แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1895: กรดไหลย้อน  (จำนวนคนอ่าน 51436 ครั้ง)
« ความเห็นที่ #160 เมื่อ: 03/11/10 เวลา 06:18:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เหมือนมีอ่ะไรมาติดคอ อย่างเดียวอ่ะคับ ไม่รู้ว่าเป็นรึป่าว อาการอื่นก้อ คอแห้งเฉยๆ มีอะไรเนะนำหน่อยนะคับ
ส่งโดย: ideapink Email     58.9.171.*

« ความเห็นที่ #161 เมื่อ: 03/15/10 เวลา 15:28:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

มีอาการเหมือนทุกคนเลยค่ะ แต่ตอนนี้เหลือเฉพาะอาการที่เหมือนมีเสมหะมาจุกอยู่ที่คอ  แสบคอและแสบจมูกรู้สึกกรดไหลขึ้นมาที่จมูกทำให้ระคายเคือง ทรมานมากรักษามาประมาณ4เดือนแล้ว ยังไม่หายเลย หมอเปลี่ยนยาให้หลายขนานแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น บางวันมีอาการคอแห้งมาก กรดพุ่งขึ้นจมูกทำให้หายใจลำบากต้องดมยาดมตลอดเวลาเพื่อให้จมูกโล่ง บางครั้งรุนแรงจนหายใจไม่ออก มีใครพอแนะนำได้มั๊ยคะว่าหมอที่ไหนจะรักษาอาการพวกนี้ได้บ้าง เพราะจากที่เราอ่านอาการของเพื่อนๆมารู้สึกว่าจะมีแค่เราที่กรดมันขึ้นถึงคอ และจมูก เพราะไปตรวจล่าสุดหมอก็บอกว่ารอบต่อมทอนซิลเป็นผื่นแดง แต่หมอก็ไม่ได้แนะนำอะไรมาเลย นอกจากเปลี่ยนยาให้ใหม่
ทรมานมาก แนะนำด้วยค่ะ
ส่งโดย: ยาใจ     161.200.208.*

« ความเห็นที่ #162 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 14:33:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้เป็นเหมือนกัน  หมอบอกว่าเป็นกรดไหลย้อน  มีอการเป็นบางครั้ง  ท้องอืด  รู้สึกว่ามีลมในท้องมาก  แต่เป็นบางครั้ง ไปหาหมอมา ค่ายาแพงมาก หลายพัน โชคดีที่เบิกได้  แต่บางทีก็อยากส่องกล้องดูเหมือนกันว่าเราเป็นอะไรกันแน่  
ส่งโดย: น้องหนู Email     203.113.23.*

« ความเห็นที่ #163 เมื่อ: 03/26/10 เวลา 11:08:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นเหมือนกันหมอจะให้ส่องกล้องแต่กลัวมากใครเคยส่องกล้องบ้างเล่าให้ฟังหน่ อยขอกำลังใจค่ะ
ส่งโดย: แจ้ว Email     111.84.3.*

« ความเห็นที่ #164 เมื่อ: 04/12/10 เวลา 21:51:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

on 03/26/10 เวลา 11:08:31, แจ้ว wrote:
เป็นเหมือนกันหมอจะให้ส่องกล้องแต่กลัวมากใครเคยส่องกล้องบ้างเล่าให้ฟังหน่อยขอกำลังใจค่ะ

ก็เคยส่องนะครับ เจ็บนิดหน่อยครับ แต่อึดอัดมากมาย หายใจยากนิดนึง ต้องอดทนพอสมควรเลย ประมาณ 3-5 นาทีครับ

แต่จะบอกว่า ส่องไปก็ไม่ช่วยให้กรดไหลย้อนหายหรอกครับ แต่ถ้าจะดูว่าในกระเพาะหรือ ผนังในช่องท้องมีแผลรึป่าว ก็สมควรส่องครับ

