แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 4040: ช่วยด้วยคับ!!!!!!!!! ปากเหม็น มีเมือกใสๆ ที่ลำคอ  (จำนวนคนอ่าน 27596 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/21/09 เวลา 20:37:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทุกครั้งที่แปรงฟัน จะมีเมือกใส เหนียวมากๆ ออกมาจากลำคอค่อนข้างมาก  
กับนาน ๆครั้งจะมีเป็นคล้าย ๆ เศษอาหารสีขาว ยุ่ยมีกลิ่นเหม็นมากหลุดออกมาจากลำคอเป็นมานานหลายปีแล้ว คิดว่าเป็นต้นเหตุทำให้มีกลิ่นปาก  
ขอถามว่า  
1.สาเหตุเกิดจากอะไร  
2.ควรพบแพทย์เฉพาะทางด้านใด เคยมีคนบอกว่าอาจเกิดจากภูมิแพ้  
3จะเป็นสาเหตุให้เกิดกล่นปากค่อนข้างมาก รักษาได้โดยใช้ยา หรือต้องรักษาภูมิแพ้
ส่งโดย: เอ     118.172.62.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/22/09 เวลา 10:44:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณอาจจะเป็น 2 โรคครับ
1.ทอนซิลฝ่อเป็นร่อง
2.และไซนัสอักเสบครับ

1.ทอนซิลฝ่อเป็นร่อง
การมีก้อนขาวๆเหลืองๆ น่าจะออกมาจากร่องทอนซิล ซึ่งก้อนนี้เป็นเศษอาหาร และเยื่อบุทอนซิลที่หมดอายุและค้างในร่อง ซึ่งเกิดในทอนซิลที่ฝ่อ ตามอายุ และร่องหงายขึ้นบนครับ  ทำให้เวลากลืนอาหาร จะมีเศษอาหารหล่นไปค้างในร่อง และเกิดการเน่ามีกลิ่นเหม็นเน่าได้ครับ  
ร่องในทอนซิล เกิดจากการฝ่อ เนื่องจากทอนซิลจะมีบทบาทน้อยลง ในการป้องกันเชื้อโรคเพราะเราจะใช้ภูมิต้านทานในกระแสเลือดแทน    
ในเด็ก จะติดเชื้อหวัดทุก 1-2 สัปดาห์ จึงมีทอนซิลโตมาก เพื่อสร้างภูมิต้านทานเมื่อเรามีภูมิต้านทานเฉพาะโรคมากขึ้น จะเป็นหวัดน้อยลง เห็นได้ชัดในเด็กที่โต ชั้นประถมจะไม่ค่อยเป็นหวัดบ่อย และทอนซิลจะไม่ได้ใช้งาน จะเริ่มฝ่อ แต่การฝ่อจะไม่ได้ยุบทั้งก้อนจะฝ่อเป็นร่องๆ    ถ้าร่องไหนแหงนขึ้น จะมีเยื่อบุผิวทอนซิล และเศษอาหารไปค้างและเน่าในนั้น    
เมื่อเราขาก หรือไอแรงๆ ก้อนเหลืองๆนี้จะหลุดออกมา ถ้าบิ้จะเป็นก้อนเหลืองๆกลิ่นเหม็นเน่า   และจะเป็นตลอดไปครับ
 ถ้ามีปัญหาเรื่องเจ็บระคายคอ หรือมีกลื่นปาก ต้องตัดต่อมทอนซิลทิ้งทั้ง2 ข้าง ครับ    
ส่งโดย: suttisak_w male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 191   Email

203.147.40.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/22/09 เวลา 10:49:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

2.เรื่องไซนัสอักเสบ
เมือกใสที่ออกมา อาจมาจากการขากเอาเสมหะ หรือสูดเอาเสมหะจากหลังจมูกลงมา เกิดจากไซนัสอักเสบเรื้อรังครับ  
จะมีอาการสำคัญ    
1. มีเสมหะลงคอ    
2.เจ็บระคายเคืองคอ  
3.ไอตอนนอน  
4.แน่นจมูก  
5.มีกลิ่นในจมูก  

