แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 4010: การผ่าตัดปะเยื่อแก้วหู  (จำนวนคนอ่าน 4510 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/07/09 เวลา 20:08:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากสอบถามเรื่องการผ่าตัดปะเยื่อแก้วหูค่ะ เมื่อ 6 ปีที่แล้ว ฉันได้รับอุบัติเหตุครั้งแรก แก้วหุทะลุ กินยา แก้วหูเกือบจะปิดดีแล้ว แต่เกิดอุบัติเหตุ ครั้งที่ 2 ทำให้ได้รับการผ่าตัดปะเยื่อแก้วหู แต่ว่าปะไม่ติดค่ะ อยากสอบถามว่าถ้าจะผ่าตัดอีกครั้งนึง มีโอกาสหาย หรือว่าการได้ยินดีขึ้นกว่าเดิมประมาณกี่เปอร์เซ็นค่ะ แก้วหูเป็นรูประมาณ 50% และการได้ยินอยู่ที่ประมาณ 50% เช่นกันค่ะ ฉันอยู่ต่างประเทศค่ะ ต้องการข้อมูลตรงนี้เพื่อที่จะตัดสินใจ ในการผ่าตัดครั้งที่ 2 ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: แพร     203.82.79.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/08/09 เวลา 10:00:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การผ่าตัดปะแก้วหู จะทำให้แก้วหูติดเป็นแผ่นเดียวกัน ไม่มีรู ทำให้การนำเสียงดีขึ้น
การผ่าปะครั้งที่2 ก็ยังสามารถติดได้เหมือนกันครับ
ส่วนการได้ยินของเสียง ขึ้นกับการติดของแก้วหูที่ปะว่าติดดีหรือไม่   และการเสื่อมการได้ยินที่เกิดจากการติดเชื้อขณะเป็นหูน้ำหนวกที่เป็นก่อนปะแ ก้วหู ว่าทำลายประสาทส่วนการฟังเสียงมากน้อยเพียงใดครับ  

แต่การที่แก้วหูจะติดดีหรือไม่ขึ้นกับความดันในหูชั้นกลางว่าต้องปกติ  
ห้ามคุณทำให้เกิดแรงดูดด้านหลังจมูก เช่น สูดหรือซื้ดน้ำมูก เข้าไปในจมูกและหรือสูดครืดๆเอาเสมหะลงไปในคอ  เพราะถ้าจมูกภายในบวม ลมเข้าด้านหน้าจมูกได้น้อย    แรงดูด จะดูดลมจากหูชั้นกลางผ่านทางท่อยูสเตรเชี่ยน(ที่เชื่อมจมูกด้านหลังกับหูชั้ นกลาง)    
ทำให้แก้วหูที่ปะบุ๋ม หูอื้อ ได้ยินเสียงก้องในหู ถ้ายังสูดต่อไปอีก ท่อยูสเตรเชี่ยน(ที่เชื่อมจมูกด้านหลังกับหูชั้นกลาง)จะบวมตัน ต่อไปจะเกิดน้ำในหูชั้นกลางและทำให้แก้วหูที่ปะทะลุเป็นหูน้ำหนวกใหม่ได้ หรือถ้าพึ่งปะใหม่ๆ จะไม่ติดได้ครับ
ส่งโดย: suttisak_w male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 191   Email

203.147.40.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/08/09 เวลา 10:40:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณ คุณ suttisak_w มากๆค่ะ ฉันจะได้ตัดสินใจในการผ่าตัดครั้งที่ 2 ได้เพราะว่าค่าใช้จ่ายค่อนข้างจะแพงมากค่ะ ถ้ามีโอกาสติด จะได้ลองผ่าตัดดูค่ะ

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/08/09 เวลา 12:12:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การผ่าตัดไม่จำเป็นต้องรีบทำ แต่ถ้าจำเป็นเพราะเรื่องงานที่ทำ  ก็ทำได้ครับ  
หรือถ้ามีประกันจ่ายให้ก็ดีครับ
ควรระวังอย่าให้เป็นหวัด และอย่าสูดน้ำมูกตามที่แนะนำไว้  
เพราะถ้าแก้วหูทะลุไม่ใหญ่ เมื่อมีการติดเชื้อเล็กน้วยอาจติดได้เอง โดยไม่ต้องผ่าตัดครับครับ

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/08/09 เวลา 15:36:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้ฉันคิดว่าอาจจะกลับไปผ่าตัดที่ โรงพยาบาลสงขลานครินทร์ เพราะว่าค่าใช้จ่ายถูกกว่าผ่าตัดที่มาเลเซียมากๆค่ะ

อยากทราบว่า หมอแต่ละคน มีความในการผ่าตัดเยื่อแก้วหูเท่ากันไหมคะ อย่างเช่นว่าคนที่มีประสบการณ์มากกว่า จะทำให้การผ่าตัดสำเร็จได้มากกว่า  