แต่สำหรับผมเป็นกรดไหลย้อน ก็เหมือนๆ ทุกคนแหละครับ ทั้งกินยา ทั้งส่องกล้อง ยังไงก็ไม่หาย สุดท้ายต้องทบทวนถึงต้นตอปัญหาครับ และแล้วผมก็ทำใด้ครับ หายแล้วตอนนี้ โดยใช้เวลา ประมาณ 1 เดือนไนการปรับตัว และ พยายามเปลี่ยนแปลงตัวเองครับผม ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ มีอะไรให้ช่วยแนะนำ โทรมาสอบถามได้นะครับ 081-7734646
ส่งโดย: น่องใหญ่     124.121.50.*

« ความเห็นที่ #165 เมื่อ: 04/14/10 เวลา 17:00:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

::)เธ•เธญเธ™เธ™เธตเน‰เธ„เธ™เธ—เธตเนˆเธ‰เธฑเธ™เธฃเธฑเธเน€เธ‚เธฒเธกเธฒเธ เธ—เธตเนˆเธชเธธเธ”เน€เธ‚เธฒเธเน‡เน€เธ›เน‡เธ™เน‚เธฃเธ„เธเธฃเธ”เน„เธซเธฅ เธขเน‰เธญเธ™เธ™เธฐเธ„เนˆเธฐเธžเธญเธเธฃเธ”เธขเน‰เธญเธ™เธ‚เธถเน‰เธ™เน€เธก เธทเนˆเธญเน„เธฃเธซเธฑเธงเนƒเธˆเน€เธ‚เธฒเธˆเธฐเธชเธฑเนˆเธ™เธกเธฒเธเน†เน€ เธฅเธขเธเธดเธ™เธขเธฒเธฅเธ”เธเธฃเธ”เธŠเธ™เธดเธ”เน€เธˆเธฅเธซเธกเธ”เน€เธ› เน‡เธ™เธ‚เธงเธ”เน†เธšเธฒเธ‡เธ—เธตเธชเธ‡เธชเธฒเธฃเน€เธ‚เธฒเธกเธฒเธเน€เธฅ เธขเธ„เนˆเธฐเน€เธ‚เธฒเน€เธ›เน‡เธ™เธกเธฒ7เน€เธ”เธทเธญเธ™เนเธฅเน‰เธงเธซเธ ฑเธงเนƒเธˆเธชเธฑเนˆเธ™เธ—เธตเน„เธฃเน„เธกเนˆเน„เธซเธงเน„เธ›เธ™เธญเธ™เน‚เธ ฃเธ‡เธžเธขเธฒเธšเธฒเธฅเธซเธกเธ”เธ—เธตเธฅเธฐเธซเธฅเธฒเธขเธšเธฒเธ—เน€เธฅเธ ขเธ›เธฃเธฐเธเธฑเธ™เธชเธฑเธ‡เธ„เธกเธเน‡เธˆเนˆเธฒเธขเธชเนˆเธงเธ™เธซเธ™เธ ถเนˆเธ‡ เธ–เน‰เธฒเธญเธ˜เธดเธเธฒเธ™เธกเธตเน€เธงเธ—เธกเธ™เธ•เนŒเนƒเธซเน‰เธญเธ˜เธด เธเธฒเธ™เธ‚เธญเน€เธ”เธตเธขเธงเธˆเธฐเธญเธ˜เธดเธเธฒเธ™เนƒเธซเน‰เน€เธ‚เธฒ เธซเธฒเธขเน€เธฃเน‡เธงเน†เธซเธฒเธขเธ‚เธฒเธ”เน„เธ›เน€เธฅเธข
ส่งโดย: เนเธ—เธ™     113.53.72.*

