แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 3119: คุณแม่ ตาขาวแดงเป็นสีเลือดเลยค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 6355 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/10/07 เวลา 21:39:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรียน คุณหมอ

คุณแม่ดิฉันตอนนี้มีอาการตาขาวแดงเป็นสีเลือดเต็มบริเวณหัวตาเลยค่ะ คล้ายกับตาช้ำน่ะค่ะ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร แต่คุณแม่บอกว่า ไม่มีอาการเจ็บนะคะ ไม่ทราบว่าเป็นมาจากสาเหตุใด  

ตอนนี้คุณแม่จะมีน้ำตาเทียม กับขี้ผึ้งที่ต้องหยอดเป็นประจำทุกวันค่ะ  

ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับการหบอดยาเป็นประจำแล้วส่งผลต่ออาการดังกล่าว ด้วยหรือไม่คะ

รบกวนขอคุณหมอกรุณาให้ความรู้ และให้คำแนะนำในการปฏิบัติตนเบื้องต้นด้วยค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ
ส่งโดย: กมลทิพย์ Email     202.5.83.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/11/07 เวลา 08:14:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อาจเกิดขึ้นได้เอง หรือตามหลังการทำอะไรที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของความดันเลือดทันทีทันใด   หรือเกิดการเบ่งอะไรก็ได้ครับ

ปกติก็ไม่ต้องทำอะไร     วันสองวันแรกอาจประคบน้ำเย็นเพื่อให้เส้นเลือดหดตัว   ลดการกระจายของเลือด      แล้วค่อยตามมาด้วยการประคบน้ำอุ่นเพื่อให้เลือดดูดซึมไปได้เร็วขึ้น

แต่เลือดออกแล้วก็ทำอะไรไม่ได้มาก   ต้องรอให้ม้นดูดซึมไปเอง   โดยมากก็ใช้เวลา 1-3 สัปดาห์แล้วแต่ปริมาณเลือด

ยาที่ใช้อยู่ไม่น่ามีผลทำให้เกิดภาวะนี้ครับ      เพราะคนทั่วไปก็มีเลือดออกใต้เยื่อบุตาขึ้นมาเองได้

แวะมาช่วยตอบครับ
ส่งโดย: ตาน้ำ
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 830  

200.65.127.161 fwd for 125.24.142.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/27/07 เวลา 12:47:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Cheesyคุณเคยเป็นแบบนี้ใช่ไหม  

- อดอาหารเพื่อลดน้ำหนัก ทรมาน หิว น้ำหนักลดลงน้อยมาก  
ไม่คุ้มกับความทรมาน ร่างกายอ่อนเพลีย ผิวพรรณไม่ดี โรคกระเพาะถามหา สุขภาพแย่  
พอหยุดก็กลับมาอ้วนอีก  

- ออกกำลังกาย ไม่ค่อยมีเวลา เหนื่อยและเพลียจากการทำงาน การเดินทาง  
แต่ผลที่ได้ช้า และหรือไม่เห็นผล ไม่คุมค่าเหนื่อย และเวลาที่เสียไป  
และทำให้ทานอาหารเพิ่มมากกว่าเดิม  

- ล้วงคอเพื่ออาเจียน เจ็บคอ ทรมาน พะอืดพะอมทุกครั้งที่ทานอาหารเสร็จ  
ปวดท้องเป็นโรคกระเพาะ รู้สึกผิดทุกครั้งที่ทานอาหาร แต่น้ำหนักตัวแทบไม่ลดลง  
แต่ที่ลดลงคือสุขภาพของตัวเอง เหนื่อยง่าย หิวเร็ว ไม่มีเรี่ยวแรง  
สุดท้ายก็ป่วย เป็นโรคขาดสารอาหาร

- ควบคุมอาหาร และแคลลอลี่ แต่ไม่มีความรู้  
ไม่รู้ว่าควรทานอะไรควบคุมแต่ปริมาณแคลลอลี่ ทำให้ขาดสารอาหารร่างกายทรุดโทรม  
แต่ที่ลดลงน้อยมากคื่อน้ำหนักตัว พอหยุดทำ ก็กลับมาอ้วนเหมื่อนเดิม หรือ เลือกทานจนหวาดระแวง  
รู้สึกผิดและกังวลทุกครั้งที่ทานอะไรเข้าไป  
และไช้เวลานานในการลดทั้งยังทำให้สุขภาพแย่ วิตกกังวล พอหยุดก็ทำให้ทานมากกว่าเดิม

