แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3842: อาการเจ็บหู  (จำนวนคนอ่าน 18527 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/13/09 เวลา 13:24:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีอาการเจ็บหูมาประมาณ 2 อาทิตย์ได้แล้วค่ะ แต่จะเป็นเวลาอยู่ในลิฟท์ แต่มาระยะหลัง  
เริ่มมีอาการเจ็บหูบ่อยมาก  นั่งทำงานหรือว่าอยู่ที่บ้านก็จะมีอาการเจ็บหูค่ะ  
ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่าค่ะ รบกวนช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ  
ขอบคุณมากค่ะ...  

เรียนคุณริตา  

อาการเจ็บหูอาจเป็น Referred Pain ที่ตัวปัญหาไม่ได้อยู่ในหู เช่นเดียวกับอาการปวดตา เจ็บดั้งจมูก เจ็บลิ้น ปวดกราม เสียวฟัน แต่เป็นปัญหาทางโปรแกรมของกล้ามเนื้อรักษาการทรงตัวที่คอ  

ไม่ทราบว่าจะต้องไปพบแพทย์เพื่อรักษาอาการเบื้องต้นหรือเปล่าค่ะ
ส่งโดย: ริตา     58.10.149.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/15/09 เวลา 12:10:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาการเจ็บหู
ที่พบบ่อยมาจาก
1. รูหูชั้นนอกอักเสบ จาการแคะ หรือปั่นหู โดยใช้คอตตอนบัด หรือเล็บ
ทำให้ผิวหนังถลอก และเชื้อโรคเข้าไปในแผล เกิดอักเสบ ปวดเจ็บหูตุ๊บๆได้ครับ
ถ้าปวดมากควรไปพบหมอหูคอจมูกครับ

2. หูชั้นกลางอักเสบ จากการเป็นหวัด แล้วสูด หรือซื้ดน้ำมูก หรือสูดเสมหะจากหลังจมูกลงไปในคอ ถ้าจมูกภายในบวม ลมเข้าด้านหน้าจมูกได้น้อย แรงดูด จะดูดลมจากหูชั้นกลางผ่านทางท่อยูสเตรเชี่ยน(ที่เชื่อมจมูกด้านหลังกับหูชั้ นกลาง)  
ทำให้แก้วหูบุ๋ม หูอื้อ ได้ยินเสียงก้องในหู ถ้ายังสูดต่อไปอีก ท่อยูสเตรเชี่ยน(ที่เชื่อมจมูกด้านหลังกับหูชั้นกลาง)จะบวมตัน ที่คุณปวดหูเพราะมีแรงดันอากาศ กดไปบนแก้วหู และแก้วหูอักเสบ ทำให้แก้วหูบุ๋มกว่าปกติ จึงปวดหูมาก  
ต่อไปจะเกิดน้ำในหูชั้นกลางและทะลุเป็นหูน้ำหนวกได้ครับ  

การรักษา ให้คุณบีบจมูกให้แน่น แล้วทำเหมือนสั่งน้ำมูกแรงๆ โดยอย่าให้ลมออกทางจมูกหรือปากได้ ลมจะอัดดันเข้าไปที่ท่อยูสเตรเชี่ยนที่เชื่อมจมูกด้านหลังกับหูชั้นกลาง เมื่อลมเข้าไปที่หูชั้นกลางได้ แก้วหูจะไม่บุ๋ม คุณจะหายหูอื้อและหายปวดหูครับ ถ้าลมยังไม่ขึ้น ให้คุณหายใจเข้าปอดเต็มที่ แล้วทำเหมือนเดิม แรงอัดลมที่มากขึ้น จะสามารถดันลมขึ้นไปที่หูชั้นกลาง แก้วหูจะไม่ถูกกดบุ๋มอีก จะหายปวดครับ  
แล้วห้ามสูดหรือซื้ดน้ำมูก เข้าไปในจมูกและหรือสูดครืดๆเอาเสมหะลงไปในคอ  
อีกครับ
ส่งโดย: suttisak_w male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 191   Email

203.147.40.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/26/09 เวลา 07:54:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Smileyขอบคุณมากนะคะ พอดีปวดข้างในหูเลยไม่รู้ว่าเป็นอะไรไป=w=แล้วมาเป็นไข้อีก แงๆ
ส่งโดย: เซนะ Email     125.27.29.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/14/09 เวลา 12:56:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เจ็บหูมากๆเลย แต่ไม่เป็นหวัดนะครับ เจ็บข้างใน อื้อตลอดเวลาเลย
ควรทำยังไงครับ ขอบคุณครับ
ส่งโดย: แงๆ Email     113.53.169.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/27/09 เวลา 13:24:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณแม่หนูเจ็บหูมากแต่ไม่ได้เจ็บตลอดเวลา   เดี่ยวเจ็บเดียวหายคะไม่ได้เป้นหวัดนะคะ
ไม่ทราบว่าควรทำยังไง
ส่งโดย: น้องมุก Email     118.173.57.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 00:28:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการรู้สึกปวดแก้วหูและปวดกาม(ช่องระหว่างกามและแก้วหู) ม่ายรุ้ทามม่ายถึงปวด  เปนมา5 อาทิแว้ว ตอนแรกนึกว่าจะหาย แต่ม่ายหายอ่ะ

แว้วทามยังไงต่อไปอ่ะ
ส่งโดย: J     110.164.128.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/21/10 เวลา 10:31:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการเจ็บหูและเจ็บคอบริเวณต่อมทอลซิล  เคยพบแพทย์เฉพาะทางหู
แพทย์แจ้งว่าเกิดจากคออักเสบเนื่องจากในรูหูไม่มีรอยแผลหรือรอยถลอกใดใด  จ่ายยาแก้อักเสบมาทาน 1 ชุด หลังจากทานยา อาการดีขึ้น  แต่หลังจากนั้นสองสัปดาห์  มีการเจ็บหูบริเวณในรูหูอีก  เลยอยากทราบว่า
ควรจะพบแพทย์ หูคอจมุก หรือว่า ควรไปพบแพทย์อายุรกรรมดีกว่า
เนื่องจากกลัวว่าจะเกิดจากคออักเสบอีก ในครั้งนั้นคอก็ไม่แดงนะค่ะ
ยัง งงอยู่ว่าเจ็บหูจากคออักเสบได้อย่างไร
ส่งโดย: yo Email     118.172.191.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/16/10 เวลา 08:45:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grin Cheesy Tongueปวดหูมาก
ส่งโดย: ]^dgm;fk Email     119.31.52.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 01/06/14 เวลา 21:03:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณกระทู้นี้มากมากเลยครับ พอดีมีการปวดหู เลยเข้ามาดู ลองทำตามวิธีนี้ หายสนิทเลยครับ  Smiley
ส่งโดย: tharathep
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

202.29.229.146 fwd for 10.0.9.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.