ควรตรวจกับหมอหูคอจมูกอีกทีครับ    
จะได้ส่องตรวจด้วยกระจกสะท้อน หรือส่องกล้องเข้าไปดูในจมูก ว่าเป็นไซนัสจริงหรือไม่    
และห้ามพฤติกรรมเหล่านี้    
1.การสูดน้ำมูก หรือ      
2.ซื้ดน้ำมูกเข้าไปในโพรงจมูก      
3. หรือพยายาม สูดครืดๆ เอาเสมหะ จากหลังจมูกลงไปที่คอ    
เพราะจะเกิดแรงดูดไปที่โพรงไซนัส ทำให้รูไซนัสตัน จะเกิดการติดเชื้อในไซนัสที่ดื้อต่อยามากขึ้น (ไม่เกี่ยวกับการกลืน หรือบ้วนเสมหะทิ้ง แต่เกี่ยวกับแรงดูดที่เกิดขึ้นเมื่อคุณมีพฤติกรรมทั้ง3อย่างครับ)    
ส่งโดย: suttisak_w male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 191   Email

203.147.40.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/22/09 เวลา 20:01:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากเลยครับ
ส่งโดย: เอ     118.172.56.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 05/12/09 เวลา 04:56:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ถ้าตัดต่อมทอนซิลออกไปทั้งสองข้างแล้วจะมีผลยังไงบ้างคะ

รบกวนช่วยตอบทีนะคะ
ส่งโดย: pp     61.7.134.28 fwd for 172.20.0.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 05/13/09 เวลา 18:39:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมก็เป็นอ่า แล้วญาติผมก็เป็น เค้าก็ไปตัดมาแล้วอ่ะ เสียวจัง T T
ส่งโดย: เพชร Email     114.128.187.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/25/09 เวลา 11:51:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grin รบกวนถามคุณหมอค่ะคือตอนนอหลับกลางคืนจะชอบแน่นจมูกเวลานอนคว่ำหน้า จะมีน้ำใส ๆ ไม่เหนียวไหลออกมาจากจมูกมันคืออะไรคะนอนคว่ำหน้าไม่ได้เลยเป็นเฉพาะตอนหลับ ค่ะเคยลองแบบไม่หลับแล้วคว่ำก็ไม่ไหลค่ะรบกวนช่วยบอกด้วยค่ะขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: สุพัตรา สระมณี Email     203.147.18.37 fwd for 10.1.2.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/19/09 เวลา 16:44:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีฟันคุดทั้ง4ซี่ค่ะ แต่หนูไม่กล้าไปถอนเพราะไม่ได้ปวดและมีประวัติแพ้ยาด้วยค่ะ
1 พารา
2 แบคทริม
3 ไพรอกซิแคม
4 ไดคล็อกซิลิน