- ไช้ยาลดน้ำหนัก น้ำหนักลดลง ราคาถูก และได้ของแถมตามมามากมาย เวียนหัว  
คลื่นไส้ อาเจียน ผิวพรรณแห้งเหี่ยวและดำ ผมร่วงตาลึกโบ๋ เบลอไม่รู้สึกตัว  
ใจสั่น นอนไม่หลับ ทานอะไรไม่ได้ ปากแห้งแตกทั้งที่เป็นหน้าร้อน  
และอื่นๆอีกมากมาย ในระยะยาวอาจทำให้เป็นโรคขาดสารอาหาร โรคกระเพาะ โรคหัวใจ  
โรคตับและไต เพราะจะมีสารเคมีตกค้างในร่างกายเป็นเวลานาน และอาจทำไห้ถึงตายได้  
และที่แน่นอนที่สุดร่างกายคุณจะขาดสารอาหาร พอหยุดไช้  
ร่างกายจะสั่งให้คุณทานมากขึ้น 2- 3 เท่า เพื่อซ่อมแซมตัวเอง  
และจะเก็บทุกแคลลอลี่ที่คุณทานเอาไว้ โดยเปลี่ยนเป็นพลังงานน้อยมาก ทำให้คุณอ้วนมากกว่าเดิม  
เป็น yoyo effect

หยุด !!!! ความเสี่ยงในการควบคุมน้ำหนักอย่างผิดๆ
ซึ่งทำให้เกิดผลร้ายต่อสุขภาพ
ในโลกนี้ไม่มีใครที่ ผอมเกินไป หรือ อ้วนเกินไป แล้วสุขภาพดี
เริ่มต้นดูแลสุขภาพและรูปร่างของคุณสิคะ

ทางเลือกใหม่ที่ได้รับความนิยมสูงสุดในขณะนี้ มีคนกว่า 40  
ล้านคนทั่วโลกใช้แล้วได้ผล และปลอดภัย 100%

ขอเพียงคุณเป็นผู้ที่ตั้งใจจริง และพร้อมที่จะเปลี่ยนแปลงรูปร่างทันที  

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม รับคำปรึกษาฟรี ที่
  www.tinyurl.com/2pyjte
(หากคลิ้กแล้วเว็บไม่โชว์ สามารถ copy URL ไปเปิดได้นะคะ

ไม่ว่าคุณจะผิดหวังจากอะไรมาก่อน  
สำหรับที่นี่ได้ผลลัพธ์ที่ดีแน่นอน ปรึกษาเราสิค่ะ

*** แล้วคุณจะรู้ว่า คุณจะมีสุขภาพดี แข็งแรง หุ่นดี ได้ไม่ยากอีกต่อไป  ***

ส่งโดย: sawi     203.113.76.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/27/09 เวลา 12:59:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากทราบว่าตาขาวมีลักษณะแดงเป็นเส้นเลือดเห็นได้ชัดเจน แต่ไม่มีอาการใดๆเลยค่ะ ช่วยบอกสาเหตุได้ไหมค่ะ
ส่งโดย: โบว์     114.128.9.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/25/10 เวลา 20:53:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ดิฉันก็เป็นเหมือนกันค่ะ
เนื่องจากใส่คอนแทคเลนทุกวัน
บริเวณตาขาวก้มีสีแดงๆ ไม่ได้เปนจุดเลือดน่ะค่ะ
มันเปนเหมือนช้ำเลือดอ่ะค่ะ
ไม่เจ็บ ไม่บวม ไม่เคือง แต่ความแดงมันอยู่นานน่ะค่ะ
เหมือนจะเพิ่ม ทั้งๆที่หยุดใส่แล้ว
ดิฉันจะเป็นไร มากมั้ยค่ะ T_T
???
ส่งโดย: mew Email     113.14.40.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.