แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 206: สอบถามพี่หมอหนิงเรื่องจัดฟันค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 33481 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/20/09 เวลา 14:01:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะพี่หมอหนิง
หนูก็ติดตามบอร์ดนี้มาได้สักพักแล้วล่ะค่ะ
หาข้อมูลเพื่อไปใช้ในการจัดฟันน่ะค่ะ
ฟันของหนู หนูเข้าใจว่าค่อนข้างเรียงได้ปกติ
เพียงแต่ว่ามีฟันซ้อนกันอยู่ซี่นึงค่ะ
เป็นการซ้อนกันของฟันหน้ากับฟันข้างฟันหน้า
ซึ่งฟันหน้าสองซี่เป็นฟันกระต่ายอ่ะค่ะ ใหญ่กว่าซี่อื่น
เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วหนูไปพบทันตแพทย์มาค่ะ  
ปรึกษาเรื่องจัดฟันดู คือคุณหมอบอกว่า
เคสหนูคือไม่จำเป็นต้องถอนฟัน แต่ว่าจะต้องเหลาฟัน
ฟันหน้าสองซี่อันนี้อ่ะค่ะ ให้เล็กลงนิดนึง  
เพื่อให้ฟันที่ซ้อนอยู่ออกมาเรียงกันได้
ใช้เวลาจัดไม่เกินสองปี ก็ถอดเครื่องมือได้
วันจันทร์หนูก็ไปเอกซเรย์ฟัน แล้วก็นำฟิลม์มาให้คุณหมอค่ะ
คุณหมอใส่ยางที่ฟันข้างในให้หนูอ่ะค่ะ ไม่แน่ใจว่าไว้ทำอะไร
( คุณหมอน่าจะแจ้งแล้วล่ะค่ะ แต่จำไม่ได้เอง )
หนูจะพิมพ์ฟันวันเดียวกับวันที่ติดเครื่องมือฟันบนอ่ะค่ะ
คืออันนี้เป็นขั้นตอนปกติใช่หรือเปล่าคะ
มีเคสที่ไม่จำเป็นต้องถอนฟันด้วยใช่ไหมคะ
แล้วก็ถ้าจัดแล้วไม่ถอนแบบนี้ จะใช้เวลาไม่เกินสองปีจริงหรือเปล่าคะ
เพื่อนบอกว่าลองถามให้ดีเพราะว่าบางทีจัดไปจัดมาหมอก็จะมาบอกให้ถอนทีหลัง เสียเวลามาก
การจัดฟันมีผลต่อรูปหน้าด้วยเหรอคะ
แล้วถ้าจัดแบบไม่ถอนฟันอย่างนี้หน้าจะใหญ่ขึ้นเหรอคะ
ถ้ามันจะใหญ่ขึ้นจริงๆ หนูขอเปลี่ยนไปจัดแบบถอน คุณหมอเค้าจะอนุญาตหรือเปล่าอ่ะคะ
ส่งโดย: aliciaty
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

125.27.31.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 20:10:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ใส่ยางเพื่อแยกฟันให้ห่างกันนิดๆ จะได้ใส่เครื่องมือจัดฟันสำหรับฟันซี่นั้นได้สะดวก
- พิมพ์ปากพร้อมกับติดเครื่องมือ ไม่แปลกค่ะ ปกติ แล้วแต่เทคนิคของคุณหมอ
- เคสไม่ต้องถอนฟัน ก็มีค่ะ ปกติไม่แปลกค่ะ
- เรื่องระยะเวลา แล้วแต่เทคนิคของคุณหมอและความผิดปกติที่มีค่ะ โดยปกติการจัดฟันก็ใช้เวลา 2-3 ปีอยู่แล้วล่ะค่ะ
- เรื่องการต้องมาถอนฟันทีหลัง อาจเกิดขึ้นได้ ไม่ต้องกังวล การรักษาทางการแพทย์ ไม่ใช่สูตรคูณ 2x2 เป็น 4 จำเป็นต้องปรับไปตามสภาพผู้ป่วย ถ้าผู้ป่วยไม่ตอบสนองต่อการรักษาก็จำเป็นต้องปรับการรักษา อันนี้เป็นธรรมดานะคะ Smiley
- การจัดฟัน ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า "จัดฟัน" เขาไม่ได้จัดใบหน้า รูปหน้าจะเปลี่ยนคงต้องไปศัลยกรรมมากกว่า แต่การจัดฟันทำให้ฟันเรียงตัวสวย น่าดึงดูดสายตา ระดับการสบฟันดีขึ้น จึงดูหน้าตาเปลี่ยนไป อีกทั้งระหว่างจัดฟัน อาจรับประทานอาหารได้น้อยลง หน้าเลยดูตอบเรียวขึ้น แต่จริงๆ แล้วการจัดฟันไม่ได้ไปเปลี่ยนแปลงกระดูกขากรรไกรอะไร ดาราหลายคนจัดฟัน หน้าตาก็ไม่ได้เปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือ บางคนหน้ากลม ก็ยังเห็นกลมเหมือนเดิม นะคะ Smiley
- เรื่องหน้าใหญ่ คงไม่เกี่ยวดังที่กล่าวไว้แล้วข้างต้น
- การจำเป็นต้องถอนฟันหรือไม่ คงต้องแล้วแต่วิจารณญาณและการวินิจฉัยของคุณหมอแต่ละคนน่ะค่ะ หากหนูไม่มั่นใจ แนะนำให้ไปหาคุณหมอหลายๆ คน ขอคำแนะนำเขา และนำข้อมูลเหล่านั้นมาเปรียบเทียบกัน แล้วค่อยตัดสินใจรักษานะคะ Smiley
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

58.64.91.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/21/09 เวลา 20:12:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณพี่หมอหนิงมากเลยค่ะ
วันนี้หนูทำยางที่ใส่ขาด
เลยไปใส่มาใหม่ ปวดอีกรอบแล้วล่ะค่ะ
พรุ่งนี้ก็คงจะหายเหมือนเดิม
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ
ส่งโดย: aliciaty
จำนวนความเห็น: 2  

125.27.15.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/11/09 เวลา 19:02:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีพี่หมอหนิงค่ะ  คือว่าตอนนี้หนูจัดฟันอยู่  ได้ประมาณสักเก้าเดือนเเล้วค่ะ  
  เพราะว่าฟันหน้า(ข้างล่าง)ของหนูมันช้อนเกย์กันมากค่ะประมาณซี่หนึ่งค่ะ เข้าไปเกือบ  ซีกเลยค่ะ  พอหนูจัดไปได้หกเดือนฟันหนูข้างบนก็เริ่มยื่นค่ะรู้สึกว่าตัดอาหารไม่ขาดเเล ้ว เเล้วคุณหมอก็บอกว่า จะถอดฟันหนูค่ะหนูเลยตอบว่าไม่ถอนค่ะ    ถ้าหนูไม่ถอดฟันจะทำให้ฟันหน้ายื่นมากมั๊ยค่ะ เพราะฟันบนมันเรียงตัวอยู่เเล้วตั้งเเต่ ก่อนจัด  แต่พอจัดฟันยื่นมากเลยค่ะ  แต่ถ้าหนูถอนฟันจะทำให้ เกิดช่องว่างระหว่างฟันขึ้นเยอะมั๊ยค่ะ  แล้วมันจะมีผลตอน  เราแก่ไหม่ค่ะ
หนูจัดฟันเเล้วตอนแก่จะทำให้ปวดฟันหรือฟัหลุดง่ายหรือป่าวค่ะ  คุณหมอ ช่วยตอบข้อสงสังให้หนูด้วยนะค่ะ

ขอบคุณคุณหมอมากเลยค่ะ
ส่งโดย: ปาล์มมี่ Email     202.29.105.5 fwd for 10.0.0.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/11/09 เวลา 20:12:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประเด็นที่ถาม มันค่อนข้างเฉพาะเจาะจงเกินไป หมอไม่ได้รักษาหนูโดยตรง ไม่เคยเห็นหน้าหนูและฟันหนูด้วยซ้ำ จะให้ตรวจวินิจฉัยหรือรักษาก็ไม่ได้ แนะนำว่าปรึกษาคุณหมอของหนูดีที่สุดนะคะ

อย่างไรก็ดี คิดว่าน่าจะต้องถอนฟัน เพื่อให้มันบาล้านซ์กับฟันล่าง การถอนฟันจะทำให้หมอมีพื้นที่เพิ่มที่จะขยับฟันเข้า

ถ้าหนูไม่ถอนฟัน ผลการรักษาอาจไม่ตรงตามที่หมอเขาวางแผนไว้ ซึ่งไม่ดีแน่ๆ ควรคิดให้จงหนัก และหนูควรเข้าใจ (หนูอาจไม่รู้มาก่อน) ว่าระหว่างการจัดฟัน สภาพฟันอาจจะยังไม่ดี หรือดูแย่ยังไม่เพอร์เฟ็คได้ แต่มันจะค่อยๆ ดีขึ้นเมื่อรักษาเสร็จ  

หลังจากถอนฟัน หมอจะดึงฟันเข้าที่ทำให้ไม่เกิดช่องว่างนะคะ

การจัดฟัน/การถอนฟันเพื่อการจัดฟัน ไม่มีผลต่อตอนเราแก่ค่ะ ไม่เกี่ยวกับการปวดฟัน หรือหลุดง่าย ถ้าฟันจะเสียก็เสียด้วยตัวของมันเองในอนาคต เช่น ถ้าแก่ๆ แล้วเราไม่แปรงฟัน เป็นโรคฟันผุ เป็นโรคเหงือก ฯลฯ แบบนี้มันไม่เกี่ยวกับผลสืบเนื่องอะไรของการจัดฟันหรอกนะคะ Smiley

ปล. ขอย้ำอีกครั้งว่า ควรปรึกษาคุณหมอของหนูอีกที ท่านเป็นผู้รักษา ท่านจะรู้ดีที่สุด หากหนูไม่ต้องการถอนฟันหรือเปลี่ยนแปลงการรักษาอะไร ควรบอกท่าน/ ถามท่าน ถามข้อดีข้อเสีย ถ้าทำไม่ทำ อะไรอย่างงี้ ไม่น่ามีอะไรน่ากลัวหรอกค่ะ หมอนะ ไม่ใช่แมวววว Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/11/09 เวลา 20:14:59 by หมอหนิง »