« ความเห็นที่ #166 เมื่อ: 04/26/10 เวลา 17:18:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กระผมอีกคนหนึ่งครับมีอาการค่อนข้างมั่นใจว่าตัวเองเป็นกรดไหลย้อนเนืองจากค ้นดูทางเว็บไซต์พอจะประเมินอาการได้ ทั้งๆที่ไปพบแพทย์ตามคลีนิคก็หลายที่ โรงพยาบาลเอกชนใน กทม.ตามหมอนัดก็ 4-5 ครั้ง ก็มีวินิจฉัยไม่ตรงโรคบ้าง หอบหืด บ้าง หลอดลมอักเสบ บ้าง เล่นเอาตอนนี้เป็นกระสอบ เกิดอาการท้อ มากจิตใจไม่ดี วิตกกังวล มากก็ขัดกับโรคเสียอีก แต่อาการแซบร้อนลำคอนี้รู้ศืกว่าเป็นมานานมากแล้วแต่คิดว่าตัวเองเป็นร้อนใน  มีอาการก็ยาขม ก็พอช่วยได้บ้าง ซึ่งทุกวันนี้อาการก็ยังไม่ดีขึ้น ได้แต่วิงวอน ผู้ใดมียาดี หรือที่รักษาที่ถูกจุดเฉพราะทาง ช่วยกรุณาหน่อยนะครับ ปลายเดือน พ.ค.นี้หมอนัดอีก คร้งที่ 6
ระยะทางที่รู้ศึกอาการที่เป็นมา หน้าจะสิบกว่าปีแล้ว แต่ก่อนร่างกายยังหนุ่มยู่อ
ไม่ค่อยกังวลอะไรเป็นๆหายๆประกอบกับไม่รู้ชื่อโรค เลยผ่านพ้นมาได้ แบบทุลักทุเล แบบนี้และครับ
จาก ลูกพ่อ แล  
ส่งโดย: วายุวัฒ Email     202.91.19.*

« ความเห็นที่ #167 เมื่อ: 06/02/10 เวลา 19:53:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเคยเป็นกรดไหลย้อนมาก่อนครับ
อาการทรมานมากแต่ผมก็อยากให้คนที่เป็นหายเหมือนผมจึงมาบอกต่อ
1 แน่นหน้าอกหายใจติดขัด 2 เหมือนมีก้อนอะไรติดอยู่ที่หลอดลม
3 เรอตลอดเวลา 4 จุกเสียดหรือมีลมในท้อง
5 เจ็บหน้าอก 6 แสบลำคอ
7 กินไม่ลงน้ำหนักลด 8 บางเวลาหัวใจก็เต้นแรงร้าวบริเวณหน้าอก
ข้อหามในการใช้ชิวิตประจำวันเยอะม๊ากฟังแล้วทำให้ผมเครียดกว่าเดิมด้วยซ้ำน้ ำตาซึมเลยครับ
หลังจากเป็นก็กินยาหมอได้1เดือนก็ดีขึ้นตอนนั้นผมกิน Ganaton/เน็กเซียม/ อะกรีคอน/แอร์เอ็ก/แล้วก็ยาช่วยย่อย
แต่พอยาหมดก็ไปหาซื้อยาก็ไม่ครบพอยาหมดอาการก็กำเริบอีกแล้วผมก็มาเจอTransf er factor(กระปุกสีน้ำเงินเข้ม)
ไม่คิดมากเลยครับสมัครเป็นสมาชิกแล้วก็ลองกินดูกินได้10วันก็รู้สึกดีขึ้นมั นช่วยปรับสภาพร่างกายเราได้ดี
ทำให้เราเป็นหวัดอยากขึ้นรู้สึกได้เลยผมกินยาหมอควบคู่กับTransfer factorแค่1อาทิตเองหลังจากนั้นก็ไม่กินยาหมออีกเลย
กินแค่อาหารเสริมTransferอย่างเดียวใช้เวลา4-5เดือนผมก็หยุดกินอาหารเสิรมTr ansferแล้วอาการก็หายเป็นปกติ
ผมว่ามันทรมานมากรู้สึกเห็นใจคนที่ยังเป็นอยู่ถ้ามีใครสนใจยังไงก็โทรมาสอบถ ามหรือไม่ก็โทรมาสั่งซื้อกับผมได้ครับ
ผมลองเองและมั่นใจว่ามันจะทำให้เราดีขึ้นจิงๆคุยแบบลูกผู้ชายเลยครับ 086-5572095 เกี่ย
อีกอย่างผมเป็นภูมิแพ้ด้วยทุกวันนี้ภูมิแพ้ก็หายเหมือนกัน
ผมไปสมนาที่บริษัทแล้วทำให้เรารู้ว่ามันช่วยได้หลายโรค
ไม่ว่าจะเป็น 1ภูมิแพ้ 2สระเก็ดเงิน 3รูมตอย 4 เบาหวาน 5 มะเร็ง(ตามเคส)ยับยั้งเซลมะเร็ง 6 ยับยั้งเชื้อHIV 7ต้านไวรัส 8ป้องกันโรคกระดูกอ่อน
9ลดความดันโลหิตสูงอื่นๆอีกหลายอย่างเลยครับ
สนใจโทรมาคุยได้ครับ086-5572095 เกี่ย(ชัญญ์พัส เติมไพบูลย์)
ส่งโดย: berserkza007
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

