แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 1428: เรื่องการผ่าตัดต่อมทอนซิล  (จำนวนคนอ่าน 60929 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/18/05 เวลา 10:55:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ต่อมทอลซิลอักเสบเฉลี่ยแล้วเดือนละครั้งค่ะ เคยมีผู้แนะนำให้ผ่าตัดทิ้งไป เลยอยากทราบรายละเอียดว่า เวลาผ่าตัดเนี่ยเขาจะทำยังไงค่ะนึกไม่ออก แล้วถ้าผ่าตัดเสร็จแล้วจะต้องใช้เวลาพักรักษาตัวนานหรือเปล่าคะ (กลัวว่าถ้านานเกินไปจะลางานไม่ได้) รบกวนคุณหมอช่วยตอบให้ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: ผกาพรรณ Email     203.154.245.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/18/05 เวลา 13:51:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การผ่าตัดต่อมทอนซิล และ/หรือ ต่อมอดีนอยด์

ผู้ป่วยรายใดบ้างที่ควรเข้ารับการผ่าตัดต่อมทอนซิล
1.     ทอนซิล/อดีนอยด์อักเสบเป็นๆหายๆ เรื้อรัง ทำให้ต้องขาดงาน ขาดเรียน หรือต้องเสียค่าใช้จ่ายในการรักษาบ่อยๆ    เป็นโรคทางเดินหายใจอักเสบเป็นๆหายๆ ที่แพทย์บ่งว่าสาเหตุเป็นจากต่อมทอนซิล/อดีนอยด์

2.    ภาวะนอนกรนหรือมีภาวะหยุดหายใจขณะหลับ  ซึ่งกรณีนี้อาจทำการผ่าตัดทอนซิลร่วมกับการผ่าตัดที่บริเวณอื่นด้วยเช่นตัดต ่อมอดีนอยด์ , ตกแต่งเพดานอ่อน-ลิ้นไก่,ตกแต่งเยื่อบุบริเวณคอหอย  

3.   เคยเป็นฝีที่ต่อมทอนซิลมาก่อน เมื่อฝีหายดีแล้ว ควรตัดทอนซิลออกเพื่อป้องกันการกลับเป็นซ้ำ

4.    สงสัยเนื้องอกที่ทอนซิล เช่น พบว่าต่อมทอนซิลสองข้างมีขนาดแตกต่างกันมาก

5. มีโรคแทรกซ้อนอันเกิดจากต่อมทอนซิล/อดีนอยด์ผิดปกติ เช่น ไซนัสอักเสบเรื้อรัง,ภาวะหูชั้นกลางอักเสบ , ใบหน้าเจริญผิดปกติ ,ภาวะขาดออกซิเจนเรื้อรัง  

การผ่าตัดต่อมทอนซิล และ/หรือต่อมอดีนอยด์จะผ่าตัดผ่านทางช่องปาก จึงไม่มีแผลใดๆ ภายนอก  โดยทั่วไปจะใช้วิธีดมยาให้หลับ ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง  หลังจากผ่าตัดเสร็จแล้วผู้ป่วยจะพักฟื้นอยู่ห้องสังเกตอาการอีก 2 ชั่วโมง
หลังการผ่าตัด ผู้ป่วยสามารถรับประทานอาหารได้เลย โดยช่วงแรกควรเป็นอาหารเหลวและเย็น     การผ่าตัดจะไม่ทำให้เสียเลือดมาก ดังนั้นจึงมักไม่ต้องเติมเลือดหลังผ่าตัด
รวมเวลาอยู่ในรพ.ประมาณ 1-3 วัน  

คำแนะนำและข้อควรปฏิบัติหลังการผ่าตัดต่อมทอนซิล , ต่อมอดีนอยด์

1.ช่วงแรกหลังการผ่าตัด อาจมีอาการมึนศรีษะ , คลื่นไส้ บางรายอาจมีอาการปวด
ศรีษะ ซึ่งเป็นผลจากการดมยาสลบ อาการเหล่านี้จะเกิดเพียงชั่วคราว และจะค่อยๆดีขึ้นเอง  หากมีอาการมาก ควรแจ้งแพทย์หรือพยาบาลเพื่อจะได้ให้ยาบรรเทาอาการ

