แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39223: สอบถาม แนวทางปฎิบัติค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 1087 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/01/22 เวลา 11:11:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้ บอกนอน ไม่หลับ ไปซื้อยา ทาโซดอน มาทาน  
บอกเครียด เลยหยิบไปทาน 1กำมือ  
 แบบ นี้ แล้ว  คน ขายยาผิด กม รึเปล่าค่ะ มี กม ควบคุมการจ่ายยาแบบนี้ไหมค่ะ เคสนี้จ่ายโดยร้านยา
ส่งโดย: jumpoo
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 400  

1.46.2.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/02/22 เวลา 09:35:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Trazodone ??...= Anti- Depressant ?? ถ้าแนะนำวิธีใช้ยา+ พิมพ์ไว้ที่ซองยาว่ากิน 1- 2 เม็ด/ วัน แล้วผู้ป่วยกินเกินขนาดเอง ความเห็นส่วนตัวคิดว่า แพทย์/ เภสัช ไม่น่าผิดมั้งครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.3.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/02/22 เวลา 10:43:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/02/22 เวลา 09:35:40, Dr._Panya wrote:
Trazodone ??...= Anti- Depressant ?? ถ้าแนะนำวิธีใช้ยา+ พิมพ์ไว้ที่ซองยาว่ากิน 1- 2 เม็ด/ วัน แล้วผู้ป่วยกินเกินขนาดเอง ความเห็นส่วนตัวคิดว่า แพทย์/ เภสัช ไม่น่าผิดมั้งครับ

เคสนี้ คือ เดินไปร้านขายเลยค่ะ   ไม่รู้ใคร จ่ายยา เภสัช? อนุมาน  
No prescribe ได้หรือไม่ค่ะ เป็นยาสามัญ ที่จ่ายโดยใครก็ได้? แล้วผป เอามาทานเองเป็น กำ มือ สรุปว่า คนจ่ายยา ไม่รู้ใคร วินิฉัยว่าเป็น ซึมเศร้า  แล้วผป บอกเครียดมามากเลยหยิบมากิน 1กำมือ ...... แบบนี้ ถูกต้องแล้ว ไม่มีใครผิด ฝช่ไหมค่ะ? พรบ วิชาวีพ มาตรฐาน  หรือ  ตามกม ควบคุมการใช้ยา การจ่ายยาคือ ถูกแล้วใช่ไหมค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/02/22 เวลา 10:44:12 by jumpoo »

1.46.22.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/03/22 เวลา 00:40:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติ  ยาประเภทนี้ มันน่าจะต้องมี ใบสั่งยาจากแพทย์ไป นะครับ  ถ้าไม่มี ร้านยา ก็น่าจะผิดมั้ย
ส่งโดย: Dr.OU male
สถานะ: Administrator *****
จำนวนความเห็น: 5049 4329906 4329906   WWW Email

124.122.96.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/03/22 เวลา 17:19:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่ยาใดๆต่อให้เป็นยาที่สั่งจ่ายโดยแพทย์+ รับจากจากเภสัชกรของ รพ.โดยตรง รึจะเป็นแค่ Paracetamol/ NSAIDs/ M. relaxants ฯลฯ...หากกินทีละ 1- 2 กำมือ ก็มี Sided effects ทั้งนั้นแหละครับ

58.11.3.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/03/22 เวลา 19:01:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จึงไม่ต้องพูดถึง ยาที่มีจ่ายในรพ. แต่ว่ามี Potency หรือ Sided Effect แรงๆ อย่าง Prednisolone, Roaccutane, Metrotrexate, Cyclophosphamide ฯลฯ  ที่ทาง รพ. อาจจะให้กิน 1 เม็ด/ 1- 7 วัน (สมมติ)...แต่ผู้ป่วยเจตนากิน(Iatrogenic/ Suicidal attempt) 1 กำมือ ล่ะครับ ...อาจจะไม่ Dead แต่รับรองว่ามี Sided effect มากมายแน่นอนครับ
อย่างนี้ แพทย์/ เภสัช ที่ รพ. ผิดมั้ยครับ