ถ้าหนูไม่ถอนฟันคุดจะทำให้มีกลิ่นปากเพิ่มมากขึ้นหรือเปล่าค่ะ     โดยปกติก็มีกลิ่นปากอยู่แล้วค่ะทั้งๆที่หนูก็ใช้ไหมขัดฟันและน้ำยาบ้วนปากแต ่2-3ชั่วโมงถ้าไม่ได้กินอะไรเลยก็จะเริ่มได้กลิ่น รบกวนหนูขอคำปรึกษาด้วยค่ะ
ส่งโดย: บี Email     202.12.73.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/19/09 เวลา 16:47:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีฟันคุดทั้ง4ซี่ค่ะ แต่หนูไม่กล้าไปถอนเพราะไม่ได้ปวดและมีประวัติแพ้ยาด้วยค่ะ
1 พารา
2 แบคทริม
3 ไพรอกซิแคม
4 ไดคล็อกซิลิน
ถ้าหนูไม่ถอนฟันคุดจะทำให้มีกลิ่นปากเพิ่มมากขึ้นหรือเปล่าค่ะ     โดยปกติก็มีกลิ่นปากอยู่แล้วค่ะทั้งๆที่หนูก็ใช้ไหมขัดฟันและน้ำยาบ้วนปากแต ่2-3ชั่วโมงถ้าไม่ได้กินอะไรเลยก็จะเริ่มได้กลิ่น รบกวนหนูขอคำปรึกษาด้วยค่ะ
ส่งโดย: บี Email     202.12.73.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/11/09 เวลา 14:31:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แก้ปัญหากลิ่นปากไม่ได้สักที เบื่อตัวเอง ผมขอให้ใจเย็นครับ สามารถแก้ไขได้ครับ
รับปรึกษาก่อน โทร0813879721  
email: manitsripot@hotmail.com
หมอมานิตย์
ส่งโดย: หมอมานิตย์ Email     112.142.119.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/18/09 เวลา 22:02:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีปัญหาเรื่องกลิ่นปากเหม็นมานานแล้วค่ะ  ไปหาทัตแพทย์ก้อจะแนะนำให้ขูดหินปูน  แต่ไม่ดีขึ้นเลย สังเกตจะมีอาการเจ็บคอตลอด มักจะมีน้ำเหนียวในคอตลอด บางครั้งจะมีเป็นก้อนเล็กๆสีขาว ๆ เหลืองๆ หลุดออกมา  ก้อนสีขาวๆเหลืองๆนี้จะมีกลิ่นเหม็นมากค่ะ  เหมือนสัตว์ที่ตายเน่าหลายๆตัวรวมกันก้อว่าได้ค่ะ  เครียดมากเพราะทำงานบริการตลอด แล้วต้องพูดคุยกับลูกค้า  ทั้งอายทั้งกังวลเรื่องที่มีกลิ่นปากเหม็น  เวลาอยู่กับแฟนต้องคอยหาอะไรทานตลอด หรือต้องพูดห่างๆ อยากใกล้ชิดแฟนมากเท่าที่จะทำได้ อยากโรแมนติกบ้าง  แต่ก็กลัวแฟนได้กลิ่นแล้วรังเกียจค่ะ   พยายามแปรงฟันอย่างถูกวิธี ทานโยเกริตก่อนนอน ดื่มน้ำมะนาวตอนตื่นนอน  ก้อไร้ผล  ใครมีคำตอบดีๆ หรือมีคำแนะนำดีๆรบกวนช่วยแนะนำทีค่ะ  บางครั้งเครียดมากถึงขนาดอยากตายก้อมีค่ะ
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ

ถ้าสามารถหายจากโรคปากเหม็นได้อย่างถาวร ขอให้บุญกุศลนี้ส่งถีงผู้แนะนำทั้ง100%เลยค่ะ
ส่งโดย: สาวแบงค์     202.91.18.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 09/09/09 เวลา 15:59:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

รู้สึกเหมือนมีอะไรหนืดๆเหนียวๆในคอมาหลาย 5 เดือนแล้ว มีอาการปวดแสบปวดร้อนในอกร่วมด้วย ไปหาหมอ หมอทุกคนก็วินิจฉัยตามอาการเหมือนกันว่า เป็นกรดไหลย้อน ก็ให้ยาลดกรดมาทาน ทานยาแล้วอาการปวดแสบปวดร้อนดีขึ้น แต่อาการเสมหะในคอไม่ดีขึ้น คือบางวันก็เหมือนจะดีขึ้นบ้าง บางวันก็เหมือนไม่ดีขึ้นเลย ก็จะเป็นอยู่แบบนี้ แม้จะกินยามาร่วม 2 เดือนกว่าแล้ว ล่าสุดหมอส่องกล้องดูกระเพาะ บอกว่าไม่เป็นอะไร แค่กระเพาะอักเสบ ไม่ติดเชื้อ และให้กินยาลดกรดมาทาน รอดูอาการอีก 1 เดือน อยากทราบว่า  
1. การส่องกล้องดูกระเพาะสามารถบอกได้หรือไม่ว่า เป็นโรคกรดไหลย้อนหรือเปล่า
2. เวลาแปรงฟัน บ้วนน้ำลายออกมา บางครั้งมีลิ่มก้อนเลือดเล็กๆ ออกมานิดหน่อย ไม่แน่ใจว่ามาจากไหน แล้วน่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรคะ จะว่าเป็นเลือดที่เกิดจากการแปรงฟันแรง ก็ไม่น่าจะยังเป็นลิ่มหรือก้อนใช่ไหมคะ
3. รู้สึกอึดอัด จุกแน่นหน้าอกเล็กน้อย เป็นไปได้ไหมว่า จะไม่ได้เป็นกรดไหลย้อน แต่เป็นโรคอื่นที่มีอาการคล้ายกัน
4. อาการมีเสมหะในคอ ถ้าไม่ใช่เกิดจากโรคกรดไหลย้อน น่าจะเป็นเกี่ยวกับอะไรคะ
ส่งโดย: Tookta Email     125.24.123.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 09/12/09 เวลา 10:25:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมก็มีอาการเหมือนคุณสาวแบงค์ครับเป็นมานานแล้ว  ทรมานมากครับยังไงมีอะไร มาบอกกันบ้างนะครับ แลกเปลี่ยนความรุ้กัน ผมนึกว่าผมเป็นอยู่คนเดียว  ไม่รูว่าชาติที่แล้วไปด่าไปว่าใครใว้ ก็ไมรู้ทำไมชาตินี้ถึงเป็นแบบนี้ เฮ้อกรรม..........
ส่งโดย: คนเป็นมานาน     125.24.28.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 09/14/09 เวลา 20:33:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตื่นเช้าลองทานน้ำอุ่นสองแก้วเพื่อขับของเสีย ช่วยระบบขับถ่ายจากนั้นก็จิบบ่อยๆตลอดวันค่ะ

บางครั้งกลิ่นปากก็มีส่วนกับระบบย่อยอาหารของคนเราค่ะ ถ้าเป็นไปได้ลองหยุดทานเนื้อสัตว์และหันมาทานผักและผลไม้ดูนะคะ จะช่วยได้มาก จากประสบการณ์ของคนรู้จักกันค่ะ เค้าลองแล้วได้ผเรื่องกลิ่นปากค่ะ
ส่งโดย: alex Email     202.29.108.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 09/19/09 เวลา 07:01:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จะลองดูนะคะ Alex ได้ผลยังงัยแด๋วจากลับมาบอกคะ
ส่งโดย: สาวแบงค์     202.91.19.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/10/09 เวลา 18:10:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียน คุณหมอที่เคารพค่ะ  
ทุกครั้งที่มีทานอาหารหวาน หรือเผ็ด จะมีเมือกออกมาจากลำคอเป็นจำนวนมากหลังจากรับประทานเสร็จทุกครั้ง ซึ่งทำให้ทุกครั้งที่กินข้าวเสร็จจะต้องเดินไปขากเมือกดังกล่าวออกทุกครั้ง
ทุกครั้งที่มีการแปรงฟัน จะมีอาการอยากอ๊วกตลอดเวลา
เวลาอยู่เฉยๆ จะต้องคอยขากเมือกตลอดเวลาทำให้เสียบุคลิกมาก ต่อหน้าแขก
รบกวนช่วยตอบให้ด้วยค่ะว่าเป็นโรคอะไรค้ะ จะรักษาาอย่างไรบ้าง เกี่ยวกับการพักผ่อนไม่เพียงพอหรือเปล่า

ณัฐนันท์ Smiley Smiley
ส่งโดย: ณัฐนันท์ Email     222.123.152.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/11/09 เวลา 21:52:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเหมือนกัน  แต่อ่านหนังสือของหมอแดงดีมากเลย  
ใครไม่ป่วยยกมือขึ้น เล่ม1    หน้าปกสีเขียว
มีเรื่อง "กลิ่นปาก" นะ

ลองหาอ่านที่ห้องสมุด
หรือตามห้างฯ

อ่านแล้วชอบใจค่อยซื้อนะ
ส่งโดย: ผ่านมาแล้ว     58.9.61.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/24/09 เวลา 20:50:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณนะคะ
สำหรับการแนะนำหนังสือดีๆอย่างนี้
จะไปหาซื้ออ่านคะ