2.เมื่อผู้ป่วยตื่นดีแล้ว สามารถรับประทานได้เลย โดยทานเป็นของเหลวเย็นๆ เช่น น้ำเย็น นมเย็น ไอครีม  อย่าเพิ่งรับประทานอาหารที่ต้องเคี้ยว เพราะอาจเจ็บคอได้ และอาจทำให้แผลหายช้าหรือมีเลือดออกตามา
3. ในรายหลังผ่าตัดต่อมทอนซิล  อาจมีเลือดจางๆ ปนน้ำลายได้บ้าง ส่วนในรายหลังผ่าตัดต่อมอดีนอยด์ อาจมีเลือดจางๆ ปนน้ำมูกได้บ้าง  ซึ่งส่วนใหญ่เลือดจะหยุดไปเองในเวลาไม่นาน อาจปฐมพยาบาลเบื้องต้นโดยการอมหรือประคบน้ำแข็ง

4.หลังการผ่าตัด1-2 วันแรก ไม่ควรขาก ไอ หรือจามแรงๆ เพราะอาจเป็นการกระตุ้นให้เลือดออกได้  

5.หลังการผ่าตัดต่อมอดีนอยด์ 1-2 วันแรก อาจมีอาการนอนกรนได้ ซึ่งอาจดังกว่าก่อนผ่าตัด เกิดจากบริเวณผ่าตัดบวมซึ่งเป็นภาวะปกติ  อาการกรนดังจะค่อยๆ เบาลงและหายไปภายใน 2-7 วัน

6.หลังการผ่าตัดภายใน 1 สัปดาห์ อาจเห็นเยื่อเหลืองๆ ในคอ บริเวณที่ตัดต่อมทอนซิล ลักษณะคล้ายหนอง แท้จริงแล้วไม่ใช่หนองแต่เป็นเยื่อคลุมแผลที่เกิดขึ้นตามปกติ และจะหายไปภายใน 1-2 สัปดาห์ และตำแหน่งที่เคยเป็นทอนซิลจะกลายเป็นเยื่อบุปกติที่เรียบๆ

7.หลังจากการผ่าตัด แพทย์จะให้ยาปฏิชีวะนะ (แก้อักเสบและฆ่าเชื้อ) ซึ่งส่วนใหญ่จะให้ชนิดรับประทาน ยกเว้นในบางรายที่กลืนยาลำบาก อาจให้เป็นชนิดฉีด  และมักจะให้ยาไปรับประทานต่อที่บ้าน ผู้ปวยควรรับประทานให้ครบและต่อเนื่องเพื่อป้องกันการติดเชื้อบริเวณแผล  

8.ควรกลั้วคอบ้วนปากบ่อยๆ เพื่อล้างคราบเลือดและลดจำนวนแบคทีเรียในช่องปาก จะทาให้แผลหายไวขึ้น โดยอาจเป็นน้ำเปล่า หรือน้ำเกลือธรรมดา

9.โดยทั่วไปแพทย์จะให้กลับบ้านหลังการผ่าตัด 1-2  วัน ขึ้นอยู่กับสภาพของผู้ป่วยแต่ละราย และจะนัดตรวจซ้ำหลังผ่าตัดอีกครั้งเมื่อครบ 1 สัปดาห์ ซึ่งควรมารับการตรวจซ้ำตามแพทย์นัดอย่างเคร่งครัด

แปลกใจที่มนุษย์เลือกยืนอยู่ท่ามกลางความทุกข์และความชัง
ที่จริงแล้วสิ่งเหล่านี้ มันแค่ผ่านมาให้เราเห็น ไม่ได้ให้เราเป็น
ส่งโดย: ลูกสอง female
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 343   Email

