แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38268: สมัยเทรนเด้นเคยมีปัญหากับอาจารย์กันไหม  (จำนวนคนอ่าน 3506 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/21/20 เวลา 12:01:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

วันนี้คุยกับเพื่อนทำให้นึกขึ้นมาได้ สมัยเทรนศัลย์ มี staff ปากไม่ดีคนนึง ชอบด่าเด้นทุกวันแบบไม่ค่อยมีเหตุผล มีวันนึงผมอดนอนทำเคสทั้งคืน โคตรเหนื่อย แกเดินมาราวด์เช้าแล้วก็ด่าๆตามปกติ น่าจะเพราะวันนั้นอดนอน หงุดหงิด เลยเถียงตอบ แกยิ่งหงุดหงิด เถียงไปเถียงมา ผมซัดเข้าหน้าแกไปหมีดนึง

ตอนเย็นเพื่อนพาไปขอโทษ หลังจากนั้นแกไม่ด่าผมอีกเลย เรียกว่าไม่คุยด้วยเลยดีกว่า กลายเป็นวีรกรรมให้รุ่นน้องพูดถึง และโดนเพื่อนล้อทุกครั้งที่เจอหน้ากัน ตอนนี้คิดย้อนกลับไปถึงกับหวาดเสียว ไม่รู้สมัยก่อนกล้าทำได้ไง ดีนะเรียนจบมาได้ ไม่โดน off training ไปก่อน Wink
ส่งโดย: Hosxp117
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

193.37.252.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/21/20 เวลา 14:11:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Shocked
ส่งโดย: +SandsOfTime+
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2079  

110.168.203.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/22/20 เวลา 10:30:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยตรวจถูก แต่อาจารย์ staff ที่จะไปเรียนต่อตรวจผิด เลยต้องไปให้อาจารย์อีกคนช่วย confirm   ไอ้เราก็งง ๆ ว่าเห็นชัดขนาดนี้แล้วอาจารย์คนนี้ไม่เห็นได้ไง
ส่งโดย: <<BluE_BurN>> male
จำนวนความเห็น: 1678  

118.173.251.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 05/22/20 เวลา 13:48:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจารย์สวยมากครับ มีปัญหาคือมีสามีแล้ว  Grin Grin Grin Grin
ส่งโดย: WeaReGroot
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 221  

61.19.22.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/22/20 เวลา 22:55:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ของผม คิดว่าไม่น่าจะมีใครเคยเจอ  แต่มันพูดไม่ได้  มันผ่านไปแล้ว   ให้ผ่านไป  อาจารย์ทำไม่ดีก็อย่าไปทำตามครับ Grin

ปล  แต่ผมไม่กล้าชกอาจารย์ครับ555

ยามเมื่อมฤตยูรอท่าหน้าทวาร หมอเทียบเปรียบปานพระเจ้า
ยามเมื่อโรคสุมรุมเร้า หมอคือพระเจ้าจุติมา
ยามเมื่อโรคหายไข้เรื้อ หมอคือสามัญมนุสสา
ยามเมื่อคนไข้มรณา หมอคือผีห่าซาตาน..

ส่งโดย: know555 male
จำนวนความเห็น: 16542  

49.49.241.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/23/20 เวลา 00:26:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีบุญจริงๆครับ ต่อยละจบมาได้

ผมทำเคสกะ อ. ยังคุยในเคส ฮาๆอยู่เลย
แต่พอพูดไม่เข้าหูเท่านั้น บอก มึงไปเลย
กูterminateมึงเดี๋ยวนี้เลย เด้นที่เข้าด้วยยังอึ้ง

ละมีการโทรไปฟ้องยังสตาฟด้วยว่าผมใช้ไม่ได้....
หน.หน่วยรู้ เรียกผมไปคุยบอก ว่า เอ็งมีเรื่องกะ อ. เหรอ
ถ้าจะไปเมื่อไหร่ก็บอกนะ เดี๋ยวจัดงานเลี้ยงส่งให้

