แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39660: รพ.เอกชน รับ GP จำกัดอายุไหมว่าต้องไม่เกินเท่าไรครับ  (จำนวนคนอ่าน 1947 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/03/23 เวลา 22:51:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็นกระแส Intern ลาออกไป รพ.เอกชนดุเดือดกันจริงๆ ก็เลยลองมองหาลู่ทางเอาไว้เหมือนกัน ได้ยินว่าได้ประมาณ 140K โดยไม่ต้องอยู่เวร (ในขณะที่ รพ.รัฐถ้าจะได้เท่านั้นต้องอยู่เวรกันตาเหลือก)
ก็เลยอยากจะถามว่า รพ.พวกนี้เวลารับสมัคร GP การที่อายุน้อย จะได้เปรียบ GP ที่อายุเยอะ (ประมาณ 40 ปี) หรือเปล่าครับ  
แล้วเนื้องาน GP ที่ รพ.เอกชน ทำงานอะไรบ้างครับ  
ขอบคุณครับ
ส่งโดย: Hybrid VI
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 6180  

182.232.103.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/05/23 เวลา 21:57:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

GP ในรพ.เอกชน  
ที่เคยอยู่นะคะ
จะมีวันทำงาน OPD 6 วัน ช่วงกลางวัน บางแห่งจะให้ควบหรือสลับ ER ด้วย
สำหรับนอกเวลาก็จะมีการแบ่งเป็นเวร ER, ward มักจะต้องควงบ่ายดึก แล้วก็อาจจะมี OPD นอกเวลาถึงกี่โมงก็แล้วแต่รพ.นั้นๆเช่นสองทุ่มสี่ทุ่มเที่ยงคืน
ความรับผิดชอบของ full time อาจจะต้องมากกว่า part time ค่ะ เช่นตรงไหนพร่องเราก็ต้องไปเติม หรืออาจจะมีตามมาขอให้ช่วยเวลามีเหตุให้เวรว่างไปกะทันหัน ( ที่เคยเจอบ่อยคือ  part time  off เวรกะทันหัน )
สำหรับการราวด์วอร์ดก็ราวด์ตอนเข้าเวรค่ะ แล้วก็เคสธรรมดาๆที่ไม่ซับซ้อนแล้วเราต้องการดูเองไม่ consult พ.เฉพาะทาง
วันหยุดพิเศษของ OPD ปกติ มักประกาศให้ล่วงหน้าทั้งปีอาจจะ 13-18 วัน
ส่งโดย: คุณแม่ลูกหนึ่ง
จำนวนความเห็น: 3888  

171.4.64.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/05/23 เวลา 22:00:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเทียบกับการไปประจำคลินิกบัตรทองก็มีข้อดีที่ไม่ต้องเข้าเวรกลางคืนในขณะ ที่รายได้พอๆกันคือ 1.2-1.4 K สบายๆ คือนอกจากค่าชม.แล้วก็จะมีค่าแขวNป้ายให้ด้วย ( แขวNแล้วเป็นผู้ดำเนินการเองนะคะไม่ได้แขวNแล้วให้ใครมาสวมแบบคลินิกความงาม  )
เวลางานก็คือ  08:00-18:00 เพราะเขาก็จะปิดพร้อมๆเรานั่นแหละค่ะ

171.4.64.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/05/23 เวลา 23:10:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/05/23 เวลา 21:57:49, คุณแม่ลูกหนึ่ง wrote:

GP ในรพ.เอกชน  
ที่เคยอยู่นะคะ
จะมีวันทำงาน OPD 6 วัน ช่วงกลางวัน บางแห่งจะให้ควบหรือสลับ ER ด้วย
สำหรับนอกเวลาก็จะมีการแบ่งเป็นเวร ER, ward มักจะต้องควงบ่ายดึก แล้วก็อาจจะมี OPD นอกเวลาถึงกี่โมงก็แล้วแต่รพ.นั้นๆเช่นสองทุ่มสี่ทุ่มเที่ยงคืน
ความรับผิดชอบของ full time อาจจะต้องมากกว่า part time ค่ะ เช่นตรงไหนพร่องเราก็ต้องไปเติม หรืออาจจะมีตามมาขอให้ช่วยเวลามีเหตุให้เวรว่างไปกะทันหัน ( ที่เคยเจอบ่อยคือ  part time  off เวรกะทันหัน )
สำหรับการราวด์วอร์ดก็ราวด์ตอนเข้าเวรค่ะ แล้วก็เคสธรรมดาๆที่ไม่ซับซ้อนแล้วเราต้องการดูเองไม่ consult พ.เฉพาะทาง
วันหยุดพิเศษของ OPD ปกติ มักประกาศให้ล่วงหน้าทั้งปีอาจจะ 13-18 วัน

อันนี้สงสัยน่ะครับ
ER นี้ต้องไปอยู่ด้วยเหรอ ไม่ใช่มีแพทย์ EP ประจำอยู่หรือครับ (ในกรณี รพ.นั้นมีแพทย์ EP)
ส่วนราวด์วอร์ด ก็น่าจะมีแพทย์เฉพาะทางประจำวอร์ดคอยราวด์อยู่หรือเปล่าครับ
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

182.232.101.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/06/23 เวลา 11:10:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 05/05/23 เวลา 23:10:48, Hybrid VI wrote:

อันนี้สงสัยน่ะครับ
ER นี้ต้องไปอยู่ด้วยเหรอ ไม่ใช่มีแพทย์ EP ประจำอยู่หรือครับ (ในกรณี รพ.นั้นมีแพทย์ EP)
ส่วนราวด์วอร์ด ก็น่าจะมีแพทย์เฉพาะทางประจำวอร์ดคอยราวด์อยู่หรือเปล่าครับ

สมัยสิบกว่าปีที่แล้วค่ะเป็นรพ.เอกชนขนาดเล็กหมอมีไม่เยอะค่ะ

27.55.78.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/11/23 เวลา 21:10:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รายได้ 120 นี่เคยได้ยิน เครือ มมต บัตรทองเคยให้มาก่อนทำ10ชมx6วัน
อันนี้เมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว ปจบ ได้ยินว่า เขี้ยวขึ้น(ทั้งเครือและการเบิกจ่ายบัตรทอง)

ส่วนเอกชน ที่การันตีสูงๆนี่น่าจะหายากหน่อยครับ
อย่างแถว ตจว (ห่าง กทม200โล) สมัยเปิดใหม่ๆเคยให้GR ER ชม ละพัน
(เป็นเวรกลางคืน ส่วนEPมีคนเดียว อยู่เฉพาะเวลาทำการไม่แน่ใจว่า 8 10 รึ 12 ชม.) แถมสมัยเปิดใหม่ๆงานน้อยมาคืนละ3-4เคส มีสาขาเมเจอร์ให้คอน(พยบ คอนให้ ไม่ต้องโทรคุยเอง) เลยไม่แน่ใจว่า กลางวันได้ ชม.ละเท่าไหร่  

แต่ถ้าคิดเรตกลางวัน500 เวรER อาทิตละเวรก็น่าจะได้130upอยู่ครับ
 เห็นมีGP FT อยู่3-4คน แอบเห็นเลข ว สามกลางๆ น่าจะอายุใกล้ๆ40อยู่
แต่ตอนนี้น่าจะเต็มหมดละ
ส่งโดย: Mr.Note
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 195  

49.228.122.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/26/23 เวลา 10:05:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็น GP เอกชนบางที่ มาทำงานตั้งแต่ 6.00
 (เติมช่องว่างของ parttime ที่ ER)
เลิกงาน 20.00  

บางที่ มีแสกนนิ้วมือ ด้วย หักเงินตามเวลา

ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/01/23 เวลา 15:39:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้างั้นเปิดคลินิกเอง แถวชานเมือง/ ปริมณฑล ผมว่าอย่างต่ำๆน่าจะได้กำไร 1+ แสนบาท/  เดือน อยู่มั้งครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

110.169.43.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->