203.151.140.116 fwd for 203.113.45.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/24/06 เวลา 14:29:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กรณีที่ต่อมอดีนอยด์โตจะต้องผ่าตัดทุกรายเสมอไปมั๊ย  Embarassed รักษาโดยใช้ยามีโอกาสหายขาดมั๊ย Huh  อายุเท่าไหร่ถึงจะเข้ารับการผ่าตัดได้ Lips Sealed
ส่งโดย: นนท์ Email     202.129.35.202 fwd for 192.168.1.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/20/07 เวลา 17:56:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Smiley Wink Cheesy Grin Angry Sad Shocked Cool Huh Roll Eyes Tongue Embarassed Lips Sealed Undecided Kiss CryShame
ส่งโดย: hogij     202.5.82.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 12/11/07 เวลา 12:50:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พรุ่งนี้จะตัดทอนซิลละ    กลัวจัง ไม่รู้จะดูแลตัวเองงัยบ้าง Cry
ส่งโดย: แมม Email     125.26.230.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/18/08 เวลา 16:42:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าตัดทอลซินแล้ว นอนโรงพยาบาล 3 คืน หมอก็ให้กลับบ้านได้แล้ว  ถึงปัจจุบันก็เกือบ 1 เดือนแล้ว ช่วงก่อนหน้านี้ทานอะไรได้ทุกอย่าง  เลือดไม่ออก  แต่ร้สึกรำคาญในคอเหมือนมีอะไรติดอยู่ที่คอ และกลืนน้ำไม่สะดวก
ส่งโดย: pp     125.25.25.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/31/09 เวลา 10:33:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับผมทำใจให้สบายครับ ผมเพิ่งผ่าเมื่อวันที่ 29/1/52 ใช้เวลาประมาณ 1 ชม ก้เสร็จแล้วครับ อาจจะเพลียยาสลบได้เล็กน้อยคืออาการข้าง
เคคียงของยาครับแล้วคุณหมอก็แนะนำให้ทานไอศครีม เพื่อให้แผลผ่าตัดไม้ให้มีเลือดออกครับ แต่ประมาณ 1 วันหลังจากทำไปแล้ว อาการเจ็บคอมีบ้างครับแต่ก็ยังทานอะไรไม่ได้นอกจาก อาหารอ่อนๆ เช่น โจ๊ก แต่น้ำหนักตัวลดลงดีมากๆๆเลยครับผม
ส่งโดย: เป้ Email     202.28.62.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/01/09 เวลา 17:47:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การผ่าดัตที่โรงพยบาลไหน  และมีค่าใช้เท่าไร ขอความกรุณาผู้รู้ตอบด้วย และมีผลข้างเคียงหลังผ่าตัดอย่างไรบ้าง.
ส่งโดย: Bogus     125.24.110.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 03/01/09 เวลา 17:49:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

การผ่าดัตที่โรงพยบาลไหน  และมีค่าจ่ายใช้เท่าไร ขอความกรุณาผู้รู้ตอบด้วย และมีผลข้างเคียงหลังผ่าตัดอย่างไรบ้าง.
ส่งโดย: Bogus     125.24.110.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 03/03/09 เวลา 15:53:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าตัดทอนซิลแล้ว  มีค่าใช้จ่ายประมาณ  20,000  บาท
ส่งโดย: T     125.24.80.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 03/03/09 เวลา 15:54:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

หมายเหตุ   รพ.รัฐบาล
ส่งโดย: T     125.24.80.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 03/18/09 เวลา 21:04:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Lips Sealed[color=Blue][/color]เพิ่งผ่าเมื่อ 16/03/52  นี่เอง โอ้ยเจ็บมากๆเลย
ตอนนี้ยังเจ็บกินอะไรไม่ค่อยจะได้เลย ทรมานมากๆเลย
ตัดทอลซินนะ Cry
ส่งโดย: ปัทม์ปาณี แสนสาร Email     202.149.25.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 04/13/09 เวลา 20:50:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใครบอกว่าตัดทอลซิลไม่เจ็บ โคตรเจ็บเลยไปนอนโรงบาลมา สี่คืน ตอนแรกก็เหมือนจะหาย เบื่อๆ อยากกลับมาเล่นสงกรานต์ที่บ้าน ไหนได้ ทรมานสุด คับพี่น้อง คิดให้ดีก่อนตัดสินใจนะคับทุกคน
ส่งโดย: chronic tonsillitis man Email     203.172.53.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 05/01/09 เวลา 21:20:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ใครที่ไม่เป็นมากก็อยาไปผ่าเหอะ