พอผ่านมาสองวัน ค่อยบอกผ่านยังสตาฟคนเดิมว่า ผมคงฉุนเฉียวมากไปหน่อย
ส่งโดย: Mr.Note
จำนวนความเห็น: 178  

159.192.33.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/23/20 เวลา 07:56:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนอินเทอร์นอยู่เวรERคู่กับแพทย์ใช้ทุนรุ่นพี่ แต่พี่สาวปากโผงผางแบบคนจีนดันไปรับเวรสตาฟทำคลินิกช่วงprime time  

วันนั้นผป.เยอะมากจริงๆทั้ง CPR septic shock สารพัด แถมช่วงนั้นต้องรับรายงานผป.ในให้staff ที่ต่างจำเป็นทำมากินเลี้ยงชีพ แต่ขายเวรให้แพทย์ใช้ทุนที่ไม่อยู่แต่ดันไปรับเงินคลินิกอีกต่อ  

จุดไคลแมกอยู่ที่กำลังทำcutdownคนไข้shock  ทำcut down คนนี้ได้เร็วมากกรีดผิวหนังลงไปก็ เจอเส้นเลือดที่แฟบๆ มองไม่เห็นจากผิวข้างนอกเลย แต่ใส่catheter ครั้งแรกพลาด พี่สาวโผล่มาพอดี เลยโดนด่าทำไม่เป็นแล้วอยากทำ ทำก็ช้า คนไข้รอตรวจเต็มERก็ไม่ตรวจ จนผู้ป่วยล้น ER ก็ตรวจจนมือสั่น แล้วคนไข้มาจากไหนก็ไม่รู้พร้อมกันโดยไม่ได้นัดหมาย

ถ้าเป็นผู้ชายคงเตะเข้าให้แล้ว แต่ก็ทนทำจนเสร็จ แล้วรีบวิ่งออกไปดูคนไข้ในที่รายงานมา จนหมด คิดในใจว่าถ้ากลับไป ER ตอนนีรับรองเก็บอารมณ์ไม่อยู่ เลยหลบไปอาบน้า สงบสติอารมณ์ สมน้ำหน้าให้พี่สาวตรวจคนไข้เยอะๆคนเดียวบ้าง ใจเย็นลงหน่อย จึงกลับไปER

พี่สาวผู้มีปากเป็นอาวุธร้าย ยังไม่หยุด ฟ้องผู้ใหญ่ ก็โดนสอบตามระเบียบ ไม่ได้เถียงใครหรืออธิบายเหตุผลอะไรทั้งสิ้น  โดนอย่างนี้ทั้งๆที่เราทำดีที่สุดที่จะทำได้ ไม่กลับไปทำงานและทะเลาะกับหมอด้วยกันที่ ERมันจะผิดตรงไหน แค่หลบไปพักสงบสติอารมณ์ซึ่งอินเทอร์นไม่มีสิทธ์พ้กช่วงอยู๋เวรตามธรรมเนียม  

ในใจคิด ถ้าอยากเรียนต่อ คงไม่ได้เรียนต่อแน่ มารู้อีกทีตอนได้เรียนเด้นท์ต่อได้คะแนนตอนเป็นอินเทอร์นดีเยี่ยม พี่ๆสตาฟก็ไม่รังแกกัน ช่วยเหลืออยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/23/20 เวลา 09:17:43 by only2b »
ส่งโดย: only2b male
จำนวนความเห็น: 165  

184.22.163.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/23/20 เวลา 09:10:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัญหาระหว่างเทรนส่วนใหญ่จะเกิดแต่กับเด้น เนื่องจาก Resident มักเป็นฝ่ายถูกประเมินอยู่ฝ่ายเดียว แถมอำนาจในการส่งสอบบอร์ดยังขึ้นอยู่กับอาจารย์ ทำให้เด้นส่วนมากเลือกที่จะเก็บความไม่พอใจไว้กับตัว คิดแค่ว่าอดทนไว้ไม่กี่ปีก็จบแล้ว

