แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 97: ถอนฟันกรามล่าง ไปแล้วจัดฟันได้หรือไม่  (จำนวนคนอ่าน 155666 ครั้ง)
« ความเห็นที่ #160 เมื่อ: 01/22/10 เวลา 21:39:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนคุณหมอหนิง ผมถอนฟันกราม(รองจากซี่สุดท้าย) บนซ้าย 1 ซี่(ถอนแล้ว) , ล่างขวา 1 ซี่ (กำลังจะถอน) อยากจะจัดฟัน(เพราะฟันหันเก ไม่สบกัน) เดิมเคยไปปรึกษาคุณหมอๆบอก จะถอน 4 ซี่  
1.ผมจะถอนน้อยกว่านั้นได้หรือไม่ครับ
2.ฟันล่างขวา เคยรักษารากฟันมา ตอนนี้ฟันแตก คุณหมอบอกต้องถอนอย่างเดียว มีวิธีอื่นรักษาหรือไม่ครับ (เสียดายฟัน)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ส่งโดย: ชายกลาง39 Email     124.121.18.*

« ความเห็นที่ #161 เมื่อ: 01/22/10 เวลา 22:55:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. หมอคงตอบไม่ได้ว่าควรถอนออกกี่ซี่ แต่โดยปกติก็จะถอน 4 ซี่ เพื่อให้สมดุลกันทั้งบนล่างซ้ายขวา หากคุณไม่มั่นใจในการตรวจของคุณหมอ (ว่าจำเป็นต้องถอนถึง 4 ซี่หรือไม่) แนะนำว่าควรไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันคนอื่นๆ อีกซัก 2-3 คนก็ได้ค่ะ ดูว่า ความคิดเห็นต่อการรักษาเหมือนกันหรือไม่ เอาจนกว่าเราจะมั่นใจ ค่อยเริ่มต้นการรักษาก็ไม่สายเกินไป  
2. ฟันที่สภาพไม่เหมาะสมต่อการใส่เครื่องมือจัดฟัน เช่น แตก รากฟันไม่แข็งแรง คุณหมอจัดฟันอาจพิจารณาถอนออกค่ะ และหมอก็คงตอบเหมือนข้อ 1 คือ ถ้ายังไม่มั่นใจลองไปหาคุณหมอท่านอื่นช่วยวินิจฉัยดู จะทำให้เรามั่นใจได้มากขึ้นค่ะ เพราะหมอเองคงตอบไม่ได้ควรถอนออกหรือไม่ควรถอนออก สามารถให้ข้อมูลได้แต่เพียงคร่าวๆ ดังที่กล่าวไว้ข้างต้นน่ะค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.9.183.*

« ความเห็นที่ #162 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 18:40:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงคะ พอดีว่ากำลังจะจัดฟันค่ะ พิมพ์ปากเรียบร้อยแล้ว แล้ว  x-ray ฟันออกมาแล้วหมอพบว่ามีฟันหน้า 1 ซึ่ และฟันข้างๆ 1 ซี่ เคยรักษารากฟัน แล้วหมอก็เลยขอ x-ray ฟิล์มแผ่นเล็กเฉพาะตรงฟันที่รักษาราก เนื่องจากเกรงว่าจะเป็นหนอง ซึ่งหมอก็บอกว่ามีโอกาส หากจัดฟันจะเป็นการทำให้ฟันเคลื่อนตัว แล้วเป็นการเปิดเหงือก อาจมีเชื้อโรคเข้าไปแล้วเกิดหนองได้ เลยอยากถามคุณหมอว่ามีโอกาสกี่เปอร์เซ็นต์ที่จะเกิดเหตุการณ์นี้น่ะคะ (ประกอบกับฟันที่ตายแล้วเนี่ยต้องเพิ่มการระมัดระวังเป็นพิเศษเพราะอาจแตกได ้เลย)  ซึ่งตอนนี้ก็กำลังลังเลอยู่ว่าจะจัดดีหรือเปล่าเพราะฟันเราไม่ปกติ ซึ่งอาจต้องเพิ่มการระมัดระวังเพิ่มขึ้นไปอีก (อาจจะเป็นการหาเรื่องเจ็บตัว+เสียเงิน+การรักษารากฟันเพิ่ม) เพราะปัจจุบันฟันไม่ได้มีปัญหาอะไรมากแต่มีเหยินนิดหน่อยโผล่ออกมาชัดเจนซึ่ นึงค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ตอนนี้กลัวๆอยู่ homo
ส่งโดย: May     203.112.87.*

« ความเห็นที่ #163 เมื่อ: 02/02/10 เวลา 23:38:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันกระต่ายข้างหน้ามันบิ่นไปเกือบครึ้งอ่าค๊าฟๆ แล้ว ตรงฟันกรามน้อย มัน ผุมากจนเป็นหนองบนเหงือกอ่าค๊าฟๆ แล้วฟันกรามข้างล่างซีซ้ายมันผุมากๆๆเลยอ่าค๊าฟๆอยากทราบว่าจะจัดฟันได้ไหม แล้วฟันที่ผุสามารถถอนออกแล้วหมอจะดึงได้ไหมอ่าค๊าฟๆ
ส่งโดย: chok     58.9.109.*

« ความเห็นที่ #164 เมื่อ: 02/03/10 เวลา 00:19:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/28/10 เวลา 18:40:02, May wrote:
หมอหนิงคะ พอดีว่ากำลังจะจัดฟันค่ะ พิมพ์ปากเรียบร้อยแล้ว แล้ว  x-ray ฟันออกมาแล้วหมอพบว่ามีฟันหน้า 1 ซึ่ และฟันข้างๆ 1 ซี่ เคยรักษารากฟัน แล้วหมอก็เลยขอ x-ray ฟิล์มแผ่นเล็กเฉพาะตรงฟันที่รักษาราก เนื่องจากเกรงว่าจะเป็นหนอง ซึ่งหมอก็บอกว่ามีโอกาส หากจัดฟันจะเป็นการทำให้ฟันเคลื่อนตัว แล้วเป็นการเปิดเหงือก อาจมีเชื้อโรคเข้าไปแล้วเกิดหนองได้ เลยอยากถามคุณหมอว่ามีโอกาสกี่เปอร์เซ็นต์ที่จะเกิดเหตุการณ์นี้น่ะคะ (ประกอบกับฟันที่ตายแล้วเนี่ยต้องเพิ่มการระมัดระวังเป็นพิเศษเพราะอาจแตกได ้เลย)  ซึ่งตอนนี้ก็กำลังลังเลอยู่ว่าจะจัดดีหรือเปล่าเพราะฟันเราไม่ปกติ ซึ่งอาจต้องเพิ่มการระมัดระวังเพิ่มขึ้นไปอีก (อาจจะเป็นการหาเรื่องเจ็บตัว+เสียเงิน+การรักษารากฟันเพิ่ม) เพราะปัจจุบันฟันไม่ได้มีปัญหาอะไรมากแต่มีเหยินนิดหน่อยโผล่ออกมาชัดเจนซึ่ นึงค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ตอนนี้กลัวๆอยู่ homo

คุณหมอของหนูก็ให้รายละเอียดครบถ้วนดี ก็เป็นดังที่ทราบ ภาวะแทรกซ้อนที่อาจเกิดขึ้น นั้นมี ส่วนเปอร์เซ็นต์ หมอก็คงตอบไมได้ แต่ฟันที่ผ่านการรักษารากฟันมาแล้ว นั้นมีความเสี่ยงดังที่ว่า คุณหมอผู้รักษาจะเป็นผู้ประเมินว่าเสี่ยงมากเสี่ยงน้อย ได้แค่ประมาณนั้นล่ะค่ะ ก็ลองคิดตัดสินใจดูนะคะ  Smiley

on 02/02/10 เวลา 23:38:07, chok wrote:
ฟันกระต่ายข้างหน้ามันบิ่นไปเกือบครึ้งอ่าค๊าฟๆ แล้ว ตรงฟันกรามน้อย มัน ผุมากจนเป็นหนองบนเหงือกอ่าค๊าฟๆ แล้วฟันกรามข้างล่างซีซ้ายมันผุมากๆๆเลยอ่าค๊าฟๆอยากทราบว่าจะจัดฟันได้ไหม แล้วฟันที่ผุสามารถถอนออกแล้วหมอจะดึงได้ไหมอ่าค๊าฟๆ

ฟันหน้า คงต้องรักษารากฟันก่อน (ไม่สามารถดึงฟันเข้าชิดกันได้)

ฟันกรามน้อย อาจถอนออก (อาจดึงเข้ามาชิดกันได้)

ฟันกราม หากรักษารากฟันไม่ได้แล้ว จำเป็นต้องถอนออก (อาจดึงฟันเข้าชิดกันได้แต่ยากมาก ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ค่ะ) หมออาจเลือกจัดฟันแบบเว้นช่องว่างต้องนั้นไว้ใส่ฟันปลอมในอนาคตและจัดฟันซี่ อื่นๆ ให้เรียงสวยค่ะ

