แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 266: สอบถามคุณหมอเถื่อนครับ  (จำนวนคนอ่าน 1832 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/15/13 เวลา 22:25:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2008/12/X7285238/X7285238 .html

ผมได้อ่านบทความ ของคุณหมอเถื่อนแล้ว เกิดสงสัยบางอย่างครับ

ผมเป็นโรคอินเทรนด์ในหมู่วัยรุ่นยุคใหม่ครับ คือคอมโบสายตาสั้นเกิน600+จอประสาทตาบาง+วุ้นเสื่อม คุณหมอสาวน่ารักที่ รพ.เพชรเวช ก็เรียกไปนัดเดทเรื่อยๆืทุก 2-3 เดือน เพราะเป็นกลุ่มเสี่ยง กลัวจะเกิด Retinal Detachment ผมเองก็กังวลใจใช่ย่อยครับ คือยังหนุ่มเพิ่ง 30 ไม่กี่เดือน จะมาตาบอดตาพร่าตาเขเสียแต่ตอนนี้ก็คงไม่ไหว ชีวิตยังอีกไกล แถมเพิ่งเลิกกับแฟนไม่นาน ยังโสดไม่ได้แต่งเลย อู้ววว เกิดตาเป็นอะไรเราคงขายออกลำบาก  

ก็เลยมีคำถามสงสัยอยากมาถามคุณหมอเถื่อนที่ค่อนข้างเป็นผู้เชี่ยวชาญทางด้าน นี้ครับ อยากทราบไว้เพื่อลดความกังวลใจ และเตรียมพร้อมรับมือในอนาคต

1. ในคห.ที่ 7 ของคุณหมอที่กล่าวไว้ว่า  

"หลังจากนั้นหลายๆเดือน เมื่อการแยกชั้นสมบูรณ์ขึ้น  แสงแว่บก็จะน้อยลง และค่อยๆหายไป ตะกอนในวุ้นตาจะค่อยๆคงที่อยู่นานหลายเดือนหรือหลายปี ทำให้คนที่เป็นเห็นจุดๆเส้นๆพวกนี้อยู่พักหนึ่ง แล้วค่อยๆลดลง (ที่คนที่เป็นสังเกตเห็นเงาของมันลดลง เพราะวุ้นตาหดตัวมากขึ้น ตะกอนพวกนี้จะลอยมาอยู่ด้านหน้า ห่างจากจอประสาทตามากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้คนไข้สังเกตเห็นเงาของมันน้อยลง (กฏง่ายๆ ที่ว่า วัตถุอยู่ใกล้ฉาก เห็นเงาได้ง่ายและชัดกว่าวัตถุอยู่ไกลฉาก)"

ผมจึงอยากถามว่า หากเป็นภาวะจอประสาทตาบางด้วย หากผ่านช่วงการแยกชั้นสมบูรณ์นี่ไปแล้ว ก็จะมีภาวะที่ปลอดภัยขึ้นกว่าเดิมจากการโดนวุ้นเสื่อมกระชากเรติน่าหรือเปล่ าครับ?  

หรือว่าหากนายประสาทตาบางแล้ว นายต้องอยู่ในวังวนหลอกหลอน ลุ้นระทึกกับวุ้นหนืดกระชากเรติน่าไปตลอดชีวิต ตลอดชีวิต ตลอดชีวิต วิต... วิต... วิต.... (แบบโดนผีช้อนไล่ทุบ)  

----

2. สมมุติแบบผมโคตร sensitive เจอแสงแฟลชบ่อยก็รีบไปตรวจให้ยิงเลเชอร์อุดๆเรื่อยๆ มันจะช่วยลดความเสี่ยงต่อ Retinal Detachment (ภาวะกระชากแบบขูดมะพร้าวเผา) ได้มากขนาดไหนครับ ?  

หรือว่า แกจอประสาทตาบางงี้ ยิงไปก็งั้นๆฟะ บทมันจะกระชากหลุดตรงเลเชอร์ไปไม่ถึง เรติน่าแกก็ซวยโดนกระชากหลุดเป็นมะพร้าวเผาอยู่ดี เลเชอร์มันแค่สำหรับคนดวงดีที่มันเป็นแค่ข้างๆเบาๆ ดวงเว้ยดวง! ทำบุญเข้าไว้เว้ย! It depands on your Destiny, you know!?