มันทรมานสุดๆๆๆ

ตอนนี้ยังกินไม่ได้เลย
พูดก็ไม่ได้
ให้กินไอติมตั้ง 7 วัน  
ข้าวก็กินไม่ได้
เจ็บขอแบบว่าที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆ

ยิ่งตอนมึนยาสลบน่ะอยากจาร้องให้

โอ้พระเจ้า

มันทำไมทรมานเช่นนี้

แปรงฟันก็ไม่ได้

เหม็นปากตัวเองจะแย่แล้ว

อ้าปากก็เจ็บ

จะคุยอารายก็ไม่ได้

ทรมานสุดดดดด

ไม่รู้จาหายตอนไหน

อยากกินข้าววุ้ย

เบื่อๆๆๆๆ
 Lips Sealed Embarassed
ส่งโดย: เด็กที่หลงผิด Email     118.172.233.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 05/13/09 เวลา 12:44:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เวลา สลบ แล้ว ตอน  ผ่าตัด ยังรู้สึกอยู่ไหม  ???
ส่งโดย: Notouch Email     118.172.4.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 06/23/09 เวลา 16:14:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งไปผ่าตัดมาเมื่อวันที่ 15 ที่ผ่านมานี้เอง ไม่น่ากลัวหรอกค่ะ  เข้าห้องผ่าตัดประมาณ 1 ชั่วโมง ออกมามีรู้สึกตัวเล็กน้อย แล้วก็จะหลับไปเลยค่ะ  แต่พอตอนตื่นมาฤทธิ์ยาชาจะหายไปแล้วอาจจะรู้สึกเจ็บ กลืนน้ำลายไม่ได้ แต่น้ำลายดันออกมาเยอะมาก ก็อาศัยบ้วนทิ้งค่ะ  วันแรกเราจะกินอะไรไม่ลงเลย ขนาดน้ำหวานยังทานไม่ได้เลย แต่วันที่สองค่อนข้างดีขึ้นค่ะ ทานน้ำหวานเย็นๆ ได้นิดหน่อย แล้วอาการจะค่อยดีขึ้นเรื่อยๆ  นี่วันที่ 23 แล้วก็ยังไม่หายเจ็บนะค่ะ จะรู้สึกร้อนๆ ในลำคอ กลืนน้ำลายรู้สึกเจ็บอีกนิดๆ ค่ะ  
ไม่ต้องกลัวนะค่ะ  ดีกว่าเจ็บคอซ้ำซาก เป็นไข้ทั้งปีทั้งชาติ  

