แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3814: หูอื้อและมีเลือดออก  (จำนวนคนอ่าน 18970 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/27/08 เวลา 00:32:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันมีอากาหูด้านซ้ายอื้อ และมีเลือดอก(ไม่ได้ออกตลอดเวลานะคะ) ที่ทราบว่ามีเลือดออกเพราะใช้คอตตอนบัตเชคดู

ดิฉันจะเป็นอะไรมากรึปล่าวคะ
รบกวนตอบปัญหาด้วยค่ะ
ส่งโดย: sirirat Email     67.169.45.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/27/08 เวลา 09:01:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณควรไปพบหมอหูคอจมูกครับ
1. คุณอาจเป็นขี้หูอุดตัน และมีเลือดออกจากการถลอกจากการปั่นหู
2.หรือ คุณอาจเป็นหวัด แล้วเกิดหูชั้นกลางอักเสบ ทำให้หูอื้อ แล้วแก้วหูทะลุ มีเลือดออกได้
จึงควรไปพยหมอหูคอจมูก ตรวจดูครับ
ส่งโดย: suttisak_w male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 191   Email

203.147.40.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/27/08 เวลา 12:30:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พอจะมีทางรักษาเบื้องต้นมั้ยคะเช่นทานยาแก้อักเสบเองหรือปล่อยให้มันหายเอง
เพราะตอนนี้อยู่ America ค่ะ และถ้าหากไปหาหมอเค้าอกว่าแพงมากๆๆน่ะค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ส่งโดย: sirirat     67.169.45.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 12/29/08 เวลา 16:03:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ห้ามปั่นหรือเช็ดในรูหู เด็ดขาดครับ
ถ้ามีน้ำออกจากหู ให้ซับข้างนอกเท่านั้นครับ
ห้ามสูด หรือซื้ดน้ำมูก ห้ามสูดเสมหะหลังจมูกลงมาที่คอ
ให้สั่งน้ำมูกออกมาด้านหน้าจมูกเท่านั้น
และดื่มน้ำวันละ 3 ลิตร 12 แก้วครับ
ช่วงแรก เมื่อหูอื้อ จากหวัด การรักษา ให้คุณเครียร์หู (บีบจมูกให้แน่น แล้วทำเหมือนสั่งน้ำมูกแรงๆ โดยอย่าให้ลมออกทางจมูกหรือปากได้ ลมจะอัดดันเข้าไปที่ท่อยูสเตรเชี่ยนที่เชื่อมจมูกด้านหลังกับหูชั้นกลาง ถ้าทำไม่ได้ผล ให้หายใจเข้าปอดทางปากให้เต็มปอด แล้วสั่งน้ำมูกแบบเดิมใหม่ ให้ลมจากปอดมาอัดแน่นที่จมูก จะสามารถเครียร์หูได้) เมื่อลมเข้าไปที่หูชั้นกลางได้ แก้วหูจะไม่บุ๋ม คุณจะหายหูอื้อครับ  
แล้วห้ามสูดหรือซื้ดน้ำมูก เข้าไปในจมูกและหรือสูดครืดๆเอาเสมหะลงไปในคออีก  

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/30/08 เวลา 12:30:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้เป็นหวัดแค่น้ำมูกไหล ไม่ได้เป็นหวัดมากมายค่ะ
ส่วนการเคลียร์หู ทำแล้วไม่สำเร็จค่ะก็เลยกลัวไม่กล้าทำอีก
แล้วเวลาขยับหัวไปมาเหมือนมันมีอะไรอยู่ในหูเหมือนเป็นลมอยู่ในหูน่ะค่ะ
ส่งโดย: sirirat     67.169.45.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 12/30/08 เวลา 12:33:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ส่วนเรื่องเลือดออกที่หู จะเจอแค่ตอนตื่นนอนเป็นเลือดแข็งๆ แล้วก็เอาคอตตอนบัตเช็ดรอบนอกดูก็มีเลือดออกเล็กน้อยค่ะ

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/03/09 เวลา 09:23:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้ายังหูอื้อ ให้เครียร์หู ตามข้อ3 ใหม่ครับ  
การเครียร์หูไม่มีผลทำให้แก้วหูจะทะลุ ครับ

