« ความเห็นที่ #141 เมื่อ: 01/20/10 เวลา 16:35:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/15/10 เวลา 09:47:13, ติ๊ด wrote:
คือว่าฟันล่างขวาในสุดผมคุดพึ่งไปผ่าออกมามันขึ้นเป็นแบบแนวนอนอ่ะ ครับ

พอไปให้หมอดูหมอบอกว่าควรถอดฟันบนออกด้วย(แต่ฟันบนไม่คุดนะครับ)

ทำไมถึงต้องเอาออกด้วยหรอครับ

เพราะฟันซี่ข้างบนไม่มีคู่สบ มันจะย้อยลงมาอาจกัดเหงือก กัดแผลได้ แถมนานๆ ไปอาจทำให้เกิดเหงือกอักเสบและฟันผุได้ง่ายค่ะ โดยทั่วไปจึงแนะนำให้ถอนออกทั้งคู่ค่ะ

on 01/15/10 เวลา 09:53:24, ติ๊ด wrote:
ลืมถามไปคือว่าผมไปผ่ามาเมื่อวันที่14ผ่าเวลา1ทุ่มกว่าจะเสร็จก็2ท ุ่ม

ผมกลับมายังไม่ปวดเท่าไหร่ผมจึงกัดผ้าก๊อต จนถึง3ทุ่มผมก็เอาออกเพราะหมอให้

กัดไว้ประมาณ1ชั่วโมง ตอนนั้นเลือดไหลน้อยแล้ว

แต่พอตอนเช้าเลือดก็ยังไม่หยุดไหลเลยครับควรกัดผ้าก๊อตต่อหรือไม่ครับ

แล้วถ้าผมไม่ได้แปลงฟันตรงใกล้ๆบริเวณแผลเพราะผมยังรู้สึกปวดอยู่

แผลจะเป็นอะไรไหมครับ

หากอยากกัดผ้าก๊อซ ก็กัดได้ค่ะ พอหยุดก็ให้เอาผ้าออก คือเวลาเราขยับปาก บางครั้งอาจไปทำให้แผลขยับเลือดก็เลยออก คงไม่เป็นอะไรค่ะ

ส่วนเรื่องแปรงฟัน ควรพยายามแปรงฟันนะคะ ถ้าตรงใกล้ๆ แผลมันเจ็บ ก็ไม่ต้องแหย่แปรงเข้าไปลึก แต่ควรแปรงฟันซี่อื่นๆ ให้สะอาด แปรงลิ้นและใช้ไหมขัดฟันบ้าง จะทำให้เชื้อโรคในช่องปากน้อยลง ทำให้แผลไม่ติดเชื้อค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/20/10 เวลา 16:37:08 by หมอหนิง »

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #142 เมื่อ: 01/20/10 เวลา 16:40:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/19/10 เวลา 23:22:43, ยะฮู้ wrote:
อยากถามอ่ะ

พอดีเพิ่งไปผ่าฟันคุดเมื่อศุกร์ที่แล้วมา

เค้าบอกว่า หลังผ่าจะปวดมา ผมก็รออยู่หลังจากยาชาหมดฤทธิ์ก็กินยาดักก่อน

จนถึงตอนนอน ตอนตื่นต้องปวดแน่ๆ ก็ไม่แหะ

ก็เลยงงว่าผมโชคดีซินะ เพราะเห็นบอกว่าอีกวันจะบวมก็ไม่บวม

แผลก็หายเร็วมาก ผมกินยาแก้ปวดวันเดียวเอง

ตอนแรกเค้าบอกให้กินทุกวันดักไว้ก่อน แต่ไม่ปวดก็ไม่ต้องกิน

ผมก็เลยไม่กิน เพราะม่ะปวด

แต่ที่อยากถามคือ ตอนนี้ผมอยากกินอาหารรสจัดมาก แต่ไม่เห็นกับมากขนาดนั้น

จะได้มะอ่ะ แบบว่าเห็นแล้วมันอยากกินอ่ะ

จะต้องรอสักเท่าไรถึงจะกินอะไรเหมือนเดิมอ่ะ??

แล้วอยากจะถามว่า ครั้งต่อไปผมจะไปถอนฟันอีกได้เมื่อไร

พอดีหมอบอกว่า ฟันคุดทางขวากับถอนข้างบนไปพร้อมๆกันเลย

แต่ให้ถอนซ้ายข้างบน 2 ซี่ด้วย ตอนนี้ผมอยากถอนล่ะ จะได้จบๆไปเป็นอย่างๆ

หรือต้องรอให้แผลที่ผ่าหายก่อนอ่ะ??