ส่งโดย: ผู้หญิงตัวเล็ก     221.128.75.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 06/29/09 เวลา 11:36:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ มีบัตรประกันสังคมสามารถเบิกได้ไหม
ส่งโดย: 11     124.157.235.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 07/26/09 เวลา 11:04:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายอายุ 4 ขวบ  
กำลังจะไปผ่าตัดต่อมทอลซินเหมือนกันค่ะ
สงสารเค้าเหมือนกันนะคะ
กลัวเค้าจะเจ็บ แต่ก็ต้องยอมแลกกับการที่จะต้อง
เสี่ยงว่าเค้าจะหยุดหายใจค่ะ
อยากทราบว่าถ้าเป็นการผ่าในเด็กนี่ เค้าจะมีการให้ยาแก้ปวดตลอดรึเปล่าคะ
แล้วอาการหลังจากผ่าเสร็จนี่จะเป็นยังงัยบ้างคะ
ส่งโดย: mint Email     117.47.217.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 07/26/09 เวลา 11:05:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายอายุ 4 ขวบ  
กำลังจะไปผ่าตัดต่อมทอลซินเหมือนกันค่ะ
สงสารเค้าเหมือนกันนะคะ
กลัวเค้าจะเจ็บ แต่ก็ต้องยอมแลกกับการที่จะต้อง
เสี่ยงว่าเค้าจะหยุดหายใจค่ะ
อยากทราบว่าถ้าเป็นการผ่าในเด็กนี่ เค้าจะมีการให้ยาแก้ปวดตลอดรึเปล่าคะ
แล้วอาการหลังจากผ่าเสร็จนี่จะเป็นยังงัยบ้างคะ
ส่งโดย: mint Email     117.47.217.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 08/01/09 เวลา 17:32:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่มผ่าตัดทอมซิลมาได้ 4 วันแล้วเพิ่งได้กลับมาเอง ขอบอกว่าเจ็บมากๆๆๆๆๆๆ
ทรมานจริง กินก็ไม่ได้ กินแต่น้ำเกลือ อยู่ 4 คืน ตั้ง71,0000 น๊ะ โครตแพงเลย  
กินก็ไม่ได้กิน
เห้ย!!! แถมพอแคลมประกันยังจะมามีปัญหาอีก นี่ยังไม่รู้เลยว่าจะเปงงัย Huh
ส่งโดย: jj Email     117.47.110.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 08/02/09 เวลา 21:59:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่ามาได้3 เดือนแล้ว แต่อาการกลับมาเป็นอีกคือเจ็บคอ แบบนี้เรียกว่าอะไรเพราะเบื่อมากเวลาเจ็บคอใครรู้ช่วยตอบทีนะค่ะ
ส่งโดย: jum     118.172.168.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 09/09/09 เวลา 19:29:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผ่าทอนซิลวันที่2แล้วค่ะ ทรมานมากเลยกินอะไรก็ไม่ได้วันแรกที่ผ่าโคตรเจ็บเลย
ตอนออกจากห้องผ่าใหม่ๆยังไม่หมดลิทธิ์ยาอันนั้นยังไม่เท่าไหร่แต่พอตื่อนมาน ี้ซิ สุดๆเลย กินอะไรก็ไม่ได้
ส่งโดย: วิลาวัลย์     118.172.215.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 09/11/09 เวลา 18:49:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งไปผ่ามาเหมือนกัน4วันล่ะ  เรื่องเจ็บไม่ค่อยเท่าไหร่กินยาก้อพอทุเลา  แต่เวลาหิวข้าวนี่สิ  ทรมานสุดๆ เวลาได้กลิ่นกับข้าวอร่อยๆตรงนี่แหละเราว่าทรมาน

อิอิ -------------------

เปนกำลังใจให้คนที่กำลังจะผ่าตัดนะ  สู้ๆ
ส่งโดย: jambom Email     118.172.76.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 09/23/09 เวลา 19:09:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เรากะลังจะไปผ่าวันที่5ต.ค.นี้แล้ว  เรากลัวเจ็บจัง

รักษาตัวนานมั้ยอ่ะกว่าจะหาย

เรากลัวเราผอมตายแค่นี้ก็เนื้อติดกระดูกจะแย่อยู่แล้ว Huh :
ส่งโดย: ribbon     125.27.54.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 09/27/09 เวลา 04:01:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ประกันสังคมอ่ะ..

ผ่าฟรีจร้า..แต่ก้อเสียค่านอน

ร.พ.อ่ะนะ..เราผ่าของเอกชน

นอนห้องรวมนะ 3 คืน

เสียแค่ 12 บาทเอง

เนี่ยผ่ามาได้ 7 วันละ

ยังเจ้บอยุ่เรย

ยังไมหายเรยอ่ะ

เหม้นปากตัวเองมากมายอ่ะ Grin Grin
ส่งโดย: นู๋ยิ้มมมม Email     125.27.150.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 09/28/09 เวลา 03:16:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมผ่าไปเมื่อวันที่25 กันยา 52  ตอนผ่าก็ไม่รู้สึกตัวนะ

แต่พอตื่นมา  เจ็บ นิดๆ  ดื่มน้ำไม่ค่อยได้  นอนโรงบาล1คืนเอง

ก็ได้กลับบ้าน  แต่ผ่าแล้วไม่รู้ว่าจะ เป็นไข้ ซ้ำซากอีกไหม

กลัวจะไม่หาย  แต่ตอนนี้รู้สึกว่าดีขึ้นมาก  ผ่านมาได้แค่2วันเอง

หิวข้าวมากมาย  นั้งดูคนอื่นกินข้าว  น้ำลายไหล5555555

แต่อยากไปกลัวเลยสำหรับ คนที่กำลังจะผ่า  ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิด