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/20/09 เวลา 15:33:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะอยากทราบว่าฟันของหนูเนี้ยมันเกแต่เป็นแค่ชี่เดียวข้างบนน่ะค่ะหนูก ็เลยอยากจัดฟันแต่หนูไม่ณู้ว่าต้องถอนฟันหรือเปล่า   เพราะหนูเป็นคนที่กลัวเข็มมากและกลัวเจ็บด้วยปัญหาก็คือกลัวโดนถอนฟัน   คุณหมอช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะว่าต้องถอนฟันหรือเปล่า
ส่งโดย: สุทธินี Email     118.175.212.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/20/09 เวลา 15:35:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอคะอยากทราบว่าฟันของหนูเนี้ยมันเกแต่เป็นแค่ชี่เดียวข้างบนน่ะค่ะหนูก ็เลยอยากจัดฟันแต่หนูไม่ณู้ว่าต้องถอนฟันหรือเปล่า   เพราะหนูเป็นคนที่กลัวเข็มมากและกลัวเจ็บด้วยปัญหาก็คือกลัวโดนถอนฟัน   คุณหมอช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะว่าต้องถอนฟันหรือเปล่า
ส่งโดย: สุทธินี Email     118.175.212.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/20/09 เวลา 17:52:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สัวสดีค่ะ
หมอค่ะ คือหนูเอกซ์เรมาแร้ว แร้วต้องถอนฟันน้ำนมซีกเดียวค่ะ แร้วหมอที่จะจัดฟันหนูเขาจะใส่เหล็กให้เลยรึเปล่าค่ะ ขอบคุนค่ะ
ส่งโดย: แนท Email     203.144.143.2 fwd for 58.9.172.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/20/09 เวลา 21:48:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/20/09 เวลา 15:33:43, สุทธินี wrote:
คุณหมอคะอยากทราบว่าฟันของหนูเนี้ยมันเกแต่เป็นแค่ชี่เดียวข้างบนน ่ะค่ะหนูก็เลยอยากจัดฟันแต่หนูไม่ณู้ว่าต้องถอนฟันหรือเปล่า   เพราะหนูเป็นคนที่กลัวเข็มมากและกลัวเจ็บด้วยปัญหาก็คือกลัวโดนถอนฟัน   คุณหมอช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะว่าต้องถอนฟันหรือเปล่า

จะต้องถอนฟันหรือไม่ขึ้นกับปัญหาการสบฟันที่มี แบบว่าต้องไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจสภาพการสบฟันดูก่อนจึงจะสามารถบอกได้ว่า ต้องถอนฟันหรือไม่ โดยส่วนใหญ่แล้วจะมีการถอนฟันเพื่อให้มีพื้นที่พอที่จะเคลื่อนให้เข้าที่เรี ยงตัวสวยๆ น่ะค่ะ

on 06/20/09 เวลา 17:52:25, แนท wrote:
สัวสดีค่ะ
หมอค่ะ คือหนูเอกซ์เรมาแร้ว แร้วต้องถอนฟันน้ำนมซีกเดียวค่ะ แร้วหมอที่จะจัดฟันหนูเขาจะใส่เหล็กให้เลยรึเปล่าค่ะ ขอบคุนค่ะ

คงต้องรอให้แผลหายก่อนค่ะ อย่างน้อยก็ประมาณ 1-2 สัปดาห์ขึ้นไปน่ะค่ะ

58.64.90.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/30/09 เวลา 20:35:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะคือหนูกำลังจัดฟันอยู่เเต่ไม่ได้ถอนฟันออกเพราะฟันซี่ที่ถัดไปจากฟ ันเขี้ยวมันเกเข้าด้านในทั้งสองข้าง
เเต่หนูอยากหน้าเรียวจะถอนฟันได้มั้ยค่ะ
ส่งโดย: โบ     124.121.156.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/30/09 เวลา 22:24:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองปรึกษาคุณหมอที่รักษาจะดีที่สุดนะคะ ขนาดขากรรไกรหนูอาจจะใหญ่เพียงพอ จึงไม่จำเป็นต้องถอนฟัน

ปล.เรื่องหน้าเรียวเพราะถอนฟันและจัดฟันไม่จริง หรือการจัดฟันช่วยให้หน้าเรียวก็ไม่จริงนะคะ

202.80.225.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 08/25/09 เวลา 11:04:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอค่ะ  เนื่องจากเกิดอุบัติเหตุแล้วฟันข้างหน้าของหนูสองซี่มันหักต้องถอนออกไปแล้ว   แล้วฟันข้างหน้าไม่มี2ซี่  หนูจะสมารถจัดฟันได้ไหมค่ะ  เพราะฟันของหนูมันจะยืนออกไปข้างหน้ามากค่ะ  หากจัดได้จะสามรถจัดได้ที่ไหนบ้างค่ะ  หรือตามคลีนิกทั่วไป
ส่งโดย: นิ     125.26.168.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 08/25/09 เวลา 12:24:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สามารถจัดฟันซี่อื่นๆ ให้เรียงตัวดี ส่วนฟันข้างหน้าก็จะเว้นไว้สำหรับใส่ฟันปลอมทีหลัง ฟันแบบนี้จัดได้ยาก ควรไปหาคุณหมอจัดฟันที่มีความชำนาญ หรือลองไปให้คุณหมอทั่วไปตรวจดูก่อน เขาจะต้องตรวจประเมินอะไรหลายๆ อย่างอีกมาก  

ลองไปหาหมอที่คณะทันตแพทย์ จุฬา แถวสยามสแควร์ หรือมหิดล แถวอนุสาวรีย์ชัยดูนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08/25/09 เวลา 20:35:31 by หมอหนิง »

58.10.15.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 19:42:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากจัดฟันตั้งนานเเล้วอะค่ะ เเต่ไม่รู้ว่าจะได้จัดไหมเพราะพ่อสั
ญญากับหนูไว้เเล้วว่าจะต้องจัดตอนม.1เเต่หนูกลัวว่ามันจะเป็นเเบบนี้น่ะสิคื อเขาจะผิดสัญญากับหนูว่าไม่ให้จัดเเล้วหนูจะต้องดื้อล้นเพราะตอนนั้นน่าจะยา กจนน่าดูว่าไม่ให้จัดว่าจะไม่มีตังเเล้วพ่อจะไม่พาหนูไปด้วยเพราะไม่มีตังยา กจนน่าดูถ้าหนูขอพ่อเเบบนี้ว่าพอหนูสอบเสร็จพ่อต้องพาหนูไปเเล้วพ่อต้องบอกเ เบบนี้เเน่เลยไม่มีตังไม่ต้องไปอยู่จจะต้องไปได้ยังยังไง
ส่งโดย: คนอยากจัดฟันมาก Email     222.123.40.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 19:57:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันของหนูฟันข้างล่างเนี่ยอ่ะนะค่ะฟันบนมันบิดนิดหน่อยเเล้วฟันซี่ต่อไปมันอ ึมมันบิดเข้าปซ้อนของทางด้านในทั้งสองข้างเลยอ่ะค่ะ เเล้วฟันมันบิดเข้าไปซ้อนฟันซี่อื่นนิดนึงอะค่ะ ตกลงจัดได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: คนอยากจัดฟันมาก Email     222.123.40.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 20:00:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือหนูเขียนผิดน่ะค่ะคือฟันซี่เเรกที่หนูพูดไปมันคือฟันบนค่ะไม่ใช้ฟันล่างฟ ันบนก็คือฟันที่ซี่ถัดไปมัรไปอึมไปซ้อนของฟันดานหน้านั้นเเหละค่ะคือฟันบน

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 21:12:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ก็น่าจะจัดได้นะคะ แต่หมออยากให้หนูคิดดี เพราะครอบครัวก็เป็นสิ่งสำคัญ หนูควรเชื่อคุณพ่อหนูให้มากๆ เงินทองเดี๋ยวนี้หายาก ถ้าหนูเริ่มทำงานด้วยตนเองเมื่อไหร่ก็ค่อยจัดก็ได้ จะได้ไม่ต้องรบกวนคุณพ่อเขา นะคะ Smiley

58.64.89.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/03/09 เวลา 15:17:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูอยากใส่ฟันปลอมข้างหน้า 2 ชี่มันจะมีผลข้างเคียงใหมค่ะ ;D
ส่งโดย: นุสรา Email     58.147.116.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 11/03/09 เวลา 19:55:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไปให้คุณหมอเขาตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ  
ถ้าใส่ฟันปลอมแบบพลาสติกธรรมดา ไม่น่ามีผลข้างเคียงอะไรค่ะ

58.64.89.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 11/29/09 เวลา 01:33:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันหน้ามันยื่นค่ะแต่ฟันกรามสามารถเคี้ยวอาหารได้ เวลายิ้มเห็นเหงือกเยอะ พอดีประสบอุบัติเหตุฟันหน้าตรงฟันกระต่ายหัก 1 ซี่  
1.ถ้าไม่อยากใส่ฟันปลอมจะสามารถจัดฟันให้ฟันมันเคลื่อนที่เข้ามาชิดกันไม่หร ือไม่คะ
2.แล้วฟันมันจะหุบลงไปได้มั้ยแบบว่าไม่อยากฟันยื่นเหมือนเก่าอะค่ะ
3.ปกติฟันหน้ายื่นแต่ฟันกรามเคี้ยวอาหารได้ถือว่าฟันสบกันหรือปล่าวคะ
4.จะมีวิธีการแกัปัญหา ฟันหน้าหลอ ฟันยื่น และเหงือกเยอะ ยังไงคะช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  Cry Cry
ส่งโดย: ืืืnantanan Email     222.123.184.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 11/29/09 เวลา 11:44:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ฟันหน้า ถ้าหลอ ไม่เหมาะสมที่จะทำให้มาชิดกัน เพราะไม่เหมือนธรรมชาติ แนะนำทำฟันปลอมมากกว่าค่ะ
2. ต้องไปให้คุณหมอตรวจดูสภาพช่องปากก่อน คนที่ฟันหลอก็สามารถจัดฟันได้ เมื่อจัดฟันเสร็จแล้วตรงช่องฟันหลอนั้น ค่อยเตรียมไปใส่ฟันปลอมอีกทีค่ะ เรื่องยิ้มเห็นเหงือกเยอะ ต้องดูว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  
2.1 เกิดจากตำแหน่งฟันยื่น นำพาให้เหงือกยื่นตาม แบบนี้ก็ต้องจัดฟัน
2.2 เกิดจากกระดูกขากรรไกรส่วนหน้ายื่น เลยนำพาให้ฟันและเหงือกยื่นตาม แบบนี้ต้องจัดฟันร่วมกับการผ่าตัด
2.3 เกิดจากเหงือกหนาและยื่นเอง แบบนี้ อาจต้องทำศัลยกรรมเหงือกค่ะ

หากต้องการแก้ปัญหาอะไรทั้งหมด ก็ต้องดูจากสาเหตุ และกำจัดสาเหตุนั้นๆ แนะนำว่าควรไปพบคุณหมอก่อนเขาจะได้วินิจฉัยให้ได้ และจะได้รักษาได้ตรงจุดค่ะ
3. ฟันสบกัน ดูที่ฟันกรามค่ะ
4. กล่าวไว้แล้วข้างต้นค่ะ

