แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3152: ไซนัส ทอลซิล และกลิ่นเหม็น  (จำนวนคนอ่าน 34048 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/08/08 เวลา 09:49:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คุณหมอครับ

คือ ผมมีปัญหาเวลากลืนน้ำลายแล้วมีกลิ่น รู้สึกว่าตัวเองมีกลิ่นปาก ซึ่งจากการสังเกตของผมกลิ่นนั้นมาจากโพรงจมูก หรือไซนัส หรือ ทอลซิล ด้านซ้าย (เดาเอา)
อาการคือ เวลาหายใจจะรู้สึกมีกลิ่นจากโพรงจมูกด้านซ้าย เวลากลืนน้ำลายก็รู้สึกว่ามีเสลดมีกลิ่นติดลงไป ซึ่งทั้งหมดนี้ทำให้ลมหายใจผมมีกลิ่น และมีกลิ่นปาก ซึ่งลักษณะจะเป็นกลิ่นคาว หรือเน่า
จากข้อสังเกตดังกล่าว ผมได้พบก้อนสีขาวซึ่งเข้าใจว่าเป็นเศษอาหารสะสมจากรูของทอลซิล ซึ่งผมได้เขี่ยและเอาออก แต่อาการก็ยังไม่หาย

ดังนั้นผมจึงได้ไปรับการรักษาทั้งหมด 3 โรงพยาบาล

โรงพยาบาลที่ 1 สัณณิษฐานว่าเกิดจากไซนัสอักเสบ จึงรักษาโดยการให้ยาฆ่าเชื้อ ยาคัดจมูก ยาแก้แพ้ และยาพ่นจมูก ซึ่งมีการให้น้ำเกลือมาฉีดล้างจมูกด้วย ซึ่งทำการรักษาอยู่ประมาณ 3 อาทิตย์ โดยเพิ่มปริมาณความเข้มข้นของยาขึ้น ก็ยังรักษาไม่หาย จนหมอต้อง CT X-Ray ก็ไม่พบอาการผิดปกติ โพรงไซนัสดีหมด สุดท้ายหมอจึงรักษาโดยการให้ผมนอนโรงพยาบาล เพื่อหยอดยาฆ่าเชื้อ อาการลดลง แต่ก็กลับมาเป็นใหม่

โรงพยาบาลที่ 2 สัณณิษฐานว่าเกิดจากไซนัสอักเสบ จึงรักษาโดยการให้ยาฆ่าเชื้อ ยาคัดจมูก ยาแก้แพ้ และยาพ่นจมูก ซึ่งมีการให้น้ำเกลือมาฉีดล้างจมูกด้วย ซึ่งทำการรักษาอยู่ประมาณ 3 อาทิตย์ เช่นเดียวกัน และผล X-Ray โพรงจมูกก็ดีหมด จนหมอสรุปว่า กลิ่นที่เกิดนั้นเป็นเรื่องปกติสำหรับคนที่เป็นภูมิแพ้ และบอกว่าผมคิดไปเอง

โรงพยาบาลที่ 3 สัณณิษฐานว่าเกิดจากไซนัสอักเสบ จึงรักษาโดยการให้ยาฆ่าเชื้อ ยาคัดจมูก ยาแก้แพ้ และยาพ่นจมูก ซึ่งมีการให้น้ำเกลือมาฉีดล้างจมูกด้วย ซึ่งทำการรักษาอยู่ประมาณ 3 อาทิตย์ เช่นเดียวกัน โดยการเพิ่มปริมาณความเข้มข้นของยา ก็ยังไม่หาย ผล X-Ray ก็ดีหมด จนหมอต้องขอตรวจโดยการกลืนแป้งลงคอเพื่อตรวจว่ามีรูที่กักเก็บขยะในคอหรือไม ่ ก็ไม่พบผลปกติ ซึ่งหมอสรุปสุดท้ายว่าน่าจะเกิดจากต่อมทอลซิลกักเก็บเศษอาหารจนเป็นขยะส่งกล ิ่มคาวเน่าเหม็น หมอจึงแนะนำว่าให้ตัดต่อมทอลซิลออก ซึ่งหมอก็บอกว่าถ้าไม่ใช่ก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรแล้ว