----

3. ถามตรงๆเลยดีกว่าครับ เอาประสบการณ์ตรงของคุณหมอเถื่อนเลย คนไข้อินเทรนด์แบบผมที่หมอนัดเดทเรื่อยๆเนี้ย มันจะมีชะตากรรมโดนขูดมะพร้าวเผาเฉลี่ยเยอะขนาดไหน แบบหนุ่มสาวแว่นหนาไปหาหมอยิงเลเชอร์อุด 10 คน อีกไม่กี่เดือน หรือไม่กี่ปี มันจะโดนขูดมะพร้าวกันกี่คนครับ  

หรือว่า 10 รายโดนอาการขูดมะพร้าวเผาหมดไม่รอดสักตัว แบบประมาณนายๆเธอว์ๆเหล่าคนไข้แว่นหนาทั้งหลาย ไม่เกิน 10 ปี โดนขูดมะพร้าวแน่ๆนะจ๊ะ สายตาพวกนายพวกหล่อนสั้นขึ้นอีก จอบางลงอีกแน่นอน แล้วเจอกันห้องผ่าตัดจ๊ะ จรุ๊บๆ ?  

----

4. ถามตรงๆอีกอย่างครับ คือค่าผ่าตัดขูดมะพร้าวมันราคาโหดสัสมากใช่ไหมครับ ไปเจอใน Blog มา ที่รัตนิน แหม่ม 90000 ไม่รวมค่าห้อง ตีราคา รพ. รามารัฐบาลคงราวๆ 70000 ไม่รวมค่าห้อง... แล้วงี้ไอ้หนุ่มที่มีประกันสังคมค้ำชีวิตอย่างผมเจอขูดมะพร้าวไปที ก็ต้องส่งตรงเลยสินะครับ เกิดรอส่งจากประกันสังคมจาก รพ. นึง ไป รพ.รามา ไหนจะ หมอตรวจ หมอสั่งผ่า ไหนจะรอคิวผ่าอีก เซลล์เรติน่าคงตายในที่เกิดเหตุหมด จนเน่า จนแห้ง จนลงนรกชดใช้กรรม จนไปเกิดใหม่แล้วสินะครับ ก็คือบอดแน่ๆ ถ้าไปรอมัน  

ดังนั้นขอถามว่า ความจริงในโลกที่โหดร้ายก็คือ  No Money ในภาวะเกิด Retinal Detachment in Thailand = You will be a Blind Ha Ha Hah Cool สินะครับ ก็คือชาวหนุ่มแว่นหนาที่หมอนัดเดทบ่อยๆ ต้องมีเงินสำรองเอาไว้จ่ายในกรณีนี้โดยเฉพาะเลยจะดีกว่าและปลอดภัยกว่าสินะค รับ  

และถามต่อว่าในภาวะคับขันจนตรอกหมดหนทางเช่นนี้ จะมีเคสกรณีคนจนที่ไม่ Blind บ้างไหมครับ ? หรือว่า โลกเราก็โหดร้ายแบบนี้แหละน้า ไทยมันไม่ใช่อเมริกาหรือประเทศที่เจริญแล้ว นายต้องทำใจแว้ ?

----

5. สมมุติว่าโดนกระชากขูดมะพร้าวไปแล้ว ต้องผ่าตัด ในการผ่าตัดแพทย์ก็จะดูดวุ้นเสื่อมออกไปสินะครับ ก็คือมันจะมีไม่มีภาวะเสี่ยงโดนวุ้นหนืดกระชากเรติน่าอีกต่อไป แต่แลกกับภาวะไร้วุ้น ที่จะทำให้เป็นต้อกระจกได้ไวขึ้นแทน ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ?  

