แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38196: ใครเป็นคนกำหนดว่า Resident ต้องอยู่ในสถานะการจ้างงานที่ต่ำสุด ของแพทย์  (จำนวนคนอ่าน 5866 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/19/20 เวลา 02:53:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทั้งๆ ที่ทำงานหนักแทบตาย งานวิชาการก็เครียด สร้างฐานะก็ยังไปไม่ถึงไหน
อายุงาน ประสบการณ์ก็มากกว่า intern แถมยังจนท.รัฐเหมือนกัน

พตส. >>> ห้ามให้
ค่าไม่ทำเวชฯ เอกชน >>> ห้ามให้
ฐานเงินเดือนฟรีเทรน >>> เท่าลูกจ้างชั่วคราวป.ตรีจบใหม่ 15K บวก/ลบ
ฐานเงินเดือนต้นสังกัด >>> เรทราชการตามอายุงาน แต่ไม่ก้าวหน้าเพราะมาเรียน
สวัสดิการรักษาจากมหาวิทยาลัย >>> ฟรีเทรนห้ามให้ (แต่นศพ.ได้)
ค่าเวร >>> เหมาจ่ายทั้งเดือนหมื่นเดียว ไม่ก็ 500/8 hr

ร้ายสุดที่ได้ยินก็ สมัยที่มหาลัยออกนอกระบบใหม่ๆ ยังลูกผีลูกคน บางรรพ. ไม่จ่ายเงินเดือนและค่าเวรให้คนฟรีเทรนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/19/20 เวลา 02:54:35 by thitilymph »
ส่งโดย: thitilymph
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

184.22.233.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/19/20 เวลา 08:52:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมก็เคยถามตัวเองแบบนี้เหมือนกัน แต่มันผ่านมา20กว่าปีแล้ว สมัยนั้นอินเตอร์ ยังไม่แพร่หลาย  เฟสเพิ่งเริ่มหัด  ไลน์ไม่มี   ไม่รู้จะไปบ่นกับใคร  อะไรก็ไม่รู้สักอย่าง  สรุป วงการนี้ชอบเอาเปรียบครับ เป็นถึงหมอแต่แท้จริงไม่มีความยุติธรรมมานานแล้วครับ เดี๋ยวน้องอยู่ไปจะเริ่มรู้มากขึ้น   สมัยก่อนผมยังอิจฉาฟรีเทนเลย ไม่ต้องผูกมัดตัวเองจะไปอยู่ที่ไหนก็ได้  ไม่ต้องเสียตังส์ประกันตัว   แต่ปัจจุบันคงฟรีเทนไม่ได้แล้วเพราะระบบบังคับให้เป็นทาส ใครไม่มีต้นสังกัดไม่มีทุนอย่าหวังจะได้เรียนต่อ  อาจเพราะจำนวนผลิตแพทยืที่เพิ่มขึ้นด้วยครับ   สมัยนี้ดีหน่อยรัฐบาลแจกเงินในราชการมากขึ้นกว่าสมัยก่อนเยอะนะ   Cry

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 16543  

203.151.195.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/19/20 เวลา 09:50:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหามีมานาน เป็นที่ตระหนักรับรู้  แต่ด้วยเหตุปัจจัยต่างๆเหล่านี้ครับ

demand supply ในขั้นตอนการสมัครเข้าเรียน  
ระบบการแนะนำเพื่อการสมัครเข้าเรียนต่อ    
ระบบการเรียนที่มีการประเมินต่อเนื่อง ถึงจิตพิสัยด้วย ตกเกณฑ์มีคัดออก  

ทำให้ไม่มีคนกล้าเรียกร้องประเด็นเหล่านี้ครับ เพราะเขาคิดว่าผลประโยชน์ต่างตอบแทน เพียงพอให้อดทนในช่วงเวลาเรียนครับ เมื่อมีคนทนได้ เราก็ต้องได้ เพราะถ้าเราทนไม่ได้ เราจะต้องออกจากเกมส์ครับ  