ขอบคุณที่ตอบอ่ะ

อาหารรสจัด ควรหลีกเลี่ยงในช่วงแรก เพราะอาจจะระคายเคืองแสบแผลได้ แต่ถ้ารู้สึกว่าแผลโอเค หายดี ไม่เจ็บไม่ปวด อาจลองเริ่มทานก็ได้ค่ะ

เรื่องถอนฟันครั้งต่อไป ปกติ 1 สัปดาห์ ถ้าคนไข้ร่างกายแข็งแรงดีก็สามารถรักษาได้ค่ะ

on 01/20/10 เวลา 01:52:23, ยะฮู้ wrote:
ลืมบอกไปว่า

ผมจะจัดฟันอ่ะ

ต้องรออีกนานมะอ่ะ กว่าจะได้จัดถ้าถอนเสร็จ??

หรือต้องรอให้แผลหายก่อนหรือเปล่า??

ปกติ หลังจากที่ถอนฟันเสร็จ อุดฟัน ขูดหินปูนเรียบร้อย ประมาณ 1 สัปดาห์ ก็น่าจะติดเครื่องมือได้ แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่คุณหมอจัดฟันเขาจะวางแผนนะคะ

58.9.80.*

« ความเห็นที่ #143 เมื่อ: 01/24/10 เวลา 10:21:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ

ดิฉันผ่าฟันคุดเมื่อวันที่ 21 มกราคม 2553  วันนี้วันที่ 24 อาการชาที่ริมฝีปากล่างยังไม่หาย และมีรอยช้ำตรงบริเวณเหงือกด้านล่างค่ะ อยากทราบว่าอาการแบบนี้จะทำอย่างไรจึงจะหายคะ
- ตอนนี้ดิฉันอายุ 30 ปี มีผลไหมคะ  และฟันคุดดูแล้วผ่าค่อนข้างยาก และตอนผ่าเจ็บมากๆค่ะ
               อ๋อย
ส่งโดย: อ๋อย Email     58.10.140.*

« ความเห็นที่ #144 เมื่อ: 01/24/10 เวลา 19:07:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อายุมากขึ้น แผลก็อาจจะหายยากขึ้นกว่าเด็กวัยรุ่น อันนี้เป็นธรรมดา ยิ่งเป็นฟันคุดแบบยากด้วย แผลก็อาจจะหายช้าหน่อยนึงค่ะ รอยช้ำคงจะจางลงแต่ต้องใช้เวลาค่ะ

อาการเหล่า นี้จะค่อยๆ หายได้เอง ช้าบ้างเร็วบ้าง บางคนเป็นสัปดาห์ บางคนอาจเป็นเดือน แต่ละคนไม่เหมือนกัน ขึ้นกับความรุนแรงของความกระทบกระเทือนด้วย ไม่ต้องกังวลนะคะ พยายามรักษาความสะอาดช่องปากให้ดีๆ อาการดังกล่าวจะค่อยๆ ดีขึ้น ในบางครั้งหากคุณกลับไปหาหมอ หมออาจจะสั่งวิตามินบี มาให้รับประทาน วิตามินบีจะช่วยบำรุงประสาทได้ค่ะ

61.90.87.*

« ความเห็นที่ #145 เมื่อ: 01/25/10 เวลา 14:11:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าฟันคุดแล้วกี่วันถึงจะหายดีค่ะ
ส่งโดย: auto     112.142.208.*

« ความเห็นที่ #146 เมื่อ: 01/25/10 เวลา 14:39:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การหายของแผลมีหลายระดับ มีขั้นมีตอน

หลังถอนฟันวันหนึ่ง ก็แบบหนึ่ง หลังถอนฟันซัก 3 วัน ก็แบบหนึ่ง

ส่วนใหญ่ก็เอาเกณฑ์ว่า ถ้าซัก 7 วัน ถือว่าแผลหายปกติ ก็โอเค คงตัว  

แต่ถ้าจะเอาถึงขนาดเหงือกเรียบ กลมสวย เหมือนเหงือกปกติ คงต้องใช้เวลาเป็นเดือน ค่ะ

58.9.86.*

« ความเห็นที่ #147 เมื่อ: 01/31/10 เวลา 19:53:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะหนูพึ่งไปผ่าฟันคุดมาข้างล่างในสุด ซีกซ้ายอ่ะค่ะ
ผ่ามาได้ประมาณ 9 ชม.แล้ว แต่รู้สึกว่าข้างในช่องปากยังชาๆ หนักๆ อยู่เลยค่ะ
ไม่ทราบว่าเป็นอาการผิดปกติรึเปล่าคะ และหนูควรทำอย่างไรคะ