หากต้องการจัดฟัน ควรไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจช่องปากดูก่อน เขาจะได้วางแผนการรักษาให้ค่ะ

58.11.27.*

« ความเห็นที่ #165 เมื่อ: 02/03/10 เวลา 04:25:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิง ขอโทษ น่ะ ค่ะ ที่มารบกวนอีกแล้ว

คือไปหาหมอฟันมา บอกอาการไปว่า มีอาการเจ็บตรงขากรรไกร เวลา อ้าปากหุบปากมีเสียง คลิ๊ก เคี้ยวก็เหมือย กรามด้วย หมอฟันคนนี้เขาก็บอกเรานอนกัด ฟัน มันแค่นี้
หรอค่ะ แล้วอ้าปากมันปวดที่ กก หู แล้วขากรรไกรเวี่ยงไปทางซ้ายด้วยอ่ะค่ะ

ยังงี้เราควรไปที่หมอกระดูก มากกว่าหมอฟันไม๊ค่ะเนี้ย

แอบ งง เล็กน้อย ค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ
ส่งโดย: ชะมด     87.166.101.*

« ความเห็นที่ #166 เมื่อ: 02/03/10 เวลา 07:56:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการดังกล่าว ก็เป็นโรคเกี่ยวกับความผิดปกติของข้อต่อขากรรไกร ที่เรียกว่า TMD (temporomandibular disorder) ค่ะ เกิดจากเอ็นที่รองข้อต่อขากรรไกรหย่อน แล้วไปขวางการเคลื่อนที่ของข้อต่อขากรรไกร ข้อต่อขากรรไกรเลยเสียดสีกับกระดูกข้างใต้ เกิดเสียงดังก๊อกๆ  

ส่วนสาเหตุของเอ็นหย่อน มีหลายอย่าง เช่น การใช้งานหนัก การนอนกัดฟัน การใช้งานผิดประเภท เช่น จากการเคี้ยวอาหารข้างเดียวเป็นเวลานานๆ การคุยโทรศัพท์หนีบหูกับไหล่ การสีไวโอเลิน การหาวกว้าง การอ้าปากกว้าง ฯลฯ อะไรก็ตามที่มีการใช้ขากรรไกรมากเกิน และสาเหตุที่สำคัญ คือ ความเครียด ฉะนั้น โรคนี้จึงมักพบในวัยรุ่น วัยทำงาน การอ้าปากกว้างขณะนอนผ่าฟันคุดอาจกระตุ้นอาการได้ นอกจากนี้การจัดฟันก็อาจกระตุ้นอาการดังกล่าวได้เช่นกัน

รักษาด้วยการใส่เครื่องมือที่เรียกว่า เฝือกสบฟัน หรือ occlusal splint ซึ่งเป็นเครื่องมือคล้ายๆ กับฟันยางนักมวย แต่แข็งกว่า เครื่องมือนี้จะช่วยหย่อนขากรรไกร เมื่อขากรรไกรหย่อนก็ทำให้ขากรรไกรได้พัก ต้องรักษานานนะคะ กว่าจะดีขึ้น แต่บางคนที่หายเร็วค่ะ

นอกจากนี้ก็ต้องมีการปรับพฤติกรรมในการใช้ชิวิตใหม่ ด้วยนะคะ

ลองไปหาหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือ มหิดล แถวอนุสาวรีย์ นะคะ คุณหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ เรียกว่าคุณหมอทันตกรรมบดเคี้ยว หรือ occlusion ค่ะ

58.11.27.*

« ความเห็นที่ #167 เมื่อ: 02/04/10 เวลา 03:36:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณ หมอหนิงมากน่ะค่ะ สบายใจขึ้นเยอะ นึกว่าจะได้ จัด ห๊าาาาา โล่ง อก  ขอบคุณมากค่ะ ^^
ส่งโดย: ชะมด     87.166.72.*

« ความเห็นที่ #168 เมื่อ: 02/05/10 เวลา 16:17:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใส่หมุดฟันแล้ว เมื่อจัดฟันเสร็จต้องเอาหมุดออกด้วยไหมค่ะ และมีค่าใช้จ่ายหรือไม่    
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: tikky Email     203.170.245.53 fwd for 172.17.63.*

« ความเห็นที่ #169 เมื่อ: 02/05/10 เวลา 17:50:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิงค่ะ หนูอายุ12 ปี ยังมีฟันนํานมอยู่8ซี่ คือฟันข้างหน้าที่อยู่ติดกับฟันที่ใหญ่ที่สุด2ซี่ ฟันกรามข้างบนทั้ง2ข้าง ข้างละ2ซี่ เเละฟันกรามข้างล้างข้างละ1ซี่ เเบบนี้สามารถจะจัดฟันได้หรือป่าวค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ Smiley
ส่งโดย: โบวี่ Email     118.173.44.*

« ความเห็นที่ #170 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 11:19:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/05/10 เวลา 16:17:36, tikky wrote:
ใส่หมุดฟันแล้ว เมื่อจัดฟันเสร็จต้องเอาหมุดออกด้วยไหมค่ะ และมีค่าใช้จ่ายหรือไม่    
ขอบคุณค่ะ

เมื่อจัดฟันเสร็จแล้ว ต้องเอาหมุดออกค่ะ ปกติไม่เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มค่ะ

on 02/05/10 เวลา 17:50:11, โบวี่ wrote:
คุณหมอหนิงค่ะ หนูอายุ12 ปี ยังมีฟันนํานมอยู่8ซี่ คือฟันข้างหน้าที่อยู่ติดกับฟันที่ใหญ่ที่สุด2ซี่ ฟันกรามข้างบนทั้ง2ข้าง ข้างละ2ซี่ เเละฟันกรามข้างล้างข้างละ1ซี่ เเบบนี้สามารถจะจัดฟันได้หรือป่าวค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ Smiley

ต้องรอให้ฟันน้ำนมร่วงหมดก่อน ฟันแท้ขึ้นครบแล้ว จึงค่อยจัดจะดีกว่านะคะ Smiley

61.90.79.*

« ความเห็นที่ #171 เมื่อ: 02/11/10 เวลา 17:07:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอขาคือดิฉันมีปัญหาฟันหน้า(ฟันกระต่าย)หัก1ซี่เนื่องจากอุบัติเหตุเหลื อแต่ส่วนที่เป็นรากฟันจะสามารถต่อหรือครอบฟันใหม่ได้ไหมค่ะ แต่ถ้าทำไม่ได้และต้องถอนทิ้งไปแล้วจะสามารถจัดฟันให้ฟันหน้าเข้ามาชิดกันเพ ื่อปิดช่องโหว่ของฟันที่หลอและกรอให้ฟันอีกซี่เล็กลงให้เท่าๆกับซี่อื่นๆจะท ำได้ไหมคะ
คือไม่อยากใส่ฟันปลอมน่ะคะ ขอบขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ส่งโดย: Anyawee     125.26.243.*

« ความเห็นที่ #172 เมื่อ: 02/11/10 เวลา 17:25:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ต้องดูก่อนว่า ส่วนของฟันที่เหลืออยู่มากน้อยแค่ไหน รากฟันยาวพอที่จะยึดครอบฟันได้หรือไม่ สมมติถ้าทุกอย่างเหมาะสม อาจรักษารากฟันซี่นั้นและทำเดือยฟัน+ครอบฟัน ขึ้นมาได้ค่ะ สมมติว่า ถ้ารักษาไม่ได้แล้ว ก็ต้องถอนออกค่ะ
- ถ้าต้องถอนออก ไม่สามารถจัดฟันดึงฟันเข้ามาชิดกันได้ค่ะ ไม่สวยด้วย ทางที่ดีคือการใส่ฟันปลอม ถ้ามีงบประมาณเพียงพอ หากไม่ต้องการใส่ฟันปลอมแบบถอดได้ ก็อาจใส่เป็นสะพานฟัน แต่มีข้อเสียคือต้องกรอฟันข้างเคียงให้เล็กลงเพื่อยึดสะพานฟันนั้นไว้ ราคาประมาณ 15000 ขึ้นไปค่ะ หรือถ้ามีงบสูงกว่านั้นและไม่ต้องการสูญเสียเนื้อฟัน แนะนำว่า ควรทำเป็นรากฟันเทียม รากฟันเทียมมีข้อดีคือไม่ต้องกรอฟันข้างเคียงเพื่อยึดฟันปลอม แต่หมอจะผ่าตัดเหงือก ฝักรากฟันเทียมลงไปในกระดูกและก่อเป็นตัวฟันขึ้นมา ราคาประมาณ 3 หมื่นขึ้นไปค่ะ  
- ยังไงลองไปปรึกษาคุณหมอ ดูก่อน ให้เขาตรวจสภาพช่องปากให้ว่ากรณีของเรา ควรรักษาไปในแนวทางไหนค่ะ