ส่วนมองฝั่งสถาบัน เขาก็ไม่มีเหตุให้ปรับด้วยเหตุปัจจัยเหล่านั้นเช่นเดียวกันเลยครับ  

ส่งโดย: positive male
จำนวนความเห็น: 1020  

125.27.2.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/19/20 เวลา 14:53:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปล่อยวาง  Cool
ส่งโดย: +SandsOfTime+
จำนวนความเห็น: 2088  

171.97.32.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/19/20 เวลา 18:58:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

staffกำหนด
จบ สวัสดี  Cheesy

The day you went away . . .
ส่งโดย: SantaNiCo female
จำนวนความเห็น: 1378  

125.26.71.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/19/20 เวลา 19:23:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วงการหมอเรา เห็นแก่ตัวครับ

Good surgeons know how to operate.
Better ones know when to operate.
Best ones know when not to operate
ส่งโดย: anantom
จำนวนความเห็น: 10525   WWW

171.6.223.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/20/20 เวลา 09:07:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประมาณว่า เค้าไม่ได้บังคับให้พวกคุณมาเรียนต่อนิ พวกคุณ (เสือก)แห่มาเรียนเอง เพราะงั้นเรื่องงานหนัก+ เงินเดือนน้อย+ ถูกด่า/ กดดันเยอะ ฯลฯ ก็อย่ามาบ่น  
คิดในในแง่นึงในช่วง 3- 5 ปีดังกล่าว ก็คือการ "ฝึกวิชา/ ฝึกความแกร่ง" ครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.113.101 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/20/20 เวลา 10:57:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็ขึ้นกับสถานะครับ ถ้าเด้นเป็น ลูกจ้างชั่วคราว ก็ได้สิทธิตามนั้นครับ  

ส่วน intern เป็นข้าราชการ ก็ได้สิทธิตามราชการครับ
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

49.231.30.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/20/20 เวลา 17:53:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สมัยผมเทรนมีอาจารย์อวุโสบอกว่าจะเก็บค่าเรียนด้วยซ้ำไป.  เพราะถือว่าการทำงานเป็นส่วนหนึ่งของระบบการเรียนการสอน.  จะเก็บค่าหอพักอีกต่างหาก.   (สมัยนั้นค่าเวรเหมาจ่าย1100บาทต่อเดือน. )
ส่งโดย: crv01
จำนวนความเห็น: 1964  

49.230.1.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/20/20 เวลา 19:25:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้อาจมีปัญหาทางการเงิน แม้จะเตรียมตัวมาแล้ว แต่อุบัติเหตุทางการเงินเกิดได้เสมอ
ลองปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษา หรืออาจารย์ที่ดูแลหลักสูตรดูไหมครับ?  
ส่งโดย: DrSup
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 261  

49.228.59.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/21/20 เวลา 15:18:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วงที่เป็นแพทย์ใช้ทุนอยู่ต่างจังหวัด ถ้าเป็นไปได้ควรจะเก็บเงินให้ได้สักก้อน ก่อนจะมาเรียนต่อเฉพาะทางครับ

184.22.113.101 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 04/21/20 เวลา 17:28:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เเล้วเเต่รพ. บางที่เด้นท์ไปรับเอกชนพวกเวร ER ก็มี  
เเต่ว่าก็ต้องวางแผนการเงินเก็บเงินก่อนมาเรียนให้ดีๆ
ส่งโดย: Yaso
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 62  

223.205.243.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 04/22/20 เวลา 13:20:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทำไม ? ก็เพราะอยู่ในสภาวะครึ่งๆกลางๆ จะทำ GP ก็ไปทำไม่เต็มที่ เพราะต้องเรียนต้องฝึก ไปทำ เฉพาะทางก็ยังไม่มีวุฒิบัตร  