58.9.81.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 12/02/09 เวลา 20:37:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอคะถ้าฟันเรายาวไม่เท่ากันมันสามารถตัดฟันออกได้มั้ยคะให้มันเสมอกันน่ะ แหะแหะ
ส่งโดย: ืืnantanan Email     222.123.184.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 12/02/09 เวลา 21:46:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่ควรไปทำเช่นนั้นค่ะ ฟันมีของเราดีๆ ไปกรอตัดมันออก จะมีผลเสีย ทั้งเสียวฟันและอาจปวดฟันได้ ถ้าฟันไม่สวยต้องดูที่สาเหตุว่าเกิดจากอะไร ถ้าฟันเรียงตัวไม่ดีไม่เท่ากัน ก็ควรจัดฟัน ถ้าฟันหักหรือผุไป ก็ควรจะอุดฟันและตกแต่งให้เสมอกันค่ะ

58.9.183.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 12/10/09 เวลา 02:06:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าทำสะพานฟันหน้าแล้วจะสามารถจัดฟันได้ไหมคะ
ส่งโดย: nanta Email     222.123.188.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 12/10/09 เวลา 07:38:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยเบื้องต้นคนที่ใส่ฟันปลอมหรือฟันหลอก็สามารถจัด ฟันได้ค่ะ แต่การจัดฟันนั้นมีรายละเอียดมาก จำเป็นต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูอีกครั้งก่อนนะคะ

58.9.194.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 12/12/09 เวลา 22:43:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แล้วถ้าฟันเรายื่นเงี้ยแล้าเราใส่ฟันปลอมแบบถอดได้เหงือกเราจะไม่ยุบหรอคะเพ ราะมันไม่มีรากฟันแล้วอะ
(ถามอีกละถามบ่อยจังเรา)ยุบก้อดีจะได้หายเหยิน Roll Eyes
ส่งโดย: nanta Email     117.47.156.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 12/13/09 เวลา 01:52:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เเม่เคยขอให้ไปจัดฟัน เเต่ไม่ยอมไป พอตอนนี้เพิ่งมาสังเกตเห็นว่าฟันหน้ามี่รอยผุ สอง ซี่ เเละเป็นคนฟันเกเรเวลายิ้มก็เเอบหุบนิดๆอยากไปทำมั่งเเต่ไม่กล้าบอกกลัวเสีย ฟอร์มอิอิอิอิอิ Roll Eyes Roll Eyes
ส่งโดย: อิอิอิ     124.157.178.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 12/13/09 เวลา 10:39:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/12/09 เวลา 22:43:18, nanta wrote:
แล้วถ้าฟันเรายื่นเงี้ยแล้าเราใส่ฟันปลอมแบบถอดได้เหงือกเราจะไม่ย ุบหรอคะเพราะมันไม่มีรากฟันแล้วอะ
(ถามอีกละถามบ่อยจังเรา)ยุบก้อดีจะได้หายเหยิน Roll Eyes

ตรงที่ฟันหลอ นั้นเหงือกจะยุบแน่ค่ะ แต่ก็ยุบจนไปถึงระดับหนึ่ง จะเป็นไปตามอายุค่ะ เมื่อแก่มากก็จะยุบมากขึ้น

แต่คงไม่ได้ช่วยเรื่องฟันเหยินหรอกนะคะ

on 12/13/09 เวลา 01:52:47, อิอิอิ wrote:
เเม่เคยขอให้ไปจัดฟัน เเต่ไม่ยอมไป พอตอนนี้เพิ่งมาสังเกตเห็นว่าฟันหน้ามี่รอยผุ สอง ซี่ เเละเป็นคนฟันเกเรเวลายิ้มก็เเอบหุบนิดๆอยากไปทำมั่งเเต่ไม่กล้าบอกกลัวเสีย ฟอร์มอิอิอิอิอิ Roll Eyes Roll Eyes

ฟันที่ผุ ควรรีบไปอุดฟันซะนะคะ ไม่งั้นเดี๋ยวฟันผุทะลุประสาทฟันแล้วจะไม่สามารถรักษาได้ จะยุ่งกันใหญ่

58.9.76.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 01/01/10 เวลา 17:33:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าฟันหน้าผุสามารถเหลาฟันแล้วครอบฟันแล้วจัดฟันต่อได้ไหมคะ?
ถ้าได้ค่าใช้จ่ายสูงมากมั้ย(ประมาณ)
เป็นคนหน้าตาดีแต่เสียบุคลิกตอนยิ้มอ่ะ  
    ขอบคุณล่วงหน้าละกันนะคะ
ส่งโดย: กัลลลล์     124.157.179.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 01/01/10 เวลา 17:35:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เห็นมีคนบอกว่าครอบฟันราคาสูงมากจริงมั๊ยคะ?ถามอีกละ
ส่งโดย: กัลลล์     124.157.179.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 01/08/10 เวลา 16:10:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัดดีค่ะ อยากถามคุณหมอว่าตอนนี้ไปรักษารากฟันมา โดยการเปิดเหงือกแล้วตัดปลายรากฟัน มีโอกาสหายไหมค่ะพอดีเป็นที่ฟันหน้าซี่ที่สองค่ะ แล้วถ้าจะถอนออกแล้วจัดได้ไหมค่ะ - หมอเคยบอกว่าจัดได้ แต่ว่ารากฟันจะโผล่ ที่ว่ารากฟันโผล่ผลเสียอย่างไรค่ะ  
 ขอบคุณค่ะ Embarassed Embarassed   ประมาณว่าอยากจัดฟันมากกว่าเพราะถ้ารักษาต่อก้อยืดยาว
ส่งโดย: honey     58.10.84.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 19:26:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากถามคุณหมอว่าจัดฟันแล้วหน้าเราจะยุบหรือเปล่า
ส่งโดย: yutapong Email     119.42.94.98 fwd for 192.168.30.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 01/28/10 เวลา 20:51:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/01/10 เวลา 17:33:37, กัลลลล์ wrote:
ถ้าฟันหน้าผุสามารถเหลาฟันแล้วครอบฟันแล้วจัดฟันต่อได้ไหมคะ?
ถ้าได้ค่าใช้จ่ายสูงมากมั้ย(ประมาณ)
เป็นคนหน้าตาดีแต่เสียบุคลิกตอนยิ้มอ่ะ  
    ขอบคุณล่วงหน้าละกันนะคะ

ต้องดูที่ขนาดรูผุว่าใหญ่แค่ไหน ถ้าไม่ใหญ่มาก ก็อาจแค่อุดฟัน แต่ถ้ารูใหญ่อาจต้องรักษารากฟันก่อน แล้วทำครอบฟัน หรือถ้ารูปร่างฟันไม่สวยก็อาจทำครอบฟัน หรือเคลือบฟันเทียมก็ได้

ทำเสร็จแล้วก็สามารถจัดฟันได้ค่ะon 01/01/10 เวลา 17:35:53, กัลลล์ wrote:
เห็นมีคนบอกว่าครอบฟันราคาสูงมากจริงมั๊ยคะ?ถามอีกละ

ประมาณ 5 พันขึ้นไป ค่ะ

on 01/08/10 เวลา 16:10:23, honey wrote:
สวัดดีค่ะ อยากถามคุณหมอว่าตอนนี้ไปรักษารากฟันมา โดยการเปิดเหงือกแล้วตัดปลายรากฟัน มีโอกาสหายไหมค่ะพอดีเป็นที่ฟันหน้าซี่ที่สองค่ะ แล้วถ้าจะถอนออกแล้วจัดได้ไหมค่ะ - หมอเคยบอกว่าจัดได้ แต่ว่ารากฟันจะโผล่ ที่ว่ารากฟันโผล่ผลเสียอย่างไรค่ะ  
 ขอบคุณค่ะ :-[ :-[   ประมาณว่าอยากจัดฟันมากกว่าเพราะถ้ารักษาต่อก้อยืดยาว

โอกาสหายมี แต่ก็จะน้อยลง แล้วแต่ว่าจะร่างกายของหนูจะเยียวยาแผลได้ดีแค่ไหน

ถ้าสมมติสุดท้ายต้องถอน แล้วคิดอยากจัดฟัน ตอบโดยเบื้องต้น สามารถทำได้ โดยหมอจะเว้นช่องฟันหลอไว้ เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคตเมื่อจัดฟันเสร็จแล้ว

แต่เรื่องจัดฟันมีรายละเอียดมากมาย ต้องให้คุณหมอเขาตรวจสภาพการสบฟัน ถ่ายเอ็กซเรย์ดูขากรรไกร ของเราซะก่อน จึงจะตอบได้ว่า ทำได้จริงๆ หรือเปล่า หากต้องการจัดฟัน ลองไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันดูก่อนนะคะ

ปกติฟันคนเราฝังอยู่ในกระดูกรองรับรากฟัน แล้วก็มีเหงือกคลุมอยู่ข้างนอก เหมือนตอนที่หนูไปผ่าตัดเปิดรากฟัน จะเห็นว่าคุณหมอต้องเปิดเหงือก แล้วก็เจาะกระดูก :)  

รากฟันโผล่ เพราะไม่มีกระดูกรองรับรากฟัน มีแต่เหงือกหุ้มเปลือยๆ เมื่อไม่มีกระดูกรองรับรากฟัน ฟันก็โยก เป็นโรคเหงือกรุนแรง และทำให้ต้องถอนฟันซี่นั้นได้ในที่สุด  

รากฟันโผล่มักเกิดจากเชื้อโรคมันทำลายฟัน (จากโรคเหงือกและรำมะนาด) หรือมีความผิดปกติแต่กำเนิด หรือแรงที่เกิดจากการจัดฟัน ก็ทำให้เกิดปัญหานี้ได้  
on 01/28/10 เวลา 19:26:57, yutapong wrote:
อยากถามคุณหมอว่าจัดฟันแล้วหน้าเราจะยุบหรือเปล่า

ปกติ ไม่ควรจะเป็นเช่นนั้น ค่ะ แต่การจัดฟันมีรายละเอียดมาก แนะนำว่าหากต้องการจัดฟันควรไปปรึกษาคุณหมอจัดฟันตัวเป็นๆ น่าจะได้ข้อมูลที่ละเอียดกว่านะคะ

58.11.0.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 01/30/10 เวลา 17:17:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากรบกวนถามคุณหมอดังนี้นะคะ - มีฟันเหยินด้านบนแค่ 2 ซี่ ด้านหน้า และห่าง 1 ซี่