แต่อ่านๆในเน็ตมา บางคนผ่าตัดแล้วก็ยัง Again เจอขูดมะพร้าวได้อีกรอบ มันเกิดจากอะไรหรือครับ? (หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเองแต่แรก)  

----

ก็ 5 ข้อครับ หากไม่เป็นการรบกวนมาก ขอบคุณมากครับ  Embarassed
ส่งโดย: Pokokun male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

124.120.174.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/18/13 เวลา 19:31:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ในคห.ที่ 7 ของคุณหมอที่กล่าวไว้ว่า  

"หลังจากนั้นหลายๆเดือน เมื่อการแยกชั้นสมบูรณ์ขึ้น  แสงแว่บก็จะน้อยลง และค่อยๆหายไป ตะกอนในวุ้นตาจะค่อยๆคงที่อยู่นานหลายเดือนหรือหลายปี ทำให้คนที่เป็นเห็นจุดๆเส้นๆพวกนี้อยู่พักหนึ่ง แล้วค่อยๆลดลง (ที่คนที่เป็นสังเกตเห็นเงาของมันลดลง เพราะวุ้นตาหดตัวมากขึ้น ตะกอนพวกนี้จะลอยมาอยู่ด้านหน้า ห่างจากจอประสาทตามากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้คนไข้สังเกตเห็นเงาของมันน้อยลง (กฏง่ายๆ ที่ว่า วัตถุอยู่ใกล้ฉาก เห็นเงาได้ง่ายและชัดกว่าวัตถุอยู่ไกลฉาก)"

ผมจึงอยากถามว่า หากเป็นภาวะจอประสาทตาบางด้วย หากผ่านช่วงการแยกชั้นสมบูรณ์นี่ไปแล้ว ก็จะมีภาวะที่ปลอดภัยขึ้นกว่าเดิมจากการโดนวุ้นเสื่อมกระชากเรติน่าหรือเปล่  าครับ?  

หรือว่าหากนายประสาทตาบางแล้ว นายต้องอยู่ในวังวนหลอกหลอน ลุ้นระทึกกับวุ้นหนืดกระชากเรติน่าไปตลอดชีวิต ตลอดชีวิต ตลอดชีวิต วิต... วิต... วิต.... (แบบโดนผีช้อนไล่ทุบ)  

ตอบ - เป็นแบบหลังครับ ไม่มีอะไรสมบูรณ์ในโลกนี้ สมบูรณ์ขึ้น แปลว่า ใกล้เคียงกับความสมบูรณ์ แต่ไม่สมบูรณ์
คุณมีความเสี่ยงตลอดชีวิตครับ แต่เสี่ยงมากในช่วงปีแรกๆที่วุ้นตาเริ่มเสื่อม และน้อยลงเมื่อเวลาผ่านไป แต่เสี่ยงมากกว่าชาวบ้านตลอดชีวิต
------------------------------------------------------------------------ ----------------

2. สมมุติแบบผมโคตร sensitive เจอแสงแฟลชบ่อยก็รีบไปตรวจให้ยิงเลเชอร์อุดๆเรื่อยๆ มันจะช่วยลดความเสี่ยงต่อ Retinal Detachment (ภาวะกระชากแบบขูดมะพร้าวเผา) ได้มากขนาดไหนครับ ?  

หรือว่า แกจอประสาทตาบางงี้ ยิงไปก็งั้นๆฟะ บทมันจะกระชากหลุดตรงเลเชอร์ไปไม่ถึง เรติน่าแกก็ซวยโดนกระชากหลุดเป็นมะพร้าวเผาอยู่ดี เลเชอร์มันแค่สำหรับคนดวงดีที่มันเป็นแค่ข้างๆเบาๆ ดวงเว้ยดวง! ทำบุญเข้าไว้เว้ย! It depands on your Destiny, you know!?
ตอบ - เลเซอร์ ลดความเสี่ยงได้มากๆๆๆๆ เกือบ 0 แต่ไม่เหลือ 0 เปอร์เซ็นต์ครับ
------------------------------------------------------------------------ --

3. ถามตรงๆเลยดีกว่าครับ เอาประสบการณ์ตรงของคุณหมอเถื่อนเลย คนไข้อินเทรนด์แบบผมที่หมอนัดเดทเรื่อยๆเนี้ย มันจะมีชะตากรรมโดนขูดมะพร้าวเผาเฉลี่ยเยอะขนาดไหน แบบหนุ่มสาวแว่นหนาไปหาหมอยิงเลเชอร์อุด 10 คน อีกไม่กี่เดือน หรือไม่กี่ปี มันจะโดนขูดมะพร้าวกันกี่คนครับ  