สมัยผมช่วงเรสสิเดนท์ รายได้ รวมmุกอย่าง หมื่นต้นๆ เงินเก็บช่วงใช้ทุนก็หมดไปกับอุบัติเหตุรถชนครั้งใหญ่  เรียกว่าต้องประหยัดสุดๆ นั่งรถเมลบ้างไรบ้าง แต่ไม่ถึงอดมื้อกินมื้อ (แต่กินไม่ตรงเวลาพราะงานหนักบ่อยๆ)
ค่าเวรเรสสิเดนท์เหมา 1900 บาท  ต่อเดือน  เอกชนก็เป็นช่วงต้มยำกุ้งค่าจ้างเอกชนลด 70% เรียกว่าหมดทางหากิน

จบมานึกว่าจะสบายมาทำงาน รพ. รัฐได้ค่าเวรเฉพาะทาง 3 ปี แรก 1800 ต่อเดือน แย่กว่าตอนเป็นเรส อีก
3 ปีต่อมาอัพให้เป็น 2000 บาทต่อเดือน กว่าค่าเวรจะถึงหมื่นต่อเดือนก็จบบอร์ดทำงานครบ 10 ปี ซึ้งใจจนน้ำตาไหล
 Embarassed
ส่งโดย: wic
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 156  

171.4.65.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 04/22/20 เวลา 19:30:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนเอาทุนมาเรียนต่อเฉพาะทาง > ต้นสังกัดตามมาจ่ายเงินเดือนข้าราชการให้ ตลอดเวลาที่เรียน ตำแหน่งก็ต้องล๊อคว่างไว้หลายปี ขึ้นเงินให้สิแปลก

สถาบันเทรนนิ่ง ก็ได้หน่วยเล็กสุดมาทำงาน ขึ้นเงินให้เด้นแล้วคนที่อยู่ประจำตังน้อยกว่า เพื่อ...

เอาแบบนี้ไม๊ ยกเลิกสัญญาทาส ใครอยากเรียนหมอ ก็ไม่ต้องมีสัญญาทาส ค่าเทอมเต็มอัตราไปเลย 6 ปี 6 ล้าน ไม่มีตังก็กู้กยศ.เรียนเอา รับผิดชอบตัวเองไป จบมาไม่มีบรรจุอัตโนมัติ ใช้สอบแข่งเอา แพทย์เฉพาะทางก็แบบเดียวกัน ทั้งเทรนนิ่งทั้งทำงาน

ที่ไหนขาดคนทำงานก็จะมีวิธีดึงดูดคนมาบรรจุเอง ไม่ว่าจะค่าตอบแทนหรือสวัสดิการ

ปัญหาข้าทาสจะหมดไป
ส่งโดย: Ines_de_BK
จำนวนความเห็น: 134  

223.24.92.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 04/24/20 เวลา 07:39:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ระบบมันเลว
คนบางคนจบมาก็เลวตาม
เพราะเค้าถูกกดดัน
ยิ่งสาขาที่เรียนกันหกปี เท่ากับ 20%ของชีวิตการทำงานเลย
ดังนั้นจบมาต้องตักตวง

รร แพทย์ก็สบายใจเฉิบ  ได้คนมาใช้งานในราคาถูก
ถ้าไม่มีเด้นท์ รร แพทย์ ตายหมดทุกแห่งครับ
staff ทำไม่ไหวหรอก

งานเด้นท์ มันคือ on the job training  
มันมี revenue เกิดขึ้น  
แต่ดันไปตอบแทนเค้าเหมือนเค้าไปเรียนหนังสือเปล่าๆ  
ไม่ได้ทำให้เกิดงานอะไรเลย

บางคนอยากมาเรียน  แต่ไม่มีเงินส่งทางบ้าน
ก็จำเป็นต้องผันตัวออกไปอยู่ระบบแพทย์พาณิชย์อื่นๆ
สีเทาๆ  เพราะสายวิชาชีพ ถ้าไม่มีบอร์ดแปะหัว
ก็ลำบาก
ส่งโดย: a_few_good_men
จำนวนความเห็น: 486  