115.87.215.*

« ความเห็นที่ #168 เมื่อ: 06/04/10 เวลา 23:34:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จริงๆแล้วสาเหตุที่ทำให้คนไทยเป็นโรคนี้กันมาก เรามาดูอาหารที่เจอบ่อยแต่ประชาชนไม่เคยรู้

1.   กาแฟ   และเครื่องดื่มที่ผสมคาเฟอีนทุกชนิด  เพราะคนส่วนใหญ่กินกาแฟ

2.  นมและผลิตภัน ที่มีแคลเซัยมเป็นองค์ประกอบ

ผู้หญิงก็ช็อคโกเลต โกโก้

3.  บุหรี่และสุราอันนี้คงรู้แล้ว

4.  กระเทียม มะนาว มะเขือเทศ อาหารรสจัดเผ็ดๆ ผู้หญิงก็ส้มตำ ขนมจีน  สาเหตุยอดฮิต

5. อาหารที่หนังสือไม่เคยบอก ทุเรียน สับปะรด ไส้กรอกอีสานแบบเปรี้ยว  ฯลฯ

ที่สำคัญ ทานอาหารห้ามนั่งหรือนอนทันทีควรเดินย่อยอาหารดั่งที่โบราณเขาบอกไว้สักพัก  ตามทฤษฎีก็ ห้ามนอนหลังทานอาหาร 3 ชั่วโมงอย่างน้อย

กรณีผู้ที่น้ำหนักลดมากกว่า 5% ควรส่องกล้องทุกรายครับ

ส่วนยานั้น  

แบ่งเป็นกลุ่ม

PPI omeprazole(losec , miracid) lansoprazole(prevacid) esomeprazole (nexium), pantoprazole(controlc)
H2 blocker  ranitidine  famotidine
prokinetic drug  domperidone  cisapride  ganaton
other sucrafate bismuth and anxiolytic drug or antidepressant drug BLA BLA BLA

หมอบางคนละเลยในการให้คำแนะนำผุ้ป่วยอาจเพราะบางทีหนังสือฝรั่งไม่ได้สอนหรื ออาจเพราะเร่งรีบไม่มีเวลา  ต้องลองเป็นเองถึงจะรู้ว่าอาหารอะไรที่ทำให้มีอาการได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06/04/10 เวลา 23:42:08 by philosophy »

ข้อดีของการเป็นแพทย์

http://thaiinspiration.blogspot.com/p/blog-page.html

ส่งโดย: philosophy male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2571   WWW

61.7.159.18 fwd for 192.168.10.*

« ความเห็นที่ #169 เมื่อ: 06/07/10 เวลา 17:01:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เท่าที่อ่านดูเหมือนว่าจะเป็นกันเยอะแยะเลยน่ะครับ
ผมเป็นมาได้ 6 เดือนแล้วครับ รบกวนชีวิตประจำวันมากเลย

