แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3367: ต่อมน้ำลายอุดตัน  (จำนวนคนอ่าน 6173 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/04/08 เวลา 09:20:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

จะรบกวนสอบถามครับ
พอดีลูกสาวผม อายุ 4 ขวบ มีตุ่มขึ้นที่ใต้ลิ้นแล้วไปหาหมอๆบอกว่าเป็นต่อมน้ำลายอุดตัน ต้องผ่าออกแต่ลูกผมอายุยังน้อยไม่สามารถใช้ยาชาได้เพราะว่าเด็กจะไม่อยู่เฉย ตอนผ่า แต่หมอแนะนำว่าถ้าใช้ยาสลบติดตรงที่อายุยังน้อยครับ
หมอเลยบอกให้ดูอาการก่อนว่าตุ่มมันจะใหญ่ขึ้นหรือเปล่าเพราะหมอบอกว่าตอนนี้ ไม่มีอันตราย จึงจะรบกวนถามว่าพอจะมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าแล้วตกลงมีอันตรายไหมครับ (หมอที่แนะนำอยู่โรงพยาบาลหนองบัวลำภูครับ)
ส่งโดย: พร Email     124.120.100.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/04/08 เวลา 15:22:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เรื่องอายุ ไม่มีปัญหา

หมอทำผ่าตัดผู้ป่วยปากแหว่งเพดานโหว่ และ/หรือผิดปกติที่ใบหน้าตั้งแต่กำเนิด

หลายรายอายุน้อยกว่า 1 ปี  

ฉะนั้นอายุไม่ใช่ปัญหา  Smiley

2. เท่าที่เขียนมา เหมือนไม่น่าใช่ท่อน้ำลายอุดตัน

รบกวนถ่ายรูปมาได้ไหม  

(อาจค่อนข้างยากในเด็ก)

เพราะท่อน้ำลายอุดตัในเด็กพบได้ค่อนข้างน้อยมาก

แต่ถ้าเป็นจริง อาจใช้การรักษาเบื้องต้น

เช่น ให้ทานผลไม้/น้ำผลไม้รสเปรี้ยว เช่น มะนาว  

จะช่วยให้น้ำลายหลั่งออกมามาก

"อาจ" ช่วยผลักให้นิ่วน้ำลายหลุดได้  Smiley

หรือคุณพ่อล้างมือให้สะอาด รีดน้ำลายจากใต้ลิ้น  

จากโคนลิ้นไปยังกึ่งกลางช่องปาก (ตรงที่มีเอ็นใต้ลิ้น)

"อาจ" ช่วยได้เช่นกัน  

(แต่ควรให้คุณหมอสอนทำจริงๆ จะดีกว่าอ่านทาง internet แล้วไปทำ)

แนะนำตรวจเพิ่มเติมกับแพทย์หู คอ จมูก  Smiley

Je t'aime ...

et t'aimerais ...

pour toujours ...

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 9573   WWW

86.71.245.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/15/08 เวลา 00:29:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งไปผ่ามาเหมือนกันค่ะ เป็นตั้งแต่ 2 ปีที่แล้วแรกๆ ก็จะแตกไปเองหลังๆ ไม่แตกเองต้องเจาะพอเจาะต่มก้อจะยุบ พอสักอาทิตย์ก้อจะบวมขึ้นมาอีกแล้วเจ็บด้วยทรมานเหมือนกันค่ะ เลยตัดสินใจไปผ่าแต่ก้อไม่เจ็บอย่างที่คิดค่ะ รู้งี้ผ่าตั้งนานแล้วค่ะ  Grin
ส่งโดย: *-*     61.90.72.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/10/09 เวลา 17:01:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยผ่าแล้วค่ะ แต่ก็ขึ้นมาใหม่อีก  อยากทราบว่า ผ่าที่ไหนแล้วหายบ้างค่ะ
ส่งโดย: ^^     58.8.227.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/16/10 เวลา 17:26:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันอายุ 20 ปี มีอาการต่อมน้ำลายใต้คางโต เจ็บ เเล้วยุบได้เองบ่อยๆ เคยเป็นหนองเเละมีนิ่วก้อนเล็กๆหลุดออกมาด้วยเเต่ครั้งนี้ไปพบแพทย์ ซึ่งวินิจฉัยว่าเป็นนิ่วในต่อมน้ำลายทั้งๆที่ x-ray เเล้วไม่เห็นก้อน จึงนัดไปฉีดสี เเละอาจต้องผ่าตัดเอาก้อนออก อยากถามว่า
1มีนิ่วที่ x-ray ไม่เห็นด้วยเหรอคะ
2ถ้าต้องผ่าตัดมีผลข้างเคียงอย่างไร
3ผ่าตัดต้องวางยาสลบไหม พักฟื้นกี่วัน
4ถ้าเป็นนิ่วจริงต้องผ่าตัดตอ่มน้ำลายออกทั้งต่อมเหรอคะ หมอบอกแบบนั้น คืออ่านในเน็ตพบว่าเเค่เอานิ่วออกไม่ใช่เหรอคะ
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: iateap Email     112.142.129.167 fwd for 192.168.182.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.