1.4.165.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 04/24/20 เวลา 09:07:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขนาดรู้ว่าจะเผชิญกับ... "งานหนัก+ ถูกกดดัน/ ถูกด่า+ ค่าตอบแทนน้อย" คนก็ยังมาเรียนต่อเฉพาะทางเยอะเลยครับ...(อย่าง เมดจุฬาฯ รับแพทย์ประจำบ้านปีละ ประมาณ 40+คน แต่คนมาสมัครทั้งนอกรอบ+ ในรอบประมาณ 200+ คน)
ยิ่งถ้าให้ค่าตอบแทน Resident เป็นเดือนละ 1- 2 แสนบาท/ เดือน...บางที  
อาจจะต้องส่งมือปืนไปเก็บคู่แข่งล่วงหน้าแน่นอนครับ อิ อิ อิ

184.22.198.255 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 04/24/20 เวลา 10:23:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

น่าจะเพิ่มให้บ้าง เท่าที่พอได้

เช่นค่าอยู่เวร  

ส่งโดย: Any_Obtion
จำนวนความเห็น: 243  

110.169.43.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 04/25/20 เวลา 11:28:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็น่าเห็นใจ แพทย์ประจำบ้าน จริงๆแหละครับ
...แต่ ในมุมมองของ ผู้จ้าง ในเมื่อจ่ายเงินเดือนน้อย แต่ยังได้งานที่มีประสิทธิภาพดี/ น่าพอใจ โดยไม่ต้องบังคับ+ มีตัวเลือกที่พร้อมเสียบ/ ทดแทนมากมาย เรื่องอะไรจะเพิ่ม "ค่าแรง/ ค่าจ้าง" ให้โง่ อิ อิ อิ

184.22.198.255 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 04/25/20 เวลา 21:15:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เปรียบเล่นๆ

พวกนักการเมือง  

ก็คิดแนวๆนี้ละคะ

โกงได้ไม่เห็นมีปัญหา  

ไม่โกงก็โง่นะซิ

182.232.55.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 04/27/20 เวลา 16:47:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ระบบ demand & supply เป็นผู้กำหนดครับ
เพราะต่อให้จ่ายค่าตอบแทนแค่นี้ ก็ยังมีคนแย่งกันไปเรียน
นี่ถ้ามีรุ่นนึงประท้วง โดยการไม่สมัครเทรนนิ่งเลย ระบบเปลี่ยนแน่นอน
แต่คิดว่ามันเป็นไปได้ยาก
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

223.24.184.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 04/28/20 เวลา 08:42:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่ามันอยู่ที่การปฏิบัติตัวของเราครับ

ตอนผม train จำได้ว่ามีน้องทีมีปัญหาเรื่องการเงิน
ประมาณว่า ที่บ้านพ่อแม่ป่วย เบิกไม่ได้ มีปัญหาค่าใช้จ่าย

อาจารย์ก็ช่วยจัดการเรื่อง ค่าใช้จ่ายรักษาพ่อ แม่ให้  

แถมให้มาช่วยงานวิจัย จะได้จ่ายเงินจากงานวิจัยให้น้องเพิ่มได้

ถึงแม้มันเป็นเรื่อง demand & supply  
ก็คุณอยากมาเรียนเองนี่หน่า เขาไม่ได้เอาปืนจี้บังคับคุณมาเรียน

แต่ในยามหน้าสิ่วหน้าขวาน
เขาก็ช่วยคุณครับ
ส่งโดย: leuheang
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 28  

125.24.54.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 04/28/20 เวลา 10:49:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/28/20 เวลา 08:42:05, leuheang wrote:
ผมว่ามันอยู่ที่การปฏิบัติตัวของเราครับ