โดยสรุป  
1. ผมเข้าใจว่าผมไม่ได้เป็นไซนัสอักเสบ ไม่ได้เป็นภูมิแพ้ แต่หมอพยายามรักษาตามอาการ และหาสาเหตุใช่ไหมครับ
2. ผลการรักษาและ X-Ray  ก็ดีทุกอย่าง (คือไม่มีหนองค้าง หรือมีก็น้อยมาก) ผมอยากทราบความเห็นของหมอครับ
3. ตามที่หมอท่านสุดท้ายสรุปว่าผมควรตัดต่อมทอลซิล เป็นข้อสรุปที่ถูกต้องทั้งหมดไหมครับ เพราะจากข้อสังเกตของผม กลิ่มน่าจะมีส่วนมาจากต่อมทอลซิลส่วนหนึ่งดังที่ผมกล่าวตอนต้นว่ามีเศษอาหาร ติดอยู่ในรู แต่เวลาผมหายใจหรือกลืนนำลายผมรู้สึกว่ากลิ่นไม่ได้มาจากต่อมทอลซิล แต่มาจากโพรงหรือรูอะไรสักอย่างในโพรงจมูกที่อยู่เหนือต่อมทอลซิลด้านซ้าย ที่สามารถกักเก็บเศษอาหารหรือหนองอยู่ จึงทำให้มีกลิ่นตามมา

ขอความกรณาหมอช่วยให้ความเห็นเพื่อผมจะได้ตัดสินใจรักษาด้วยครับ
ซึ่งจากการที่ผมหาหมอมาตลอดก็เกือบจะเป็นแสนแล้วครับ
ส่งโดย: Big Email     210.213.43.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/09/08 เวลา 09:48:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. เอาอย่างนี้นะครับ
ขออธิบายคร่าวๆว่า

กลุ่มอาการหนึ่งๆ อาจเกิดได้จากหลายโรค  
เช่น อาการปวดขมับ อาจเกิดได้จากโรคของตา, ไมเกรน, ไซนัสอักเสบ, มะเร็งสมอง

เราก็ต้องดูอาการหลายๆอย่างประกอบกันว่า กลุ่มอาการนี้ น่าจะเป็นอะไรมากที่สุด
บางกรณี อาจมีสองสามโรคที่ทำให้เกิดอาการคล้ายกัน แต่การตรวจเพิ่มเติมเพื่อให้ได้ข้อวินิจฉัยที่ถูกต้องร้อยเปอร์เซ้นต์นั้น บางครั้งแพง, ทำแล้วทรมาณกว่าโรค, ต้องรอคิวตรวจนาน, มีโอกาสเป็นโรคแปลกๆน้อย
บางกลุ่มอาการ (ที่ไม่สงสัยโรคร้ายแรง พวกมะเร็ง อะไรอย่างนี้) เราจึงมักรักษาโดยอิงโรคที่น่าจะเป็นมากที่สุดก่อนครับ

ถ้าไม่หาย ค่อยสืบหาเพิ่มเติม
ทีนี้ คุณเปลี่ยนรพ.เรื่อยๆ ก็จะได้การพยายามรักษาโรคที่เจอบ่อยก่อน
จะเห็นว่าหมอทั้งสามที่พยายามรักษาไซนัสก่อนเพื่อนเลย
จากข้อมูลที่คุณบิ๊กให้ ผมว่าหมอทั้งสามที่ ทำถูกแล้วครับ

ปัญหาก็คือ โรคบางโรค ทำให้เกิดเรื่องอื่นๆ โรคอื่นๆตามมาได้
เช่น ภูมืิแพ้เรื้อรัง ทำให้เกิดไซนัสอักเสบตามมาได้ เป็นต้น

2. ผลการ x-ray ปกติ หลังการรักษา อาจเป็นได้ว่า
------ การรักษาให้ผลดี คุณอาจเคยมีหนองในโพรงกระดูก (ไซนัส) แล้วมันหายไปแล้ว
------ ไซนัสคุณปกติดีตั้งแต่ต่้น
------ ไซนัสคุณยังไม่ปกติดี แต่การตรวจ x-ray ให้ผลปกติ (false negative) ซึ่งก็เจอได้เรื่อยๆครับ เพราะการตรวจแต่ละอย่างก็มีความไวในการพบสิ่งผิดปกติมากน้อยไม่เท่ากัน ไม่มีการตรวจใดในโลกให้ผลตรงเป๊ะ 100%
ถ้าการรักษาทอนซิลผ่านไปแล้ว ยังไม่ดีขึ้น อาจต้องวกมาหาเรื่องกับทอนซิลใหม่ เช่น x-ray ซ้ำ, ข้ามไปเเอกซเรย์คอมพิวเตอร์, หรือส่องกล้องดูโพรงไซนัส

