แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 2492: ทรมานกับอาการตาลาย บ้านหมุนมากค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 6934 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/20/06 เวลา 19:41:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อาการเริ่มครั้งแรกเมื่อประมาณสามปีที่แล้ว หลังจากที่เคยเป็นลมหน้ามืดแล้วตระกร้าหล่นมาโดนศีรษะ  

ครั้งแรก บ้านหมุนเมื่อลืมตาตื่นตอนเช้าและจะลุกออกจากเตียง พลิกซ้ายขวาแล้วบ้านหมุน จนไม่สามารถทรงตัวได้ เป็นสัก 2~3 วันก็หาย แต่ทรมานมาก เป็นเกือบทั้งวัน  

ครั้งที่สอง เหมือนครั้งแรก  

ครั้งที่สาม เหมือนครั้งแรก  

ครั้งที่สี่ เป็นเมื่อตื่นนอนเหมือนคราวแรก ทรงตัวไม่ได้ แต่คราวนี้เป็นหนักถึงกับอาเจียน จนต้องไปหาหมอ หมอวินิจฉัยว่าเป็นโรค Meniere's disease ให้ยามาทาน อาการจึงดีขึ้น  

ครั้งที่ห้า เหมือนครั้งที่สี่ แต่อาการบ้านหมุนรุนแรงมากขึ้น คลื่นไส้อาเจียนมากกว่าครั้งแรก หมอให้ยามาเหมือนเดิม  

ครั้งที่หก ตื่นนอนมาแล้วพอจะพลิกตัวบ้านก็หมุน ทรงตัวได้ อาเจียนรุนแรง ไปหาหมอ หมอให้น้ำเกลือและให้ยามาระงับอาการตาลาย (ร.พ.อื่น เพราะพอดีไปทำงานต่างจังหวัด) หมอบอกไม่ใช่โรคMeniere's disease เพราะหูปกติดี  

จนบัดนี้ยังเวียนหัวตาลาย วูบๆ อยู่เลยค่ะ ไปตรวจ MRI มาแล้ว ผลปกติดี เลยไม่ทราบสาเหตุที่ชัดเจนค่ะ  

เรื่องทั้งหมดเกิดที่ญี่ปุ่น และตอนนี้อยู่ญี่ปุ่นค่ะ แต่อยากถามหมอไทยมากกว่าเพราะเชื่อถือในฝีมือมากกว่าค่ะ  

มีทางรักษาให้หายขาดไหมค่ะ เพราะทำงานเป็นล่ามอยู่วันไหนมีอาการต้องลางานซึ่งทำให้เสียหายมากเลยค่ะ  

หรือจะแนะนำรพ.ที่เมืองไทยให้ก็จะเป็นพระคุณมากค่ะ กลับไปเมืองไทยคราวหน้าจะแวะไป  

ขอบพระคุณค่ะ  
ส่งโดย: บ้านหมุน     219.175.192.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/21/06 เวลา 10:17:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยเป็นอยู่ครั้งนึงตื่นมามีอาการบ้านหมุนทรงตัวไม่ได้อาเจียนร่วมด้วย หมอบอกเป็นโรคบ้านหมุนกินยาไม่หายแต่ให้กายบริหารแล้วจะดีขึ้นภายใน3-4 วันเกิดจากตะกอนในหูไม่เท่ากัน

ท่าบริหารนั่งบนขอบเตียงแล้วให้ล้มตัวลงข้างซ้ายทีโดยทีให้หูแนบกับเตียงควา มเร็วปานกลาง และมาข้างขวาทีสลับกันทำครั้งละ10 ที ทำวันละ 2-3 ครั้งก็ได้ Smiley

หวังว่าจะช่วยได้บ้างนะคะ
ส่งโดย: อร Email     58.8.86.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/22/06 เวลา 06:42:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอบคุณค่ะ จะลองทำดู
ส่งโดย: บ้านหมุน     219.175.192.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/04/08 เวลา 12:15:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้กําลังเป็นอยู่ครับ ทานยาแล้วรู้สึกดีขึ้นนิดหน่อย  แต่เด๋วจะลองท่าบริหารโรคบ้านหมุนดู ครับ ขอบคุณครับ
ส่งโดย: เนศ     203.144.130.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/14/08 เวลา 11:37:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

คือหนูจะมีอาการตาลาย เหมือนมีเส้น ๆ อะไรมาบังลูกตาเต็มไปหมด เมื่อก่อนจะเป็นเวลามองที่แสงจ้า ๆและอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ แต่เดี๋ยวนี้แค่มองธรรมดาก็มีอาการตาลาย ยิ่งเวลามองไม่เห็นต้องเพ่งสายตาทำให้รู้สึกว่าปวดตามาก ครั้งแรกที่ไปหาหมอ คุณหมอบอกตาหนูอาจจะเป็นต้อลมได้หมอก็ให้ยามาหยอดตา
และไปหาหมออีกครั้งเพราะรู้สึกปวดตาและอาการตาลายก็เป็นมากขึ้นไปหาหมออีก คุณหมอก็บอกว่าตาอักเสบก็ให้ยามาหยอดและยากิน ลองวัดสายตาก็ปกติดี แต่ก็ยังมีอาการแบบนี้อยู่ หนูจะทำอย่างไรดี ช่วยแนะนำโรงพยาบาลให้หน่อยนะค่ะ ขอบคุณคะ
ส่งโดย: kag Email     64.62.138.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 09/29/08 เวลา 23:04:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยล้มมอเตอร์ไซค์หัวกระแทกพื้น แต่ตอนนั้นก้อสวมหมวกกันน๊อคนะคับเมื่อกันยาปีที่แล้ว มีอาการบ้านหมุนตอนลุจากกที่นอน แล้วก้อหูอื้อทั้งวันเป็นอยู่ประมาณ2-3เดือนก้อหาย  แต่มาเมื่อวานก้อกลับมามีอาการบ้านหมุนอีกแล้ว
''รู้สึกไม่ดีเลย  ควรจะทำยังไงดีคับช่วยแนะนำหน่อยคับ  
                  ขอบคุณมากคับ  
ส่งโดย: ae Email     119.42.70.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/16/09 เวลา 22:30:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