ตอนผม train จำได้ว่ามีน้องทีมีปัญหาเรื่องการเงิน
ประมาณว่า ที่บ้านพ่อแม่ป่วย เบิกไม่ได้ มีปัญหาค่าใช้จ่าย

อาจารย์ก็ช่วยจัดการเรื่อง ค่าใช้จ่ายรักษาพ่อ แม่ให้  

แถมให้มาช่วยงานวิจัย จะได้จ่ายเงินจากงานวิจัยให้น้องเพิ่มได้

ถึงแม้มันเป็นเรื่อง demand & supply  
ก็คุณอยากมาเรียนเองนี่หน่า เขาไม่ได้เอาปืนจี้บังคับคุณมาเรียน

แต่ในยามหน้าสิ่วหน้าขวาน
เขาก็ช่วยคุณครับ

คงจะไม่ได้อย่างนั้นทุกคนที่มีปัญหา หรือทุกสถาบันที่เรียนต่อ
อาจจะเป็นโชคดีของน้องคนนั้นก็ได้  
แต่การวางแผนการเงินที่ดีก่อนไปเรียน เป็นเรื่องสำคัญ
ถ้ายังขัดสนเรื่องทุนทรัพย์ อย่าเพิ่งรีบไปเรียน ให้ทำงานเก็บเงินไปก่อน 1-2 ปี ถ้าอยู่ รพช.เก็บเงินดีๆ รับอยู่เวร ก็น่าจะได้อย่างน้อยปีละ 1 ล้านบาท
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

49.49.37.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 04/28/20 เวลา 11:41:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้อย่าคิดอะไรมาก

ตั้งใจหาความรู้ ความสามารถ

ระวังอย่าให้ติดโควิดก็พอ

Smiley Smiley

119.76.5.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 04/28/20 เวลา 11:54:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

.....เคล็ดลับเรสซิเดนซ์ต้องยิ้มมากๆ ครับ...
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

124.122.187.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 04/29/20 เวลา 09:34:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆแล้ว แพทย์ประจำบ้านแต่ละชั้นปี จะมีอาจารย์ที่ปรึกษาอยู่ครับ ซึ่งอาจารย์ที่ปรึกษาบางท่านก็ใจดี ให้คำปรึกษา/ คำแนะนำในเรื่องต่างๆ/ เลี้ยงอาหาร (ก็คือนัดมาคุยกันนั่นแหละ)บ่อยๆ ครับ
แต่อาจารย์ที่ปรึกษาบางท่าน/ ของบางกลุ่ม (ภาควิชาอายุรกรรม ของ โรงเรียนแพทย์ชั้นนำ อาจจะมีแพทย์ประจำบ้านหลายสิบคน/ ชั้นปี จึงต้องแบ่งให้อาจารย์ที่ปรึกษาหลายๆคน ช่วยดูแลแพทย์ประจำบ้านเป็นกลุ่มๆครับ ไม่งั้นอาจารย์คนเดียวดูแล/ เลี้ยงข้าว ไม่ไหว เพราะคน 40+ คน/ ชั้นปี คงจะไม่ว่างตรงกันแน่ๆ) อาจจะไม่ได้ใจดีดี/ ให้คำปรึกษาดี/ เข้าถึงง่ายทุกคนครับ อิ อิ อิ

184.22.86.245 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 05/02/20 เวลา 17:36:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/22/20 เวลา 13:20:03, wic wrote:
ทำไม ? ก็เพราะอยู่ในสภาวะครึ่งๆกลางๆ จะทำ GP ก็ไปทำไม่เต็มที่ เพราะต้องเรียนต้องฝึก ไปทำ เฉพาะทางก็ยังไม่มีวุฒิบัตร  