3. จากข้อมูลที่ผมให้ ผมเห็นด้วยกับคุณหมอท่านที่ 3 ครับ
เนื่องจาก
------ คุณรักษาไซนัสมาสามรอบแล้ว
------ การตัดทอนซิล ง่ายและมีผลข้างเคียงน้อยมาก
------ การแยกแยะกลิ่นของมนุษย์เราแย่มากครับ ว่าเป็นกลิ่นอะไร และมาจากไหน

ขอให้หายเร็วๆนะครับ

no fate but what we make
ส่งโดย: หมอเถื่อน male
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3420 10150055 10150055   Email

58.7.224.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/09/08 เวลา 12:22:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ทำให้ผมเห็นภาพขึ้นเยอะเลย
ชอบคุณมากครับ
ส่งโดย: Big Email     58.97.13.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/14/08 เวลา 20:59:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

[color=Navy][/color][b][/b] Grin คงจะเป็นไซนัสอักเสบ Grin แตเป็นชนิดที่มีเชื้อโรคที่มีกลิ่นเหม็นออกมานะคะ เราจะมียาบางตัว-ที่เป็นพิเศษสําหรับเชื้อตัวนี้นะคะ-Metronidazole-2*3 tab/day จะเป็นตัวสําคัญที่สุด ที่จะทําให้ ดีขึ้น นะคะ
ส่งโดย: กบ อ๊บ อ๊บ Email     124.157.152.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/16/08 เวลา 23:31:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนคุณ big

หนูก้อเป็นเหมือนกัน
แต่ละครั้งที่ตื่นขึ้นมา หรือแปรงฟัน
ในลำคอจะมีก้อน เล็ก ๆ เอาออกมาไม่ได้
ทำให้มีกลิ่นปาก ไม่มั้นใจ
จะทำไงดีค่ะ ไม่หายซักกะที
ส่งโดย: juju Email     58.8.220.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/06/08 เวลา 16:37:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมเป็นคนนึงที่เป็นภูมิแพ้นะครับ ภูมิแพ้หนักมาก และไซนัสด้วย แต่ตอนนี้หายแล้ว แนะนำให้ติดต่อศูนย์โภชนาการและสารอาหารบำบัดดูนะครับ จะได้คำแนะนำที่ดีครับ ที่นี่จะมีอาจารย์ หมอ จาก รพ.ศิริราช มาให้ข้อมูลและคำแนะนำครับ  
ติดต่อได้ที่ 083-8083604
ส่งโดย: agelist Email     61.19.236.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/11/08 เวลา 22:30:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นคล้ายกัน ตอนแรกไปหาหมอ หมอบอกเยื่อจมูกอักเสบ ภูมิแพ้ ได้ยามากิน ดีขึ้น ผ่านมาอาทิตย์นึง มีอาการคล้ายปวดฟันเหงือกอักเสบ กินพาราก็เบาขึ้น คลำเจอมีก้อนที่บริเวณใต้หลังหู แต่ไม่ใหญ่ไม่รู้ต่อมอะไรสงสัยจัง บางทีก็ปวดตึงเส้นคอถึงศรีษะ ช่วยแนะนำทีว่าเป็นอะไร
ส่งโดย: aboon     203.113.81.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/12/08 เวลา 11:23:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยผ่าทอลซิล ตอน อยู่ ม ต้น  ตอนนี้ จบป ตรี ทำงานแล้วทอลซิล บวม และ เจ็บ มาก  
หลังจากนั้นไม่นานประมาณ ม ปลาย จะมี ก่อนไร ไม่รู้ อยู่มใต้ล้น ค่ะ เวลากินข้าว หรือ ว่า มีอะไรที่เรียก น้ำลายได้ มันจะ ขยายโต ขึ้น แล้ว จะมีน้ำเหลืองๆ ออกมา ตรงรู เล็กๆๆ ใต้ลิ้น ปวด  น้ำ ที่ออกมาคล้าย หนอง มีกลิ่นเหม็น อยากรู้  
เคยไปหาหมอแล้ว หมอ สันณิฐาน ฟัน ผุ หึหึ  เลิกไป เลย หลังจากนั้นก็ เริ่ม ชิน จน ตอนนี้ก็ ยังเป็นอยู่ อยากรู้ ว่า น้ำ อะไร ระหว่าง หนอง  น้ำเหลือง ไร พวกน อ่ะ
ส่งโดย: pammy Email     221.128.84.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 06/11/08 เวลา 10:20:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียนคุณBig

ดิฉันก็เป็นเหมือนคุณเลย ตอนแรกนึกว่าตัวเองเป็นอยู่คนเดียว เวลาคุยกับคนอื่นไม่มีความมั่นใจเลยกลัวเค้าจะเหม็น เวลากลืนน้ำลายมักมีเสมหะเหมือนจะมีกลิ่นคาวด้วยแหละ ที่ว่าเป็นก้อนเล็กๆ เคยถามหมอ หมอบอกว่าเป็นขี้ไคลจากต่อมทอนซิล กลิ่นเหม็นมากเลยค่ะ
ส่งโดย: 101 Email     58.8.75.113 fwd for 192.168.0.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 09/08/08 เวลา 20:37:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

lสวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นทอลซิลอักเสบมา4ปีแล้วมันปวมอยู่ตลอดเลยไม่เคยยุบลงเลยค่ะมันเจ็บค ออยู่ตลอดเวลาเลยบางครังก็มีก้อนสีเหลืองคล้ายหัวสิวเวลาเราบีบออกมา  ออกมาจากทอลซิลบางทีก็ออกมาไม่หมดดิฉันเลยบีบออกมา  เวลากลืนนำลายก็กลืนลงยากเหมือนมันไปติดอะไรอยู่  แล้วกรู้สึกว่านำลายมีกลิ่นเหม็นด้วย  ก้อนที่ออกมาก็มีกลิ่นเหม็นเหมือนกัน  ช่วงหลังมานี้ฉันรู้สึกว่าตัวเองปวดขมับ  และก็รู้สึกว่าเจ็บหูมากและประกอบกับเจ็บในลำคอมากขึ้นด้วยเป็นแบบนี้มาหลาย วันแล้ว  เมื่อก่อนนี้อาการเจ็บคอจะทุเลาลงบ้างคือเจ็บน้อยลงนะค่ะแต่ตอนนี้เจ็บตลดอแ ล้วก็ไอบ่อยด้วยค่ะ  จนทำให้ฉันเครียดมากเลยค่ะฉันไม่รู้จะทำยังไงดีแล้ว  ส่วนเรื่องไปหาหมอไม่ต้องพูดถึงฉันไปมาไม่ตำกว่า10ท่านทุกท่านพูดว่าไม่เป็น ไร  บางท่านก็พูดว่าโรคนี้เป็นตลอดชีวิตก็ไมเป็นไร  แล้วก็ให้ยาแก้อักเสบมาทาน แล้วมันก็ไมเคยหายเลยค่ะ  ฉันจะผ่าหมอก็ไม่สนับสนุนให้ผ่า  แต่แนทรมานมาก  ถ้าผ่ามันจะอันตรายมากมั๊ยค่ะ  แล้วจะมีผลข้างเคียงเยอะหรือเปล่า  แล้วผ่ากับไม่ผ่าอะไรจะอันตรายมากกว่ากัน  กรุณาช่วยตอบดิฉันหน่อยน่ะค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: เจ้าเงาะ Email     58.10.128.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 10/16/08 เวลา 16:27:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พอดีลูกสาวเป็นตุ่มในคอ (ขนาดกลาง) กลืนน้ำลายแล้วเจ็บ ซึ่งดิฉันคิดว่าน่าจะเป็นอาการของโรคทอลซิล แต่เด็กไม่อยากพบหมอค่ะ  

จึงอยากทราบว่า
1. จะต้องซื้อยาทานประเภทไหนค่ะ
2. แล้วถ้าเป็นยาป้าย (ล้วงลงในคอ) จะแตกต่างกันอย่างไร สามารถรักษาได้เหมือนกันหรือเปล่าค่ะ  