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/24/09 เวลา 08:52:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกอายุ 2ขวบ 7เดือนใช้คัตเติ้ลบัตแคะหูไปหาหมอแลวหมอบอกว่าแผลถลอกในช่องหูมีเลือดออกเยา ะ ตอนแรกเลือดก็แห้งแล้ว  แต่ตอนรุ่งเช้าตื่นขึ้นมา เลือดออกติดข้างหู  จะเป็นอันตรายหรือเปล่าค่ะ หรือต้องทำยังไงค่ะ  ช่วยตอบหน่อยค่ะ
ส่งโดย: por Email     117.47.207.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/22/09 เวลา 11:18:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

นอนอยู่ดี ๆ ก็มีเลือดออกที่หู ผมกลัวมากครับ จึงอยากถามว่า มันจะมีผลกระทบต่อหูของผมไหมครับ แล้วสาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ :'(
ส่งโดย: แชมป์ Email     118.172.197.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 09/18/09 เวลา 14:40:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมสั่งน้ำมูกแรงครับทำให้หูอื้อ เสียงกึกๆเวลากลืนน้ำลายและเสียงก้อง
ลองทำตามวิธีเคลียร์หูดู  ได้ผลครับเหมือนมีลมดันออกมาจากหูดังผลัวะ  และได้ยินชัดเหมือนเดิม  ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้และผู้ให้คำแนะนำมากๆครับ
เป็นกังวลมากๆกลัวหูหนวกมาก
ส่งโดย: มาร์ส Email     58.136.23.198 fwd for 192.89.0.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 10/03/09 เวลา 10:37:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันก้อเคยเป็นค่ะ

มีเลือดไหลออกทางหูและหูอื้อ

เกิดจากการที่เรานำไม้แคะหูซึ่งทำมาจากสำลี ไปแคะมันบ่อยจนเกินไป

ทำให้หูอักเสบ

ส่วนเลือดออกนั้น ก้อเพราะว่าในหูมีแผลด้านใน

แต่ไม่ต้องห่วงค่ะเลือดจะหยุดไหลไปของมันเอง

ก้อเหมือนกับว่าแขนเราเลือดออก แต่มันก้อต้องหยุดไหลไปของมันเอง

แต่ก้อต้องใช้เวลาหน่อยเพราะแผลมันอยู่ในหูลึกๆ

เราควรไปพบหมอให้หมอตรวจดูให้

หมอตรวจก้อไม่มีอะไรมากค่ะ

หมอก้อบอกมาตามที่ดิฉันบอกนี่แหละค่ะ

แล้วหมอท่านก้อให้ยามากิน

แล้วให้น้ำยามาหยอดหู

แล้วเลือดก้อเริ่มจะหยุดไหลไปของมันเอง

แต่ถ้าปล่อยให้หายเอง จะไม่หายปวดนะคะ

ต้องไปพบหมอให้หมอตรวจดูอาการ

แล้วเราก้อได้ยามากิน ค่ะ

เลือดออกในหูเป็นแค่หูอักเสบนะคะไม่มีอะไรมากค่ะ Grin
ส่งโดย: มินกาโร่     125.26.167.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 10/10/09 เวลา 22:13:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณกระทู้วิธีรักษาเบื้องต้นมากนะครับ

ผมจะมาเล่าอาการของผมว่า คือผมเอาก้านสำลีปั่นหูอะครับ

แล้วตัวสำลีมันไปกระแทกกะหูด้านในเบาๆอะครับ ตอนแรกๆปวดนิดหน่อย

แต่ไม่นานก็หาย พอมาตอนบ่ายๆพบว่าหูมีเลือดออกอยู่ข้างในอะครับ

วิธีรักษาที่กล่าวมาจะใช้ด้วยกันได้ไหใครับ
ส่งโดย: art Email     124.121.92.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 10/25/09 เวลา 01:25:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตกต้นไมแล้วศรีษะกระแทกค่ะ แล้วเลือดก็ไหลตามมาด้วย
อันตรายไหมค่ะ ตอบทีค่ะ
ส่งโดย: กมลวรรณ Email     222.123.237.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.