ส.บ.ม.
ส่งโดย: kaoyai Email     61.90.107.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 09/28/09 เวลา 16:15:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อยากรู้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร กำลังตัดสินใจผ่าตัด เพราะหมดค่ายาค่าหมอไปเยอะมาก เฉลี่ยแล้วเป็นปีละ 2 - 3 ครั้ง รำคาญมากเลย
ส่งโดย: 1234 Email     118.172.127.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 10/06/09 เวลา 01:44:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กำลังจะผ่าวันที่7ต.ค.นี้แล้วก็กลัวนิดๆนะค่าใช้จ่ายร.พ.เอกชนตีไว้ที่2คืนอ ยู่ที่ประมาณ47,000บาท
ส่งโดย: Swan Email     202.91.19.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 10/09/09 เวลา 21:29:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Grinค่าผ่าเหรอ..

ถ้าเป็นรัฐบาลก้อเสียประมาณ 20000 อ่ะ

แร้วก้อค่าห้อง+ค่านู่นค่านี่ของ ร.พ. เค้าอ่ะ

เกือบ ๆ 30000 แหละกว่าจาได้กลับบ้านอ่ะ

แต่ถ้าเป็นเอกชนก้อประมาณ 40000 อ่ะ

แร้วก้อค่าห้อง+ค่านู่นค่านี่ของ ร.พ. เค้าอ่ะ

เกือบ ๆ 60000 กว่า ๆ แหละ

เราไปผ่ามาแร้วอ่ะ..ผ่าที่เอกชนอ่ะ

เสีย 60000 กว่า ๆ อ่ะนอน 3 วัน

แต่เราไม่ได้จ่ายนะ

เพราะเรามีประกันสังคมอ่ะ

อาจจะเกินเงินประกันสังคม นิดหน่อยอ่ะ

ไม่ถึง 100 บาทหรอก..โคตรดีอ่ะ

ใครที่คิดจาผ่าก้อราคาประมาณนี้ล่ะ

เนี่ยก้อเกือบเดือนละเราอ่ะ

ใกล้หายแร้วเนี่ย..แต่ต้องระวังเรยนะ

ห้ามไอ จาม ขาก แรง ๆ เด็ดขาด

ไม่งั้นเลือดจาออก แร้วจายิ่งแย่กว่าเก่าอ่ะ

ถ้าอยากรุ้อารัยก้ถามเราได้นะ

เพราะเรามีประสบการณ์อ่ะ

เอามาเล่า ๆ ให้ทุกคนฟังจร้า.. Grin
ส่งโดย: นู๋ยิ้มมมมม Email     125.27.145.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 16:58:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

Embarassed Cryไปผ่ามาแล้วนอนโรงพยาบาล3คืน ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 5หมื่นกว่าบาทโรงพยาบาลเอกชนนะใช้สิทธิประกันและก็ส่วนเกินก็เบิกประกันสังค มเจ็บและทรมานจริงๆเลย หิวข้าวมากจนปวดท้อเป็นโรคกระเพาะอีกงเวลาจะไอทีเนี่ยเจ็บไปหมด กลัวเลือดจะไหล ยากินก็เป็นยาน้ำแต่แปลกตรงที่ยากินทีโรงพยาบาลกะยาที่ให้กลับบ้านไม่เหมือน กันไม่เข้าใจเหมือนกัน ตอนอยู่โรงพยาบาลกินยา เกรดดีกว่ายากลับบ้านทั้งๆที่เราก็เบิกได้อะหรือว่าอะไรก็ไม่รู้เกี่ยวกะประ กันสังคมหรือเปล่าแต่ว่าเราก็เบิกของประกันชีวิตก่อนนะถ้าเหลือจึงเบิกประกั นสังคม ก็เข้าใจว่ายาตัวเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อ มันก็แปลกๆดีนงพอรู้เรื่องยาอยู่บ้างจากเพื่อนที่เป็นร้านขายยาใครรู้บ้างช่ วยตอบที ได้ยาแก้อักเสบ AMK มาแต่อยู่โรงพยาบาลกิน อ๊อกเมนติน (ถ้าเขียนไม่ผิด)
ส่งโดย: Swan Email     115.67.107.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 10/11/09 เวลา 17:01:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