-  มีวิธีไหนบ้างคะที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเยอะ   :-[
-  ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คะ  
ขอบคุณคะ
ส่งโดย: สุทิศา Email     124.122.52.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 01/30/10 เวลา 18:48:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- จัดฟันค่ะ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเยอะ และได้ผลการรักษาดีที่สุดค่ะ
- 45000 ค่ะ

61.90.108.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 02/06/10 เวลา 19:23:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอหนิง คุณเป็นใครที่มาให้คำเเนะนำกับคนอื่นเเบบนี้ เป็นหมอจริงหรือป่าว หรือเป็นอะไรกันเเน่ ถ้าไม่ได้เป็นมิฉาชีพจริงกรุณาโปรดบอกว่าคุณเปิดร้านจัดฟันที่ไหน จังหวัดอะไร จบจากการจัดฟันจริงหรือป่าว   ขออภัยที่มาวิจารกันเเบบนี้เเต่มันอดกลั้นไม่ได้จริๆค่ะ
ส่งโดย: คนจิงใจ Email     118.173.34.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 11:08:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นหมอจริงแท้แน่นอนค่ะ Smiley จบจุฬา เมื่อนานมาแล้ว (แอบแก่ Smiley )

หมอไม่สามารถบอกสถานที่ร้านของหมอได้ เพราะจะไม่เหมาะสมกับจรรยาบรรณ เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาค่ะ

ปล. วิจารณ์ได้ค่ะ หมอไม่ถือ เพราะเราสื่อสารกันผ่านตัวหนังสือ อ่ะเนอะ ไม่เห็นหน้าค่าตากันเลย ก็คงแอบมีสงสัยกันบ้าง ว่ายัยนี้เป็นใครมาตอบกระทู้ปัญหาฟัน ซะทุกกระทู้เลย ไม่มีงานการทำหรือยังไง Smiley

จุดประสงค์ที่หมอมาตอบคำถามในนี้ เพราะ เมื่อก่อน ไม่ค่อยมีหมอมาช่วยตอบคำถามในบอร์ดนี้เลยน่ะค่ะ บอร์ดก็มักจะว่างเปล่า หมอคิดว่า น่าจะทำตัวให้เป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อย ก็เลยมาช่วยตอบดูน่ะค่ะ พอตอบไป ปีสองปี ก็ติดพันค่ะ

คุณคนจิงใจ อุตส่าห์เข้ามาอ่านและ comment บ้าง หมอก็ดีใจแล้วล่ะค่ะ  Smiley

61.90.79.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 02/13/10 เวลา 17:11:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่ต่ำกว่า ห้าพัน ต่อซี่เหรอคะ
ส่งโดย: กัลลล์     124.157.168.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 02/13/10 เวลา 19:16:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่ะ

58.11.30.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 02/15/10 เวลา 12:37:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากรบกวนถามคุณหมอน่ะ   คือ ตอนนี้อายุก้อ 26 ปี แล้วก้อมีปัญหาเรื่องเกี่ยวกับเหงือกน่ะค่ะ เวลายิ้มเหงือกมันยื่นออกมาหมดเลยค่ะ ยิ้มแล้วเหมือนนางเอกแก้วหน้าม้าน่ะค่ะ คือกลุ้มใจมากเลยไม่รู้ว่าเป็นอย่างนี้ควรจะจัดฟันหรือว่าควรจะรักษาอย่างไร ดีค่ะ  รบกวนคุณหมอช่วยให้คำปรึกษาหน่อยน่ะค่ะ
อยากรู้ว่ามีวิธีการรักษาหรือเปล่า  เคยถามคุณหมอ  คุณหมอบอกว่าต้องผ่าตัดกระดูกฟันน่ะค่ะแล้วจะเป็นอันตรายหรือเปล่าค่ะ แล้วราคาแพงหรือเปล่าค่ะ
ส่งโดย: คนอยากสวย Email     125.26.18.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 02/15/10 เวลา 20:03:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่างแรกต้องไปให้คุณหมอตรวจดูก่อนว่า ที่เรายิ้มเห็นเหงือกเกิดจากอะไร
1. เกิดจากกระดูกขากรรไกรยื่น อย่างนี้ต้องผ่าตัดขากรรไกรร่วมกับการจัดฟัน ค่ารักษาประมาณ 150,000  
2. เกิดจากตัวฟันยื่นอย่างเดียว ขากรรไกรปกติ แบบนี้แค่จัดฟันก็ช่วยได้
3. เกิดจากเหงือกหนา ฟันกับกระดูกขากรรไกรปกติ แบบนี้ก็ผ่าตัดเหงือกออกไป ก็จะดูยิ้มเห็นเหงือกน้อยลง

อย่างไรก็ดี สาเหตุทั้ง 3 อาจเกิดร่วมกันได้ด้วย เช่น บางคนอาจเป็นทั้งหมด เหงือก็หนา ฟันก็ยื่น กระดูกขากรรไกรก็ยื่น คนไข้ประเภทนี้ก็ต้องรักษาทุกอย่างค่ะ  Smiley

ฉะนั้น หากต้องการรักษา ลองไปปรึกษาคุณหมอที่เชี่ยวชาญดูก่อนนะคะ Smiley

58.9.219.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 02/27/10 เวลา 14:32:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะหมอหนิง
อยากสอบถามเรื่องจัดฟันค่ะ
ตอนนี้อายุ 17 ปีแล้วฟันซ้อนเกเป็นจำนวนมากและฟันน้ำนมยังหักไม่หมดค่ะ
แล้วก็มีฟันแท้ยังขึ้นไม่ครบค่ะ
อีกอย่างหนึ่งเวลานอนจะกัดฟันโดยไม่รู้ตัว
อยากถามว่าจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร
ถ้าหากต้องจัดฟันจะมีราคาค่ารักษาเริ่มต้นเท่าไรค่ะ
กังวลเป็นอย่างมากค่ะ Embarassed
ส่งโดย: ปลา     180.180.72.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 02/27/10 เวลา 19:22:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยจัดฟันค่ะ แต่จัดยังไม่เสร้จก้อมือไวไปเลาะมันออก
ตอนนี้ฟันเป็นรอยติดเหล็กอะค่ะมันบู๋มตรงที่ติดกาวเรย
เรยติดต่อจัดอีกแต่ครอบครัวไม่มีใครเห็นด้วยเรย..........
แล้วแม่ก็โหดด้วย หนูคิดว่าจัดด้านในแล้วระวังตอนพูดแม่จะรู้มั๊ยคะ....
ส่งโดย: นู๋บ๋อม     124.157.179.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 02/27/10 เวลา 20:17:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/27/10 เวลา 14:32:49, ปลา wrote:
สวัสดีค่ะหมอหนิง
อยากสอบถามเรื่องจัดฟันค่ะ
ตอนนี้อายุ 17 ปีแล้วฟันซ้อนเกเป็นจำนวนมากและฟันน้ำนมยังหักไม่หมดค่ะ
แล้วก็มีฟันแท้ยังขึ้นไม่ครบค่ะ
อีกอย่างหนึ่งเวลานอนจะกัดฟันโดยไม่รู้ตัว
อยากถามว่าจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร
ถ้าหากต้องจัดฟันจะมีราคาค่ารักษาเริ่มต้นเท่าไรค่ะ
กังวลเป็นอย่างมากค่ะ Embarassed

- เรื่องฟันเก ฟันน้ำนมหลุดไม่หมด ฟันแท้ขึ้นไม่หมด ก็ลองไปหาคุณหมอจัดฟันให้เขาตรวจสภาพช่องปากดู การเอ็กซเรย์ขากรรไกรจะช่วยประกอบการวินิจฉัยของหมอได้ และเขาจะวางแผนการรักษาให้ว่าต้องทำอะไรบ้าง สุดท้ายก็จะต้องจัดฟันค่ะ ค่าจัดฟันประมาณ 45000  
- เรื่องนอนกัดฟัน ก็สามารถรักษาด้วยการใส่เฝือกสบฟัน ลองไปปรึกษาคุณหมอดูก่อน เพราะมีรายละเอียดมาก อาการนอนกัดฟันจัดอยู่ในกลุ่มเดียวกับการนอนกรน มีปัจจัยหลายอย่างที่ส่งเสริมให้มีอาการนอนกัดฟัน ค่าเฝือกสบฟันประมาณ 3-5 พันบาทค่ะ

on 02/27/10 เวลา 19:22:03, นู๋บ๋อม wrote:
เคยจัดฟันค่ะ แต่จัดยังไม่เสร้จก้อมือไวไปเลาะมันออก
ตอนนี้ฟันเป็นรอยติดเหล็กอะค่ะมันบู๋มตรงที่ติดกาวเรย
เรยติดต่อจัดอีกแต่ครอบครัวไม่มีใครเห็นด้วยเรย..........
แล้วแม่ก็โหดด้วย หนูคิดว่าจัดด้านในแล้วระวังตอนพูดแม่จะรู้มั๊ยคะ....

ควรพูดความจริงกับพ่อแม่ ปิดไป สุดท้ายเดี๋ยวก็จับได้ค่ะ ค่าจัดฟันด้านในแพงมากด้วยค่ะ ประมาณ แสนกว่าบาท  

จัดแบบทั่วไปก็โอเคแล้วนะคะ คุยกับคุณพ่อคุณแม่ให้ดี ส่วนเรื่องฟันที่บุ๋มลงไป แนะนำว่าไปหาคุณหมอตรวจดูเบื้องต้นก่อน เผื่อต้องรักษา ไม่งั้นเดี๋ยวฟันจะกร่อนบุ๋มมากขึ้นได้นะคะ

58.9.207.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 02/28/10 เวลา 17:59:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำ ไวท์เทนนิ่ง ฟัน ราคาประมาณเท่าไรคะ ถ้าหากทำทั้งปากรบกวนพี่หมอหนิงด้วยนะคะ
ส่งโดย: 8     124.157.179.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 02/28/10 เวลา 20:06:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ประมาณ 4000 ขึ้นไป แล้วแต่ที่ค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง     203.126.197.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 23:16:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือว่า คุณหมอที่คลีนิคเพิ่งใส่เหล็กบนให้อ่ะค่ะ

พอดีฟันมันสบกันแบบ ฟันล่างครอบฟันบน  

แล้วหมอก็มีอุปกรณ์พิเศษติดให้ อยากทราบว่ามันคืออะไรคะ

มันเป็นพลาสติกพาดผ่านเพดานปากแล้วก็ครอบฟันกรามสองข้างประสานสองสามเล่ม

พอใส่แล้วฟันก้จะไม่ชนกัน เลยติดเหล็กบนได้

ส่งโดย: fon     125.26.226.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 03/21/10 เวลา 14:55:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