ขอบคุณค่ะ  

ส่งโดย: ladda Email     124.120.114.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/24/08 เวลา 18:42:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการของผมมีอยู่ว่า ผมทอนซิลอักเสบมาตั้งแต่ตอนเรียนป.ตรีครับ จนตอนนี้ผ่านมาประมาณ 8 - 9 ปีแล้วก็ยังเจ็บออดๆแอดๆอยู่ ทอนซิลจะออกบวมให้เห็นอยู่ตลอดเวลา แล้วยิ่งเมื่อไหร่พักผ่อนน้อย หรือไม่สบาย ทอนซิลจะบวมจะแทบจะติดกันเลยครับ กลืนน้ำลายไม่ได้  เมื่อเดือนก่อนทอนซิลบวมมากจนกินอะไรไม่ได้เลยเป็นลมจนหัวฟาดพื้นจนแตกเลย  ก็เลยตัดสินใจว่ายังไงต้องผ่าออกให้ได้  ตอนนี้ผมผ่ามาแล้ว 3 วัน เจ็บสุดๆเลยครับเจ็บทั้งคอแถมลามจนไปถึงหู   หมอบอกว่าเอาออกไปข้างละ 3 ซม. ตอนนี้เลยได้แต่นอนๆนิ่งๆ แล้วก็บ้วนน้ำลายออกเรื่อยๆ กลืนอะไรไม่ได้ครับปวดเหมื่อนกับยังมีทอนซิลอยู่เลยครับ
ส่งโดย: เพิ่งผ่าทอนซิลมา     222.123.40.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 01/06/09 เวลา 22:41:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 01/16/08 เวลา 23:31:11, juju wrote:
เรียนคุณ big

หนูก้อเป็นเหมือนกัน
แต่ละครั้งที่ตื่นขึ้นมา หรือแปรงฟัน
ในลำคอจะมีก้อน เล็ก ๆ เอาออกมาไม่ได้
ทำให้มีกลิ่นปาก ไม่มั้นใจ
จะทำไงดีค่ะ ไม่หายซักกะที

ส่งโดย: ต่าย     203.144.187.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 02/09/09 เวลา 18:25:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราจะบอกว่ามันเป็นต่อมที่อยู่ข้างต่อมทอลซิลชื่ออะไรไม่รุชื่ออะไรจำไม่ได้ ...ลืม...มันทำให้มีกลิ่นปากเหม็นมากๆๆต้องไปหาหมอหูคอจมูกดีจะรู้ต้องตัดออ กเหมือนทอลซิจึงจะหายเหม็น
ส่งโดย: ใบหม่อน     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 02/17/09 เวลา 11:11:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราเป็นทอลซิลโตมาตั้งแต่เด็กแล้ว คือไม่เคยเล็กลงเลยมันโตอยู่ตลอดเวลาแล้วก็มักจะเจ็บอยู่บ่อยๆ เวลาหายใจก็รู้สึกมันติดขัด เวลานอนก็หายใจไม่สะดวก เวลารู้สึกเจ็บขึ้นมานิดๆเราก็จะทานยามันก็หายไป แต่ก็จะเป็นๆหายๆ ก็เลยอยากจะผ่าทอลซิลออก แต่ก็กลัวว่าจะไม่มีตัวปัองกันเชื้อโรคเข้าสู่ร่างกาย ก็เลยอยากจะปรึกษาว่าเราควรทำยังไงดีค่ะ
ส่งโดย: ฝุ่น Email     119.42.79.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 02/18/09 เวลา 20:25:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหมือนกันครับ .. จบป.ตรีทำงานแล้ว แรกๆกลืนน้ำลายแล้วมีกลิ่น ไม่มั่นใจ ทำงานลำบากมาก  หาหมอหลายที่ทั้งเอกชน จนสุดท้ายมาติดตามอาการที่รพม.,รัฐมีชื่อแห่งหนึ่งย่านรพ.lสงฆ์  แรกๆว่าเป็นกรดย้อนกลับพร้อมกับเล่าให้หมอฟังว่าทอลซิลอักเสบบ่อยปีละ 6-7 ครั้งพร้อมกับx-ray สารพัดตามความสงสัยของคุณหมอ ท้ายสุดแนะนำให้ตัดทอลซิลออก เพื่อลดความทรมานจากการเจ็บปวด แต่เรื่องกลิ่นอาจจะลดลงบ้างแต่คงต้องหาสาเหตุต่อหลังการผ่าตัดในเดือนหน้า. .
ส่งโดย: Piya Email     119.31.102.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 03/04/09 เวลา 08:31:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เป็นเหมืนกันเลย อาการเดียวกันเลย
เวลากลืนน้ำลายรู้สึกมีกลิ่น แล้วมีกลิ่นปากด้วย