อีกอย่างคือท้องเสียด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าใครเป็นบ้างวันที่ 4 แล้ว
ส่งโดย: Swan Email     115.67.107.*

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 10/15/09 เวลา 22:02:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เราก็เป็นปีละประมาณ 2-3 ครั้ง
วันนี้เป็นครั้งที่ 2 ของปีไปหาหมอมา หมอแนะนำให้ผ่าออก  
มีภาวะนอนกรนด้วย  หมอบอกว่าต้องตกแต่งอะไรสักอย่างหนึ่งในช่องคอ
เฮ้อ .. อยู่ในช่วงตัดสินใจ เพราะหมอบางคนก็บอกว่าไม่ต้องผ่า บางคนก็บอกว่าให้ผ่า แบบว่า งง
กลัวเจ็บด้วยอ่ะ Huh
ส่งโดย: คุณหมอแนะนำให้ผ่า Email     58.9.50.*

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 10/17/09 เวลา 21:57:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้เป็นทอนซิลอักเสบ ครั้งที่ 3 ภายใน 1 ปี (คล้ายๆเหมือนจะเรื้อรัง) แต่มันเจ็บคอน่าลำคาญ พอบวมขึ้นมาหายใจก้อไม่ค่อยจะออก  
แถมยังรู้สึกเหม็นๆๆในคออีก เห้ออออ เพื่อนๆพี่ๆที่เคยเป็นอาการอย่างงี้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่าจะต้องถึงกับขั้นผ่าออกหรือไม่  
เพราะกลัวการผ่ามากค่ะ Undecided (ครั้งก่อนไปส่องกล้องเข้าหลอดอาหารนี่ก้อขนลุก)

**** ต้อง serious ขนาดไหนค่ะถึงต้องตัดออก *****

ขอบคุณค่ะ
ส่งโดย: นิต้า     125.25.46.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 10/22/09 เวลา 15:57:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งไปผ่ามาเมื่อวันเสาร์นี่เองค่ะ กลับมาบ้านเมื่อวันอังคาร ไม่ได้เจ็บมากอย่างที่คิดไว้ แต่ก็ถือว่าทรมาณบ้างเล็กน้อย กินอะไรไม่ได้ ได้แต่นั่งดูเค้ากิน ค่าใช้จาสยโดนไปเยอะเหมือนกันค่ะ อยู่โรงพยาบาล 4 คืน รวมทั้งหมดก็ประมาณ 78,000 บาท ประกันที่ทำงานออกให้ครึ่งนึง ที่เหลือต้องออกเอง แต่ก็ยอมค่ะ ไม่งั้นเวลาอักเสบทีนึงแล้วแย่ ไข้ขึ้น อาเจียน เลือด+หนอง ออก จะตายให้ได้ แล้วเป็นแบบกะทันหัน หลังผ่าตัดเป็นช่วงเวลาที่ยากส์เพราะทานอะไรไม่ได้มีแต่น้ำเกลือกับของน้ำๆ ไม่แน่ใจว่าใช่ข้อแนะนำที่ถูกต้องรึเปล่านะคะ ว่าหลังผ่าเนี่ยะ กลืนน้ำลายเข้าไปเถอะค่ะ รู้สึกไม่ดีนิดหน่อยแต่ถ้าพยายามบ้วนเนี่ยะ เห็นทีเลือดจะหยุดช้าแล้วก็น่าจะไปกระทบกระเทือนแผลด้วย ทนๆเอาหน่อย จิบน้ำเย็น อมน้ำแข็ง แปรงฟันได้ใช้ยาสีฟันเด็ก แต่อย่าแปรงแรง อย่าลืมแปรงลิ้นนะคะ น้ำผลไม้ทานได้แต่ไม่อยากให้ทานพวกที่เป็นกรด เช่นน้ำส้ม มะนาว สับปะรด เดี๋ยวไปกัดแผลจะแย่ ถ้าจะจามต้องหาทางไม่ให้จาม ช่วงหลังจะมีอาการคันคอ อยากไอ แต่คุณแม่บอกว่าแผลคงใกล้หาย ยังไงเป็นกำลังใจให้หลายๆคนที่มีปัญหานะคะ ตอนแรกกังวลเพราะบางคนบอกว่าผ่าออกไปแล้วภูมิคุ้มกันจะไม่ดี แต่คุณหมอบอกว่าเหมือนใส้ติ่งมีไว้ถ้าไม่ดีก็เอาออกซะจะได้ไม่รบกวนสุขภาพ
ปล.มีท่านไหนพอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการเบิกประกันสังคมบ้างมั้ยคะ ว่าถ้าไม่ได้ทำการผ่าที่โรงพยาบาลที่ทำประกันสังคมไว้จะทำเรื่องเบิกได้รึเป ล่า
ส่งโดย: แต๊ก Email     124.120.0.*