สวัสดีค่ะคุณหมอ หนูไปพบคุณหมอจัดฟันมาค่ะ คุณหมอบอกว่า ฟันด้านข้างที่ต้องถอนไปบริเวณรากฟันเนื้อที่ไม่เพียงพอสำหรับรากฟันเขี้ยวท ี่ดึงเข้ามาแทน หนูอยากทราบว่าแล้วในกรณีคนทีมีเขี้ยวด้านบน ทำไมยังสามารถนำมันลงมาแทนที่ได้ค่ะ  ไม่อยากเก็บไว้จริงๆค่ะแต่ว่าก้อไม่อยากใส่ฟันปลอม ก้อเลยดื้อเอาไว้
( เศร้าใจจัง ) ช่วยหนูที

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 03/21/10 เวลา 15:09:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/15/10 เวลา 23:16:23, fon wrote:
คือว่า คุณหมอที่คลีนิคเพิ่งใส่เหล็กบนให้อ่ะค่ะ

พอดีฟันมันสบกันแบบ ฟันล่างครอบฟันบน  

แล้วหมอก็มีอุปกรณ์พิเศษติดให้ อยากทราบว่ามันคืออะไรคะ

มันเป็นพลาสติกพาดผ่านเพดานปากแล้วก็ครอบฟันกรามสองข้างประสานสองสามเล่ม

พอใส่แล้วฟันก้จะไม่ชนกัน เลยติดเหล็กบนได้

ก็เป็นเครื่องมือแก้การสบฟันชนิดหนึ่ง น่ะค่ะ

on 03/21/10 เวลา 14:55:51, honey wrote:
สวัสดีค่ะคุณหมอ หนูไปพบคุณหมอจัดฟันมาค่ะ คุณหมอบอกว่า ฟันด้านข้างที่ต้องถอนไปบริเวณรากฟันเนื้อที่ไม่เพียงพอสำหรับรากฟันเขี้ยวท ี่ดึงเข้ามาแทน หนูอยากทราบว่าแล้วในกรณีคนทีมีเขี้ยวด้านบน ทำไมยังสามารถนำมันลงมาแทนที่ได้ค่ะ  ไม่อยากเก็บไว้จริงๆค่ะแต่ว่าก้อไม่อยากใส่ฟันปลอม ก้อเลยดื้อเอาไว้
( เศร้าใจจัง ) ช่วยหนูที

ฟันเขี้ยวมีความสำคัญในการเรียงฟัน เพราะฟันเขี้ยวมีลักษณะเฉพาะตัว รากฟันยาว ตำแหน่งอยู่ตรงมุมปาก กระดูกรอบๆ รากฟันเขี้ยวก็หนา ช่วยทำให้ลักษณะใบหน้าสวยสมดุล ปากไม่ยุบ ปกติคุณหมอจึงจะพยายามรักษาฟันเขึ้ยวไว้ ด้วยคุณสมบัติของเครื่องมือจัดฟัน แรงจากเครื่องมือสามารถดันฟันลงมาข้างล่างได้ ไม่ยากอะไร

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 14:15:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูอยากไปทำกับคุณหมอหนิงค่ะ เข้าใจหนูมากที่สุด ขอบคุณนะค่ะ พอจะบอกได้มั้ยค่ะว่าอยู่ตรงไหน (กระซิบ) ก้อได้ค่ะ 55555

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 16:21:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ประทานโทษด้วยนะคะ หมอไม่สามารถบอกได้ เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาน่ะค่ะ  Grin

110.164.119.*

« ความเห็นที่ #51 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 23:45:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grinสวัสดีคร่ะ
คุนหมอหนิง นู๋อยากจะถามว่าฟันหน้าของนู๋ใหญ่นิดนึงคล้ายฟันกัดเบี้ยวอ่ะค่ะแต่เรียงสวย กันดี ถ้าอยากจะจัด จัดได้ไหมค่ะ ช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะตอนนี้นู๋อายุ 13ปีค่ะ ถ้าตอบแร้ว จะขอบคุนมากคร่า จะเข้ามาดูใหม่น่ะค่ะ แร้วถ้าดัดด้านบนเพียงอย่างเดียวได้ไหมคร่ะ ถ้าได้ราคาประมานเท่าไหร่ Roll Eyes
ส่งโดย: stang Email     113.53.202.*

« ความเห็นที่ #52 เมื่อ: 03/25/10 เวลา 23:49:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าเพื่อนๆๆรู้เพื่อนช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ
จากคห.51
ส่งโดย: stang Email     113.53.202.*

« ความเห็นที่ #53 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 21:23:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ก็น่าจะจัดได้นะคะ แต่การจัดฟันมีรายละเอียดมากมาย แนะนำว่าควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ
- การจัดฟัน ส่วนใหญ่จะจัดทั้งบนและล่างเพื่อให้มันสัมพันธ์กัน หากบนไปทาง ล่างไปทาง คงแปลกพิลึกค่ะ แต่คนบางคนก็อาจสามารถจัดฟันขากรรไกรเดียวได้ ฉะนั้น จะต้องไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูก่อนน่ะค่ะ ราคาค่าจัดฟันประมาณ 45000 ค่ะ

58.9.218.*

« ความเห็นที่ #54 เมื่อ: 03/31/10 เวลา 11:04:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากปรึกษาเรื่องจัดฟันค่ะ ตอนนี้จัดฟันได้ 2 ปีแล้ว ฟันมีปัญหาเรื่องตำแหน่งว่างในช่องปากเยอะเนื่องจากการถอนฟันค่ะ ฟันหน้าด้านขวาข้างบนถูกถอนออกเนื่องจากอุบัติเหตุ จะทำให้มีช่องว่างแต่ตอนนี้หมอขยับเข้ามาได้เกือบชิดกันแล้วและจะตกแต่งฟันค ู่หน้าให้เท่ากันแต่ปัญหาคือหมอจะขยับฟันซี่ข้างๆให้เคลื่อนออกมาสุดแค่บริเ วณกรามน้อย และจะไม่ขยับกรามในออกมาให้โดยจะให้ใส่ฟันปลอมแบบฝังรากเทียมแทน ฟันล่างก็เช่นเดียวกันคือฟันกรามด้านขวาที่ชิดติดกรามน้อยถูกถอนออกไปเนื่อง จากฟันผุมากจะเหลือฟันกรามเพียงอันเดียว ส่วนกรามในสุดเป็นฟันคุดเลยถอนออกไปอีกตามคำสั่งของหมอและหมอก็จะให้ใส่ฟันป ลอมแบบฝังรากเทียมอีก ซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูงมาก อยากทราบว่าช่องว่างของฟันจะสามรถเคลื่อนฟันเข้ามาปิดแทนที่ได้หรือไม่โดยไม ่ต้องใส่ฟันปลอมหรือวิธีการอะไรอื่นๆที่ไม่ต้องใส่ฟันปลอมค่ะ
ส่งโดย: Mintra Email     180.180.91.*

« ความเห็นที่ #55 เมื่อ: 03/31/10 เวลา 15:41:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าถามหมอ หมอคิดว่า แผนการรักษาของคุณหมอของคุณนั้นดีโอเค อยู่แล้ว

การดึงฟันเข้ามาปิดตรงช่องว่างคงทำไม่ได้ และไม่มีวิธีอื่น การฝังรากเทียม ถือเป็นฟันปลอมที่ดีมากๆ ดีกว่าการใส่ฟันปลอมแบบถอดได้หรือติดแน่นทั่วไป ถ้าสามารถพอหางบประมาณมาได้ หรือวางแผนไว้ก่อน และทยอยรักษาก็น่าจะดีค่ะ

183.89.106.*

« ความเห็นที่ #56 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 15:34:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พี่หมอค่ะ ทำไมเราต้องใส่ฟันเหล็กค่ะ ใส่เพราะอะไร คนที่ฟันไม่ซ้อนไม่เบี้ยวไม่เกหรืออะไรก็เเล้วเเต่นี้เเละค่ะจัดฟันได้ไหมค่ ะ
ส่งโดย: เทียนหอม Email     222.123.40.*

« ความเห็นที่ #57 เมื่อ: 04/05/10 เวลา 16:34:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

- ฟันเหล็กนั้นคือ เครื่องมือในการจัดฟันค่ะ เป็นตัวที่จะส่งแรงลงไปเพื่อให้ฟันเคลื่อนที่ไปในทิศทางที่หมอกำหนด
- คนที่ไม่มีปัญหาการสบฟัน ฟันเรียงตัวดีปกติ ก็ไม่ควรไปจัดฟัน จัดไปก็ไม่มีประโยชน์ค่ะ

« ความเห็นที่ #58 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 11:21:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอนิงค้าฟันเหล็กที่เขาใส่ฟันกามซี่สุดท้ายอ่าค่าที่มันเป็นฟันน้ำนมอยู่อี กอ่ะค่ะเเต่มันกำลังจะหักอ่ะค่ะ หนูเคยใส่ตอนป.5อ่ะค่ะ เเต่คนที่ฟันสวยเรียงปกตินี้ไม่จำเป็นต้องจัดใช่ไหมค่ะ เเต่ถ้าอยากจัดก็จัดได้ใช่ไหมค่ะ เเล้วถ้าฟันไม่มีปัญหาอะไรเเล้วอยากจัดเเล้วไปหาหมอเพื่อให้หมอตรวจว่าจัดได ้ไหมค่ะ เเล้วหมอจะจัดให้ไหมคะ
ส่งโดย: เทียนหอม Email     222.123.178.*

« ความเห็นที่ #59 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 11:37:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมอหนิงค่ะจัดฟันทำไมต้องถอนฟันค่ะเเล้วถอนซี่ไหนค่ะถอนฟันเเท้ใช่ไหมค่เจ็บ มากนะค่ะ มีจัดฟันเเล้วไม่ต้องเสียฟันสักซี่มีไหมค่ะ
ส่งโดย: เทียนหอม     222.123.178.*

« ความเห็นที่ #60 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 11:40:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เเล้วคนที่ฟันหน้าป็นฟันกระต่าย เเละก็ข้างๆฟันหน้ามันซ้อนนิดหน่อยน่ะค่ะอย่างกะคนเเรกอ่ะค่ะเหมือนกับคนเเร กที่เขาเขียนมาเลยอ่ะค่ะอย่างนั้นต้องเสียเงินเท่าไหร่
ส่งโดย: เทียนหอม     222.123.178.*

