แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38579: สอบถามการเรียนต่อ Hematology ครับ  (จำนวนคนอ่าน 2547 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/12/20 เวลา 21:07:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับผมเป็นนักศึกษาแพทย์ชั้นคลินิคที่มหาลัยแห่งหนึ่งในภาคเหนือครับ อยากมาสอบถามเรื่องการเรียนต่อครับ GPA 3.65 NL1 คะแนน 212 นอกจากนั้นไม่มีผลงานอื่นๆครับ

พอดีอยากเรียนต่อ Hemato ที่ จุฬา ศิริราช รามา (เนื่องจากใกล้ครอบครัวและสถาบันมีชื่อเสียง) ได้ยินมาว่าการเรียน Hemato จะมีระบบ Fast track ซึ่งตรงนี้ผมยังไม่ค่อยเข้าใจว่าต่างจากการเรียนต่อธรรมดายังไง ใช้เวลาเท่าไหร่ สมัครได้ตอนไหนต้องใช้ทุนก่อนหรือหลัง extern ก็สมัครได้เลย ต้องมีต้นสังกัดมั้ย

และอยากทราบว่า 3 สถาบันที่กล่าวมามีการแข่งขันของ Hemato สูงมั้ย เด็กโปรไฟล์ระดับผมมีโอกาสรึปล่าว (เนื่องจากได้ยินมาว่าชอบรับเด็กตัวเองเป็นส่วนมาก ไม่รู้จริงเท็จมั้ย) รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับจะได้วางแผนอนาคตถูก
ส่งโดย: Lynn
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

182.232.115.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/13/20 เวลา 07:00:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบแบบไม่แคร์สื่อ  
สถาบันในกรุงเทพ เกือบทั้งหมด ชอบรับเด็กของตัวเองเป็นส่วนมาก

เคยฝากฝังแพทย์ให้เรียนวิชาต่อมไร้ท่อ ปีแรกไม่ได้ ถามอาจารย์ที่กลุ่มงานว่าทำไมไม่ได้ ท่านตอบว่า ไม่ใช่ลูกหม้อ เราตอบว่า ตอนเขาเรียนเรสิเด้นท์ เขาก็เรียนที่สถาบันนี้ ท่านตอบกลับมาว่า ถึงอย่างนั้น ก็เลือดไม่บริสุทธิ์ มีคนอื่นที่เรียนตั้งแต่นักเรียนแพทย์ และเรสิเด้นท์ เหมาะสมกว่า  

เราตอบว่า ถ้าอย่างนั้น ปีหน้าให้เอา extern ที่มาฝึกงานกลับไปให้หมด เพราะมาก็จะไม่มีการสอนที่รพ.แล้ว เพราะเราจะบอกให้แพทย์ทุกท่านไม่สอน มาอยู่ เดือนหนึ่ง จัดโปรแกรมให้แต่ไม่มีการสอน ให้แค่มาเที่ยวเล่น แล้วก็กลับไป เมือเวลาประเมิน ก็จะบอกว่า เมื่อไม่รับ fellow ก็ไม่มีการรับ extern พร้อมแตกหัก เป็นเรื่องของการแลกเปลี่ยน

ตกลงปีหน้าได้เรียนวิชาต่อมไร้ท่อ
สรุป โปรไฟล์ ไม่สำคัญเท่าคนที่ฝาก ว่าแรงแค่ไหน  

แต่ Hemato คนเลือกเรียนน้อย เพราะเรียนแล้ว เก่งยาก เพราะไม่มีพื้นฐานทางอายุรกรรมแน่นพอ และหาทำงานนอกรพ.ได้ลำบาก เอกชนไม่รับ  อาจจะลดเงื่อนไขลง
ส่งโดย: 6699
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.248.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/13/20 เวลา 14:51:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แนะนำเรียนgenmedก่อนค่ะ เพราะ หางานง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/13/20 เวลา 14:52:03 by jumpoo »
ส่งโดย: jumpoo
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 400  

1.46.111.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/13/20 เวลา 15:17:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/13/20 เวลา 14:51:24, jumpoo wrote:
แนะนำเรียนgenmedก่อนค่ะ เพราะ หางานง่ายกว่า

สอบถามครับ Gen med นี่เรียน 3 ปีแต่ถ้าสมัครก็ต้องใช้ทุนก่อน 3 ปีใช่มั้ยครับ ถ้าต่อ subboard ของ med เลยนี่ GI nephro chest อันไหนแนะนำกว่ากันครับเพราะไม่ชอบ cardio  Grin

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/13/20 เวลา 15:26:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าจบแล้วอยู่ รพ รัฐ ใหญ่ๆที่มีsubboardอยู่เยอะถึงจะดี
แต่ รพ เอกชน นี่จบมาไม่รุ่งแน่ เคสมีน้อย แถมคนไข้ไม่มีเงินจ่ายด้วย

้ถ้าอยากเรียนgen medเร็วก็สมัครแพทย์พี่เลี้ยงfixที่สอบบอร์ดได้ ผมว่าสมัครโรงเรียนแพทย์ที่ตัวเองสังกัดอยู่ดีที่สุด ส่วนsubboardค่อยว่ากัน

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

110.77.137.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/14/20 เวลา 00:27:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เกี่ยว แต่อยากโพสต
ส่งโดย: Pandermonium
จำนวนความเห็น: 662  