อาการของผมจะเป็นมากในเรื่องของการหายใจ และแน่นหน้าอกมาก
ส่งโดย: oh_computer

125.27.89.*

« ความเห็นที่ #170 เมื่อ: 08/03/10 เวลา 21:22:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเคยเป็นกรดไหลย้อนมาก่อนครับ(อยากหายเข้ามาอ่านกันครับสาบานได้ว่าหายมาแล ้ว)
อาการทรมานมากแต่ผมก็อยากให้คนที่เป็นหายเหมือนผมจึงมาบอกต่อ
1 แน่นหน้าอกหายใจติดขัด 2 เหมือนมีก้อนอะไรติดอยู่ที่หลอดลม
3 เรอตลอดเวลา 4 จุกเสียดหรือมีลมในท้อง
5 เจ็บหน้าอก 6 แสบลำคอ
7 กินไม่ลงน้ำหนักลด 8 บางเวลาหัวใจก็เต้นแรงร้าวบริเวณหน้าอก
ข้อหามในการใช้ชิวิตประจำวันเยอะม๊ากฟังแล้วทำให้ผมเครียดกว่าเดิมด้วยซ้ำน้ ำตาซึมเลยครับ
หลังจากเป็นก็กินยาหมอได้1เดือนก็ดีขึ้นตอนนั้นผมกิน Ganaton/เน็กเซียม/ อะกรีคอน/แอร์เอ็ก/แล้วก็ยาช่วยย่อย
แต่พอยาหมดก็ไปหาซื้อยาก็ไม่ครบพอยาหมดอาการก็กำเริบอีกแล้วผมก็มาเจอTransf er factor(กระปุกสีน้ำเงินเข้ม)
ไม่คิดมากเลยครับสมัครเป็นสมาชิกแล้วก็ลองกินดูกินได้10วันก็รู้สึกดีขึ้นมั นช่วยปรับสภาพร่างกายเราได้ดี
ทำให้เราเป็นหวัดอยากขึ้นรู้สึกได้เลยผมกินยาหมอควบคู่กับTransfer factorแค่1อาทิตเองหลังจากนั้นก็ไม่กินยาหมออีกเลย
กินแค่อาหารเสริมTransferอย่างเดียวใช้เวลา4-5เดือนผมก็หยุดกินอาหารเสิรมTr ansferแล้วอาการก็หายเป็นปกติ
ผมว่ามันทรมานมากรู้สึกเห็นใจคนที่ยังเป็นอยู่ถ้ามีใครสนใจยังไงก็โทรมาสอบถ ามหรือไม่ก็โทรมาสั่งซื้อกับผมได้ครับ
ผมลองเองและมั่นใจว่ามันจะทำให้เราดีขึ้นจิงๆคุยแบบลูกผู้ชายเลยครับ 086-5572095 เกี่ย
อีกอย่างผมเป็นภูมิแพ้ด้วยทุกวันนี้ภูมิแพ้ก็หายเหมือนกัน
ผมไปสมนาที่บริษัทแล้วทำให้เรารู้ว่ามันช่วยได้หลายโรค
ไม่ว่าจะเป็น 1ภูมิแพ้ 2สระเก็ดเงิน 3รูมตอย 4 เบาหวาน 5 มะเร็ง(ตามเคส)ยับยั้งเซลมะเร็ง 6 ยับยั้งเชื้อHIV 7ต้านไวรัส 8ป้องกันโรคกระดูกอ่อน
9ลดความดันโลหิตสูงอื่นๆอีกหลายอย่างเลยครับ
สนใจโทรมาคุยได้ครับ086-5572095 เกี่ย(ชัญญ์พัส เติมไพบูลย์)
ส่งโดย: berserkza