เราว่าอาจจะไม่ใช่ไซนัสก็ได้มั้ง อาจเป็นกรดไหลย้อน หรือโรคอื่นๆ วันนี้เราก็จะไปหาหมอแล้วอ่ะ เครียด ไม่กล้าพูดกับใครเลย
ส่งโดย: prt     125.25.96.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 04/24/09 เวลา 13:33:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันก็เป็นคะ  พยายามรักษามา2-3ปีแล้วแต่ก็ไม่หาย   โดยส่วนตัวแล้วเป็นโรคภูมิแพ้  ไวนัสอักเสบบ่อยๆ  และเคยผ่าตัดริดสีดวงจมูกคะ    สุขภาพช่องปากก็ไม่มีปัญหานะคะเพราะว่าไปตรวจฟันเกือบทุก6เดือน   แต่ก็ยังรู้สึกว่าตนเองมีกลิ่นปาก   เป็นกลิ่นเหม็นคาวคะเหม็นมาก   ไม่มั่นใจเลย   ไม่สามารถคุยกับใครใกล้ๆได้  ต้องคอยเว้นระยะห่างตลอดคะ  เครียดดดดดดดดดมาก   ตอนแรกก็นึกว่าเป็นคนเดียว   ใครที่เคยเป็นและรักษาหายขาดแล้ว   ช่วยแนะนำวิธีรักษาหรือหมอที่รักษาหายด้วยนะคะ    ตอนนี้เป็นทุกข์มากเลยคะ
ส่งโดย: ภูมิแพ้     124.157.254.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 08/26/09 เวลา 10:55:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันก็เป็นเหมือนกันค่ะ  เริ่มจากเป็นภูมิแพ้ และโรคอื่น ๆ ก็ตามมา ตอนนี้กำลังรักษาโดยทานยาฆ่าเชื้ออยู่ค่ะ มันมีเสลดติดอยู่ที่คอตลอดเวลา และมีกลิ่นเหม็นในจมูก เหม็นมาก ๆ จะพยามยามพักผ่อนให้เยอะ ๆ และลองวิปัสสนาดูค่ะ
ส่งโดย: kamirl Email     115.31.137.133 fwd for 10.1.104.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 10/28/09 เวลา 23:11:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันก็เป็นคะ ตอนนี้รักษาอยู่ที่ รพ จุฬา คุยกับคนอื่นเรารู้ว่าเขาเหม็นเรา จนไม่อยากคุยกับใคร เครียด ถ้าหายเดี๋ยวจะมาบอก ตอนแรกไม่กล้าบอกหมอ เพราะเราสวย(มีคนบอก) แต่ขาดวามมั่นใจถ้าใครหายบอกด้วยนะ
ส่งโดย: แอนนา Email     124.120.149.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 10/28/09 เวลา 23:12:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันก็เป็นคะ ตอนนี้รักษาอยู่ที่ รพ จุฬา คุยกับคนอื่นเรารู้ว่าเขาเหม็นเรา จนไม่อยากคุยกับใคร เครียด ถ้าหายเดี๋ยวจะมาบอก ตอนแรกไม่กล้าบอกหมอ เพราะเราสวย(มีคนบอก) แต่ขาดวามมั่นใจถ้าใครหายบอกด้วยนะ
ส่งโดย: แอนนา Email     124.120.149.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 12/20/09 เวลา 15:05:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ฉันตอนแรกไม่เป็น
แต่ฉันนั่งกับเพื่อนที่หายใจเหม็นมาก
แล้วฉันก้อเป็นภูมิแพ้ จนถึงไซนัส เค้าบอกว่าเราจะ
ได้กลิ่นไวกว่าคนที่ไม่เป็น
ฉันนั่งทนกลิ่นเพื่อนคนนั้นเป็นปีปี
จนตอนนี้ฉันไม่ได้กลิ่นเพื่อนคนนั้นแต่กลับได้กลิ่น
หายใจของตัวเองแทน
เวลากินอะไรก้อหายใจเป็นกลิ่นนั้น
ไม่รู้เป็นอะไร
แล้วเราก็รู้สึกว่าเพื่อนคนอื่นก้อเหม็นเรา
แต่เราไม่รู้จะทำยังไง
จนตอนนี้ฉันก้อต้องทนนั่งกับเพื่อนคนนั้น
ในใจฉันก็รู้สึกเจ็บใจและแค้น แต่เราอยู่กลุ่มเดียวกัน
ฉันไม่รู้ตอนนี้ฉันเป็นโรคต่อต้านกลิ่นไปแล้วมั้ง
ฉันไม่หายใจเป็นปกติอย่างที่เคย
ฉันเป็นคนที่จะเข้าพบปะกับเพื่อนฝูงเยอะมาก
และเพื่อนก็เข้าหาฉันเยอะเช่นกัน
จนตอนนี้ฉันไม่รู้จะปฏิเสธพวกนั้นยังไง
เครียดชะมัด  
ใครรู้ช่วยทีนะ Embarassed Cry
ส่งโดย: ผู้ที่เป้นเหม็นกัน Email     125.24.243.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 01/02/10 เวลา 12:22:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นน่าจะเป้นที่ต่อมทอลซิลอักเสบ สังเกตง่ายจากเวลาที่ทานอาหรกลืนลำบากตรงทีเป็นจะบวมแดง และมีกลิ่นก้อนสีขาวอุดอยู่ตรงที่เป็นมีกลิ่นเหม็นเน่าถ้ามีอาการเหล่านี้ให ้ไปปรึกษา แพทย์ได้เลยน่าจะเป็นต่อมทอลซิลอักเสบปล่อยไว้นาน อาจเป็นเรื้อรังได้
ส่งโดย: พิกุล Email     118.173.92.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 02/08/10 เวลา 11:37:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการนี้แน่นอนจริงๆ คือทอลซิลบวมจนไม่ยุบแล้ว และจะมีทอลซิลฟลั๊คสะสมอยู่โดยเฉพาะด้านในบริเวณติดกับลำคอถ้าโชคดีเดี๋ยวก็ หลุดไปเอง แต่ถ้าไม่ออกก็จะเริ่มส่งกลิ่นเหม็นออกมา ต้องให้แพทย์เอาออกให้ โดยทั่วไปแพทย์จะไม่แนะนำให้ผ่าทอลซิล แต่ในกรณีมีการสะสมของทอลซิลฟลัคมากจนมีขนาดใหญ่ หรือแข็งจนสร้างความเจ็บปวดรำคาญให้ผู้ป่วย อาจถือเป็น invitation ประกอบการตัดสินใจขอรับการผ่าตัดจากแพทย์ได้ครับ อาการนี้ผมโดนมาเองกำลังทำใจเข้ารับการผ่าตัดอยู่ครับ ใครมีข้อมูลจริงทั้งก่อนและหลังผ่าตัดช่วยบอกด้วยนะครับ
ส่งโดย: PRM     124.122.156.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 03/02/10 เวลา 18:39:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เป็นอยู่ ไม่หายซักที เวลากลืนน่ำลายแล้วเหม็นมากๆ ใครรู้วิธีรักษาช่วยเมลมาบอกหน่อยคะ หรือโพสในนี้ก็ได้ เบื่อตังเองมากเลยค่ะ หรือเมลมาคุยเฉยๆก็ได้คะ lpoo@hotmail.co.th
ส่งโดย: บบ     125.25.112.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 03/08/10 เวลา 23:03:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เป็นนะ  ลมหายใจเหม็น  มีกลิ่นปาก  ไม่จำเป็นเราจะไม่คุยกับใครอ่ะจ้ะ  ไม่นั่งใกล้ใครด้วย  แยกตัวอยู่คนเดียวสบายใจกว่า  