125.26.45.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/14/20 เวลา 05:43:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/13/20 เวลา 15:17:55, Lynn wrote:

สอบถามครับ Gen med นี่เรียน 3 ปีแต่ถ้าสมัครก็ต้องใช้ทุนก่อน 3 ปีใช่มั้ยครับ ถ้าต่อ subboard ของ med เลยนี่ GI nephro chest อันไหนแนะนำกว่ากันครับเพราะไม่ชอบ cardio  Grin

เลือกที่ชอบค่ะ ลองไปศึกษา เนื้อหาวิชาก่อน  กับคนไข้ก่อน  okไหม กับการดูแลและเรียน แต่ไม่แนะนำให้เรียนแค่เจนเมดนะ ควรเรียนถึงซับบอร์ดค่ะ  ดูแลคนไจ้ได้มิติที่ลึกกว่าค่ะ เพราะชีวิตทำงาน ถ้าไม่ใช่เอกชนเงินสด หรือ รรพ คอนซัล ค่อนข้างยุ่งยาก ความรู้ไม่พอ นี่ลำบาก เสี่ยงสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/14/20 เวลา 05:45:22 by jumpoo »
ส่งโดย: jumpoo
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 400  

58.8.157.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/14/20 เวลา 09:31:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/14/20 เวลา 05:43:25, jumpoo wrote:

เลือกที่ชอบค่ะ ลองไปศึกษา เนื้อหาวิชาก่อน  กับคนไข้ก่อน  okไหม กับการดูแลและเรียน แต่ไม่แนะนำให้เรียนแค่เจนเมดนะ ควรเรียนถึงซับบอร์ดค่ะ  ดูแลคนไจ้ได้มิติที่ลึกกว่าค่ะ เพราะชีวิตทำงาน ถ้าไม่ใช่เอกชนเงินสด หรือ รรพ คอนซัล ค่อนข้างยุ่งยาก ความรู้ไม่พอ นี่ลำบาก เสี่ยงสูง

ถ้าจะทำงานใน รพ เอกชนส่วนมากเค้าจะรับแค่คนที่จบ subboard แล้วหรอครับ

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/18/20 เวลา 21:40:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พี่เองเป็น int 3 ก็สนใจค่ะ คือ อยากทราบว่า ถ้าเรียน มหาลัยส่วนภูมิภาคพอจะมีโอกาสไหมคะ เกรดไม่ได้สวยมาก เพิ่งมาสนใจช่วงทำงาน ตอนนี้คิดไว้สองอย่างคือ rehab กับ hematomed อยากทำงานเป็น GP รพชไปอีก 1-2 ปี อยากทราบว่าคุ้มกับการรอคอยไหมคะ สองสาขานี้ ปล ยังแฮปปี้กับระบบ งานเหนื่อยหน่อยแต่ อยู่รพที่เพือนร่วมงานดี
ส่งโดย: Capucino19
จำนวนความเห็น: 22  

101.51.153.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/18/20 เวลา 23:42:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เกรดไม่สวย  แต่หน้าเราสวยค่ะ
ส่งโดย: Pandermonium
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.195.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/26/20 เวลา 15:44:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่ะคุณพี่ คือเดียวลองติดต่อ elective ดูงานก่อนนะคะ น้องไม่มั่นใจเพราะเกรดเมดตอนเรียนไม่ค่อยดีนัก แต่อยากเรียนแล้วค่าา รู้สึกเริ่มอายุมากขึ้นละกลัวหมดไฟในการเรียนก่อน
ส่งโดย: Capucino19
จำนวนความเห็น: 22  

101.108.212.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 12/03/20 เวลา 12:42:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เลือกสาขาที่มีคุณภาพชีวิตที่ดีกว่านี้ดีไหม 555

Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided
ส่งโดย: TMA
จำนวนความเห็น: 5  

165.225.123.64 fwd for 103.206.205.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 01/10/21 เวลา 15:09:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอแทรกนิด...ด่วนนะ...่ช่วยแจ้งแพทยอื่นด้วย

--
แต่ที่แน่ๆๆ

หากแพทย์ไม่แก้ไข ด้วยที่แพทย์ส่วนใหญ่ ควรทำการลงคะแนนเลือกตั้งกรรมการแพทยสภา ก็อาจมีคะแนนผีอ้างเลขประกอบวิชาชีพของท่านไปใช้ได้

และมีเวลาเหลือน้อยมาก คือ  

เพียงอีก ๔ วันนี้เท่านั้น ที่พอทำได้คือการเลือก (ปิดรับลงคะแนน ๑๔ มค ๖๔ เวลา ๑๖.๓๐ น.)  

และเวลานี้ ทำได้เฉพาะผู้ที่ลงทะเบียน e vote แล้วเท่านั้น
หากเป็นผู้มีบัตรเลือกตั้งทางไปรษณีีย์  ต้องส่งทาง ปณ.เท่านั้น (ห้ามไปส่งที่สำนักงานแพทสภา แบบปีก่อนๆ )  ซึ่งอาจไปถึงเกินเวลาปิดรับ ก็จะกลายเป็นบัตรเสีย

ดังนั้นหากจะต้องส่งทาง ปณ.ให้ทันในเวลานี้  ควรส่งที่เคาเตอร์ ปณ.นนทบุรี อันเป็นที่ตั้งของ แพทยสภา ก็อาจจะพอทันนะ
ส่งโดย: DrWinny
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 152  

182.53.146.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->