110.164.80.*

« ความเห็นที่ #173 เมื่อ: 02/12/10 เวลา 14:59:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าถ้าถอนฟันกรามด้านบน จะมีปัญหาอะไรกับระบบประสาทมั้ยค่ะ
ส่งโดย: พลอยใส Email     203.155.216.*

« ความเห็นที่ #174 เมื่อ: 02/12/10 เวลา 15:27:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่มีค่ะ ไม่เกี่ยวกัน  

เส้นประสาทที่มาที่ฟัน ก็ทำหน้าที่เกี่ยวกับฟัน ไม่เกี่ยวข้องกับ ตาบอด จมูกดมกลิ่นไม่ได้ ความจำเสื่อม ความฉลาด อะไรหรอกค่ะ

110.164.80.*

« ความเห็นที่ #175 เมื่อ: 02/13/10 เวลา 06:49:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ก่อนหน้านี้เคยถอนฟันกรามซี่ในสุดบนและล่าง รวม 4 ซี่ออก เนื่องจากบางซี่มีปัญหาฟันคุด  
ตอนนี้ฟันกรามบนซ้ายซี่ในสุด(ถัดจากที่เคยถอน) แตก ทำให้ปวดฟันมากครับ
จึงอยากทราบว่าถ้าถอนออกไป แล้วไม่ใส่ฟันปลอมแทนจะมีผลทำให้ฟันซี่อื่นโย้หรือเปล่า และจะเกิดปัญหาการบดเคี้ยวอาหารหรือไม่  
ขอขอบคุณคุณหมอมาล่วงหน้าครับ
ส่งโดย: Korn Email     110.164.88.*

« ความเห็นที่ #176 เมื่อ: 02/13/10 เวลา 09:51:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ามีฟันหลอ ฟันซี่อื่นอาจจะล้ม หรือถ้ามีฟันคู่สบ (บนหรือล่าง) ฟันจะย้อยหรืองอกขึ้นเพื่อพยายามหาคู่สบ ทำให้การสบฟันผิดปกติได้

ฉะนั้นถ้ามีฟันหลอ ควรใส่ฟันปลอม ยกเว้นถ้าเป็นฟันด้านในสุด บางครั้งอาจไม่ต้องใส่ ซึ่งก็ต้องดูว่ามีฟันกรามเหลือกี่ซี่ และมีผลต่อประสิทธิภาพการเคี้ยวอาหารหรือไม่ เรื่องประสิทธิภาพการเคี้ยวอาหาร อันนี้คงต้องดูเป็นรายๆ ไปค่ะ

หากกังวลเรื่องสุขภาพช่องปาก แนะนำว่าไปปรึกษาคุณหมอฟันเพื่อตรวจดูก่อน เขาน่าจะให้คำแนะนำที่ชัดเจนขึ้นได้นะคะ

58.9.205.*

« ความเห็นที่ #177 เมื่อ: 02/26/10 เวลา 22:35:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันของหนู๋มันผุตรงฟันกราม
ถ้าภอนแล้วไม่อยาไส่ฟันปลอม
แต่อยากจัดฟันให้เรียสวยๆ
ส่งโดย: โบว์ Email     118.172.217.*

« ความเห็นที่ #178 เมื่อ: 02/27/10 เวลา 16:18:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียน คุณหมอหนิง ปี 2551 ลูกชายเริ่มดัดฟันทีโรงพยาบาลรัฐแห่งหนึ่ง คือได้ถอนกรามน้อยออกทั้ง2ซี่แล้ว แต่ดัดได้ไม่กี่เดือนเพราะติดปัญหาเรื่องเวลาการเรียน คุณหมอถอดลวดออกและบอกว่าคงต้องเริ่มต้นดัดใหม่  แต่ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของดิฉันเอง จึงได้ทิ้งเวลาห่างมานานเพราะคิดว่าเริ่มดัดฟันใหม่ได้ ตอนนี้ถ้าจะให้ลูกเริ่มดัดฟันใหม่ จะดัดได้หรือเปล่าค่ะ คางไม่ยื่นมากค่ะแต่ฟันล่างครอบฟันบน และอยากรบกวนถามคุณหมอว่า ช่องฟันของกรามน้อยที่ถอนไปแล้วนั้นสามารถดึงให้ชิดกันได้อีกไหมคะ เครียดมากๆค่ะเพราะรู้สึกผิดมาก ขอบคุณคุณหมอหนิงมากค่ะ
ส่งโดย: คุณแม่     222.123.46.*

« ความเห็นที่ #179 เมื่อ: 02/27/10 เวลา 20:19:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/27/10 เวลา 14:32:49, ปลา wrote:
สวัสดีค่ะหมอหนิง
อยากสอบถามเรื่องจัดฟันค่ะ
ตอนนี้อายุ 17 ปีแล้วฟันซ้อนเกเป็นจำนวนมากและฟันน้ำนมยังหักไม่หมดค่ะ
แล้วก็มีฟันแท้ยังขึ้นไม่ครบค่ะ
อีกอย่างหนึ่งเวลานอนจะกัดฟันโดยไม่รู้ตัว
อยากถามว่าจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร
ถ้าหากต้องจัดฟันจะมีราคาค่ารักษาเริ่มต้นเท่าไรค่ะ
กังวลเป็นอย่างมากค่ะ Embarassed

- เรื่องฟันเก ฟันน้ำนมหลุดไม่หมด ฟันแท้ขึ้นไม่หมด ก็ลองไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจสภาพช่องปากดู การเอ็กซเรย์ขากรรไกรจะช่วยประกอบการวินิจฉัยของหมอได้ และเขาจะวางแผนการรักษาให้ว่าต้องทำอะไรบ้าง สุดท้ายก็จะต้องจัดฟันค่ะ ค่าจัดฟันประมาณ 45000  
- เรื่องนอนกัดฟัน ก็สามารถรักษาด้วยการใส่เฝือกสบฟัน ลองไปปรึกษาคุณหมอดูก่อน เพราะมีรายละเอียดมาก อาการนอนกัดฟันจัดอยู่ในกลุ่มเดียวกับการนอนกรน มีปัจจัยหลายอย่างที่ส่งเสริมให้มีอาการนอนกัดฟัน ค่าเฝือกสบฟันประมาณ 3-5 พันบาทค่ะ

on 02/27/10 เวลา 16:18:57, คุณแม่ wrote:
เรียน คุณหมอหนิง ปี 2551 ลูกชายเริ่มดัดฟันทีโรงพยาบาลรัฐแห่งหนึ่ง คือได้ถอนกรามน้อยออกทั้ง2ซี่แล้ว แต่ดัดได้ไม่กี่เดือนเพราะติดปัญหาเรื่องเวลาการเรียน คุณหมอถอดลวดออกและบอกว่าคงต้องเริ่มต้นดัดใหม่  แต่ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของดิฉันเอง จึงได้ทิ้งเวลาห่างมานานเพราะคิดว่าเริ่มดัดฟันใหม่ได้ ตอนนี้ถ้าจะให้ลูกเริ่มดัดฟันใหม่ จะดัดได้หรือเปล่าค่ะ คางไม่ยื่นมากค่ะแต่ฟันล่างครอบฟันบน และอยากรบกวนถามคุณหมอว่า ช่องฟันของกรามน้อยที่ถอนไปแล้วนั้นสามารถดึงให้ชิดกันได้อีกไหมคะ เครียดมากๆค่ะเพราะรู้สึกผิดมาก ขอบคุณคุณหมอหนิงมากค่ะ

ต้องไปให้คุณหมอจัดฟันท่านตรวจดูก่อน เบื้องต้นก็น่าจะจัดฟันใหม่ได้ ส่วนเรื่องฟันล่างครอบฟันบน ต้องดูอายุของเด็กด้วย ว่ายังพอจัดการอะไรได้ไหม ถ้าเด็กอายุยังน้อย อาจพอช่วยคืนสภาพฟันให้สบปกติได้ แต่ถ้าอายุมากแล้ว หรือฟันยื่นมากแล้ว อาจต้องผ่าตัดขากรรไกรเพื่อแก้ไขค่ะ การผ่าตัดขากรรไกรจะทำได้ก็เมื่อเด็กอายุ 20 ปีไปแล้ว และแนวทางการรักษาจะแตกต่างกับการจัดฟันปกติเล็กน้อย  

ฉะนั้นแนะนำว่าไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจดูก่อนนะคะ

58.9.207.*

« ความเห็นที่ #180 เมื่อ: 03/02/10 เวลา 12:08:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือหนูอยากถามว่า หนูถอนฟันกรามออกไปเเล้วข้างละซี่คะจะดัดฟันได้ไหมคะ  เเล้วหมุดเราไม่ฝังได้ไหมคะ  เเล้วการขูดหินปูนจะเจ็บมากไหมคะหมอหนิง

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
ส่งโดย: มุ่ย     124.122.198.*