เห็นเขาโฆษณาว่ายาสมุนไพรขมิ้นชันหมอเส็งรักษาได้  จริงหรือเปล่า อยากลองซื้อมากินเหมือนกัน   Undecided
ส่งโดย: ITTO Email     114.128.50.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 03/19/10 เวลา 14:24:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คอมีเมือกใสเหนียวๆเวลาแปรงฟันหรือเวลาจะอาเจียน   มีกลิ่นปาก ขมปาก กลื่นน้ำลายแล้วเหม็น    บางครั้งจะมีก้อนเม็ดสีเหลืองๆออกมา รู้สึกเหมือนกลิ่นมาจากคอ ไปหาหมอ หมอก็ให้ไปทดสอบภูมิแพ้ ที่มีน้ำยามาหยดที่แขน ปรากฎว่ามันคัน ตรงด้านบนซ้าย และแดงด้านซ้ายหมดเลย หมอบอกว่าไม่ได้เป็นภูมิแพ้  ไป x-ray ไซนัสก็ไม่เป็น   เคยไปสอดท่อวัดกรด-ด่างในกระเพาะ ก็ไม่ได้เป็นกรดไหลย้อน เลยไม่รู้ว่าตกลงแล้วเราเป็นอะไรกันแน่ ตอนนี้เครียดมากๆๆๆๆค่ะ เพราะว่าใกล้จะเริ่มทำงานแล้ว ต้องเจอกับคนสังคมใหม่ คนใหม่ๆ ไม่กล้าพูดกับใคร เวลาที่เราพูดกับเค้า เค้าก็จะเอามือปิดจมูก เบือนหน้าหนีบ้าง บางคนก็นินทา มันทรมานมากกๆคะ ตอนนอนก็ร้องไห้ทุกคืนว่าเมื่อไหร่เราจะหายซักที  