ขอบคุณคะ
ส่งโดย: 0.0 Email     202.91.18.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 23:41:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีกลิ่นปากเหมืนกันให้ออกกำลังกายดื่มน้ำวันละ8แก้วจำพวกเนื้อสัตว์พยายามลด ปริมาณลงไม่กินได้ยิ่งดีหันมาทานผักผลไม้ปลาแทนเพราะเนื้อสัตว์จะมีโปรตีนสู งจะเกาะติดภายในกระเพาะอาหารย่อยยากสังเกตดูเวลาขับถ่ายจะมีกลิ่นเหม็นไม่เห มือนทานผักผลไม้ปลาควรงดเหล้าบุหรี่  จากเกรียงไกรเผยแพร่เป็นธรรมทาน
ส่งโดย: เกรียง     203.172.73.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 12/29/09 เวลา 21:42:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเหมือนคุณสาวแบงค์เลย เรื่องกลิ่นปากเป็นมาตั้งแต่เด็ก จนอายุ 26 ก็ยังไม่ดีขึ้นไม่รู้ว่าไปทำกรรมอะไรไว้เนอะ อยากรักษาให้หาย จะได้เป็นคนที่มั่นใจมากกว่านี้ค่ะ
ส่งโดย: เป็นเหมือนกัน     117.47.140.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 02/24/10 เวลา 21:50:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการผมเหมือนกับเพื่อนๆ ครับ 1. เมื่อทานข้าวเสร็จจะมีเสมหะเหนียวๆในลำคอพะอึดพะอม จะอ้วกต้องค่อยคย่อนออกไม่งั่นจะอ้วกออกมาจริงๆจะเป็นมากเวลาทานข้าวเสร็จแล ะดืมน้ำ 2. ในลำคอเวลาคย่อนออกมามีก้อนเหลือเล็กๆออกมาบี้จะเหม็นมาก ในลำคอจะมีกลิ่นควรรักษายังไงโรงบาลใหนเขารักษาทานยาอะไร รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับขอบคุณครับ
ส่งโดย: เชน Email     124.121.20.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 03/04/10 เวลา 20:11:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอมานิตย์ครับผมอยากปรึกษาหมอมากครับแต่กลัวว่าคุณหมอจะเหมือนหมอทั่วไป คับที่พยายามบอกแต่ให้คนไข้ทำความสะอาดดีดีโดยที่ไม่ยอมเชื่อเลยว่าพวกเหล่า นี้ใส่ใจกับการทำความสะอาดช่องปากมากกว่าคนปรกติด้วยซ้ำ
หรือคิดแบบคนส่วนใหญ่ที่ชอบคิดว่าคนปากเหม็นไม่แปรงฟัน
หมอครับผมอยากหายผมอยากหายครับหมอช่วยผมได้หมั่ยครับ
ส่งโดย: นิว Email     124.157.248.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 03/31/10 เวลา 10:38:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กราบเรียนคุณหมอมานิตย์ที่เคารพครับ
   ผมเป็นคนหนึ่งที่มีกลิ่นปากแรงมากตลอดทั้งวันไปปรึงษาหมอฟันหลายทีแล้วทำทุก อย่างเพื่อให้ฟันและเหงือกแข็งแรงแต่ก็ไม่หายสักที ทั้งขูดหินปูน ถอนฟันคุด ทำทุกอย่างแล้วจนหมอฟันเขาบอกว่าช่องปากของคุณอยู่ในเกณที่ดีไม่หน้ามีปัญหา อะไร จนตอนนี้ก็เป็เวลากว่า 5 ปีแล้วที่รักษาไม่หายสักที่
   และอีกอย่างหนึ่งคือเวลานอนผมจะมีเลือดออกในช่องปากไม่รู้สาเหตุทุกวัน แต่เวลาเช้าก็ไม่มีเลือดนะครับ และเวลาไปเรียนหรือทำงานแค่หายใจก็ยังมีกลิ่นเลยครับทั้งอายและเกรงใจคนรอบข ้างมาก ทั้งที่เวลาทำความสะอาดฟันผมก็ใช้ทั้งใหมขัดฟันแปรงสีฟันขนาดพอเหมาะ ยาสีฟันที่ใช้ก็ใช้แต่ของดีๆทั้งนั้นและบ้วนปากทุกครั้งหลังแปรงฟันเสร็จ แต่ก็ไม่ดีขึ้นเลย คุณหมอจะช่วยชี้ทางสว่างให้ผมได้ไหมครับถ้าช่วยผมได้เท่ากับว่าคุณหมอจะช่วย ให้ผมมีชีวิตใหม่ได้เลยนะครับ