หรือว่า 10 รายโดนอาการขูดมะพร้าวเผาหมดไม่รอดสักตัว แบบประมาณนายๆเธอว์ๆเหล่าคนไข้แว่นหนาทั้งหลาย ไม่เกิน 10 ปี โดนขูดมะพร้าวแน่ๆนะจ๊ะ สายตาพวกนายพวกหล่อนสั้นขึ้นอีก จอบางลงอีกแน่นอน แล้วเจอกันห้องผ่าตัดจ๊ะ จรุ๊บๆ ?  
ตอบ - ความเสี่ยงของการเกิดจอประสาทตาหลุดลอก คือ 1 ในหมื่นรายของประชากรต่อ 1 ปีครับ
ความเสี่ยงสูงขึ้น 4 เท่า ในคนที่สายตาสั้นเกิน 800 ครับ
น้อยรายที่เคยเลเซอร์ และติดตามกันดูตามนัดเรื่อยๆ แล้วยังหลุดครับ
----------------------------------------------------------------------

4. ถามตรงๆอีกอย่างครับ คือค่าผ่าตัดขูดมะพร้าวมันราคาโหดสัสมากใช่ไหมครับ ไปเจอใน Blog มา ที่รัตนิน แหม่ม 90000 ไม่รวมค่าห้อง ตีราคา รพ. รามารัฐบาลคงราวๆ 70000 ไม่รวมค่าห้อง... แล้วงี้ไอ้หนุ่มที่มีประกันสังคมค้ำชีวิตอย่างผมเจอขูดมะพร้าวไปที ก็ต้องส่งตรงเลยสินะครับ เกิดรอส่งจากประกันสังคมจาก รพ. นึง ไป รพ.รามา ไหนจะ หมอตรวจ หมอสั่งผ่า ไหนจะรอคิวผ่าอีก เซลล์เรติน่าคงตายในที่เกิดเหตุหมด จนเน่า จนแห้ง จนลงนรกชดใช้กรรม จนไปเกิดใหม่แล้วสินะครับ ก็คือบอดแน่ๆ ถ้าไปรอมัน  

ดังนั้นขอถามว่า ความจริงในโลกที่โหดร้ายก็คือ  No Money ในภาวะเกิด Retinal Detachment in Thailand = You will be a Blind Ha Ha Hah Cool สินะครับ ก็คือชาวหนุ่มแว่นหนาที่หมอนัดเดทบ่อยๆ ต้องมีเงินสำรองเอาไว้จ่ายในกรณีนี้โดยเฉพาะเลยจะดีกว่าและปลอดภัยกว่าสินะค  รับ  

และถามต่อว่าในภาวะคับขันจนตรอกหมดหนทางเช่นนี้ จะมีเคสกรณีคนจนที่ไม่ Blind บ้างไหมครับ ? หรือว่า โลกเราก็โหดร้ายแบบนี้แหละน้า ไทยมันไม่ใช่อเมริกาหรือประเทศที่เจริญแล้ว นายต้องทำใจแว้ ?
ตอบ - ถ้าคุณอยู่ในภาวะฉุกเฉิน (emergency) หรือกึ่งฉุกเฉิน (urgency) จะได้แทรกคิว แม้ในรพ.รัฐครับ, ถ้ากรณีไม่ฉุกเฉิน ก็ตามคิวครับ
----------------------------------------------------------------

5. สมมุติว่าโดนกระชากขูดมะพร้าวไปแล้ว ต้องผ่าตัด ในการผ่าตัดแพทย์ก็จะดูดวุ้นเสื่อมออกไปสินะครับ ก็คือมันจะมีไม่มีภาวะเสี่ยงโดนวุ้นหนืดกระชากเรติน่าอีกต่อไป แต่แลกกับภาวะไร้วุ้น ที่จะทำให้เป็นต้อกระจกได้ไวขึ้นแทน ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ?  

แต่อ่านๆในเน็ตมา บางคนผ่าตัดแล้วก็ยัง Again เจอขูดมะพร้าวได้อีกรอบ มันเกิดจากอะไรหรือครับ? (หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเองแต่แรก)  
ตอบ - เราไม่มีทางเอาวุ้นตาออกได้หมดครับ Smiley

no fate but what we make
ส่งโดย: หมอเถื่อน male
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3420 10150055 10150055   Email

118.103.64.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/30/16 เวลา 00:54:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Grin   ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

holiday palace
ส่งโดย: saby6005
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 73  

180.210.201.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->