« ความเห็นที่ #61 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 11:55:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/06/10 เวลา 11:21:08, เทียนหอม wrote:
หมอนิงค้าฟันเหล็กที่เขาใส่ฟันกามซี่สุดท้ายอ่าค่าที่มันเป็นฟันน้ ำนมอยู่อีกอ่ะค่ะเเต่มันกำลังจะหักอ่ะค่ะ หนูเคยใส่ตอนป.5อ่ะค่ะ เเต่คนที่ฟันสวยเรียงปกตินี้ไม่จำเป็นต้องจัดใช่ไหมค่ะ เเต่ถ้าอยากจัดก็จัดได้ใช่ไหมค่ะ เเล้วถ้าฟันไม่มีปัญหาอะไรเเล้วอยากจัดเเล้วไปหาหมอเพื่อให้หมอตรวจว่าจัดได ้ไหมค่ะ เเล้วหมอจะจัดให้ไหมคะ

อ๋อ... ฟันเหล็กแบบนั้น เรียกว่าครอบฟันสเตนเลส ค่ะ หมอจะทำให้กรณีที่ฟันผุมากๆ พอรักษารากฟันเสร็จแล้วก็จะครอบฟันสเตนเลสไว้ให้เพื่อความแข็งแรง

ฟันเหล็กแบบนั้น เดี๋ยวก็จะหลุดไปพร้อมกับฟันน้ำนม เมื่อถึงเวลา ไม่มีผลกระทบต่อฟันแท้ที่จะขึ้นมาใหม่ และหากในอนาคตอยากจัดฟันก็ไม่มีผลกระทบอะไรเช่นกันค่ะ

คนที่ฟันเรียงปกติ จริงๆ แล้วไม่จำเป็นต้องจัดฟัน การจัดฟันมีประโยชน์เพื่อแก้ไขปัญหาคนที่มีตำแหน่งฟันผิดปกติ เช่น ฟันเก ฟันห่าง ฟันซ้อน การจัดฟันไม่ใช่แฟชั่น เป็นการรักษาโรค ฉะนั้นถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้อง แต่หากอยากรู้ว่าเรามีปัญหาหรือเปล่า หรือว่าสมควรที่จะรักษาหรือไม่ ก็ควรไปให้คุณหมอจัดฟันตรวจสภาพฟันเราดูก่อน หมอคงไปตอบแทนคุณหมอท่านอื่นไม่ได้ว่าถ้าหนูไปหาเขา แล้วเขาจะรักษาให้หรือไม่ หมอสามารถให้ข้อมูลดังที่กล่าวไว้ข้างต้นเท่านั้นแหล่ะค่ะ (ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับสบฟัน ก็ควรรักษา แต่ถ้าไม่มีปัญหาก็ไม่จำเป็น)
on 04/06/10 เวลา 11:37:28, เทียนหอม wrote:
หมอหนิงค่ะจัดฟันทำไมต้องถอนฟันค่ะเเล้วถอนซี่ไหนค่ะถอนฟันเเท้ใช่ ไหมค่เจ็บมากนะค่ะ มีจัดฟันเเล้วไม่ต้องเสียฟันสักซี่มีไหมค่ะ

ต้องถอนฟัน เพราะบางคนขากรรไกรเล็ก ทำให้ฟันเบียดกันขึ้น ฟันเลยเก เมื่อถอนฟันออกไปบางซี่ ก็จะทำให้มีที่ว่างมากขึ้นที่จะกระจายฟันออก หรือขยับฟันให้เข้าที่ได้สวยงาม

การถอนฟันจะถอนฟันแท้ เป็นฟันกรามน้อยซี่ที่ 1 ที่อยู่ถัดจากฟันเขี้ยวไปข้างใน 1 ซี่ นั่นเอง

การถอนฟันคงมีเจ็บบ้าง ขณะฉีดยาชา แต่หลังจากนั้นก็ไม่เจ็บแล้ว

การจัดฟันแบบที่ไม่ถอนฟันเลยก็มี ต้องดูตามลักษณะปัญหาและขนาดของขากรรไกรของเราค่ะ ต้องให้คุณหมอวินิจฉัยและวางแผนการรักษาดูก่อนจึงจะทราบได้ว่าจำเป็นต้องถอน ฟันบางซี่ออกหรือไม่ค่ะ

on 04/06/10 เวลา 11:40:11, เทียนหอม wrote:
เเล้วคนที่ฟันหน้าป็นฟันกระต่าย เเละก็ข้างๆฟันหน้ามันซ้อนนิดหน่อยน่ะค่ะอย่างกะคนเเรกอ่ะค่ะเหมือนกับคนเเรกที่เขาเขียนมาเลยอ่ะค่ะอย่างนั้นต้องเสียเงินเท่าไหร่

ค่าจัดฟันประมาณ 45,000 บาท ค่ะ

« ความเห็นที่ #62 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 12:14:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฟันเหล็กหมอเขาจะชอบใส่ให้เด็กอ่ะค่ะ ที่มันเป็นเเบบที่เป็นเเบบคล้ายๆฟันน่ะค่ะที่เขาเอาไว้ครอบฟันกรามที่เป็นฟั นน้ำนมที่กำลังจะหักอ่ะค่ะคือว่าหนูถามมากขนาดนี้พี่หมอคงไม่รำคาญน่ะค่ะหนู เป็นที่ชอบขี้สงสัยเเละชอบถามไปถามมาจนคนอื่นเขารำคาญน่ะค่ะคือหนูเนี่ยเเปล กใจอ่ะค่ะว่าทำไมเป็นเครื่องมือจัดฟันด้วยเหรอเนี่ย คือว่าหนูใส่ฟันเหล็กที่เขาเอาไว้ครอบฟันกรามน้ำนมที่กำลังจะหักน่ะค่ะ เเล้วพอมันหักฟันเเท้ก็ขึ้นฟันน้ำนมเเละฟันเหล็กก็หักเเล้วฟันหน้าเป็นฟันกร ะต่ายใหญ่ว่าซี่อื่น เเล้วฟันข้างๆทั้งสองข้างมันยังซ้อนฟันกระต่ายฟันหน้าขนาดว่านี้ใส่ฟันเหล็ก เเล้วนะเนี่ย ขอขอบคูณที่ให้คำปรึกษาก่อนที่จะไปพบเเพทย์โรงพยาบาลสงขลานครินทร์นะค่ะคือว ่าหนูอยู่หาดใหญ่อยากจะดัดที่มอ.เนี่ยล่ะค่ะ เเต่ว่ากลัวว่าเขาจะไม่ให้ดัดน่ะค่ะ ก็เลยว่าถ้าเขาไม่ให้จัด ก็จะไปจัดคลีนิคน่ะค่ะเพราะหนูว่าคลีนิคเขาน่าจะยอมใจมากกว่ที่โรงพยาบาลน่ะ ค่ะ เเต่ที่คลีนิคกับที่โรงพยาบาลมอ. อันถูกกว่าค่ะ ขอช่วยใหคุณหมอตอบให้ด้วยนะค่ะ อย่าเพิ่งรำคาญหนูน่ะค่ะ หนูอยากรู้จริงๆค่ะ ตอบให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
(หวังว่าพี่หมอคงจะรู้จักโรงพยาบาลนี้นะค่ะ)

« ความเห็นที่ #63 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 12:30:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เเต่ว่าฟันเเบบนี้เนี่ยอ่ะค่ะ หรือว่าฟันเเบบเทียนหอมเนี่ยอ่ะนะค่ะ ควรถอนไหมอ่ะค่ะ คือหนูกลัวเจ็บมากเลยค่ะ เเละไม่อยากเสียฟันไป พ่อหนูเขาฟันกรามซี่สุดท้ายเขาผุหมอเขาใช้ให้ถอนพ่อหนูเขาก็ไปถอนเเล้ว หนูบอกว่าหนูอยากจัดฟันเเล้วพ่อหนูเขาก็บอกว่าพี่คนข้างบ้านฟันเขาเนี่ยอ่ะน ะค่ะฟันเขาทูนเเล้วพี่ข้างบ้านเขาไปหาพ่อมา เเล้วหมอเขาบอกว่าจัดได้เเต่ต้องถอนฟันกรามซี่สุดท้ายเเล้วพี่ข้างบ้านเขาบอ กว่าเขาไม่จัดเเล้วเขากลัวเจ็บ เเล้วพ่อหนูบอกว่าจัดทำไม จัดเเล้วต้องถอนฟันกรามเเท้ซี่สุดท้ายทุกซี่ด้วยเจ็บจะตาย เเล้วพ่อหนูเขาก็บอกว่าถ฿งถ้าจัดฟันอย่างเดียวไม่ต้องถอนฟันก็เจ็บจะตายอยู่ เเล้ว เเล้วยิงถอนเข้าไปอีกเเล้วไม่ใช่ฟันธรรมดาด้วย เป็นฟันกรามซี่สุดท้ายด้วยน่ะซิเเล้วเป็นฟันกรามเเท้ด้วยรากฟันมันยาวเจ็บมา กเลย เเล้วพ่อหนูเขาบอกว่าฟันเลยอยู่เเล้วปกติอยู่เเล้วฟันสวยอยู่เเล้วฟันเรียงป กติอยู่เเล้วจะไปจัดมันทำไมใหเปลืองตังค์เจ็บจะตายเขาไม่เห็นไงว่าฟันหนูมัน ซ้อนนิดๆหนูก็ให้พ่อหนูตรวจดูเเล้วไงว่าเออหนูเนี่ยอ่ะน้ามีฟันซ้อนจริงเขาก ็ดูเผลอนๆไปอย่างนั้นล่ะค่ะ เหมือนกับว่าเขาไม่ตั้งใจจะดูให้อะไรอ่ะค่ะ เหมือนกับอ่ะเออดูให้มันเนี่ยอ่ะน่ะเสร็จๆไป  เเล้วพอเขาบอกว่าไม่มีเเล้วหนูก็บอกว่าเออมีเเล้วเขาก็บอกว่าออมีก็มี ขอขอบคุณที่ตอบน่ะค่ะช่วยตอบให้หนูด้วยน่ะค่ะขอขอบคุณ อีกครั้งค่ะ คือว่าหนูก็บอกไปเเล้วเป็นทางอ่ะนะค่ะ เเล้วว่าหนูขี้สงสัย ชอบวกวนไปมาอ่ะนะค่ะขอบคุณคา

