แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39563: โดน คนไข้ ด่า ว่าแย่ ชุ่ย  รู้สึกหดหู่มาก  (จำนวนคนอ่าน 1502 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/04/23 เวลา 12:07:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใครเคยโดนคนไข้ต่างชาติด่าบ้างไหม?

เรื่องราวทั้งหมดเกิดจาก loss in translation ของเจ้าหน้าที่ผู้ให้ข้อมมูล (พูด eng ไม่เก่ง)  กับ คนไข้

แต่ทราบว่า เจ้าหน้าที่ พูดไม่ตรงกับที่เราพูด
คนไข้เลยปร๊๊ด ยืนด่าเราหน้า OPD  

รู้สึกสลด หดหู่มากก

มีใครเคยมีประสบการณ์ แบบนี้
มีวิธีการจัดการกับความรู้สุึก แย่ (กับตัวเอง) อย่างไรบ้าง
ส่งโดย: built
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 127  

171.4.221.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/04/23 เวลา 14:31:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

-เป็นแค่ตัวบอกว่า คนเราต้องเรียนภาษาอังกฤษให้เก่งมากขึ้น  
ในอดีต เราไม่เก่งภาษาอังกฤษ ได้แต่อ่านอย่างเดียว แต่ในเวลาสามเดือน เราพยายามเรียน ตอนนี้ เราสามารถฟังภาษาอังกฤษ และคิดตอบเป็นภาษาอังกฤษได้  

-ความสลด หดหู่ ไม่ช่วยอะไร การเรียนภาษาอังกฤษเพิ่ม เป็นภาษาที่สอง ประมาณ สามเดือน น่าจะใช้การได้ดี แต่ไม่ถึงกับระดับท่านทูต แต่สื่อสารกับผู้ป่วยได้แน่นอน
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.250.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/05/23 เวลา 17:03:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยโดนร้องเรียนแบบเกือบขึ้นโรงขึ้นศาล จิตตกมาก เครียดนอนไม่หลับ แทบอยากลาออกเลยครับ ตราบใดที่ยังทำอาชีพนี้ก็ยังมีความเสี่ยง  Cry

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
จำนวนความเห็น: 2633  

202.28.250.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/10/23 เวลา 15:53:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทั้งผู้ป่วยไทย และผู้ป่วยต่างชาติ ...ก่อนจะจบการสนทนา/ ให้ผู้ป่วยไปรับยา
- สมัยก่อน โรงเรียนแพทย์จะสอนให้ถามว่า "เข้าใจมั้ย"  
-cแต่ สมัยนี้ ต้องถามสุดท้ายก่อนว่า "คุณจะ/ ต้องการ ถามอะไรอีกมั้ย"
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.17.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/10/23 เวลา 15:58:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ที่แย่ที่สุดคือ ไม่ถามผู้ป่วยสักคำเลยว่า "เข้าใจมั้ย/ ต้องการอะไร/ จะถามอะไรเพิ่มมั้ย" เพราะบางที แพทย์ให้ข้อมูลด้านเดียว One Way Communication  
ยิ่งผป. บางคน เค้ามีเรื่องอยากจะถาม/ อยากจะบอก แต่เราถามไม่ตรงที่เค้าอยากจะบอก น่ะครับ ...โดยเฉพาะ ผป. ต่างชาติ/ ผป. ต่างจังหวัด ...ซึ่ง ผป. เหล่านี้ ถ้าไม่พอใจเรา ถ้าไม่ว่าเราต่อหน้า ก็อาจจะไป บ่น/ ด่า เราลับหลัง ที่แย่ก้คือ เค้าไปเล่าให้ญาติเค้าฟัง แล้วญาติเค้าไม่พอใจตามไปด้วย ไปโพสต์ด่าเรา/ แปลงสารของเรา ทางสื่อออนไลน์ ครับ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/11/23 เวลา 09:17:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บางทีคุณหมออาจจะไม่ได้ชุ่ย แต่ตรวจ/ รักษา/ ถาม-ตอบ ไม่ตรงใจ/ พูดน้อย- สื่อสารน้อย ไปหน่อย แค่นั้นครับ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/11/23 เวลา 09:45:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพราะเคยหมอหลายๆคน ที่ก็ไม่ใช่จะเก่งกาจอะไร แต่ ผู้ป่วยติดตรึม(สมัย 20++ ปี ก่อนโน้นยังไม่มีระบบบัตรทอง จะยากจนแค่ไหน ก็รักษาด้วยเงินสด) ...จะไกล จะจน จะป่วยน้อย แค่ไหน + ถึงจะคนละโรคกับที่หมอจบ ผู้ป่วยก็ถึงกับยืมเงิน/ เหมารถ มาหาหมอที่ร่ำลือว่า เก่ง/ รักษาหาย (ทั้งๆที่ แค่พูดจาดี รู้จักออดอ้อนแม่ยก)
- เมื่อรักษาไม่หาย/ มี Complications ก็ไม่โทษหมอ กลับโทษชะตา/ โรคว่า มันเป็นเยอะแล้ว/ เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมชาติ ...อ้าว (ตอนเรียน แพทย์เฉพาะทาง เคยมีเคสที่มี Complications อาจารย์แพทย์คนอื่น/ สายอื่น ก็ยังพูดเลยว่า อย่างนี้ถ้าเป็นแพทย์คนอื่น/ ผู้ป่วยคนอื่น ล่ะก้อ โดนเค้าฟ้องร้อง/ ร้องเรียน ไปแล้ว)
เพราะงั้น นอกจากจะรักษาให้ได้ตามมาตรฐานของวิชาชีพนั้นๆแล้ว (ไม่ต้องเก่งขนาดที่หนึ่งบอร์ดหรอก) การพูดจา+ การสื่อสารก็สำคัญมากๆด้วยครับ อิ อิ อิ