ปล. ถ้าไม่สะดวกโพสในนี้ เมลlpoo@hotmail.co.th นะคะ
ส่งโดย: 44     125.25.112.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 04/21/10 เวลา 00:23:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ป้าก็เจ็บคอค่ะ เมื่อวาก่อนนไปหาหมอ หมอแผนกคอไม่อยู่ คุณหมอทั่วไปเลยดูอาการให้แทน
ป้าปวดหัวตัวร้อนก่อนสามสี่วัน แล้วหลังจากนั้นก็เจ็บคอ กลืนน้ำลายลำบาก ที่ในปากตรงแถวลิ้นไก่มีก้อนสีเหลืองๆเกาะอยู่ เม็ดขนาดถั่วเขียว ปรกติแล้วเจ้าเม็ดสีเหลืองๆนี่จะเกาะอยู่แถวด้านซ้าย ป้าก็จะเอาปลายช้อนครูดออกเบาๆ แต่คราวนี้มาอยู่ฝั่งด้านขวา ก็ตกใจแล้วไปหาหมอดั่งว่า
บอกหมอว่าอาการมันเจ็บคอกลืนน้ำลายลำบาก หมอบอกไม่เป็นไรกินยาก็หาย แต่ไม่มีกลิ่นเหม็นเหมือนที่คนอื่นๆว่าไว้เลย
หมอให้ยาแก้อักเสบมาและยาพารามาอย่างละ15เม็ด บอกให้กินให้หมดยา แล้วไล่ป้ากลับบ้านได้แล้ว
ป้ากลับบ้านแล้วก็เอาช้อนมาครูดเจ้าก้อนสีเหลืองๆนี้ออก เจ็บน้ำตาเล็ดเลย มีลิ่มเลือดสีแดงจางๆออกมานิดหน่อยเอากระจกส่องดูก็มีในหลืบด้านใน ก็เอาช้อนค่อยๆครูดออก หมอบอกว่า มันเป็นเหมือนเม็ดข้าว แต่ไม่ใช่เม็ดข้าว มันคือก้อนไขมันจากต่อมน้ำเหลืองที่คอยดักจับเชื้อโรคหรืออะไรนี่แหละ ไม่เป้นไร ป้าเอามาดมดู เจ้าก้อนสีเหลืองนี่มีกลิ่นเหม็นเหมือนอาหารหมกอยู่ในกระพุ้งแก้ม  

ป้าคิดว่าป้าควรจะหาใบบัวบกมาคั้นน้ำดื่มรักษาอาจจะช่วยได้มากกว่ายาที่หมอใ ห้นะ
ส่งโดย: คุณป้า     202.133.176.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 04/27/10 เวลา 16:44:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมคนตั้งกระทู้ครับ พอดีมานั่งเคลียร์เมล์เก่าเลยเปิดมาอ่าน

ตอนนี้ผมตัดต่อมทอลซิลออกไปแล้วตามที่ท่านหมอเถื่อนแนะนำครับ ตัดทั้งสองข้างเลยตั้งแต่ต้นปี 2008 หายสนิทครับ หมอที่ตัดเอาชิ้นเนื้อมาให้ดูบอกว่า เป็นเชื้อราที่ต่อมทอลซิลทำให้เกิดกลิ่นได้

ผ่าตัดไม่เจ็บครับ เพราะดมยาสลบ แต่หายปุ๊บเจ็บเมื่อนั้น เหมือนแผลในปาก พักฟื้นสามวัน ก็โอเคแล้วครับ แต่อาทิตย์แรกต้องกินอาหารอ่อนๆก่อน

ขอโทษทุกท่านด้วยครับที่หายไปนาน หวังว่าคงเป็นทางออกสำหรับบางท่านได้ครับ
ส่งโดย: Big Email     125.27.6.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.