« ความเห็นที่ #64 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 13:32:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/06/10 เวลา 12:14:45, เทียนหอม wrote:
ฟันเหล็กหมอเขาจะชอบใส่ให้เด็กอ่ะค่ะ ที่มันเป็นเเบบที่เป็นเเบบคล้ายๆฟันน่ะค่ะที่เขาเอาไว้ครอบฟันกรามที่เป็นฟั นน้ำนมที่กำลังจะหักอ่ะค่ะคือว่าหนูถามมากขนาดนี้พี่หมอคงไม่รำคาญน่ะค่ะหนู เป็นที่ชอบขี้สงสัยเเละชอบถามไปถามมาจนคนอื่นเขารำคาญน่ะค่ะคือหนูเนี่ยเเปล กใจอ่ะค่ะว่าทำไมเป็นเครื่องมือจัดฟันด้วยเหรอเนี่ย คือว่าหนูใส่ฟันเหล็กที่เขาเอาไว้ครอบฟันกรามน้ำนมที่กำลังจะหักน่ะค่ะ เเล้วพอมันหักฟันเเท้ก็ขึ้นฟันน้ำนมเเละฟันเหล็กก็หักเเล้วฟันหน้าเป็นฟันกร ะต่ายใหญ่ว่าซี่อื่น เเล้วฟันข้างๆทั้งสองข้างมันยังซ้อนฟันกระต่ายฟันหน้าขนาดว่านี้ใส่ฟันเหล็ก เเล้วนะเนี่ย ขอขอบคูณที่ให้คำปรึกษาก่อนที่จะไปพบเเพทย์โรงพยาบาลสงขลานครินทร์นะค่ะคือว ่าหนูอยู่หาดใหญ่อยากจะดัดที่มอ.เนี่ยล่ะค่ะ เเต่ว่ากลัวว่าเขาจะไม่ให้ดัดน่ะค่ะ ก็เลยว่าถ้าเขาไม่ให้จัด ก็จะไปจัดคลีนิคน่ะค่ะเพราะหนูว่าคลีนิคเขาน่าจะยอมใจมากกว่ที่โรงพยาบาลน่ะ ค่ะ เเต่ที่คลีนิคกับที่โรงพยาบาลมอ. อันถูกกว่าค่ะ ขอช่วยใหคุณหมอตอบให้ด้วยนะค่ะ อย่าเพิ่งรำคาญหนูน่ะค่ะ หนูอยากรู้จริงๆค่ะ ตอบให้ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
(หวังว่าพี่หมอคงจะรู้จักโรงพยาบาลนี้นะค่ะ)

- เรื่องฟันเหล็กของหนู หมอเข้าใจแล้วล่ะค่ะ  
- เรื่องจัดฟัน ถ้าหนูอายุเกิน 12 ปีแล้วและฟันแท้ขึ้นครบแล้ว ก็น่าจะจัดฟันได้นะคะ
- ที่มอ. เป็นโรงพยาบาลรัฐบาล น่าจะถูกกว่าแต่ก็คงรอคิวการรักษานาน ที่คลินิกน่าจะราคาแพงกว่านิดหน่อย แต่โดยรวมประมาณ 45,000 ค่ะ

on 04/06/10 เวลา 12:30:22, เทียนหอม wrote:
เเต่ว่าฟันเเบบนี้เนี่ยอ่ะค่ะ หรือว่าฟันเเบบเทียนหอมเนี่ยอ่ะนะค่ะ ควรถอนไหมอ่ะค่ะ คือหนูกลัวเจ็บมากเลยค่ะ เเละไม่อยากเสียฟันไป พ่อหนูเขาฟันกรามซี่สุดท้ายเขาผุหมอเขาใช้ให้ถอนพ่อหนูเขาก็ไปถอนเเล้ว หนูบอกว่าหนูอยากจัดฟันเเล้วพ่อหนูเขาก็บอกว่าพี่คนข้างบ้านฟันเขาเนี่ยอ่ะน ะค่ะฟันเขาทูนเเล้วพี่ข้างบ้านเขาไปหาพ่อมา เเล้วหมอเขาบอกว่าจัดได้เเต่ต้องถอนฟันกรามซี่สุดท้ายเเล้วพี่ข้างบ้านเขาบอ กว่าเขาไม่จัดเเล้วเขากลัวเจ็บ เเล้วพ่อหนูบอกว่าจัดทำไม จัดเเล้วต้องถอนฟันกรามเเท้ซี่สุดท้ายทุกซี่ด้วยเจ็บจะตาย เเล้วพ่อหนูเขาก็บอกว่าถ฿งถ้าจัดฟันอย่างเดียวไม่ต้องถอนฟันก็เจ็บจะตายอยู่ เเล้ว เเล้วยิงถอนเข้าไปอีกเเล้วไม่ใช่ฟันธรรมดาด้วย เป็นฟันกรามซี่สุดท้ายด้วยน่ะซิเเล้วเป็นฟันกรามเเท้ด้วยรากฟันมันยาวเจ็บมา กเลย เเล้วพ่อหนูเขาบอกว่าฟันเลยอยู่เเล้วปกติอยู่เเล้วฟันสวยอยู่เเล้วฟันเรียงป กติอยู่เเล้วจะไปจัดมันทำไมใหเปลืองตังค์เจ็บจะตายเขาไม่เห็นไงว่าฟันหนูมัน ซ้อนนิดๆหนูก็ให้พ่อหนูตรวจดูเเล้วไงว่าเออหนูเนี่ยอ่ะน้ามีฟันซ้อนจริงเขาก ็ดูเผลอนๆไปอย่างนั้นล่ะค่ะ เหมือนกับว่าเขาไม่ตั้งใจจะดูให้อะไรอ่ะค่ะ เหมือนกับอ่ะเออดูให้มันเนี่ยอ่ะน่ะเสร็จๆไป  เเล้วพอเขาบอกว่าไม่มีเเล้วหนูก็บอกว่าเออมีเเล้วเขาก็บอกว่าออมีก็มี ขอขอบคุณที่ตอบน่ะค่ะช่วยตอบให้หนูด้วยน่ะค่ะขอขอบคุณ อีกครั้งค่ะ คือว่าหนูก็บอกไปเเล้วเป็นทางอ่ะนะค่ะ เเล้วว่าหนูขี้สงสัย ชอบวกวนไปมาอ่ะนะค่ะขอบคุณคา

- หากหนูจะจัดฟัน ก็ต้องดูตามความจำเป็น เพราะราคาก็สูงดังที่คุณพ่อของหนูว่า อันนี้ต้องพิจารณาดู หรือไม่ก็รอให้หนูหาสตางค์ได้เอง แล้วค่อยทำดังใจเราหวัง Smiley
- ฟันกรามซี่สุดท้ายที่อยู่ข้างในสุด จะขึ้นตอนที่เราเป็นวัยรุ่นประมาณ 17-18 ปีขึ้นไป ฉะนั้น ถ้าหนูจัดฟันตอนนี้ (คิดว่าหนูคงยังอายุไม่ถึง เพราะยังมีฟันน้ำนมอยู่) ฟันกรามซี่สุดท้ายดังกล่าว มันก็คงยังไม่ถึงเวลาจะขึ้น
- อย่างไรก็ตามฟันกรามซี่สุดท้าย ยังไงมันก็ต้องถอนอยู่แล้ว (ถ้ามันขึ้นไม่ได้) ไม่เกี่ยวกับว่าจะจัดฟันหรือไม่ แต่หากจะจัดฟัน และเราเป็นวัยรุ่นแล้ว อายุถึงเกณฑ์ที่มันจะขึ้นก็ต้องถอนออก เพราะฟันซี่นี้จะมีแรงผลักฟันข้างหน้า ทำให้ฟันข้างหน้าเกได้
- ถามว่า จัดฟันเจ็บไหม คงมีเจ็บบ้าง ถามว่าถอนฟันเจ็บไหม ก็คงมีเจ็บบ้าง แล้วแต่คน แต่ถ้าจำเป็นต้องจัดฟันจริงๆ อะไรก็ต้องทนกันบ้าง ชีวิตเรามันก็อย่างนี้ ไม่มีสุขสมหวังไปเสียทั้งหมด ย่อมมีผิดหวังได้  
 Wink

« ความเห็นที่ #65 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 15:54:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือหนูอยากปรึกษาค่ะ
คือฟันด้านบนของหนูมันซ้อนเกกันแค่สองซี่หน้าคือมันไม่เท่ากันแค่สองซี่หน้า ถ้าดัดแค่สองซี่หน้าก้อสวยแล้วอ่ะ
แต่ฟันล่างปกติดี
ถ้าหนูจะดัดแค่ด้านบนได้ไหม
ราคาปามานเท่าไหร่?
รบกวนหน่อยล่ะกัลลค่ะ~
ส่งโดย: mi     222.123.171.*

« ความเห็นที่ #66 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 16:10:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ยังไงหรอค่ะที่ว่าฟันน้ำนมหนูยังขึ้นไม่หมดฟันน้ำนมหนูหักหมดเเล้วเเต่ฟันเเ ท้ที่ยังไม่ขึ้นก็คือฟันกรามเเต่ตอนนี้ก็ขึ้นมาเเล้วสามซี่ ฟันกรามซี่สุดท้ายดังกล่าว มันก็คงยังไม่ถึงเวลาจะขึ้น  
- อย่างไรก็ตามฟันกรามซี่สุดท้าย ยังไงมันก็ต้องถอนอยู่แล้ว (ถ้ามันขึ้นไม่ได้) ไม่เกี่ยวกับว่าจะจัดฟันหรือไม่ แต่หากจะจัดฟัน และเราเป็นวัยรุ่นแล้ว อายุถึงเกณฑ์ที่มันจะขึ้นก็ต้องถอนออก เพราะฟันซี่นี้จะมีแรงผลักฟันข้างหน้า ทำให้ฟันข้างหน้าเกได้  
 หนูไม่เข้าใจอ่ะค่ะ
ส่งโดย: เทียนหอม     222.123.176.*

« ความเห็นที่ #67 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 16:20:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เด็กอายู11จัดฟันได้ไหมค่ะ ฟันน้ำนมหักหมดเเล้วฟันเเท้ขึ้นหมดเเล้วเว้นเเต่ฟันกรามขึ้นเเล้วเเต่ขึ้นยั งไม่หมดนะคะ ขึ้นเเค่3ซี่เองค่ะ
ส่งโดย: เทียนหอม     222.123.176.*

« ความเห็นที่ #68 เมื่อ: 04/06/10 เวลา 16:31:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/06/10 เวลา 15:54:33, mi wrote:
คือหนูอยากปรึกษาค่ะ
คือฟันด้านบนของหนูมันซ้อนเกกันแค่สองซี่หน้าคือมันไม่เท่ากันแค่สองซี่หน้า ถ้าดัดแค่สองซี่หน้าก้อสวยแล้วอ่ะ
แต่ฟันล่างปกติดี
ถ้าหนูจะดัดแค่ด้านบนได้ไหม
ราคาปามานเท่าไหร่?
รบกวนหน่อยล่ะกัลลค่ะ~

การจัดฟัน ต้องจัดทั้งข้างบนและข้างล่างเพื่อให้มันสมดุลกัน จะมีบ้างบางกรณีที่อาจเฉพาะขากรรไกรใดขากรรไกรหนึ่ง ซึ่งจะต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาพิจารณาดูว่าพอจะทำได้หรือไม่

