แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 160: การเก็บเลือดก่อนผ่าตัดขากรรไกร  (จำนวนคนอ่าน 3396 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/29/09 เวลา 14:11:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ ดิฉันจัดฟันมาได้ 2 ปีแล้ว เป็นคนที่จัดฟันร่วมกับผ่าตัดขากรรไกร
ตอนนี้ฟันเรียงตัวดีหมดแล้ว หมอนัดคราวหน้า บอกให้เอ็กซเรย์มาก่อนแล้วเอาฟิล์มมาให้หมอดูด้วย

อันนี้แสดงว่าใกล้จะได้ผ่าขากรรไกรแล้วใช่ไหมคะ (แค่อยากถามคุณหมอว่า ในเคสทั่วๆไป ถ้าใกล้ผ่า ก็จะให้ไป X-Rayอีกรอบใช่ไหม)

แล้วเรื่องการเก็บเลือดก่อนผ่า ป้องกันการเสียเลือดมาก ต้องเก็บล่วงหน้านานแค่ไหนคะ เช่น เก็บวันนี้ ผ่าพรุ่งนี้ หรืออีก 7 วัน หรืออีก 1 เดือน ถึงจะผ่าได้คะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ส่งโดย: dao     203.146.186.2 fwd for 10.22.105.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/29/09 เวลา 15:02:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- เรื่อง x-ray ใช่ค่ะ
- เรื่องเลือด
    * หากคุณเป็นคนแข็งแรง ไม่ซีด โดยวัดความเข้มข้นของเลือดได้ระดับ Hemoglobin 11 gm% ขึ้นไป หรือ Hematocrit  33 % ขึ้นไป อายุระหว่าง 17-60 ปี และน้ำหนัก 50 กิโลกรัมขึ้นไป ก็สามารถเตรียมเลือดไว้  สำหรับตนเองในการผ่าตัดล่วงหน้าได้
    * เลือดที่เจาะเก็บไว้สามารถเก็บได้นาน 35 วัน แต่ปกติเลือดที่เก็บใหม่ๆจะมีคุณสมบัติดีกว่าเลือดที่เก็บไว้นานๆ จึงมักเตรียมเลือดถุงหลังสุด หลังการเจาะเก็บ 72 ชั่วโมงถึง 7 วัน
    * แม้จะเป็นการนำเลือดตัวเองมาให้ตัวเอง เลือดที่ เจาะเตรียมไว้ ก็จะได้รับการตรวจหาเชื้อไวรัสตับอักเสบบี ร่องรอยการติดเชื้อไวรัสตับอักเสบซี เชื้อเอดส์ ร่องรอยการติดเชื้อเอดส์และเชื้อซิฟิลิส ( HBsAg , Anti HCV , HIV Ag , Anti HIV ,VDRL ) ถ้าพบผลบวกเชื้อใดเชื้อหนึ่ง หมอก็จะไม่ให้เลือดนั้นกลับคืนคนไข้ กระบวนการให้เลือดตัวเองของคนนั้นเป็นอันยุติ
    * เพราะการให้เลือดที่ มีเชื้อใดเชื้อหนึ่ง ซึ่งความจริงก็คือเชื้อในร่างกายคนไข้นั่นเอง อาจทำให้ร่างกายเกิดปฏิกิริยาบางอย่างที่อาจทำให้เชื้อลุกลามเพิ่มขึ้น
    * เลือดที่คนไข้บริจาคไว้ให้ตนเอง หากไม่ได้ใช้ ตรวจแล้วไม่พบภาวะเสี่ยงใดๆ ทางโรงพยาบาลก็จะเตรียมเป็นเลือดบริจาคให้คนไข้อื่นต่อไป.
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/02/09 เวลา 14:00:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ
ขอถามต่อ

เคยไปเจาะเลือดสมัยเริ่มทำงาน หมอบอกว่า "ซีดนิดหน่อย" ให้กินธาตเหล็กเยอะๆ แล้วแบบนี้ ถ้าซีด ก็ไม่ต้องเจาะใช่ไหมคะ ก็คงจะใช้เลือดถุงที่เราเห็นเวลาเค้าให้เลือดกันแบบนั้นใช่ไหมคะ

แล้วคนที่เรียกว่า "ซีด" เลย เค้าเรียกว่าเป็นโรคอะไรคะ ที่จะตัวผอมๆ หัวโตๆ ตัวเล็กลีบๆ หน้าตาคล้ายๆกันหมด ใช่ไหมคะ
ส่งโดย: dao     222.123.31.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 07:05:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช่ค่ะ ถ้าคุณภาพเลือดไม่ดี ก็คงไม่ต้องเตรียมเลือดของตัวเองล่วงหน้า

เรื่อง ซีด เป็นคำทั่วไป มักหมายถึงคนที่เป็นโลหิตจาง น่ะค่ะ

ส่วนอาการลักษณะตัวผอมๆ หัวโตๆ ตัวเล็กลีบๆ หน้าตาคล้ายๆกันหมด ที่บอกนั้น คงหมายถึง โรคธาลัสซีเมีย ซึ่งเป็นโรคทางพันธุกรรม ที่ทำให้เม็ดเลือดแดงมีลักษณะผิดปกติ ทำให้ไม่สามารถนำอ๊อกซิเจนได้ดี ทำให้เป็นโลหิตจาง อีกประเภทหนึ่งน่ะค่ะ Smiley

58.64.74.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/04/09 เวลา 07:52:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grinขอบคุณที่ให้ความกระจ่างค่ะ Grin
ส่งโดย: dao     203.146.186.2 fwd for 10.22.105.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/18/09 เวลา 10:36:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนคุณหมออีกเรื่องนึง