ตอนนี้ฉันใช้ ear plug สำหรับใส่ว่ายน้ำ เวลาสระผม ใช้ ear plug ไม่มีปัญหาใช่ไหมคะ

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/09/09 เวลา 11:21:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การผ่าตัดปะแก้วหู ขึ้นกับฝีมือมากครับ
แต่ความเห็นส่วนตัว หมอไทยเก่งกว่านะครับ
ปรึกษา คนที่รู้จักหมอที่รพ.สงขลานครินทร์ ว่าใครฝีมือดีก็ไปพบ เพื่อขอผ่าตัดได้ครับ
อย่าให้น้ำเข้าหูข้างที่แก้วหูทะลุ เพราะถ้าน้ำเข้าจะทำให้ติดเชื้อเป็นหูน้ำหนวกได้ครับ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/09/09 เวลา 18:41:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณมากๆค่ะ คุณ suttisak_w  สำหรับคำแนะนำดีๆ  

ฉันจะได้หาข้อมูลตรงนี้ต่อไปค่ะ  Smiley Smiley Smiley
ส่งโดย: แพร     203.82.91.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/21/09 เวลา 10:55:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากสอบถามว่า ได้ไปผ่าตัดปะเยื่อแก้วหูไว้ ประมาณ ๓ สัปดาห์แล้ว  
(ไม่เคยให้น้ำเข้าหู)  หลังจากผ่าตัดไว้ 14 วัน หมอให้เอาผ้าเรยองออก  แต่แม่บ้านดูให้ เหมือนยังมีอะไรเป็นก้อนสีขาว ๆ อยู่ในรูหู  ตอนนี้หยุดกินยาที่หมอให้ไว้  แต่หยอดหูด้วยยาที่คุณหมอให้ไว้ บางครั้งหูยังอื้ออยู่อย่างนี้ถือว่าปกติหรือไม่
ส่งโดย: เชี่ยวชาญ Email     203.151.46.130 fwd for 10.9.9.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/12/10 เวลา 11:48:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันผ่าตัดปะเยื่อแก้วหูเมื่อ 24 ธันวาคม 2552 แล้ว ตอนนี้ในหูมีหนอง หมอบอกว่าติดเชื้อในหู ก็เทียวไปหาหมอตามนัดแต่หนองหูก็ไม่หายสักทีอยากทราบว่าดิฉันจะหายไหมคะ
ส่งโดย: นันทิดา จันทร์นิยม Email     118.172.85.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 01/13/10 เวลา 01:44:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าการผ่าตัดแก้วหูใช้ประกันสังคมได้ไหมคะ

ดิฉันแก้วหูทะลุคะ  ประสบอุบัติเหตุตอนเด็ก

แล้วมาผ่าตอนโตจะได้ยินเหมือนเดิมไหม

ใครรู้ว่าค่าใช้จ่ายในการผ่าตัดเท่าไหร่บอกด้วยนะคะ

อืม..ดิฉันแก้วหุทะลุข้างเดียวคะ
ส่งโดย: อยากทราบ Email     125.24.9.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 01/13/10 เวลา 17:27:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันเพิ่งผ่าตัดปะเยื่อแก้วหูเมื่อ 24 ธ.ค.52 หลังจากผ่าเสร็จหมดนัดอีก 4 ม.ค.52 พอหมดเอาสำลีที่อุดอยู่ในหูออกแล้วพบว่ามีหนอง จึงให้ยามาหยอดและกิน และนัดอีก 11 ม.ค. 52 ก็ยังพบว่ามีหนองอยู่จึงให้ยามาทานและหยอดหูอีก จึงถามหมอว่าแล้วที่อุดอยู่ในรูหูหละไม่เอาออกหรือค่ะเพราะมันทรมานมากมันมี เสียงในหูอยู่ตลอดเวลาและอื้อด้วย หมอตอบกลับมาว่า เขาไม่เอาออกมันจะละลายและหลุดออกมาเอง ดีไม่ดีแก้วหูก็จะหลุดออกมาด้วย ดิฉันอึ้งนิ่งไม่ถามต่อ และอยากทราบว่าเยื่อแก้วหูฉันจะติดไหม เพราะมันเกิดการติดเชื้อขึ้นมาแล้ว ถ้าไม่ติดก็คงผ่าเสียเวลา และจะได้ยินเหมือนเดิมหรือเปล่า เพราะเดิมทีมันก็ยังได้ยินอยู่บ้าง สัก 70-80 % ไม่เต็ม 100 เหมือนอีกข้างหนึ่ง
ส่งโดย: นันทิดา จันทร์นิยม Email     118.172.79.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 01/27/10 เวลา 13:10:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

??? เซงกันม่ายมีภาพ

เยื่อแก้ว

หูแตกเหรอ
ส่งโดย: ...(เเค่คน...คุยด้วย)     118.175.13.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.