« ความเห็นที่ #181 เมื่อ: 03/02/10 เวลา 12:11:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือหนูถอนฟันกรามไปเเล้ว3ซี่ จะจัดฟันด้ไหมคะ
ส่งโดย: หมิว     124.122.198.*

« ความเห็นที่ #182 เมื่อ: 03/02/10 เวลา 12:27:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/02/10 เวลา 12:08:31, มุ่ย wrote:
คือหนูอยากถามว่า หนูถอนฟันกรามออกไปเเล้วข้างละซี่คะจะดัดฟันได้ไหมคะ  เเล้วหมุดเราไม่ฝังได้ไหมคะ  เเล้วการขูดหินปูนจะเจ็บมากไหมคะหมอหนิง

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

on 03/02/10 เวลา 12:11:55, หมิว wrote:
คือหนูถอนฟันกรามไปเเล้ว3ซี่ จะจัดฟันด้ไหมคะ

โดยเบื้องต้น ทั้ง สองคนเลยนะคะ คือว่า คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้ โดยจัดฟันซี่อื่นๆ ให้เรียงตัวสวยดี ส่วนตรงที่ฟันหลอก็เว้นไว้เพื่อใส่ฟันในอนาคต อย่างไรก็ดี การจัดฟันมีรายละเอียดมาก ต้องขึ้นกับปัจจัยอะไรอีกหลายอย่างเช่น ขนาดขากรรไกร ขนาดของรากฟัน ความผิดปกติที่มีว่ามากน้อยแค่ไหน หากต้องการจัดฟันแนะนำว่าลองไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะ คะ  

เรื่องการฝังหมุด ต้องดูที่ความจำเป็น การฝังหมุดจะช่วยออกแรงในการเคลื่อนฟันได้ดี กรณีที่ลวดดัดฟันไม่สามารถดึงฟันขึ้นมาได้ ไม่มีแรงพอ หมุดจะเหมือนเป็นแกนช่วยดึงฟันขึ้นมา เช่นฟันล้ม หรือฟันไม่อยู่ในระดับระนาบ เตี้ย สูงไป อะไรแบบนี้  

เรื่องขูดหินปูน มีความเจ็บบ้าง แต่ไม่มาก ทนได้ค่ะ แต่ถึงจะมีความเจ็บบ้าง ก็ต้องทน เพราะเป็นสิ่งที่ต้องเผชิญในชีวิตนี้ ไม่อย่างงั้น ปล่อยไว้เหงือกจะอักเสบ มีกลิ่นปาก ปัญหาตามมาอีกมากค่ะ

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #183 เมื่อ: 03/03/10 เวลา 18:58:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าฟันกรามหนูถอนไปเเล้วข้างนึง2ซี่อะคะอยากทราบว่าเเล้วจะดึงฟันมาติดชิ ดกันอย่างไรคะ
ส่งโดย: ฟ้า     124.121.81.*

« ความเห็นที่ #184 เมื่อ: 03/03/10 เวลา 19:02:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือฟันกรามหนูผุอะคะหมอมันผุข้างๆฟันอะคะ รูก็ใหญ่เหมือนกันเเต่มันยังไม่มีอารปวดจะอุดได้ไหมคะ เเละหนูอยากดูภาพฟัรที่เป็นเเมงที่ใหญ่ที่สุดที่สามารอุดได้มีไหมคะหมอ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ
ส่งโดย: เเจม     124.121.81.*

« ความเห็นที่ #185 เมื่อ: 03/09/10 เวลา 22:59:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การทำฟันปลอมใช้เวลานานไหมค่ะ เผอิญอยู่เมืองนอก แต่จะกลับมาทำฟันเดือนพฤษภานี้ค่ะ เผอิญฟันกรามล่างขวาแตก ต้องถอนออกหนึ่งซี่ เลยว่าจะกลับมาทำฟันที่เมืองไทย ค่าใช้จ่ายแพงไหมค่ะ อยากได้แบบทนนานนะค่ะ เพราะกลับเมืองไทยปีละสองครั้งเอง และค่าทำฟันที่นี่ก็แพงมากด้วย ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: แนน Email     203.120.185.*

« ความเห็นที่ #186 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 15:54:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รบกวนหน่อยนะคะ ก่อนจัดฟัน ได้ถอนฟันกรามล่างขวาไป ตอนนี้อยู่ระหว่างจัดฟันไป 80 % แล้ว ปรากฎว่าฟันกรามล่างซ้ายมันผุ อยากราบว่า
1 ถ้าต้องถอนฟันกรามล่างซ้ายจะมีปัญหากับการจัดฟันที่ทำอยู่รึเปล่าคะ ใช้เวลานานกว่าเดิมรึเปล่าคะ  
2 ในอนาคตจะมีโอกาสฟันล้มรึเปล่าคะ
3 จะต้องเสียค่าใช้จ่ายมากกว่าเดิมป่าวคะ
ขอบคุณมากๆคะ Smiley[b][/b]

ส่งโดย: น๊อต     124.121.223.*

« ความเห็นที่ #187 เมื่อ: 03/10/10 เวลา 17:16:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/03/10 เวลา 18:58:09, ฟ้า wrote:
คือว่าฟันกรามหนูถอนไปเเล้วข้างนึง2ซี่อะคะอยากทราบว่าเเล้วจะดึงฟันมาติดชิดกันอย่างไรคะ

ไม่ได้ค่ะ ช่องว่างกว้างเกินไปที่จะดึงฟันเข้ามาชิดกันได้ค่ะ

on 03/03/10 เวลา 19:02:32, เเจม wrote:
คือฟันกรามหนูผุอะคะหมอมันผุข้างๆฟันอะคะ รูก็ใหญ่เหมือนกันเเต่มันยังไม่มีอารปวดจะอุดได้ไหมคะ เเละหนูอยากดูภาพฟัรที่เป็นเเมงที่ใหญ่ที่สุดที่สามารอุดได้มีไหมคะหมอ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

รูปไม่มีค่ะ เรื่องแบบนี้ต้องพิจารณาเป็นรายๆ ไป จะดูจากความใหญ่อย่างเดียวไม่ได้ บางทีรูเล็ก แต่รูลึก แบบนี้ก็อุดไม่ได้ บางรายรูใหญ่แต่ตื้นแบบนี้ ยังพออุดได้ค่ะ

ยังไงควรไปให้คุณหมอตรวจดูจะดีที่สุด ก็จะทราบว่าสามารถอุดฟันได้หรือไม่ได้ค่ะ

on 03/09/10 เวลา 22:59:27, แนน wrote:
การทำฟันปลอมใช้เวลานานไหมค่ะ เผอิญอยู่เมืองนอก แต่จะกลับมาทำฟันเดือนพฤษภานี้ค่ะ เผอิญฟันกรามล่างขวาแตก ต้องถอนออกหนึ่งซี่ เลยว่าจะกลับมาทำฟันที่เมืองไทย ค่าใช้จ่ายแพงไหมค่ะ อยากได้แบบทนนานนะค่ะ เพราะกลับเมืองไทยปีละสองครั้งเอง และค่าทำฟันที่นี่ก็แพงมากด้วย ขอบคุณค่ะ

ฟันปลอมมีหลายแบบค่ะ แบบถอดได้ก็จะถูกหน่อย หลักพัน แต่ประสิทธิภาพในการใช้งานก็ด้อยหน่อย ฟันปลอมแบบติดแน่นก็จะแพงหน่อย หลักหมื่น แต่ประสิทธิภาพก็จะดีกว่า

เรื่องฟันปลอมมีรายละเอียดปลีกย่อยมากมาย ความคงทนไม่ได้ขึ้นกับราคาเพียงอย่างเดียว ขึ้นกับสภาพการสบฟันโดยพื้นฐานของคนไข้ด้วย ฟันปลอมแต่ละชนิด มีข้อกำหนดในการทำต่างกัน บางครั้งเราไม่สามารถเลือกชนิดของฟันปลอมได้ทั้งหมด ต้องดูตามสภาพฟันของเราด้วยว่าเหมาะกับฟันปลอมแบบไหนค่ะ  

ยังไงหากกลับมาเมืองไทยก็ควรรีบไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสภาพช่องปากดู เพราะต้องใช้เวลาในการทำพอสมควร ถ้าเร่งหน่อย ก็ไวขึ้นได้แต่ต้องปรึกษากับคุณหมอเป็นกรณีๆ ไปค่ะ

on 03/10/10 เวลา 15:54:36, น๊อต wrote:
รบกวนหน่อยนะคะ ก่อนจัดฟัน ได้ถอนฟันกรามล่างขวาไป ตอนนี้อยู่ระหว่างจัดฟันไป 80 % แล้ว ปรากฎว่าฟันกรามล่างซ้ายมันผุ อยากราบว่า
1 ถ้าต้องถอนฟันกรามล่างซ้ายจะมีปัญหากับการจัดฟันที่ทำอยู่รึเปล่าคะ ใช้เวลานานกว่าเดิมรึเปล่าคะ  
2 ในอนาคตจะมีโอกาสฟันล้มรึเปล่าคะ
3 จะต้องเสียค่าใช้จ่ายมากกว่าเดิมป่าวคะ
ขอบคุณมากๆคะ Smiley[b][/b]