แต่ถ้าหมอพูดจาไม่ดี/ ไม่เข้าหู ผู้ป่วยจะ Against Advise รักษาหายก็เท่าทุน/ ถ

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 01/14/23 เวลา 10:37:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาใจช่วยให้ผ่านความรู้สึกนี้ครับ คงจะเจออีกหลายครั้งในชีวิตแพทย์ ปัญญาใหญ่อยู่ที่การสื่อสารครับ
  Smiley

to cure, sometimes
to relieve, often
to comfort, always
ส่งโดย: Sound_of_silence
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 222  

223.205.219.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/14/23 เวลา 13:20:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเข้าใจคุณหมอ และเอาใจช่วยคุณหมอ จขกท. เหมือนกันครับ  

ป.ล. ขนาดผมเอง คิดว่าตัวเองเป็นแพทย์ที่ดี+ อาวุโสพอสมควร คือพูดจากับผู้ป่วยทุกระดับ จะมี "ผม" มี "ครับ" ทุกคำ+ ยิ้มแย้มกับผู้ป่วยเป็นส่วนใหญ่ แต่หลายๆครั้ง ก็เจอยังเจอผู้ป่วยที่ "ไม่มีสัมมาคาราวะ/ พูดจาไม่มีหางเสียง/ เหมือนจะตำหนิ ฯลฯ" อยู่เลย ก็หงุดหงิด+ อารมณ์เสีย(ในใจ) อยู่เหมือนกัน ครับ อิ อิ อิ

124.120.22.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 01/14/23 เวลา 13:26:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

(ผม)ก็ได้แต่คิดว่า "อย่าไปด่าตอบ/ อย่าเอาพิมเสน ไปแลกเกลือ/ อย่าไปต่อความยาว สาวความยืด/ พูดไปสองไพเบี้ย แต่ นิ่งเสีย ตำลึงทอง/ น้ำขุ่นอยู่ใน น้ำใสอยู่นอก/ เค้าแรงมา ก็ อย่าแรงไป (ไม่โกง เอ๊ย ไม่ใช่)/ น้ำร้อนปลาเป็น น้ำเย็นปลาตาย/  อย่าไปไฟท์- ต่อล้อต่อเถียง กับผู้ป่วย/ อย่าเอาชนะความชั่ว ด้วยการชั่วกว่า ฯลฯ" ครับ