คุณหมอที่ผ่าคงงัดแผลแรงมากอ่ะค่ะ จนปากมีรอยกระแทกช้ำเลือดนิดหน่อย
อยู่หลายจุดเหมือนกัน อันนี้ถือว่าหมอเค้ามือหนักป่าวคะ หรือเป็นเหตุการณ์ปกติ
เพราะเห็นว่าของหนูเป็นฟันคุดที่ผังในกระดูก และแนวนอนทั้งซื่เลยค่ะ

ขอบคุณคุณหมอนะคะ
ส่งโดย: เม็ดทราย Email     58.8.106.*

« ความเห็นที่ #148 เมื่อ: 01/31/10 เวลา 22:51:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #149 เมื่อ: 02/03/10 เวลา 14:36:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอครับผมผ่าฟันคุดมาประมาณ2อาทิตย์แล้ว

แต่แผลที่ผ่าเอาฟันออกมามันเป็นรูอ่ะครับ

เศษอาหารมันชอบเข้าไปติดบ้วนมากก็ไม่ออกต้องหาอะไรแคะออก

แล้วมันจะเป็นรูงี้ตลอดเลยหรอครับ

คือว่าฟันผมตอนผ่ามันเป็นแบบแนวนอนอ่ะครับพอเอาออกมันก็เลยเป็นรูใหญ่

เศษอาหารชอบเข้าไปอัดแน่นเยอะมาก..มันผิดปกติเปล่าครับ
ส่งโดย: น้องฟันคุด     110.168.78.*

« ความเห็นที่ #150 เมื่อ: 02/03/10 เวลา 14:48:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลืมบอกอีกอย่าง ตอนแค๊ะครั้งแรกมันมีเศษอะไรดำๆแบบแข็งหน่อยๆ ด้วยครับ

มันเหมือนเป็นพลาสติก หรือสะเก็ดแผลภายนอกเลยอ่ะครับ  

ไม่รู้ว่าแผลในปากมีสะเก็ดแผลยังงี้รึเปล่า

กลัวว่าผ่าฟันคุดแล้วเหงือกจะต้องเป็นรูตลอดไป กลุ้มใจแน่ๆ

เศษอาหารเข้าไปอัดกันเต็ม
ส่งโดย: น้องฟันคุด     110.168.78.*

« ความเห็นที่ #151 เมื่อ: 02/03/10 เวลา 14:49:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แผลฟันคุดมันจะเป็นรูอย่างงั้นอยู่นานค่ะ เป็นเดือนๆ รูแผลถอนฟัน จะไม่ประสานกันเหมือนสะพานเชื่อมติดกัน แต่รูแผลถอนฟันจะตื้นขึ้นเรื่อยๆ จากก้นแผลจนถึงปากแผล ใช้เวลานานเลยค่ะ  

ฉะนั้นเมื่อไปตัดไหมแล้ว ก็ต้องพยายามแปรงฟัน และบ้วนปากหลังมื้ออาหารป้องกันเศษอาหารตกลงไปในรูแผล เดี๋ยวแผลจะหายช้าค่ะ  

เรื่องของแข็งๆ ที่เจอในแผล ก็คงเป็นเศษอะไรซักอย่าง หมอไม่เห็นจึงไม่ทราบได้ว่าเป็นอะไร แต่สะเก็ดแผลของเนื้อเยื่อในช่องปาก ไม่เหมือนสะเก็ดแผลที่ผิวหนัง

สะเก็ดแผลในช่องปากเป็นยังไง .. เคยเป็นแผลร้อนใน ไหมละคะ ก็คล้ายๆ อย่างนั้นค่ะ คือ ตอนแรกจะเป็นสีขาวๆ มาปกคลุมแผล แผลตอนแรกอาจดูยุ่ยๆ หน่อย จากนั้นจากเนื้อสีขาว ก็จะเป็นสีชมพูมากขึ้น ๆ แผลก็จะแน่นขึ้น ฟิตแน่น เหงือกก็จะหดลงเนียนเหมือนๆ กันเหงือกข้างเคียง จนท้ายที่สุดก็เหมือนกันเหงือกปกติ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/03/10 เวลา 14:57:13 by หมอหนิง »