1. มีปัญหากับการจัดฟันแน่ค่ะ อาจทำให้เวลาในการจัดฟันนานขึ้น และผลการรักษาอาจออกมาไม่ดีได้ ฉะนั้นถ้ายังพอรักษาฟันซี่นั้นไว้ได้ เช่นด้วยวิธีการรักษารากฟันก็ควรกระทำค่ะ แต่ถ้าฟันซี่ที่จะถอนเป็นฟันคุด ก็อาจไม่จำเป็นต้องเก็บไว้นะคะ
2. มีโอกาสฟันล้มแน่ค่ะ
3. เรื่องค่าใช้จ่ายต้องปรึกษาคุณหมอที่รักษาเองนะคะ หมอไม่สามารถตอบแทนได้ค่ะ

183.89.137.*

« ความเห็นที่ #188 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 00:36:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cry   คุณหมอขา หนูมีปัญหาจะปรึกษาค่ะ  คือว่า จัดฟันเสร็จแล้วถอนไปสี่ซี่ ใช้เวลาสี่ปี เปลี่ยนคลีนิคด้วย ตอนนี้ฟันติดกันแล้ว แต่ว่าฟันมันงุ้มเข้าไปข้างในค่ะ ข้างล่างงุ้มเข้าไปปากเยอะเลย  คางเลยงอนขึ้นแปลกๆ  หมอให้ใส่รีเทนเนอร์แต่ฟันล่างใส่ไม่ได้เลยเจ็บมากมันไปกดเหงือกจนเป็นแผล และพูดไม่ชัดเลย หมอเลยจะให้ติดแบบลวดเส้นเดียวถาวร อยากถามคุณหมอว่า
 1 ถ้าจะติดแบบนี้ในอนาคตสามารถถอดออกจากปากได้หรือไม่
 2 มีวิธีไหนแก้ไขฟันล่างให้ยื่นกลับออกมาได้อีก การติดรีเทนเนอร์ถาวรช่วยได้บ้างมั้ย หรือว่าต้องจัดฟันใหม่ทั้งหมดคะคุณหมอ
  ขอความกรุณาตอบหนูด้วยนะคะ  หนูย้ายที่ทำงานน่ะค่ะเลยต้องเปลี่ยนหมอ ตอนนี้คิดว่าจะหาความรู้ประกอบการตัดสินใจก่อนน่ะค่ะ  (หมอปัจจุบันเขาไม่ค่อยให้คำแนะนำอะไรเลย)   ขอขอบพระคุณคุณหมอมากนะคะ
ส่งโดย: au Email     86.96.229.84 fwd for 92.97.33.*

« ความเห็นที่ #189 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 08:03:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. รีเทนเนอร์แบบติดแน่นสามารถ ถอดออกได้ค่ะ เมื่อถึงเวลา แต่ถ้าฟันคนไข้มีปัญหาความผิดปกติอย่างอื่น เช่น ฟันห่างหรือฟันเกมากแต่ต้น หรือมีปัญหาซับซ้อนอย่างอื่น ก็อาจต้องติดรีเทนเนอร์ไปตลอดชีวิต
2. วิธีแก้ไขของคนไข้ ต้องดูปัญหาตั้งแต่ต้น คนไข้อาจจะมีปัญหาการสบฟันอะไรบางอย่าง เช่นอาจมีปัญหาคางยื่น หรือขากรรไกรล่างผิดปกติอะไรซักอย่าง การจัดฟันเท่าที่จะทำได้จึงออกมาในรูปแบบที่ฟันล่างเข้าเล็กน้อยเพื่อเฉลี่ย การสบฟันเพื่อให้ฟันกัดกันได้ โดยไม่ทำการผ่าตัด
2.1 การติดรีเทนเนอร์แบบถาวร ไม่เกี่ยวกับการแก้ปัญหาฟันยื่น เป็นการยึดฟันล่างให้คงที่เพื่อประคองไม่ให้ฟันล้มหรือเคลื่อนกลับสู่ตำแหน่ งเริ่มต้นก่อนการจัดฟัน
2.2 ต้องจัดฟันใหม่หรือไม่ ควรปรึกษาคุณหมอที่รักษา จริงๆ แล้วควรถามเหตุผลเขาตั้งแต่ตอนจะถอด/หรือถอดเครื่องมือแล้ว ว่าทำไม อย่างไร พอแก้ไขอะไรได้บ้าง คนไข้จะได้ทราบเหตุผลของตนเอง และแนวทางการแก้ไข หรือจะทำอะไรให้ดีขึ้นได้บ้าง เมื่อรอจนถึงขั้นใส่รีเทนเนอร์ หากอยากแก้ไข ก็เหมือนจะต้องเริ่มต้นใหม่ทีเดียว ลองปรึกษาคุณหมอที่รักษาดูนะคะ  Smiley

58.9.197.*

« ความเห็นที่ #190 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 18:08:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กรามล่างใหญ่กว่าข้างบน

จัดฟันได้มั้ยค๊ะ

แบบไม่ต้องผ่าตัดอะค๊ะ

อยากจัดมาก
ส่งโดย: oan Email     118.172.105.*

« ความเห็นที่ #191 เมื่อ: 03/16/10 เวลา 19:37:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟันมีรายละเอียดมากมาย จำเป็นต้องไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจช่องปากดูก่อน ต้องดูฟิล์มเอ็กซเรย์ประกอบการวินิจฉัย จึงจะบอกได้ว่าคนไข้สามารถจัดฟันได้หรือไม่ คนที่มีขากรรไกรล่างใหญ่ อาจจัดฟันได้หรือไม่ได้ ซึ่งต้องการวิเคราะห์อย่างละเอียด  

ถ้าคนไข้มีกรามล่างใหญ่ และมีปัญหาฟันล่างคร่อมฟันบนด้วย แบบนี้การผ่าตัดร่วมด้วย จะให้ผลการรักษาที่ดีกว่า  

ทั้งนี้ คนกรามใหญ่ ไม่เหมือนคนกรามเหลี่ยม หรือประเภทที่ดูเหมือนจะใหญ่ เช่น คนทื่มีกล้ามเนื้อแก้มหนา อะไรแบบนี้ นะคะ Smiley  

สรุปว่าควรไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจละเอียดอีกที ดีที่สุดค่ะ

58.9.219.*

« ความเห็นที่ #192 เมื่อ: 03/22/10 เวลา 18:13:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุนหมอค่ะ คือฟันกรามล่างซ้ายซี่ที่2 รองสุดท้าย ถอนออก สามารถจัดฟันได้มั้ยค่ะ
แล้วตอ้งถอนฟันกรามซี่ที่2 อีกข้างหนึ่งออกมั้ยค่ะ
ส่งโดย: MiniGelL Email     183.89.146.*

« ความเห็นที่ #193 เมื่อ: 03/22/10 เวลา 19:52:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยเบื้องต้น คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้ แต่การจัดฟันมีรายละเอียดมาก จำเป็นต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพช่องปาก ดูฟิล์มเอ็กซเรยฺ์ก่อนนะคะ จึงจะบอกได้แน่นอนว่า จะรักษายังไง ส่วนใหญ่ฟันกรามหากถูกถอนไปแล้วจะเคลื่อนฟันเข้ามาปิดได้ยาก หมออาจเลือกจัดฟันซี่อื่นๆ ให้เรียงตัวดี ส่วนตรงที่ฟันหลอก็จะเว้นไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคตค่ะ ส่วนฟันกรามอีกข้าง คงไม่ต้องถอนออกค่ะ

58.9.224.*

« ความเห็นที่ #194 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 12:28:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือนู๋ อายุ 13 ย่าง 14 แร้วอ่าค่ะ
ฟันน้ำนมยังหลุดไม่หมดเรย
ก้อเหลือ เยอะอยุ่ อาค่ะ เกือบ ๆ 10ซี่ได้เรยค่ะ
แต่อยากดัดมาก ๆอ่าค่ะ จะดัดได้ไหม
ส่งโดย: paku Email     222.123.91.*

« ความเห็นที่ #195 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 16:23:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆ อายุ 13-14 ถ้ายังเหลือฟันน้ำนม ไม่น่าเหลือเยอะแล้วนะคะ อดใจอีกแป๊บนึงก็ได้ ไม่ต้องรีบ หรือว่างๆ หนูอาจไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพช่องปากเราดูก่อนก็ได้นะคะ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/23/10 เวลา 16:24:53 by หมอหนิง »

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #196 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 19:06:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถอนฟันหลังเขี้ยวข้างบน2ซี่ติดกันเลย แล้วหนูจะจัดฟันได้ไหมค่ะ หรือว่าต้องจะต้องใส่ฟันปลอมในการจัดฟันด้วยค่ะ
ส่งโดย: ann Email     202.29.54.*