115.87.220.*

« ความเห็นที่ #171 เมื่อ: 07/17/11 เวลา 12:43:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับผมก็เป็นเหมือนกันผมเคยส่องกล้องมาแล้ว2ครั้งหมอบอกไม่มีอะไรเคยเ อาเนื้อไปตรวจก้ไม่มีเชื้อก้เป็นๆหายๆมา10แล้วก็ยังไม่หายสักทีหาหมอเปลื่ยน หมอมาเรื่อยๆใครว่าดีก็ไปแต่ก้ไม่หายได้แค่ทุเรากินยาพอหยุดยาก้เปนอีกปัุจจ ุบันก้เลยซื้อยากินเองเป็นประเภทลดกรดก้แค่รุเราเท่านั้นบ่างวันก้ดี วันไหนมีอาการก้จะดูอ่อนเพลียแต่ผมเป็นคนออกกำลังกานเยอะมันก้พอจะยังสู้ไว้ เวลาทำงานวันไหนไม่มอาการก้ทำงานสนุกดีวันไหนมีอาการก้ทำไปเซ็งไปใครมียาอะไ รดีๆก็แนะนำบ้างนะครับเพราะว่าทั้งกินยาทั้งปฎิบัติตนก้ยังเหมือนเดิมเวลามี อาการกำเริบมักจะเหรือ ท้องอืด แสบหน้าอก เหมือนมีอะไรอยู่ในคอแต่ผมเป็นคนทานอาหารได้คาวหวานคบทวนน้ำหนักก้เลยจะขึ้น อยู่เรื่อยใครมียาดีก็แนะนำกันบ้างเด้อทรมานเหลือเกินขอบคุณครับ(คนปากช่อง)  
ส่งโดย: june

49.48.93.*

« ความเห็นที่ #172 เมื่อ: 01/22/12 เวลา 00:19:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เราก็เป็นโรคกรดไหลย้อน เราเซ็งมาก กัน
ส่งโดย: bb2555
จำนวนความเห็น: 7  

124.120.208.*

« ความเห็นที่ #173 เมื่อ: 01/22/12 เวลา 00:21:18 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

]เราก็เป็นโรคกรดไหลย้อน เราเซ็งมาก  Undecided

« ความเห็นที่ #174 เมื่อ: 01/22/12 เวลา 00:26:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

]เราก็เป็นโรคกรดไหลย้อน เราเซ็งมาก

« ความเห็นที่ #175 เมื่อ: 01/22/12 เวลา 00:31:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เราก็เป็นโรคกรดไหลย้อน เราเซ็งมาก

« ความเห็นที่ #176 เมื่อ: 01/22/12 เวลา 00:32:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เราก็เป็นโรคกรดไหลย้อน เราเซ็งมาก

« ความเห็นที่ #177 เมื่อ: 01/22/12 เวลา 00:33:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

agj;khf; gok;l

« ความเห็นที่ #178 เมื่อ: 01/22/12 เวลา 00:37:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

goi opuhopgufyio y'o

« ความเห็นที่ #179 เมื่อ: 04/06/14 เวลา 19:58:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลยครับ
ผมก็สงสัยเหมือนกัน และสังเกตอาการตัวเองเหมือนกันครับ
ว่าการที่เรากินยาลดกรดนั้น แรกๆ กินไปอาจจะหายปวดท้อง แสบ จุก
แต่พอนานๆ เข้า ลดกรดมากๆ จะเอากรดที่ไหนไปย่อยอาหาร และเมื่ออาหารไม่ย่อย กระเพาะก็ทำงานหนัก เกิดแผลขึ้นอีก จากการกระทบกระทั่งของอาหารที่ไม่ย่อย กลายเป็นของเสียในท้องเรา เพราะมันไม่ย่อย มีลมเยอะ  

สองอาทิตย์ล่าสุดผมลองหยุดยาลดกรดครับ และทานอาหารอุ่นๆ ปรากฏว่าอาการดีขึ้นเยอะเลยครับ อาการที่เคยจุกมีลมแน่นในท้อง หายไปเลยครับ
อ่อ อีกอย่าง สาเหตุหลักๆ เลยของกรดไหลย้อน คือความเครียดนะครับ
ผมลองละ ช่วงไหนไม่เครียด ลองกินมาม่าดึกๆสักเที่ยงคืน ตื่นมาก็ไม่เหงจะเป็นอะไร แสบก็ไม่แสบ กรดมาปกติ  ระบบย่อยปกติ
แต่ถ้าช่วงไหนเครียด ต่อให้กินยาลดกรดอย่างดี คุมอาหารอย่างดี มันก็จุกแน่ท้อง แสบท้องไปหมด อาหารไม่ย่อย  