58.9.78.*

« ความเห็นที่ #152 เมื่อ: 02/23/10 เวลา 20:52:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนหน่อยนะคะ คุณหมอหนิง  

คือวันนี้ดิฉันผ่าฟันคุดมา เวลาประมาณ บ่ายสี่โมงค่ะ  

ตอนนี้สามทุ่มแล้ว เลือดยังไม่หยุดไหลเลยค่ะ มีอะไรผิดปกติหรือเปล่า  

คือกัดผ้าก็อทไว้ คายออกมา เลือดท่วมอยู่เลยค่ะ  

เพราะเห็นคนส่วนใหญ่สองสามชั่วโมงก็หยุดไหลแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณหมอ

มาลินี
ส่งโดย: มาลินี     124.120.65.*

« ความเห็นที่ #153 เมื่อ: 02/24/10 เวลา 16:45:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cry สุดๆเลยคับ ผ่าหลังปวดมาได้ 3 วัน เป็นซี่แรกอีก ก่อนผ่านี่ปวดจี๋ดๆทั้งหัวเลย ตาอีก จนทนไม่ได้ หลังผ่านี่สบายใจ[b][/b] กินยาแก้ปวดมันทุกๆ 4ชั่วโมงเลย รู้สึกไม่ค่อยจะช่วยเท่าไหร่ด้วย มีอาการบวกแทรกซ้อนที่คออีกแถวคางล่างด้วย(ผ่าข้างบนทำไมมันบวมล่างงงเหมือน กัน) ไม่พอเพดานปากฝั่งที่ผ่าก็บวมเป็นแนวเส้นอีก จะบ้าตายคับพี่น้อง นี่ก็ร่วม 2 วันเต็มหลังผ่าแล้วยังไม่ดีขึ้น เพิ่งจะโทรไปนัดหมอฟันใหม่ หวังว่าไปแล้วจะดีขึ้นนะ ปวดจนไม่เป็นอันทำงานเลย เฮอ เฮอ แล้วถ้าใครรู้ว่ากินอะไรช่วยบรรเทาอาการบวมได้ โพสไว้หน่อยนะคับ THX หลายๆเด้อ
ส่งโดย: กอล์ฟ     115.87.196.*

« ความเห็นที่ #154 เมื่อ: 02/24/10 เวลา 22:45:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/23/10 เวลา 20:52:23, มาลินี wrote:
รบกวนหน่อยนะคะ คุณหมอหนิง  

คือวันนี้ดิฉันผ่าฟันคุดมา เวลาประมาณ บ่ายสี่โมงค่ะ  

ตอนนี้สามทุ่มแล้ว เลือดยังไม่หยุดไหลเลยค่ะ มีอะไรผิดปกติหรือเปล่า  

คือกัดผ้าก็อทไว้ คายออกมา เลือดท่วมอยู่เลยค่ะ  

เพราะเห็นคนส่วนใหญ่สองสามชั่วโมงก็หยุดไหลแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณหมอ

มาลินี

ขออภัยที่ตอบช้า ป่านนี้เลือดคงหยุดแล้ว ต้องพยายามกัดผ้าก๊อซไว้นานๆ ไม่พูดไม่ขยับปากบ่อยๆ ไม่ถ่มน้ำลาย ไม่บ้วนน้ำ บ้วนปาก ไม่เปลี่ยนผ้าก๊อซบ่อยๆ เพราะการกระทำเหล่านั้นจะยิ่งดึงเลือดใหม่ๆ ให้ออกมาเสมอ บางคนอาจต้องกัดผ้านานกว่าปกติ อันนี้แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน หากมั่นใจแนะนำว่าควรกลับไปพบหมอเพื่อตรวจดูนะคะ