« ความเห็นที่ #197 เมื่อ: 03/27/10 เวลา 20:10:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

:Dคือว่าหนูไปถอนฟันกลามมา แล้วยุดีๆตรงกระพุ้งแก้มมันบวม บวมมากเลย

มันเกิดมาจากอะไรหรอค่ะ คือเมื่อสองวันก่อนไปถอนฟันจะจัดฟันมาสองซี่ กลามน้อยบนกับกลามใหญ่ข้างล่าง  แล้วตอนเช้าไปทำงานกลับมาตอนเย็นมันก็บวมมันเกิดมาจากอะไรหรอค่ะ   แล้วมันแก้ยังไงเอ่ย ไปทำงานไม่ได้เลย เพราะมันบวมมาก

ขอบคุนค่ะหมอหนิง
ส่งโดย: ผักกาด Email     124.122.150.*

« ความเห็นที่ #198 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:29:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/25/10 เวลา 19:06:23, ann wrote:
ถอนฟันหลังเขี้ยวข้างบน2ซี่ติดกันเลย แล้วหนูจะจัดฟันได้ไหมค่ะ หรือว่าต้องจะต้องใส่ฟันปลอมในการจัดฟันด้วยค่ะ

ตอบโดยเบื้องต้น ก็อาจจะจัดได้อยู่ค่ะ แต่คงต้องใส่ฟันปลอมกรณีที่ช่องกว้างมาก และไม่สามารถดึงฟันเข้ามาชิดกันได้ แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอจัดฟันเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ เพราะการจัดฟันมีรายละเอียดเกี่ยวกับการรักษามากมายน่ะค่ะ

on 03/27/10 เวลา 20:10:51, ผักกาด wrote:
Cheesyคือว่าหนูไปถอนฟันกลามมา แล้วยุดีๆตรงกระพุ้งแก้มมันบวม บวมมากเลย

มันเกิดมาจากอะไรหรอค่ะ คือเมื่อสองวันก่อนไปถอนฟันจะจัดฟันมาสองซี่ กลามน้อยบนกับกลามใหญ่ข้างล่าง  แล้วตอนเช้าไปทำงานกลับมาตอนเย็นมันก็บวมมันเกิดมาจากอะไรหรอค่ะ   แล้วมันแก้ยังไงเอ่ย ไปทำงานไม่ได้เลย เพราะมันบวมมาก

ขอบคุนค่ะหมอหนิง

ก็ต้องดูที่สาเหตุน่ะค่ะ ว่าบวมเพราะอะไร หมอไม่สามารถตรวจโรคได้ทางอินเตอร์เน็ต จึงไม่สามารถฟันธงได้ว่าเกิดจากอะไร แผลอักเสบหรือติดเชื้อหรือไม่ หมอแนะนำว่า ควรกลับไปหาคุณหมอเพื่อตรวจแผลดูจะดีกว่า ส่วนใหญ่ คนไข้อาจต้องรับประทานยาแก้อักเสบบางตัวช่วยค่ะ

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #199 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 11:18:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าหนูถอนไป 3 ซีแว้วอะค่ะแว้วรอถอนอีก 2 ซี่แว้วของหนูกลัวว่ามันจะตรงกะสงกานอะค่ะหนุจะไปเอาที่เหลือออกอีกอะค่ะพอเ อาออกว่าสามารถที่จะใส่เหล็กได้เลยหรือปาวค่ะ
ส่งโดย: PU Email     125.25.27.*

« ความเห็นที่ #200 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 11:42:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หนูสามารถไปถอนอีกได้เมื่อร่างกายแข็งแรง ถ้ากลัวเจ็บแผล เล่นสงกรานต์ไม่สนุก ก็ไว้ไปถอนหลังสงกรานต์ก็ได้ (ลองโทรไปนัดดูนะคะ)

เมื่อถอนฟันเสร็จแล้ว แผลหายพอสมควรประมาณ 1-2 สัปดาห์ ถ้ารีบอยากใส่เหล็กไวๆ ก็สอบถามคุณหมอของหนูดู นะคะ  Smiley

« ความเห็นที่ #201 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 13:42:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

วันนี้หนู๋ไปตัดไหมอะค่ะแล้วถ้าถอนวันนี้หมดแล้วเอาไว้สักอาทิตนึงก้อใส่ได้ เลยหรือปาวค่ะ  หนูไม่ได้กลัวว่าจะใส่เหล็กเล่นสงกานค่ะหนูแค่อยากรุ้ว่าถ้าถอนหมดแล้วจะใส่ ได้เลยรึปาวอะค่ะเพราะถ้าถอนไปแล้วหนูกับต่างจังหวัดแล้วฟันหลอไปอะค่ะ .......................... Grin
ส่งโดย: PU Email     125.25.27.*

« ความเห็นที่ #202 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 14:34:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าหนูแข็งแรงก็สามารถไปถอนอีกได้ค่ะ

แต่การถอนฟันเสร็จปุ๊บ ใส่เหล็กเลย มันจะโหดไปนะคะ ส่วนใหญ่คุณหมอจะรออีกซักอาทิตย์หนึ่งขึ้นไปน่ะค่ะ ค่อยใส่เหล็ก อย่างไรก็ตาม หนูอาจโทรไปสอบถามคุณหมอเขาดู หากหนูต้องการเร่งหน่อย อ่ะนะคะ

« ความเห็นที่ #203 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 15:37:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค้ะ หนูอายุ 13 แล้ว !
วันนั้นหนูให้คุณหมอเค้าถอนตรงเขี้ยวไป รากมันยาวมาก.
แต่ว่ามันเป็นฟันน้ำนมอ้ะค้ะ  
แต่ตอนนี้ มันยังไม่ขึ้น แล้วมันจะขึ้นไมค้ะ ?
แล้วถ้าไม่ขึ้นต้องทำยังไง ?  
แล้วถ้าจะให้มันขึ้นต้องทำไงค้ะ ?

ขอบคุนค้ะ : ]
ส่งโดย: stitch *     118.172.255.*

« ความเห็นที่ #204 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 15:55:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยปกติ ถ้ามีฟันแท้อยู่ข้างใต้ มันก็จะค่อยๆ ขึ้นมา อาจจะหลายเดือนหน่อย ขึ้นกับว่าฟันแท้มันอยู่ลึกหรือเปล่า ปล่อยไปตามธรรมชาติ

ทั้งนี้ ไปให้คุณหมอเขาตรวจและเอ็กซเรย์ดู ก็จะทราบว่ามีฟันแท้อยู่หรือเปล่า ถ้ามีอยู่ตื้นหรือลึก จากนั้นก็คอยเวลาไปค่ะ ฟันของหนูอาจจะขึ้นช้ากว่ากำหนดหน่อย หากกังวลก็ไปหาคุณหมอให้เขาตรวจดูจะดีที่สุด เพราะหมอเอง ไม่สามารถตรวจช่องปากของหนูได้นะคะ หมอสามารถให้ข้อมูลได้กว้างๆ เท่านั้นล่ะค่ะ

« ความเห็นที่ #205 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 16:03:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วใส่เหล็ก กับ ถอนฟันหรือผ่าฟันคุด อันไหน๋ก่ากันค่ะ Embarassed
ส่งโดย: PU Email     118.172.188.*

« ความเห็นที่ #206 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 16:12:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เจ็บคนละแบบ แต่ถอนฟัน น่าจะเจ็บกว่านะคะ อันนี้แล้วแต่คน บางคนก็บอกว่า ติดเหล็กเจ็บกว่า (แต่ครั้งแรกยังไม่ค่อยเจ็บ เพราะแต่ติดเครื่องมือ แต่ครั้งต่อๆ ไปที่มีการติดลวด ปรับเครื่องมือให้แน่น จะเจ็บเหมือนฟันโดนบีบน่ะค่ะ อันนี้จะเจ็บหน่อยนึง แต่ก็ไม่ได้เจ็บตลอดไป แป๊บนึงก็หายค่ะ)

« ความเห็นที่ #207 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 16:27:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อิอิ เจ็บก่ากันค่ะ
ส่งโดย: PU Email     118.172.188.*

« ความเห็นที่ #208 เมื่อ: 03/30/10 เวลา 16:29:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ

« ความเห็นที่ #209 เมื่อ: 04/02/10 เวลา 10:32:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอถามนะคะว่าที่คุณหมอบอกว่าถ้าฟันกรามหลอแล้วจัดฟันเสร็จก็ต้องใส่ฟันปลอมเ พราะไม่สามารถนำมาชิดกันได้  แต่ทำไมเพื่อนหนูไปดัดฟันหมอก็ถอนฟันกรามด้วยรวมบน-ล่างก็ 4 ซี่ แล้วยังงี้เพื่อนหนูก็ต้องใส่ฟันปลอมกลับไปอีก 4 ซี่ ซิค่ะ งง แล้วจะถอนเพื่อ

กรุณาตอบด้วยนะคะ งง

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: นานา Email     125.26.15.*