สมัยผมช่วงเรสสิเดนท์ รายได้ รวมmุกอย่าง หมื่นต้นๆ เงินเก็บช่วงใช้ทุนก็หมดไปกับอุบัติเหตุรถชนครั้งใหญ่  เรียกว่าต้องประหยัดสุดๆ นั่งรถเมลบ้างไรบ้าง แต่ไม่ถึงอดมื้อกินมื้อ (แต่กินไม่ตรงเวลาพราะงานหนักบ่อยๆ)
ค่าเวรเรสสิเดนท์เหมา 1900 บาท  ต่อเดือน  เอกชนก็เป็นช่วงต้มยำกุ้งค่าจ้างเอกชนลด 70% เรียกว่าหมดทางหากิน

จบมานึกว่าจะสบายมาทำงาน รพ. รัฐได้ค่าเวรเฉพาะทาง 3 ปี แรก 1800 ต่อเดือน แย่กว่าตอนเป็นเรส อีก
3 ปีต่อมาอัพให้เป็น 2000 บาทต่อเดือน กว่าค่าเวรจะถึงหมื่นต่อเดือนก็จบบอร์ดทำงานครบ 10 ปี ซึ้งใจจนน้ำตาไหล
 Embarassed

พี่ใช้เวลากี่ปี่ครับกว่ารายได้จะไปถึง 160,000
ส่งโดย: Hippopotamus
จำนวนความเห็น: 177  

49.237.18.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 05/03/20 เวลา 01:06:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต้นตอทั้งหมดมาจากระบบการเทรนที่ให้อำนาจการส่งสอบบอร์ดไว้กับอาจารย์ ทำให้ Resident ส่วนใหญ่ไม่ค่อยกล้าลุกขึ้นพูดหรือประท้วงสิ่งที่คิดว่าไม่ยุติธรรมกับตัวเอ ง เพราะจะถูกอาจารย์ในภาคมองว่าเป็นคนที่ “มีปัญหา”

ส่วนใหญ่จึงมีความคิดว่า “ทนๆไปเถอะไม่กี่ปีเดี๋ยวก็จบแล้ว” ปัญหาการเอาเปรียบ resident จึงถูกหมักหมมไปเรื่อยๆไม่ได้รับการแก้ไข และมีแต่จะหนักขึ้นเรื่อยๆจากการที่ resident ต่างก็กลัวว่าตัวเองจะกลายเป็น “คนที่มีปัญหา” ในสายตาอาจารย์ และอาจมีผลต่อการพิจารณาส่งสอบบอร์ดได้
ส่งโดย: simath
จำนวนความเห็น: 328  

202.176.121.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 05/04/20 เวลา 09:59:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากประสบการณ์ของผมที่เคยเจอมา Young Staffs > 50% จะใจดี/ มีเมตตา/ เข้าใจ Resident (อาจจะเพราะว่าจบบอร์ดมาไม่นาน ความรู้สึกในสมัยเป็นแพทย์ประจำบ้านยังมีอยู่ในสายเลือดอยู่บ้าง) ...
แต่ในทางตรงกันข้าม Senior Staffs >50% จะดุ/ จะเขี้ยว/ จะโหด ซึ่งเวลาประชุมคณาจารย์ประจำภาควิชา ฯ ในวาระจะตัดสินชะตาชีวิตของแพทย์ประจำบ้าน (ให้ผ่าน/ ซ้ำชั้น/ ส่งสอบบอร์ด) อาจารย์อาวุโสจะมีบทบาทมากกว่าอาจารย์รุ่นใหม่ (ซึ่งก็เป็นลูกศิษย์ของอาจารย์อาวุโส นั่นแหละ)
ซึ่งการจะเพิ่มค่าตอบแทน+ คลาย/ ปลด มาตรการ Lock Down แพทย์ประจำบ้านจากอาจารย์อาวุโส(ส่วนใหญ่) นั้นเป็นเหมือน "ความฝัน/ Myth" ครับ อิ อิ อิ

184.22.86.245 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 06/01/20 เวลา 14:37:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รู้สึกด้อยสุดๆ ? - " แสดงว่าคุณยังเป็นมนุษย์อยู่"
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

124.122.194.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->