on 02/24/10 เวลา 16:45:36, กอล์ฟ wrote:
Cry สุดๆเลยคับ ผ่าหลังปวดมาได้ 3 วัน เป็นซี่แรกอีก ก่อนผ่านี่ปวดจี๋ดๆทั้งหัวเลย ตาอีก จนทนไม่ได้ หลังผ่านี่สบายใจ[b][/b] กินยาแก้ปวดมันทุกๆ 4ชั่วโมงเลย รู้สึกไม่ค่อยจะช่วยเท่าไหร่ด้วย มีอาการบวกแทรกซ้อนที่คออีกแถวคางล่างด้วย(ผ่าข้างบนทำไมมันบวมล่างงงเหมือน กัน) ไม่พอเพดานปากฝั่งที่ผ่าก็บวมเป็นแนวเส้นอีก จะบ้าตายคับพี่น้อง นี่ก็ร่วม 2 วันเต็มหลังผ่าแล้วยังไม่ดีขึ้น เพิ่งจะโทรไปนัดหมอฟันใหม่ หวังว่าไปแล้วจะดีขึ้นนะ ปวดจนไม่เป็นอันทำงานเลย เฮอ เฮอ แล้วถ้าใครรู้ว่ากินอะไรช่วยบรรเทาอาการบวมได้ โพสไว้หน่อยนะคับ THX หลายๆเด้อ

- ควรรับประทานยาปฏิชีวนะตามที่คุณหมอสั่งให้ครบ ยาแก้ปวดสามารถรับประทานได้เมื่อมีอาการ บางครั้งคุณหมอจะสั่งยาชื่อ บรูเฟ่น ช่วยลดอาการปวดได้ดี แต่ต้องรับประทานหลังอาหารเพราะมีฤทธิ์ข้างเคียงคือกัดกระเพาะอาหาร // ยาชื่อ แดนเซ่น ช่วยลดอาการบวมได้
- ควรรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี จะช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก ช่วยให้แผลหายดีขึ้นได้
- เวลา 2-3 วันหลังถอนฟันมีความเสี่ยงต่อการติดเชื้อได้ง่าย ควรระมัดระวังดูแลให้ดี ยิ่งฟันผ่าออกยาก ยิ่งทำให้ร่างกายอ่อนแอ ต้องพักผ่อนให้เพียงพอ  
- ถ้ามีแก้มบวม การประคบแก้มด้วยผ้าอุ่นๆ จะช่วยกระตุ้นการไหลเวียนโลหิต ช่วยให้ยุบบวมไวขึ้นได้
- หากมีอาการผิดปกติ ควรกลับไปพบคุณหมอที่รักษานะคะ

58.9.200.*

« ความเห็นที่ #155 เมื่อ: 03/01/10 เวลา 00:49:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือผมผ่าฟันคุดมาได้รวมวันนี้ก็ 4 วันแล้ว มีอาการบวมไม่มาก แต่รุ้สึกปวดแถวกล้ามนิดหน่อย แต่ มันมีอาการปวด ตุบๆ ตรงฟันซีถัดมาอะคับ มันปวดในฟันเลยอะคับ อันนี้ปวดมากเลยเวลามันมีอาการ ไม่ทราบว่าผมควรทำอย่างไรดีคับ
ส่งโดย: เด็กโดนผ่าฟันคุด     58.137.129.220 fwd for 10.1.1.210, 10.1.5.*

« ความเห็นที่ #156 เมื่อ: 03/17/10 เวลา 13:27:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอครับผม พึ่ง ผ่าฟันคุดมา วันนี้เอง

หมอบอกวัน 2 วันี้ ประคบเย็นก่อน

แล้วก็ ประคบอุ่บ ตาม

ตอนนี้ ปวดมากๆๆเลย  

ทําไงดีครับ  

ส่งโดย: ต๋อง     118.173.116.*

« ความเห็นที่ #157 เมื่อ: 03/17/10 เวลา 14:31:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/01/10 เวลา 00:49:45, เด็กโดนผ่าฟันคุด wrote:
คือผมผ่าฟันคุดมาได้รวมวันนี้ก็ 4 วันแล้ว มีอาการบวมไม่มาก แต่รุ้สึกปวดแถวกล้ามนิดหน่อย แต่ มันมีอาการปวด ตุบๆ ตรงฟันซีถัดมาอะคับ มันปวดในฟันเลยอะคับ อันนี้ปวดมากเลยเวลามันมีอาการ ไม่ทราบว่าผมควรทำอย่างไรดีคับ

- ลองรับประทานยาแก้ปวด และยาปฏิชีวนะที่คุณหมอให้มา ให้ครบกำหนดก่อน  
- รักษาความสะอาดช่องปากให้ดี