จากที่ฟังประสบการณ์ของผู้ที่เคยผ่าขากรรไกรมาก็เยอะ(ในเว็บ) เห็นว่าพักรักษาตัวที่ รพ.มีตั้งแต่ 3 วันขึ้นไป แล้วกลับมาพักฟื้นที่บ้าน

อยากรู้ว่า หลังจากที่เรากลับมาบ้านแล้ว สมมติว่าลาหยุดงานไป 7 วัน เพื่อเข้าผ่าตัด  ถ้าหลังจากนั้นไม่มีอาการแทรกซ้อนใดๆ สามารถไปทำงานตามปกติได้ไหมคะ

ไม่รู้ว่าคนส่วนใหญ่ที่ผ่าขากรรไกรกันนี่ เห็นบอกว่ากลับมาพักต่อที่บ้าน กว่าจะหายดีจริงๆ ก็เดือนนึงขึ้นไป ไม่รู้เค้าไปทำงานกัน หรือลายาวก็ไม่รู้  

เผื่อคุณหมอทราบ รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะที่ทำงานก็ลาหยุดมาทุกเดือนเพื่อไปจัดฟันในเวลา แล้วเวลาจะลาผ่าตัด ไม่อยากลายาวๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/18/09 เวลา 20:28:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อ้อ...อีกนิดนึงนะคะ คนที่จะผ่าตัดขากรรไกรเนี่ย จำเป็นต้องเอ็กซเรย์แบบ Dental CT  เพื่อสร้างโมเดลขึ้นมาจำลองการผ่าตัด รึเปล่าคะ

ตอนนี้เอ็กซเรย์แค่ฟันไปเฉยๆเองค่ะ แค่นี้ก็สามารถผ่าตัดได้เลยเหรอคะ

แล้วอีกนิดนึง พอดีเข้าไปในเว็บของม.มหิดล ที่จะทำการผ่าตัด เห็นมีเครื่อง Dental CT  ที่ตึกกาญจนาภิเษก ที่ศาลายา ไม่รู้ว่าที่พญาไท มีเครื่อง Dental CT  รึเปล่า พอจะทราบไหมคะ
ส่งโดย: dao     114.128.14.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 21:00:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/18/09 เวลา 20:28:28, dao wrote:
อ้อ...อีกนิดนึงนะคะ คนที่จะผ่าตัดขากรรไกรเนี่ย จำเป็นต้องเอ็กซเรย์แบบ Dental CT  เพื่อสร้างโมเดลขึ้นมาจำลองการผ่าตัด รึเปล่าคะ

ตอนนี้เอ็กซเรย์แค่ฟันไปเฉยๆเองค่ะ แค่นี้ก็สามารถผ่าตัดได้เลยเหรอคะ

แล้วอีกนิดนึง พอดีเข้าไปในเว็บของม.มหิดล ที่จะทำการผ่าตัด เห็นมีเครื่อง Dental CT  ที่ตึกกาญจนาภิเษก ที่ศาลายา ไม่รู้ว่าที่พญาไท มีเครื่อง Dental CT  รึเปล่า พอจะทราบไหมคะ

dental ct เป็นวิทยาการใหม่ค่ะ ก็คงแล้วแต่คุณหมอผ่าตัด เขาพิจารณาว่าจำเป็นหรือไม่ ที่หมอเคยเห็น คุณหมอผ่าตัดบางท่านก็ดูแต่ฟิล์มเอ็กซเรย์ขากรรไกร/ศีรษะทั่วไปน่ะค่ะ ไม่รู้สิ เรื่องแบบนี้มันแล้วแต่เทคนิคของคุณหมอแต่ละท่านมากกว่าน่ะค่ะ

เรื่องสถานที่ ลองโทรศัพท์ไปถามนะคะ หมอเองไม่ทราบค่ะ Smiley

on 05/18/09 เวลา 10:36:22, dao wrote:
รบกวนคุณหมออีกเรื่องนึง

จากที่ฟังประสบการณ์ของผู้ที่เคยผ่าขากรรไกรมาก็เยอะ(ในเว็บ) เห็นว่าพักรักษาตัวที่ รพ.มีตั้งแต่ 3 วันขึ้นไป แล้วกลับมาพักฟื้นที่บ้าน

อยากรู้ว่า หลังจากที่เรากลับมาบ้านแล้ว สมมติว่าลาหยุดงานไป 7 วัน เพื่อเข้าผ่าตัด  ถ้าหลังจากนั้นไม่มีอาการแทรกซ้อนใดๆ สามารถไปทำงานตามปกติได้ไหมคะ

ไม่รู้ว่าคนส่วนใหญ่ที่ผ่าขากรรไกรกันนี่ เห็นบอกว่ากลับมาพักต่อที่บ้าน กว่าจะหายดีจริงๆ ก็เดือนนึงขึ้นไป ไม่รู้เค้าไปทำงานกัน หรือลายาวก็ไม่รู้  

เผื่อคุณหมอทราบ รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะที่ทำงานก็ลาหยุดมาทุกเดือนเพื่อไปจัดฟันในเวลา แล้วเวลาจะลาผ่าตัด ไม่อยากลายาวๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คิดว่าเป็นไปไม่ได้เลยที่จะลาหยุดแค่ 7 วันค่ะ ต้องลาเป็นเดือน แน่ๆ ค่ะ เพราะจะสภาพอ่อนแอมาก ลองปรึกษาคุณหมอผ่าตัดดูนะคะ น่าจะได้ข้อมูลดีๆ ค่ะ

58.64.92.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/22/09 เวลา 09:58:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ คุณหมอ

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->