นี่คืออีเมล์ผมกรุณาตอบกลับด้วยนะครับ chay_flyday@hotmail.com
ส่งโดย: คนมีกรรม Email     117.47.41.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 04/18/10 เวลา 19:55:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรามีอาการเดียวกับ จขกท.เลยอะ
กลืนน้ำลายแล้วมีกลิ่นเหม็น มีน้ำเหนียวๆที่คอ ยิ่งตอนแปรงฟันนะ มันเหนัยวมากกก มกาๆๆ เกือบ 1 ไม้บรรทัดได้เลยอะ เราไปหาหมอ หมอก็เอาทอลซิลเหลืงๆ แล้วก็น้ำลาย ไปตรวจแลป สรุปคือ เป็นเชื้อโรคจากทอลซิลคะ แต่เราไม่รู้ว่ากลิ่นปากเกิดจาก เชื้อโรคนี้ทั้งหมดจริงรึเปล่า ตอนนี้ที่ทำได้ก็คือ กินยา แลวก็รอ คะ
เมลถ้าคนที่มีอาการคล้ายๆกันมาคุยกันได้นะค่ะ จะได้ปรึกษากัน
 lpoo@hotmail.co.th

คุณ Tookta
เราเคยตรวจกรดไหลย้อน เค้าสอดเข้าจมูก 1 วันคะ เค้าจะดูกรดว่ามันขึ้นมาเยอะรึเปล่า สามารถกลับบบ้านได้คะ แล้ววันต่อมาก็มาหาหมอ แล้วก็จะทราบผล ราคา เราจำไม่ค่อยได้คะ แต่รู้ว่าไม่ถึง หมืน น่าจะประมาณ 7 พันคะ

้เมลมาคุยได้คะ คนมีอาการเหมือนกัน ตอนนี้ทรมาณมากๆรู้สึกไม่ไหว lpoo@hotmail.co.th
ส่งโดย: 66     125.25.109.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 04/19/10 เวลา 13:10:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แน่นด้านขาวขึ้นถึงคอด้านขาวมีเสมหนะมากด้วยทรมากมากไปหาหมดๆ บอกว่าเป็นกรดไหลย้อนกินยาเป็นเวลา 4 ปีแล้วยังไม่หายทุกคนอายกทราบว่าเป็นอะไรกันแน่ช่วยตอบนะค่ะ
         น้องแดง
ส่งโดย: น้องแดง     113.53.3.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 04/19/10 เวลา 13:16:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยใส่ชีบในกระเพาะเพิ่ดุริมารการไหลย่อนของกรดในกระเพาะแต่ไหม่เป็นผลทำอย่ างไรดคุณหมอช่วยที่ขอบคุณมาก   ๆ ๆๆ
ส่งโดย: น้อย     113.53.3.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 04/20/10 เวลา 11:27:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เป็นก้อนเหลืองๆเหม็นๆต้องพยายามส่องกระจกดูตลอดมันเป็นเศษอาหารที่ตกค ้างแล้วเน่าต้องค่อยเอาออกเอง
ส่งโดย: กิ     113.53.17.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 04/27/10 เวลา 12:42:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฉันเป็นคนหนึ่งที่มีปัญหาเหมือนกับสาวแบงค์อยากปรึกษาคนที่เป็นโรคเดียวกันแ ละหาวิธีแก้ไขขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆและคุณหมอด้วยในการหาทางรักษาเพราะทรมาณม ากไม่เกิดกับใครไม่รู้หรอก
ส่งโดย: คนมีปัญหา Email     119.31.121.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.