ทั้งหมดนี้ลองเป็นวิทยาทานครับ  

Quote:
« ความเห็นที่ #100 เมื่อ: 02 พ.ค. 2552 เวลา 11:05 »  ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โรคกรดไหลย้อนกับการรักษาของแพทย์แผนปัจจุบัน

เราเป็นคนหนึ่งที่เป็นโรคกรดไหลย้อนมา 3 ปี มีอาการแสบคอตลอดเวลา มีกลิ่นปาก แน่นท้อง กินข้าวไม่ลง เคยงดทุกอย่างตามแพทย์สั่ง ทั้งพวกของเปรี้ยว ช็อค นม กาแฟ ทุกอย่างจริงๆ ไม่แตะแม้แต่นิดเดียว ทานยาตามแพทย์สั่งอย่างเคร่งครัด แต่อาการที่เป็นกลับแย่ลงเรื่อยๆ  จนเลิกรักษากับแพทย์แผนปัจจุบันแล้ว มารักษาแพทย์แผนไทยตอนนี้อาการดีขึ้นเรื่อยๆ  สามารถทานสิ่งที่แพทย์สั่งงดได้ยกเว้นอาหารที่มีส่วนผสมของนม และของที่มีไขมันมากๆ และก็พวกเหล้า บุหรี่ด้วย  

กุญแจของโรคกรดไหลย้อนก็คืออาการย่อยไม่ดีเนี่ยแหละ  เพราะอาหารย่อยไม่ดีจึงเกิดแก๊สขึ้นดันอาหารขึ้นมาซึ่งมีน้ำย่อยที่เป็นกรดอ  ยู่ จึงทำให้แสบคอบ้างล่ะ จุกแน่น แสบตรงลิ้นปี่ อาการย่อยไม่ดีหนักเข้าก็เน่าบูดเกิดแก๊สพ่วยพุ่งขึ้นมาเป็นกลิ่นปาก หรือที่แพทย์แผนปัจจุบันบอกว่าสาเหตุเพราะหูรูดกระเพาะทำงานไม่ดี หย่อนบ้างล่ะ เปิดบ่อยกว่าคนปกติทั่วไป ถ้าไม่มีลมดันขึ้นมาแล้วมันจะเปิดตลอดเวลาได้อย่างไร กินอะไรลงไปหลายคนจะรู้เลยว่าพูดออกมาก็เป็นกลิ่นนั้น  ก็อาหารมันลงไปแล้วไม่ย่อยจะไม่ให้ออกมาเป็นกลิ่นนั้นได้อย่างไร  สิ่งที่แพทย์แผนปัจจุบันไม่ใส่ใจนัก มุ่งจะรักษาแต่ที่ปลายเหตุ เหมือนคนเราเป็นหุ่นยนต์ พอไปหาหมอก็ให้ยาลดกรดมา กระเพาะต้องการกรดเกลือเป็นส่วนประกอบในการย่อยด้วยแล้วไปทานยาลดกรด อาหารมันก็ไม่ย่อยหนักเข้าไปอีก  สับปะรดที่ช่วยย่อยก็เปรี้ยวทานไม่ได้ ส้มก็เปรี้ยวไม่ควรทาน นั่นนี่ที่มีประโยชน์ก็สั่งงดแล้วจะขับถ่าย จะย่อยกันอย่างไรดีล่ะ  หลายคนอาจจะไม่เชื่อที่พูด เพราะเราก็เป็นหนึ่งคนที่เคยคลางแคลงใจกับข้อคิดเห็นเหล่านี้ จนมาเจอกับตัวถึงรู้ว่าเป็นเรื่องจริง   แค่ย่อยให้ได้ ถ่ายให้ดี  ปัญหาเหล่านี้ก็ไม่มีแล้วล่ะค่ะ  ไม่เห็นจะต้องอดนั้น งดนี่ ผ่าตัดหูรูดกระเพาะ ให้ยุ่งยากเลย
ส่งโดย: ผู้ป่วยเช่นกัน      
ส่งโดย: final007 male

124.121.129.*

Page(s) : 1 2 3 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.