แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39756: ขอสอบถามความเห็นแพทย์ในกรณีที่ รพ.ไม่มีแพทย์ศัลยกรรมเด็ก  (จำนวนคนอ่าน 855 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/25/23 เวลา 11:43:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอสอบถามความเห็นแพทย์ในกรณีที่ รพ.ไม่มีแพทย์ศัลยกรรมเด็ก
ทาง รพ.จะมอบหมายให้แพทย์แผนกไหนดูแล เคสผู้ป่วยเด็กอุบัติเหตุที่มีอายุต่ำกว่า 15 ปี เบี้องต้นเพื่อประเมินว่าควรส่งต่อไปรับการรักษาต่อที่ รพ.ที่มีศัลยกรรมเด็ก หรือไม่ ระหว่าง แพทย์ GP , Ped หรือ Gen ศัลย ครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ส่งโดย: Saengchaingam male
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

49.231.147.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/25/23 เวลา 21:59:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้า รพ.ผม จะเป็น GP ครับ
ส่งโดย: Hybrid VI
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 6180  

49.229.240.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 08/26/23 เวลา 13:23:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็น ที่ จ ผม
รพช จะให้ส่ง รพศ ก่อนเสมอ ห้ามปฏิเสธ

และER รพศ อาจจะติดต่อreferให้ แต่ถ้าอยู่ERเกิน2ชม.แล้วรีเฟอร์ยังไม่ออก
จะต้องแอดมิตเข้าไปก่อน ถ้าcondition sx จ๋าๆ คงเป็น GenSxเป็นเจ้าภาพครับ แล้วแพทย์เวรศัลย์ในติดต่อรีเฟอร์อีกที แต่ถ้าconditionก้ำกึ่ง ERจะคอนทั้งSx ทั้ง ped แล้วให้คุยกันว่าใครจะเป็นเจ้าภาพ
ส่งโดย: Mr.Note
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 195  

49.228.122.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/26/23 เวลา 22:25:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อุบัติเหตุมาที่ห้องฉุกเฉิน GP/EP ที่ห้องฉุกเฉินประเมินก่อนครับ ถ้าคิดว่าอาจต้องผ่าตัด ก็ปรึกษา Gen sx แต่ถ้าเด็กเล็กมาก gen ดูแลไม่ได้ก็ส่งต่อให้ ped sx อีกทีครับ ผมว่าควรเป็นแบบนี้ เหมือนเคส Ortho เด็ก 3 ขวบ กระดูกหักก็ Gen ortho ดูก่อนได้ครับ  Wink
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

49.228.114.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 09/13/23 เวลา 15:22:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วแต่จะตกลงกันครับ  โดยยึดผลประโยชน์คนไข้เป็นสำคัญ
   ผมยกตัวอย่าง  ถ้าให้ ER จัดการ หมอเวร ER ก็ตัดสินใจ refer เลย แต่ถ้าให้ศัลย์ตัดสินใจ แล้วศัลย์อยู่ใน OR กว่าจะออกมาดูคนไข้ได้  กว่าจะส่ง คนไข้ก็ซวย รักษาช้า
   ในทางกลับกัน  ถ้าคิดว่า ศัลย์กล้าผ่า หมอเด็กกล้าดู พยาบาลดมยากล้าดม blunt บางอย่างถ้าเปิดเร็ว ก็รอดมากกว่า  แต่อย่างว่า ต้องมีคนกล้าหลายคนพร้อมๆกันครับ ซึ่งต้องคุยและตกลงกันไว้ก่อน ว่าเด็กขนาดไหน อาการแค่ไหนที่เราไหว

จะทำอะไร  ขอให้ใช้เหตุผล ที่ยึดคนไข้ไว้  จะไม่มีปัญหา และตกลงไปแล้วก็ติดตามผล รายกี่เดือนหรือปีก็ว่าไป แล้วก็ปรับให้เหมาะ ครับ  รพ.ทำงานง่ายจะตาย อยากทำไรก็ทำขอให้มีเหตุผล คุยกันได้หมด  แต่อย่าเอาแบบว่า รพ.อื่นเค้าทำงี้ เราไม่คิดแล้วทำตามเลย มันจะไม่พัฒนาครับ
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/04/23 เวลา 11:50:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมคิดว่า ถ้ามี Surgical conditions แต่ไม่มี Pediatrics Surgeons ก็คงจะให้ Gen. Surgeons ตรวจ/ ดูแล/ รักษา ไปก่อนแหละครับ...เพราะจริงๆ เค้าทำได้หมดแหละ นอกจากจะเป็น Extreme Pediatric; aging or Surgical conditions จริงๆน่ะครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.20.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 12/26/23 เวลา 21:11:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เบื้องต้น GP/EP ประเมินก่อน
ปรึกษา Gen surg ก่อน แต่แนะนำปรึกษา Ped ร่วมดูด้วยจะดีมาก ถ้า gen Surg คิดว่าเคสยาก แนะนำส่งต่อ Ped surg ค่ะ
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

1.47.145.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->