« ความเห็นที่ #210 เมื่อ: 04/02/10 เวลา 11:23:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจจะเป็นการถอนฟันกรามซี่ข้างในสุด ซึ่งแบบนี้ไม่ต้องใส่ฟันปลอม

หรือถ้าเป็นการถอนฟันกรามน้อย (ซี่ที่อยู่ข้างหลังฟันเขี้ยว) ถ้าเป็นซี่นี้ หมอสามารถดึงฟันให้เข้ามาชิดกันได้ค่ะ

183.89.106.*

« ความเห็นที่ #211 เมื่อ: 04/07/10 เวลา 03:17:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะ คือ  ดิฉันไปถอนฟันบนซี่ที่เป็นฟันเขี้ยวนะคะ อยากทราบว่าควรใส่ฟันปลอมชนิดไหนดีคะ ที่ไม่แพงมาก ไม่อยากจัดฟันคะเพราะเรียงดีอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ
ส่งโดย: aof     117.47.130.*

« ความเห็นที่ #212 เมื่อ: 04/07/10 เวลา 11:44:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันปลอมมีหลายประเภท หลายชนิด หลายราคา ฟันปลอมแบบที่ถูกที่สุดคือฟันปลอมแบบถอดได้ฐานพลาสติก ราคา 1 ซี่ พันกว่าบาทค่ะ แต่ถ้าชนิดอื่น เช่นมีโลหะเป็นส่วนประกอบ ก็จะแพงขึ้นอีกหลายพัน หรือถ้าเป็นฟันปลอมแบบติดแน่น จะแพงเป็นหลักหมื่น

อย่างไรก็ตาม เรื่องของฟันปลอมมีรายละเอียดมากมาย ฟันปลอมแต่ละชนิดก็มีคุณสมบัติข้อกำหนดในการรักษาที่ต่างกัน แนะนำว่า หากต้องการใส่ฟันปลอม ลองไปหาคุณหมอเพื่อขอคำปรึกษาตัวต่อตัว จะได้ข้อมูลที่ละเอียดยิ่งขึ้นสำหรับประกอบการตัดสินใจ นะคะ

« ความเห็นที่ #213 เมื่อ: 04/12/10 เวลา 23:39:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

:) คุณหมอหนิงคะ ฟันด้านบนที่เป็นเขี้ยวมันหักเนื่องจากผุจนเหลือแต่ตอ
 ดิฉันอยากไปถอนออกแล้วใส่ฟันปลอม แต่ยังถอนไม่ได้เพราะมันยังไม่หายบวม   มันบวมเป็นเดือนแล้วยังไม่ยุบเลยไม่ปวดนะคะ  หรือยุบลงก็ไม่เรียบสนิท ดิฉันว่าคงเป็นตอนกัดของแข็งแล้วมันหักแบบแทงเหงือกหรือเปล่าคะ มันถึงไม่หายบวมสักที
  อย่างนี้คุณหมอจะถอนให้ไหมคะ  แล้วเว้นระยะการเตรียมใส่ฟันปลอมนานแค่ไหนคะคุณหมอหนิง
ส่งโดย: อ้อม     222.123.231.*

« ความเห็นที่ #214 เมื่อ: 04/14/10 เวลา 17:05:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือ ผมเคยถอนฟันกรามล่าง1 ซี่แต่ตอนนี้มีฟันคุดงอกขึ้นมา1ซี่มันดันมาเกือบชิดแล้วสามารถจัดฟันได้ไหมค ับ
ส่งโดย: ต้น     118.173.134.*

« ความเห็นที่ #215 เมื่อ: 04/16/10 เวลา 03:38:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

บนหาย 4 ล่างกรามหาย 2 เลย จะจัดได้มั้ยครับ T^T
ส่งโดย: ง่าา...     61.7.191.169 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #216 เมื่อ: 04/16/10 เวลา 23:33:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/12/10 เวลา 23:39:40, อ้อม wrote:
 Smiley คุณหมอหนิงคะ ฟันด้านบนที่เป็นเขี้ยวมันหักเนื่องจากผุจนเหลือแต่ตอ
 ดิฉันอยากไปถอนออกแล้วใส่ฟันปลอม แต่ยังถอนไม่ได้เพราะมันยังไม่หายบวม   มันบวมเป็นเดือนแล้วยังไม่ยุบเลยไม่ปวดนะคะ  หรือยุบลงก็ไม่เรียบสนิท ดิฉันว่าคงเป็นตอนกัดของแข็งแล้วมันหักแบบแทงเหงือกหรือเปล่าคะ มันถึงไม่หายบวมสักที
  อย่างนี้คุณหมอจะถอนให้ไหมคะ  แล้วเว้นระยะการเตรียมใส่ฟันปลอมนานแค่ไหนคะคุณหมอหนิง

ไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อน ถ้าร่างกายแข็งแรง กินยามาบ้าง คุณหมออาจถอนให้ค่ะ อาการบวมถึงจะมีอยู่ แต่หากทานยามาพอสมควร เชื้อโรคอยู่ในความควบคุม ก็รักษาได้

หลังถอนฟันแล้วประมาณ 1 เดือนก็สามารถใส่ฟันปลอมได้ค่ะ

on 04/14/10 เวลา 17:05:00, ต้น wrote:
คือ ผมเคยถอนฟันกรามล่าง1 ซี่แต่ตอนนี้มีฟันคุดงอกขึ้นมา1ซี่มันดันมาเกือบชิดแล้วสามารถจัดฟันได้ไหมคับ

โดยเบื้องต้น คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้ แต่การจัดฟันนั้นมีรายละเอียด จำเป็นต้องไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจช่องปากดูก่อนนะคะ

ส่วนฟันคุด หากมันขึ้นมาไม่ตรงและไม่สามารถบังคับให้มันตั้งตรงได้ ก็อาจต้องถอนออกค่ะ

on 04/16/10 เวลา 03:38:19, ง่าา... wrote:
บนหาย4 ล่างกรามหาย 2 เลย จะจัดได้มั้ยครับ T^T

แบบนี้จัดยากหน่อยค่ะ หรือไม่ก็อาจจะจัดไม่ได้เลย ต้องไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจฟันดูก่อนนะคะ

81.137.196.*

« ความเห็นที่ #217 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 00:54:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยทราบมาว่าการจัดฟันต้องมีการถอนฟันออก...
คือสงสัยว่าเคยเห็นเพือนจัดฟันแล้วถอนฟันกรามออก

แล้วทำไมเราที่ฟันกรามถอนไปแล้ว ด้านล่างอย่างละซี่
เท่าที่อ่านหมอบอกว่าไม่สามารถจัดฟันให้เข้ามาใกล้ชิดกันได้..
แล้วเราต้องถอนฟันเพื่ออะไร...
คือเรื่องของเรื่องไม่อยากใส่ฟันปลอมค่ะ..คิดว่าการจัดฟันน่าจะช่วยได้

สรุปว่าช่วยไม่ได้จริงๆ ๆ จะได้ตัดสินใจไม่ได้จัดค่ะขอบคุณค่ะหมอที่ให้ความรู้
ส่งโดย: pui Email     112.142.45.*

« ความเห็นที่ #218 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 18:00:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฟันกรามมีหลายซี่ กรณีของเพื่อนของคุณ อาจถอนฟันกรามซี่ข้างในสุด ซึ่งแบบนี้ไม่มีผลต่อการจัดฟัน แต่ควรถอนออกอยู่แล้ว เป็นการเตรียมความพร้อมก่อนการจัดฟัน

หรืออาจเป็นฟันกรามน้อย ซึ่งจะถอนฟันซี่นี้เพื่อช่วยเพิ่มพื้นที่ในการเรียงฟัน

แต่ถ้าเป็นการถอนฟันกรามซี่ที่ 1 หรือ 2 ซึ่งฟัน 2 ซีนี้มีผลต่อการเรียงฟัน ถ้าฟันซี่นี้หลอ คงไม่สามารถดึงฟันให้เข้ามาชิดกันได้ หรือทำได้ยากมากๆ ค่ะ

ต้องไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจสภาพช่องปากดูก่อน จึงจะได้คำตอบแบบฟันธงนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

91.106.15.*

« ความเห็นที่ #219 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 23:51:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าฟันกรามหักไปนานแล้วแต่ยังไม่ขึ้นสักทีอ่าค่ะ  ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเลยอยากรู้ว่ามันจะงอกไหมคะ หรือว่าไม่งอกแล้ว ถ้าไม่งอกแล้วต้องใส่ฟันปลอมหรือเปล่าคะ
ส่งโดย: เครียด Email     118.173.41.*

« ความเห็นที่ #220 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 14:35:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า หนูเป็นคนที่ฟันเหยิน เเละฟันหน้าใหญ่มากค่ะ

หนูอยากดัด เเต่กลัวเจ็บ จึงต้องถามคุณหมอว่า ต้องถอนกี่ซี่ค่ะ
ส่งโดย: มุก Email     125.25.109.*