โหเปงเหมือนเราเลยอะ แต่เราไม่ได้เป็นไรนะแค่ตื่นมาบ้านหมุนไม่รู้เปงเพราะไรอะมะคืนก่อนนอนยังดี ๆอยู่เลยแถมอาเจียนเหมือนกานด้วย Shocked ใครมีคำแนะนำดีๆช่วยบอกหน่อยนะทรมานมากๆ
ส่งโดย: เปงเหมือนกาน Email     194.19.169.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 08/05/09 เวลา 20:01:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ
ตอนตื่นขึ้นมาพอหันข้างขวาไม่เป็นไร
พอเอียงหัวไปทางซ้ายบ้านหมุนติ้วๆเร็วๆเลยค่ะ
ลุกเองไม่ไหวเพราะมันรู้สึกคลื่นไส้มาก
พอลุกมานั่งได้ก็คลื่นไส้ อาเจียน
พอจะนอนรู้สึกเหมือนหัวมันลอยๆ มึนๆ
พักซัก 2-3 วันก็หาย

แต่พักนี้ตาลายบ่อยๆอาจจะเป็นเพราะสายตา
ส่งโดย: ii     222.123.183.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 08/26/09 เวลา 16:03:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 11/20/06 เวลา 19:41:58, บ้านหมุน wrote:
อาการเริ่มครั้งแรกเมื่อประมาณสามปีที่แล้ว หลังจากที่เคยเป็นลมหน้ามืดแล้วตระกร้าหล่นมาโดนศีรษะ  

ครั้งแรก บ้านหมุนเมื่อลืมตาตื่นตอนเช้าและจะลุกออกจากเตียง พลิกซ้ายขวาแล้วบ้านหมุน จนไม่สามารถทรงตัวได้ เป็นสัก 2~3 วันก็หาย แต่ทรมานมาก เป็นเกือบทั้งวัน  

ครั้งที่สอง เหมือนครั้งแรก  

ครั้งที่สาม เหมือนครั้งแรก  

ครั้งที่สี่ เป็นเมื่อตื่นนอนเหมือนคราวแรก ทรงตัวไม่ได้ แต่คราวนี้เป็นหนักถึงกับอาเจียน จนต้องไปหาหมอ หมอวินิจฉัยว่าเป็นโรค Meniere's disease ให้ยามาทาน อาการจึงดีขึ้น  

ครั้งที่ห้า เหมือนครั้งที่สี่ แต่อาการบ้านหมุนรุนแรงมากขึ้น คลื่นไส้อาเจียนมากกว่าครั้งแรก หมอให้ยามาเหมือนเดิม  

ครั้งที่หก ตื่นนอนมาแล้วพอจะพลิกตัวบ้านก็หมุน ทรงตัวได้ อาเจียนรุนแรง ไปหาหมอ หมอให้น้ำเกลือและให้ยามาระงับอาการตาลาย (ร.พ.อื่น เพราะพอดีไปทำงานต่างจังหวัด) หมอบอกไม่ใช่โรคMeniere's disease เพราะหูปกติดี  

จนบัดนี้ยังเวียนหัวตาลาย วูบๆ อยู่เลยค่ะ ไปตรวจ MRI มาแล้ว ผลปกติดี เลยไม่ทราบสาเหตุที่ชัดเจนค่ะ  

เรื่องทั้งหมดเกิดที่ญี่ปุ่น และตอนนี้อยู่ญี่ปุ่นค่ะ แต่อยากถามหมอไทยมากกว่าเพราะเชื่อถือในฝีมือมากกว่าค่ะ  

มีทางรักษาให้หายขาดไหมค่ะ เพราะทำงานเป็นล่ามอยู่วันไหนมีอาการต้องลางานซึ่งทำให้เสียหายมากเลยค่ะ  

หรือจะแนะนำรพ.ที่เมืองไทยให้ก็จะเป็นพระคุณมากค่ะ กลับไปเมืองไทยคราวหน้าจะแวะไป  

ขอบพระคุณค่ะ  

ส่งโดย: อีส     125.27.121.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 02/14/10 เวลา 11:29:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หนูเพิ่งจะเริ่มเป็นหลังจากเป็นไข้ค่ะ
ตอนนี้ยังไม่หายเลย
เวลาอ่านหนังสือทรมานมาก  หนูต้งทำงัยช่วยบอกที
ส่งโดย: หนูแนน     125.26.233.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.