แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39278: เกรด 2.9 อยากเรียนวิสัญญีค่ะ ;-;  (จำนวนคนอ่าน 2553 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/21/22 เวลา 17:58:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ ตอนนี้หนูเรียนอยู่ปี 6 ที่จุฬากำลังจะไปใช้ทุน อยากเรียนต่อวิสัญญีค่ะแต่เกรด 2.9 เอง แต่วิสัญญีได้ 4 นะคะ ไม่ได้ทำวิจัย ไม่ค่อยมีข้อมูลเลยว่าปกติเขาเกรดต้องประมาณเท่าไหร่ถึงเรียนสาขานี้ได้ ;-; สนใจมากๆจริงๆค่ะ แต่คือเหมือนว่าทุนก็มีไม่เยอะ จะขอทุนก็ต้องเอาเกรดไปแข่งกันอีก เส้นก็ไม่มี  
อยากทราบข้อมูลว่าคนที่เคยได้เรียนต่อสาขานี้เกรดเท่าไหร่กัน แล้วมีทุนกันไหม หรือพี่ๆมีข้อแนะนำอะไรที่จะทำให้มีโอกาสได้เรียนเพิ่มขึ้นไหมคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ Smiley
ส่งโดย: fernalista111
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.122.96.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/21/22 เวลา 19:37:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

-เรียนวิสัญญี ไม่ได้ดูเกรด ถ้าไม่แย่เกินไป

-ส่วนใหญ่ต้องขอทุนจากรพ.ต้นสังกัดก่อน เมื่อได้ทุนค่อยส่งเรียนตามสถาบันที่ติดต่อกับรพ.ต้นสังกัด  

-ทุนทางรพ. ไม่มีให้ อยากจะเรียน ต้องไปบอกที่รพ.ว่าจะเรียน ถ้ารพ.ต้นสังกัดเขาตกลง เขาถึงจะทำเรื่องขอทุน หมายถึงว่า ต้องมีคนเรียนก่อน ค่อยมีทุน

-การไป Elective  สถาบันที่เราจะไปเรียน ทำให้เพิ่มโอกาสมากขึ้น
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.218.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/23/22 เวลา 14:49:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Elective คือหมายถึงไปตอนปี 6 หรอคะ แล้วเขาจะจำเราได้หรอคะ เพราะกว่าจะมาสมัครเรียกก็อีกตั้ง 3  Sad
ส่งโดย: fernalista111
จำนวนความเห็น: 2  

27.55.82.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/24/22 เวลา 13:19:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/23/22 เวลา 14:49:10, fernalista111 wrote:
Elective คือหมายถึงไปตอนปี 6 หรอคะ แล้วเขาจะจำเราได้หรอคะ เพราะกว่าจะมาสมัครเรียกก็อีกตั้ง 3  Sad

ถ้าไปใช้ทุน ตจว. ก็ลองสืบตำหน่งหมอดมยา ไว้หน่อย เพราะก็ยังมีหลายที่ที่ยังต้องการหมอดมยา  

ส่วนระหว่างใช้ทุน ก็เอาวันลา ลามาขอ elective ที่สถาบันที่ต้องการได้ บางสาขา บางสถาบัน น้องต้องไป elective ทุกปี  

ถ้าอยากเรียนจุฬาตอนนี้ยัง extern ไปแนะนำตัวไว้ก่อนเลยก็ดี อ.เค้าจะได้แนะนำได้  Wink
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

110.170.245.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/27/22 เวลา 10:15:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากประสบการณ์สอบเข้า minor สาขาที่จำนวนทุนมีมากกว่าที่เรียนเกือบสองเท่า ช่วงออกไปใช้ทุนก็พยายาม ติดต่อกับสถาบันที่เราอยากเรียน elective บ้างแต่พี่ไม่ค่อยได้ไปเพราะว่าติดช่วงสถานการณ์โควิด ช่วงที่ทำงานอยู่ฝึกเรื่อง eng เพิ่ม และศึกษาพวก research Profile เพิ่ม อ่านหนังสือ อยู่รพก็ทำงานด้านที่เราสนใจเพิ่มเติม พอปีที่สมัครก็พยายามไปหาทุนแล้วไปสมัครค่ะ
ส่งโดย: Aueor
จำนวนความเห็น: 6  

223.206.241.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/07/22 เวลา 09:14:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทุนเรียน ดมยา ผมว่าน่าจะมีเยอะ (เนื่องจากขาดแคลนหมอดมยาใน หลายๆ รพท./ รพศ.) มั้งครับ รึถ้าจะสมัครเรียนฟรีเทรน ที่สถาบันใดๆ ก็ไม่น่าจะแข่งขันสูงเท่า สูติ ศัลย์ เมด เด็ก ออร์โธ รึเปล่าครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.14.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/08/22 เวลา 10:46:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนได้ค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีงานทำละค่ะ  Grin แนะนำเรียนอย่างอื่นค่ะ หมอศัลย์บางคนแทบไม่รู้ประวัติคนไข้เลย ปวดหัว lab ไม่ดู flim ไม่ดู จะผ่าอย่างเดียว
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->