« ความเห็นที่ #221 เมื่อ: 04/23/10 เวลา 14:37:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เเล้วหนูอยากจะถามอีกว่า

จะถอนฟันหน้าออกได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: มุก Email     125.25.109.*

« ความเห็นที่ #222 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 01:14:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คืองี้ครับ
พอดีผม  ฟันล่างครอบฟันบน ถ้าจัดฟันจะช่วยให้ฟันล่างกับฟันบนมันเท่ากันได้รึป่าวคับ

???
ส่งโดย: boyy     115.67.123.*

« ความเห็นที่ #223 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 11:32:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/20/10 เวลา 23:51:36, เครียด wrote:
คือว่าฟันกรามหักไปนานแล้วแต่ยังไม่ขึ้นสักทีอ่าค่ะ  ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเลยอยากรู้ว่ามันจะงอกไหมคะ หรือว่าไม่งอกแล้ว ถ้าไม่งอกแล้วต้องใส่ฟันปลอมหรือเปล่าคะ

ควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดู คุณหมอจะบอกได้ว่าฟันที่เคยหักไปเป็นฟันแท้หรือฟันน้ำนม และจำเป็นต้องใส่ฟันปลอมหรือไม่ ถ้าสมมติว่าเป็นฟันแท้ และฟันหลอเป็นช่องก็ควรใส่ฟันปลอม แต่บางกรณีก็อาจจัดฟันให้เข้ามาชิดกันได้ แต่ต้องไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อนค่ะ

on 04/23/10 เวลา 14:35:00, มุก wrote:
คือว่า หนูเป็นคนที่ฟันเหยิน เเละฟันหน้าใหญ่มากค่ะ

หนูอยากดัด เเต่กลัวเจ็บ จึงต้องถามคุณหมอว่า ต้องถอนกี่ซี่ค่ะ

หากอยากจัดฟัน ก็ไม่ควรกลัวเจ็บ เพราะยังไงมันก็ต้องเจ็บบ้างแน่นอน
เรื่องถอนฟัน ส่วนใหญ่จะถอน 4 ซี่ อย่างไรก็ดี ต้องไปให้คุณหมอตรวจดูก่อน จึงจะทราบแน่นอนว่าต้องถอนฟันกี่ซี่ค่ะ

on 04/23/10 เวลา 14:37:45, มุก wrote:
เเล้วหนูอยากจะถามอีกว่า

จะถอนฟันหน้าออกได้ไหมค่ะ

ฟันหน้าไม่ต้องถอนออกค่ะ

on 04/26/10 เวลา 01:14:19, boyy wrote:
คืองี้ครับ
พอดีผม  ฟันล่างครอบฟันบน ถ้าจัดฟันจะช่วยให้ฟันล่างกับฟันบนมันเท่ากันได้รึป่าวคับ

???

ลักษณะดังกล่าวถือว่าเป็นความผิดปกติอย่างมาก การจัดฟันธรรมดา อาจไม่สามารถกำจัดปัญหาได้ทั้งหมด อาจช่วยลดปัญหาลงได้บ้าง แต่อาจจทำให้ดูคางล่างยื่นอยู่ บางครั้งหมออาจแนะนำให้ทำการจัดฟันร่วมกับการผ่าตัด จะช่วยแก้ปัญหาได้ดีกว่า ทั้งนี้ แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจดูก่อน เดี๋ยวเขาจะวางแผนการรักษาให้นะคะ ว่าต้องทำอะไรบ้าง ก่อนหลัง

« ความเห็นที่ #224 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 22:55:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วถ้าเกิดเป็นฟันกรามน้ำนมหัก  แต่รอนานแล้วมันยังไม่ขึ้นเป็นปีๆ  เราต้องรอต่อไปให้มันขึ้นเองหรือว่าใส่ฟันปลอมไปก่อนดีกว่ากันคะ
ส่งโดย: สงสัย     118.173.38.*

« ความเห็นที่ #225 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 23:18:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่าอยากถามต่อค่ะว่าถ้าใส่ฟันปลอมควรใส่แบบไหนดี  แบบถาวรหรือแบบถอดได้
ส่งโดย: สงสัย     118.173.38.*

« ความเห็นที่ #226 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 23:48:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูก็ฟันล่างครอบฟันบนค๊ะ

ถ้าจัดฟัน + การผ่าตัด  ราคาปะมานเท่าไรค๊ะ

?  ขอบคุนค๊ะ
ส่งโดย: oko     111.84.96.*

« ความเห็นที่ #227 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 07:54:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/26/10 เวลา 22:55:15, สงสัย wrote:
แล้วถ้าเกิดเป็นฟันกรามน้ำนมหัก  แต่รอนานแล้วมันยังไม่ขึ้นเป็นปีๆ  เราต้องรอต่อไปให้มันขึ้นเองหรือว่าใส่ฟันปลอมไปก่อนดีกว่ากันคะ

ฟันน้ำนมไม่ต้องใส่ฟันปลอม รอให้ฟันแท้ขึ้นค่ะ
on 04/26/10 เวลา 23:18:18, สงสัย wrote:
คือว่าอยากถามต่อค่ะว่าถ้าใส่ฟันปลอมควรใส่แบบไหนดี  แบบถาวรหรือแบบถอดได้

ไม่ต้องใส่ค่ะ

on 04/26/10 เวลา 23:48:08, oko wrote:
หนูก็ฟันล่างครอบฟันบนค๊ะ

ถ้าจัดฟัน + การผ่าตัด  ราคาปะมานเท่าไรค๊ะ

?  ขอบคุนค๊ะ

ประมาณ 150,000 ค่ะ

58.9.222.*

« ความเห็นที่ #228 เมื่อ: 06/07/10 เวลา 20:09:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิง ค่ะ นู๋ฟันกรามซี่ที่1 (บน-ล่าง) หลอแล้ว

จะดัดฟันได้ไหมค่ะ ค่าใช้จ่ายปะมานเท่าไลค่ะ
ส่งโดย: simmii
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

183.88.105.*

« ความเห็นที่ #229 เมื่อ: 06/07/10 เวลา 20:37:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอหนิงค่ะ ซิม ฟันกรามหลอซ้าย2ซี่ บน -ล่าง

แล้วกรามล่างขวาก้ทำรากฟันมา

จะดัดฟันได้ไหมค่ะ แล้วต้องหมุดฟันไหมค่ะ**

ตอบหน่อยค่ะ ขอบคุนค่ะ T^T
ส่งโดย: simmii
จำนวนความเห็น: 3  

183.88.105.*

« ความเห็นที่ #230 เมื่อ: 03/12/12 เวลา 22:30:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอถามหน่อยนะคับ

คือตอนนี้ผมอายุ 19 เอง

ผมได้ถอนฟันกรามล่างด้านขวาจากด้านไหนสุดออกไป 2 ซี่แล้ว
แล้วผมก็มีปัญหา ฟันเก อยู่ ผมต้องการที่จะจัดฟัน  
ผมสามารถจะจัดได้ไหมคับ Cry

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคับ
ส่งโดย: Vitamilk
จำนวนความเห็น: 1  

58.9.217.*

« ความเห็นที่ #231 เมื่อ: 09/16/13 เวลา 16:31:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนคุณหมอนะคะ คือหนูเคยจัดฟันแล้วเมื่ออายุ สิบห้า พอจัดเสร็จก็ไม่ได้ดูแลรักษาเท่าที่ควร รีเทนเนอร์ก็ไม่ค่อยใส่ จนทำให้ฟันหน้ายื่นออกมานิดหน่อย พอเริ่มคิดได้ ก็ไปพิมฟันทำรีเทนเนอร์ใหม่ ต่อมาฟันกรามที่เคยรักษารากฟันไว้ดันผุ หมอฟันถามว่า จะถอนออก รึ ครอบฟัน ราคา หกหมื่นบาท แม่จึงให้ถอนละใส่ฟันปลอม จึงทำให้ตัดสินใจถอนออก และก้ทิ้งช่วงในการดูแลฟัน ทำให้ฟันกรามที่ตรงกันด้านบน ยาวลงมาในพื้นที่ว่างของฟันหรอ และปัญหาต่อมาคือ ฟันคุดขึ้นค่ะ ขึ้นด้านล่างซ้ายขวาอย่างละซี่ แต่โชคดีที่ ไม่มีอาการปวด แต่ดันโชคร้าย ที่ฟันคุดทั้งสองเกิดผุนิดนึงในช่วงที่เป็นมุมอับ

อยากทราบว่า ควรจัดฟันอีกรอบดีไหมคะ แล้วจะทำอย่างไรกับฟันคุดดี ส่วนฟันที่หรอ ต้องฝังรากฟันเทียมรึเปล่า กลัวเจ็บค่ะ ขอบคุณคุณหมอมากนะคะ
ส่งโดย: nungning123
จำนวนความเห็น: 1  

125.27.165.*

Page(s) : 1 2 3 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->