แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2435: สอบถามครับเนื่องจากฟันที่อุดหลุด....  (จำนวนคนอ่าน 1264 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/19/16 เวลา 11:59:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เนื่องจากกัดโดนเม็ดฝรั่งฟันกรามด้านบดเคี้ยว อะมัลกัมหลุดแตกครับ
ผมก็เลยไปอุดใหม่
ทางคลินิกที่ไปทำแจ้งว่าเอาเครื่องมือทำอะมัลกัมออกแล้ว มีแต่วัสุดสีเหมือนฟัน แข็งแรงพอๆกัน ใช้ด้านบดเคี้ยวได้ วัสดุพัฒนาความแข็งแรงแล้ว อันนี้จริงรึเปล่าครับ
แล้วพอหมออุดให้ใหม่ บอกว่าคราบเดิมอะมัลกัมสีมันติดกับฟัน รอยอุดเดิมน่าจะไม่ตำ่กว่า6-7ปีครับ
พออุดวัสดุสีเหมือนฟันแล้วก็จะเห็นสีอะมัลกัมอยู่ใต้วัสดุสีเหมือนฟันครับ แบบนี้ปกติไหมครับ แบบใสขุ่นๆแล้วมองทะลุไปเห้นสีอะมัลกัมครับ
ส่งโดย: eiaeiei
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

180.180.234.91 fwd for 192.168.36.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/19/16 เวลา 12:02:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามเพิ่มเติมวัสดุสีเหมือนฟันอายุการใช้งานกี่ปีครับ แบบปกติถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุ แบบเคี้ยวอาหารปกติ พอๆกับอะมัลกัมไหมครับ
และอุดคอฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟันอายุวัสดุประมารกี่ปีครับ
หรือถ้าไม่หลุดไม่แตกก็ได้เรื่อยๆเหมือนอะมัลกัมครับ

1.4.212.207 fwd for 192.168.36.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/19/16 เวลา 15:28:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/19/16 เวลา 11:59:02, eiaeiei wrote:
เนื่องจากกัดโดนเม็ดฝรั่งฟันกรามด้านบดเคี้ยว อะมัลกัมหลุดแตกครับ
ผมก็เลยไปอุดใหม่
ทางคลินิกที่ไปทำแจ้งว่าเอาเครื่องมือทำอะมัลกัมออกแล้ว มีแต่วัสุดสีเหมือนฟัน แข็งแรงพอๆกัน ใช้ด้านบดเคี้ยวได้ วัสดุพัฒนาความแข็งแรงแล้ว อันนี้จริงรึเปล่าครับ
แล้วพอหมออุดให้ใหม่ บอกว่าคราบเดิมอะมัลกัมสีมันติดกับฟัน รอยอุดเดิมน่าจะไม่ตำ่กว่า6-7ปีครับ
พออุดวัสดุสีเหมือนฟันแล้วก็จะเห็นสีอะมัลกัมอยู่ใต้วัสดุสีเหมือนฟันครับ แบบนี้ปกติไหมครับ แบบใสขุ่นๆแล้วมองทะลุไปเห้นสีอะมัลกัมครับ

วัสดุสีเหมือนฟัน พัฒนาความแข็งแรงขึ้นมากกว่าแต่ก่อน แต่จะแข็งแรงเท่ากับอะมัลกัมหรือเปล่า ก็ต้องแล้วแต่ยี่ห้ออะไร มีการเปรียบเทียบงานวิจัยไว้ว่าอย่างไรบ้าง

ถ้าคุณหมอ กรออะมัลกัมเก่าออกหมด เนื้อฟันส่วนที่เสียๆ ออกหมด ก็ไม่เป็นปัญหาอะไร ถือว่าปกติ แต่ละคลินิกอาจมีข้อจำกัดของสีวัสดุที่มีให้เลือกไม่มาก

สรุป ในเมื่ออุดไปแล้ว ขอให้คนไข้สังเกตอาการไปเรื่อยๆ ก่อน หากไม่มีปัญหาอะไร ก็สามารถใช้การได้ไปเรื่อยๆ จนกว่ามันจะแตก หรือมีผุเพิ่ม หรือมีการเสียวฟันเวลากัดอาหารมากจนทนไม่ไหวหรือจำเป็นต้องรื้อเพื่ออุดใหม่ ค่ะ

on 04/19/16 เวลา 12:02:09, eiaeiei wrote:
สอบถามเพิ่มเติมวัสดุสีเหมือนฟันอายุการใช้งานกี่ปีครับ แบบปกติถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุ แบบเคี้ยวอาหารปกติ พอๆกับอะมัลกัมไหมครับ
และอุดคอฟันด้วยวัสดุสีเหมือนฟันอายุวัสดุประมารกี่ปีครับ
หรือถ้าไม่หลุดไม่แตกก็ได้เรื่อยๆเหมือนอะมัลกัมครับ

ไม่มีงานวิจัยแน่ชัด เนื่องจากวัสดุอุดฟันมีการพัฒนาไปเรื่อยๆ และปัจจัยแวดล้อมที่จะส่งผลให้อายุการใช้งานของวัสดุอุดฟันลดลง เช่น ความสมบุกสมบันในการบดเคี้ยว การดูแลรักษาความสะอาด

งานวิจัยเก่าๆ บางงาน เคยให้อายุอะมัลกัมไว้ประมาณ 8 ปี และวัสดุสีเหมือนฟัน ประมาณ 3-5 ปี (ทั้งการอุดฟันด้านบดเคี้ยวและคอฟัน)  

ซึ่งถึงครบอายุ ก็สามารถใช้งานได้เรื่อยๆ จนกว่าจะหลุดหรือแตก เหมือนกันทั้งอะมัลกัมและวัสดุสีเหมือนฟันค่ะ
ส่งโดย: หมอหนิง
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9097  

14.207.193.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/20/16 เวลา 09:58:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคุณหมอ กรออะมัลกัมเก่าออกหมด เนื้อฟันส่วนที่เสียๆ ออกหมด ก็ไม่เป็นปัญหาอะไร
แล้วที่ยังเห็นสีของอะมัลกัมอยู่ใต้รอยอุดอันนี้ปกติไหมครับ  
แต่เรื่องการใช้งานผ่านมา 2 คืน ยังไม่มีอะไรผิดปกติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/20/16 เวลา 09:58:41 by eiaeiei »

180.180.234.91 fwd for 192.168.36.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/20/16 เวลา 13:44:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าคุณหมอกรออะมัลกัมเก่าและเนื้อฟันที่เสียๆ ออกหมด ก็ไม่มีปัญหาอะไร
สีของอะมัลกัม อาจตกลงไปในเนื้อฟันทำให้เนื้อฟันมีสีดำ หรือเข้มขึ้นได้ (แต่ไม่ได้แปลว่าเสีย) ค่ะ

14.207.193.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/21/16 เวลา 13:00:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สรุปว่า สีของอะมัลกัม สามารถติดฟันได้ ใช่ไหมครับ
แม้ว่าจะเอาวัสดุเดิมออกหมดแล้ว สีก็อาจจะติดเนื้อฟัน
พอดีงงคำว่า "ตกลงไปในเนื้อฟัน" ครับ

101.108.147.8 fwd for 192.168.36.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/22/16 เวลา 08:39:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สีของอะมัลกัม สามารถติดฟันได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/22/16 เวลา 08:39:45 by หมอหนิง »

14.207.242.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->