58.11.3.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/04/22 เวลา 09:07:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เหมือนกับ คนนึงไปขออนุญาตมีปืน แล้วเอาใบอนุญาตการซื้อ/พกปืน (ป. 3 ??) ไปซื้อปืนที่ร้านขายปืน ได้ปืนมีทะเบียน+ มีใบพกพามาแล้ว แต่ว่า เอาปืนที่มีทะเบียนกระบอกนั้น ไปยิงตัวเอง/ ยิงคนอื่น...อย่างนี้ คนออกใบอนุญาต(นายอำเภอ/ ตัวแทน)/ ร้านขายปืน(ถูกกฎหมาย) ผิดเหรอครับ

58.11.3.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/04/22 เวลา 18:14:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/03/22 เวลา 19:01:50, Dr._Panya wrote:
จึงไม่ต้องพูดถึง ยาที่มีจ่ายในรพ. แต่ว่ามี Potency หรือ Sided Effect แรงๆ อย่าง Prednisolone, Roaccutane, Metrotrexate, Cyclophosphamide ฯลฯ  ที่ทาง รพ. อาจจะให้กิน 1 เม็ด/ 1- 7 วัน (สมมติ)...แต่ผู้ป่วยเจตนากิน(Iatrogenic/ Suicidal attempt) 1 กำมือ ล่ะครับ ...อาจจะไม่ Dead แต่รับรองว่ามี Sided effect มากมายแน่นอนครับ
อย่างนี้ แพทย์/ เภสัช ที่ รพ. ผิดมั้ยครับ

เราว่าการจ่ายยาให้ผู้ป่วยตรงตาม โรค มีคำวินิฉัยชัดเจน   เป็นสิ่งที่คุ้มครองการจ่ายยา ของหมอค่ะ เพราะคนวินิจฉัย เนี่ย ต้องเรียนจบ มีใบประกอบ     ถึงจะจ่ายยารักษาได้    ถามว่าป้องกันได้หงไหม หยิบกิน1กำมือ  ก็ต้องถามหมอ จิตเวชแล้วค่ เพราะคนไข้ไปรักษากับหมอจิตเวช ก็ไม่ได้ ฆ่าตัวตายทุกราย  แสดงว่ามีวิธิการจีดการตามหลักการแพทย์ ส่วนร้านยา มีจ่าย จ่ายตาม อาการ แล้ว ปลอดภัยพอไหมค่ะ

1.47.139.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 02/05/22 เวลา 09:24:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/04/22 เวลา 18:14:33, jumpoo wrote:

เราว่าการจ่ายยาให้ผู้ป่วยตรงตาม โรค มีคำวินิฉัยชัดเจน   เป็นสิ่งที่คุ้มครองการจ่ายยา ของหมอค่ะ เพราะคนวินิจฉัย เนี่ย ต้องเรียนจบ มีใบประกอบ     ถึงจะจ่ายยารักษาได้    ถามว่าป้องกันได้หงไหม หยิบกิน1กำมือ  ก็ต้องถามหมอ จิตเวชแล้วค่ เพราะคนไข้ไปรักษากับหมอจิตเวช ก็ไม่ได้ ฆ่าตัวตายทุกราย  แสดงว่ามีวิธิการจีดการตามหลักการแพทย์ ส่วนร้านยา มีจ่าย จ่ายตาม อาการ แล้ว ปลอดภัยพอไหมค่ะ

ก็ใช่ไงครับ...หมอ+ เภสัชกร แนะนำวิธีกินยาซะดิบดี แต่ผู้ป่วยกินยาเกินขนาดเองนิ (จะตั้งใจ/ ไม่ตั้งใจ คือ Human Error เพราะลืมมองไป นึกว่ายานี้ เป็นยานั้น เพราะเม็ดสีขาว กลมๆ เหมือนกัน ขนาดเท่าเม็ดเท่าๆกัน/ ฉลากเงินๆเหมือนๆกัน ฯลฯ เป็นต้น) แพทย์+ เภสัชกร ไม่น่าจะผิดมั้งครับ

58.11.3.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 02/10/22 เวลา 13:52:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยานอนหลับไม่มีขายที่ร้านขายยาค่ะ ส่วน antidepressant ไม่แน่ใจ น่าจะต้องมีใบสั่งยา เมืองไทยเข้าถึงยาง่ายเกินไป
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->