124.120.22.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 01/16/23 เวลา 13:41:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้องแยกเป็น 2 กรณี นะครับ
    ถ้าผมไม่ได้ทำไรชุ่ยๆ  แล้วเค้ามาด่า  ผมเฉยๆ  ถ้าอารมณ์ไม่ดีก็พร้อมบวก กวนประสาทกลับ
   แต่ถ้ามันเป็นอะไร  ที่เราน่าจะทำได้ดีกว่านี้  แล้วยังไม่ได้ทำ เป็นเหตุให้เค้ารู้สึกว่าชุ่ย  ผมจะถือว่าคนไข้ให้โอกาศผมแก้ตัว และ เศร้ากับสิ่งเหล่านี้ ด้วยใจจริง คนเราเศร้าไม่นาน 2อาทิตย์ก็หายเศร้า แล้วเราก็ต้องอุดช่องว่างไม่ให้ใครมาด่าได้อีกครับ

สิ่งที่ยากสุดคือต้องยุติธรรมกับตัวเอง และ ใจเย็นๆ มองตอนที่หายโกรธแล้ว และแก้ในส่วนที่เราทำ  เพราะจะรอให้เจ้าหน้าที่คนอื่น พูดรู้เรื่องแบบที่เราว่า อาจเป็นแค่กระบวนการโบ้ยปัญหาให้เจ้าหน้าที่คนอื่นอยู่ก็ได้นะครับ
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 02/11/23 เวลา 19:18:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยรักษาคนไข้ต่างชาติ ช่วงแรกๆก็รู้สึกไม่ดีครับ
คนอเมริกา จะตรงไปตรงมา ไม่ชอบก็บอกเลย ถามเยอะ ถามทุกเรื่อง
คนฝรั่งเศสจะพูดแรง  จริงๆเป็นนิสัยของเขาครับ
พอเราเป็นคนเอเชีย เราจะเงียบ เราจะไม่แสดงออก เรามีคำว่ามารยาทเอเชีย
มันเป็นวัฒนธรรมคนเอเชีย  พอเราเจอคนพูดตรงๆ ก็เลยขัดแย้งกัน
หลังๆพอเจอคนไข้มากๆ ก็เริ่มปรับตัวได้ครับ
จริงๆผมชอบรักษาคนอเมริกา
เพราะเขาสนใจเรื่องการรักษาจริงๆ เขาถามสิ่งที่เขาอยากรู้
มีที่ต้องระวังคือคนญี่ปุ่น พวกเขาแทบไม่แสดงออกเลยว่าชอบหรือไม่
เราอาจจะรักษาหรือประเมินคนไข้พลาดได้ครับ
ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
จำนวนความเห็น: 1028  

203.150.119.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 02/23/23 เวลา 09:34:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคสต่างชาติ บางเคสต้องคุยกันเป็นชั่วโมงค่ะ  
ให้ความสำคัญกับการ inform consent ให้ข้อมูลเยอะๆ ถามเยอะค่ะ  

ถือว่าเป็นการเรียนรู้และพัฒนา  
แล้วมันก็ผ่านไป ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 03/09/23 เวลา 10:03:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาใจช่วยนะครับ
ผมเคยเจอตอนทำงานใหม่ๆ
คนไข้ออกมายืนด่าตอนเจอผมในตลาดเลย แย่สุดๆ

เกมส์cBT

hosting
ส่งโดย: doctorNUKE male
จำนวนความเห็น: 1993   WWW

119.46.57.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 03/18/23 เวลา 13:56:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/09/23 เวลา 10:03:33, doctorNUKE wrote:
เอาใจช่วยนะครับ
ผมเคยเจอตอนทำงานใหม่ๆ
คนไข้ออกมายืนด่าตอนเจอผมในตลาดเลย แย่สุดๆ

โอ้โห….โหดสัสเลย Grin

-..-
ส่งโดย: M@X!mUs male
จำนวนความเห็น: 10973  

49.228.113.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->