ตอนนี้เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น โดยหลายๆที่เริ่มมีการให้ Resident ได้ประเมินอาจารย์กลับบ้าง ทั้งในแง่ความรู้ พฤติกรรม ความตั้งใจในการสอน ความตั้งใจดูแลผู้ป่วย ฯลฯ โดยที่ผลการประเมินนั้นจะถูกนำมาแสดงในตอนที่ประชุมอาจารย์เพื่อพิจารณาผลงา นและการเลื่อนขั้นของอาจารย์แต่ละท่านด้วย (แน่นอนว่าเป็นการประเมินแบบ blind คือผู้ถูกประเมินจะไม่รู้ว่าใครเป็นคนให้คะแนน)

ผลคืออาจารย์ที่เคยทำตัวมีปัญหาหลายคนปรับปรุงตัวดีขึ้นมาก มีปัญหากับแพทย์ประจำบ้านลดลง และแพทย์ประจำบ้านก็ดูมีความสุขกับการเทรนนิ่งมากขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ นอกจากจะช่วยให้ความเครียดของ resident ลดลง และบรรยากาศการทำงานดีขึ้นด้วยแล้ว ก็ยังเป็นโอกาสให้ staff หลายๆคนได้ปรับปรุงแก้ไขตัวเองด้วย เพราะก่อนหน้านี้อาจารย์หลายท่าน โดยเฉพาะอาจารย์อาวุโสมักจะไม่มีใครกล้าเตือน ทำให้ไม่รู้ว่าตัวเองมีปัญหาครับ

แนะนำว่าควรทำทุกที่ครับ ช่วยได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/23/20 เวลา 13:41:47 by simath »
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 308  

202.176.122.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/23/20 เวลา 10:29:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยเฉลี่ยแล้ว (ผมคิดว่า/ ความเห็นส่วนตัว)...อาจารย์ในแผนกที่มีการผ่าตัดจะ มีจำนวนผู้ที่ดุเป็นเปอร์เซ็นต์ที่มากกว่า+ เปอร์เซ็นต์ของความดุ/ ความโหด/ ความรุนแรงของอาจารย์แต่ละท่านจะมากกว่า อาจารย์แผนกที่ไม่มี/ ไม่ค่อยมีหัตถการ/ การผ่าตัด

... จากอาจารย์ที่ดุน้อย เมื่อเข้าเคสผ่าตัด จะกลายเป็นคนดุมาก
ยิ่งถ้ามี Intra-operative Complication esp. Iatrogenic Trauma/ bleeding (ไม่ว่าจากอาจารย์เอง/ จากผู้ช่วยผ่าตัด) นั่นล่ะก้อ จะยิ่งเพิ่มความดุ/ ความโกรธ/ ความโหดเหี้ยม ในใจ+ ปากของอาจารย์มากๆๆขึ้น เราจะเหมือนกำลังตกอยู่ใน "บ่อไฟนรก" เลยแหละครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1574  

184.22.82.84 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 05/23/20 เวลา 12:43:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยรักษาอาจารย์ผิด
วันต่อมาอาจารย์ตาย
ส่งโดย: Head_transplant
จำนวนความเห็น: 119  

1.46.39.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 05/23/20 เวลา 18:11:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Roll Eyes Tongue
ส่งโดย: AsylumSeeker
จำนวนความเห็น: 996  

184.22.161.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 05/24/20 เวลา 11:12:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แก้เผ็ดอาจารย์  ยังไงดี ? - " คนจริงไม่แสดงออก ครับ"
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11429  

124.122.193.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 05/25/20 เวลา 08:03:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต่อยอาจารย์

ขนาดผมว่าผมเป็นคนเหี้ยแล้วยังไม่เคยคิดจะทำเลยครับ

ส่งโดย: Supernoid male
จำนวนความเห็น: 2098  

1.46.202.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 05/25/20 เวลา 22:36:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เม้นผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/25/20 เวลา 22:37:32 by Pandermo