ฉะนั้นหนูควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อน จึงจะบอกได้ว่า มันโอเคหรือไม่ ราคาประมาณ 450000 ค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ

on 04/06/10 เวลา 16:10:17, เทียนหอม wrote:
ยังไงหรอค่ะที่ว่าฟันน้ำนมหนูยังขึ้นไม่หมดฟันน้ำนมหนูหักหมดเเล้ว เเต่ฟันเเท้ที่ยังไม่ขึ้นก็คือฟันกรามเเต่ตอนนี้ก็ขึ้นมาเเล้วสามซี่ ฟันกรามซี่สุดท้ายดังกล่าว มันก็คงยังไม่ถึงเวลาจะขึ้น

หนูเทียนหอมคะ คือว่า หมอเป็นแค่หมออินเตอร์เน็ต หมอไม่สามารถตรวจช่องปากของหนูได้ ฟันหนูหมอก็ไม่เคยเห็น เป็นหมอฟันแต่ไม่ได้ตรวจฟันเลย จะให้บอกว่าหนูเป็นอะไร ยังไง มันก็อยากอยู่ ซึ่งเป็นข้อจำกัด หมอสามารถตอบคำถามในความรู้ทั่วไปคร่าวๆ เท่านั้น  

ที่หมอตอบคำถามไป หมอก็ตอบไปตามตัวหนังสือที่หนูพิมพ์มา แล้วหมอก็จินตนาการไป ว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้  

คำถามที่หนูถาม จะตอบได้อย่างง่ายดายมาก ถ้าหนูไปหาคุณหมอตัวเป็นๆ ให้เขาตรวจช่องปากให้ แป๊บเดียวรู้เลยค่ะ  

(หมอเห็นหนูพูดถึงเรื่องฟันเหล็ก ซึ่งน่าจะเป็นฟันน้ำนม จึงตอบคำถามไปเช่นนั้น)

on 04/06/10 เวลา 16:10:17, เทียนหอม wrote:

หนูไม่เข้าใจอ่ะค่ะ

เรื่องฟันกรามซี่สุดท้าย ไม่เข้าใจตรงไหนละคะ  
- ไม่เข้าใจว่า ฟันกรามซี่สุดท้าย ควรถอนอยู่แล้ว?  
คำตอบว่าทำไม ฟันกรามซี่สุดท้าย หรืออีกชื่อหนึ่งว่าฟันคุด ควรถอนออกเพราะ
1. เพื่อป้องกันการอักเสบของเหงือกที่ปกคลุมฟัน เพราะจะมีเศษอาหารเข้าไปติดอยู่ใต้เหงือก แล้วไม่สามารถทำความสะอาดได้ เชื้อแบคทีเรียที่สะสมอยู่จะทำให้เหงือกอักเสบ ปวด และบวมเป็นหนอง ถ้าทิ้งไว้การอักเสบอาจลุกลามไปที่แก้ม ใต้คาง หรือใต้ลิ้น ซึ่งจะทำให้เกิดการแพร่กระจายของเชื้อโรคไปยังส่วนอื่นๆ ของร่างกายได้ ซึ่งบางคนเป็นๆ หายๆ นานวันผ่านไปอาจพัฒนากลายเป็นเนื้อร้ายได้

2. เป็นแหล่งหมักหมมของเชื้อโรคภายในช่องปาก ทำให้ปากมีกลิ่นตลอดเวลา และเป็นเหตุให้ฟันซี่ที่อยู่หน้าฟันคุด ซึ่งเป็นฟันที่ใช้สำหรับบดเคี้ยวอาหารเกิดการผุลุกลามจนทำให้เกิดโรคปริ ทันต์ หรือฟันคุดที่ ขึ้นมาเอียงๆ อาจจะไปดันฟันที่ขวางอยู่ข้างหน้าทำให้ฟันซี่ที่อยู่ข้างหน้าฟันคุดได้ รับความเสียหายไปด้วย ทำให้จากการที่ต้องถอนแค่ 1 ซี่ก็อาจจะเป็นมากกว่า 1 ซี่ได้

3. เพื่อลดอาการปวดจากแรงดันของฟัน ฟันคุดที่ขึ้นไม่ได้แต่ พยายามดันตัวขึ้นมาจะทำให้เกิดอาการปวดได้ ผู้ที่มีฟันคุดหลายคนลงความเห็นว่ามี อาการปวดศีรษะบ่อยโดยไม่ทราบสาเหตุ บางท่านมีอาการปวดตึงที่ฟันกรามอยู่ตลอดเวลาโดยไม่สามารถระบุอย่างแน่ชัดได้ ว่ามา จากฟันซึ่ไหน

4. เพื่อป้องกันการเกิดถุงน้ำหรือเนื้องอก ฟันคุดที่ทิ้งไว้นานไป เนื้อเยื่อที่หุ้มรอบฟันคุด อาจจะขยายใหญ่ขึ้นกลายเป็นถุงน้ำ แล้วโตขึ้นโดยไม่แสดงอาการ เลย จนในที่สุดเกิดการทำลายฟันซี่ข้างเคียง และกระดูกรอบ ๆ บริเวณนั้น

5. เพื่อป้องกันกระดูกขากรรไกรหัก เนื่องจากการที่มีฟันคุดฝังอยู่ จะทำให้กระดูกขากรรไกรบริเวณนั้นบางกว่าตำแหน่งอื่น เกิดเป็นจุดอ่อน เมื่อได้รับอุบัติเหตุ หรือกระทบกระแทก กระดูกขากรรไกรบริเวณนั้นก็จะหักได้ง่าย

6. ผู้ที่มีฟันคุดแล้ว หากปล่อยทิ้งไว้มักเกิดการซ้อนเกของฟันหน้าล่าง เชื่อว่าเกิดจากแรงดันของฟันคุดมา ทางด้านหน้า อาจนำมาซึ่งปัญหาหินน้ำลายเกาะมากที่บริเวณดังกล่าว เพราะทำความสะอาดยาก อันเนื่องมาจากการซ้อนกันของฟันเก

7. วัตถุประสงค์อื่น ๆ เช่น ในการจัดฟัน

เมื่อทราบถึงสารพันปัญหาที่มา กับฟันคุดเช่น นี้แล้ว หากพบว่ามีฟันคุดก็อย่ารั้งรอ รีบพบทันตแพทย์เพื่อผ่าตัดออกเสีย แต่เนิ่นๆ จะได้ไม่เกิดผลเสียในภายหลัง แล้วการผ่าตัดในช่วงที่อายุยังน้อย 18 - 25 ปี สามารถทำได้ง่าย แผลหายเร็ว และผลแทรกซ้อนหลังการผ่าตัดก็มีน้อย

on 04/06/10 เวลา 16:20:20, เทียนหอม wrote:
เด็กอายู11จัดฟันได้ไหมค่ะ ฟันน้ำนมหักหมดเเล้วฟันเเท้ขึ้นหมดเเล้วเว้นเเต่ฟันกรามขึ้นเเล้วเเต่ขึ้นยั งไม่หมดนะคะ ขึ้นเเค่3ซี่เองค่ะ

ฟันของหนูยังขึ้นไม่ครบค่ะ ควรรอให้อายุ 12 นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/06/10 เวลา 16:34:00 by หมอหนิง »

« ความเห็นที่ #69 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 19:24:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดัดฟันแค่ด้านบนนี่มันเท่าไหร่ค๊าา

หมอที่พิษณุโลกที่จัดราคาถูกที่ไหนบ้างอ่ะ
อยากดัด

กรุณาหน่อยล่ะกัลลจ้า
ส่งโดย: ดอทคอม     114.128.4.*

« ความเห็นที่ #70 เมื่อ: 04/10/10 เวลา 20:17:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจัดฟัน ต้องจัดทั้งข้างบนและข้างล่างเพื่อให้มันสมดุลกัน จะมีบ้างบางกรณีที่อาจเฉพาะขากรรไกรใดขากรรไกรหนึ่ง ซึ่งจะต้องให้คุณหมอจัดฟันเขาพิจารณาดูว่าพอจะทำได้หรือไม่

ฉะนั้นหนูควรไปหาคุณหมอเพื่อตรวจสภาพช่องปากดูก่อน จึงจะบอกได้ว่า มันโอเคหรือไม่ ราคาประมาณ 450000 ค่ะ หมอที่พิษณุโลก หมอไม่ค่อยทราบ ยังไงลองไปสอบถามดูเองนะคะ ตามคลินิกหมอฟันหรือรพ.ก็ได้ค่ะ

58.9.190.*

« ความเห็นที่ #71 เมื่อ: 04/11/10 เวลา 10:28:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

45000

ขอบคุนค๊าา
ส่งโดย: ดอทคอม     114.128.6.*

« ความเห็นที่ #72 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 19:50:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าถ้าเราถอนฟันกรามซี่ก่อนฟันคุดออกไปจะจัดฟันได้ไหมครับ แต่ถอนออกแค่ด้านเดียวนะครับ ที่ต้องถอนเพราะฟันคุดมันชนอ่ะครับ ทำให้รากฟันมันผุ
ส่งโดย: ไพร่ Email     125.27.184.*

« ความเห็นที่ #73 เมื่อ: 05/25/10 เวลา 11:32:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบโดยเบื้องต้นก็น่าจะจัดฟันได้ แต่จะสามารถดึงฟันให้เข้ามาชิดกันได้หรือไม่ อันนั้นอาจจะยากหน่อยค่ะ บางครั้งหมออาจเลือกจัดฟันซี่อื่นๆ ให้เรียงสวย ส่วนตรงฟันหลอหมอจะเช่นช่องไว้เพื่อใส่ฟันปลอมในอนาคต  

เรื่องการจัดฟันมีรายละเอียดมาก จำเป็นต้องไปให้คุณหมอจัดฟันเขาตรวจดูสภาพช่องปากดูก่อนนะคะ จึงจะสามารถตอบได้อย่างชัดเจนว่าสามารถรักษาได้หรือไม่อย่างไรค่ะ

183.89.78.*

« ความเห็นที่ #74 เมื่อ: 08/18/11 เวลา 20:39:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะพี่หมอหนิง อยากจะสอบถามเรื่องจัดฟันน่ะค่ะ คือว่าฟันหน้าหนูมันเป็นฟันกระต่าย เเล้วซี่ข้างๆก็มาเบียดเเซกๆน่ะค่ะ เเต่ไม่มากน่ะค่ะ ก็ยังเห็นเป็นฟันซ้อนอยู่ สามารถจัดได้ไหมค่ะ  เเล้วเเบบนี้ต้องถอนฟันไหมค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ เเล้วสามารถจัดตอนอายุ 14 ได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: tian
จำนวนความเห็น: 4  

223.206.157.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->