น่าจะพอช่วยได้ หากครบ 7 วัน แล้วไม่หาย เวลาไปตัดไหม ก็บอกให้คุณหมอท่านตรวจดูว่ามีความผิดปกติอะไรหรือไม่ โดยเบื้องต้น ด้วยข้อมูลที่ให้มา ก็ยังไม่ชัดเจนว่ามีความผิดปกตอะไรหรือเปล่า น่าจะเป็นอาการปวดธรรม กล้ามเนื้อแก้ม กราม ฟัน มันอยู่พื้นที่เดียวกัน อาจจะทำให้อาการไม่ชัดเจนน่ะค่ะ

on 03/17/10 เวลา 13:27:03, ต๋อง wrote:
คุณหมอครับผม พึ่ง ผ่าฟันคุดมา วันนี้เอง

หมอบอกวัน 2 วันี้ ประคบเย็นก่อน

แล้วก็ ประคบอุ่บ ตาม

ตอนนี้ ปวดมากๆๆเลย  

ทําไงดีครับ  

- รับประทานยาแก้ปวด หากมีอาการปวด ส่วนยาปฏิชีวนะที่เป็นแคปซูล ควรรับประทานให้หมด
- การประคบแก้มด้วยผ้าแข็ง (ผ้าห่อน้ำแข็ง หรือ gel pack) ก็จะช่วยให้เลือดแข็งตัวมาปิดแผลได้ดี  
- ส่วนพอวันถัดไป ให้เปลี่ยนมาประคบแก้มด้วยผ้าอุ่นแทน ถ้าเลือดหยุดได้ดีแล้วนะคะ การประคบด้วยผ้าอุ่นจะช่วยกระตุ้นการไหลเวียนโลหิต ร่างกายจะได้ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอได้ดี
- ถ้าอาการดีขึ้นหน่อยแล้ว ก็อย่าลืมดูแลรักษาความสะอาดช่องปากด้วย จะช่วยลดปริมาณเชื้อโรคในช่องปาก ลดโอกาสติดเชื้อ
- ถ้าผ่าฟันคุดไม่ยากมาก แผลน่าจะได้หายได้ ไม่เกิน 7 วัน พอดีกับที่ไปตัดไหม
- อ้อ.. อย่าลืม กัดผ้าก๊อซแน่นๆ ซัก 2 ชม. หลังผ่าฟันคุด ดูให้เลือดหยุดดี ค่อยเอาผ้าก๊อซ ออก อย่าบ้วนปาก บ้วนน้ำลาย หรือขยับปาก บ่อยๆ เดี๋ยวแผลตึงเลือดจะออกง่าย
- อย่างอื่น ก็สามารถปฏิบัติตามคำแนะนำของคุณหมอที่รักษา ก็น่าจะโอเค
- หากปวด รับประทานยาแก้ปวด แล้วก็นอนพักผ่อน ดูนะคะ

ขอให้โชคดี หายไวๆ นะคะ

183.89.91.*

« ความเห็นที่ #158 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 10:59:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่อไปผ่าฟันคุคมาเมื่อวันค่ะไม่ทราบว่าของเพื่อนๆเป็นเหมือนเราไหมค่ะของเ รามีเป็นรูอ่ะค่ะน่ากลัวมากๆ Huh
ส่งโดย: fasai Email     58.8.100.*

« ความเห็นที่ #159 เมื่อ: 03/18/10 เวลา 12:37:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันมันจะต้องเป็นรู นั่นแหละถูกแล้ว เพราะเมื่อก่อนมันเคยเป็นที่อยู่ของซี่ฟัน ไงคะ  

พอฟันถูกถอนออกไป ก็เลยเป็นรู  

ซึ่งรูนี้ จะค่อยๆ ตื้นขึ้นจากข้างล่างขึ้นมา ไม่ได้สมานติดกันเหมือนซิป ฉะนั้น คนไข้ต้องหมั่นดูแลรักษาความสะอาดช่องปากให้ดี ช่วง 2-3 วันแรก ยังไม่ต้องบ้วนปากแรง บ้วนค่อยๆ เพราะการบ้วนปากแรงๆ อาจทำให้สะเก็ดเลือดที่ปิดแผลหลุดไปก่อนกำหนดได้ แต่พอหลังจากนั้น ก็ควรบ้วนปากตามปกติ หลังกินข้าวด้วยยิ่งดี เพื่อป้องกันเศษอาหารตกลงไปในแผล จะทำให้หมักหมม มีกลิ่นปาก ทำให้แผลหายช้าได้ค่ะ

183.89.91.*

Page(s) : 1 2 3 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->