« ความเห็นที่ #34 เมื่อ: 10/25/09 เวลา 16:26:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เจ็บมากค่ะ โคตรๆทรมานเพิ่งออกจากรพ มวันนี้เองนอนตั้ง 5 คืนไม่ได้กินอะไรยังไม่ได้เลยอ๊วกตลอดตอนนี้นอนอยู่ที่บ้านไม่แน่ใจว่าเกิดจ ากโรคกระเพาะด้วยหรือปล่าวแต่ใครจะทำต้องทำใจเจ็บโครตๆ
ส่งโดย: me_mi Email     125.27.93.*

« ความเห็นที่ #35 เมื่อ: 12/04/09 เวลา 18:06:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชาย 6.11 ปี กำลังจะนัดหมอผ่าตัดทั้งต่อมอิลินอยและทอนซิลยังไม่รู้เลยว่าจะเป็นอย่างไรเ พราะนอนกรนมากมีหยุดหายใจด้วยใช้ยาแล้วไม่ได้ผลเป็นๆหายๆอยู่ตลอดหมอบอกว่าจ ะรอให้หายเองคงไม่ไหวเพราะต่อมทอนซิลจะยุบได้เองเมื่อโตขึ้นแต่กรณีลูกชายรอ ไม่ไหวเพราะเป็นมากสวสารลูกมากตอนนี้เพราะทางเลือกมีให้แค่การผ่าตัดนะค่ะ
ส่งโดย: นัฐญากร Email     110.164.72.251 fwd for 1.1.1.*

« ความเห็นที่ #36 เมื่อ: 12/08/09 เวลา 10:59:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กำลังจะผ่าแล้วกลัวเจ็บมากมาย  Embarassed
ส่งโดย: จนาพร Email     118.173.9.191 fwd for 10.0.1.*

« ความเห็นที่ #37 เมื่อ: 12/16/09 เวลา 09:22:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กำลังจะไปผ่าเหมือนกันคับ  

วันที่ 23 มกราคม 2553 นัดไว้แล้ว  

กะว่าจะนอน 2 คืนนะ ที่ พญาไท ศรีราชา  

เค้าประเมินค่าใช้จ่ายไว้ที่ 35000 ~ 40000 บาทนะ

แต่เบิกบริษัทได้หมดอยู่แล้ว

เป็นห่วงเรื่องจะพูดไม่ได้ 1 อาทิตย์เนี้ยดิจะทำงานไงดี

เรื่องก้อต้องมีอยู่แล้วก้อ ธรรมดาน้อ ทดทนหน่อยแล้วกัน ลองดูซักตั้ง

แต่หมอบอกว่าจะให้หยุดงานได้ 1 อาทิตย์นะ จะออกใบรับรองแพทย์ให้น่ะ

เพื่อไม่ต้องทนเจ็บคอแบบซ้ำ ๆ กันหลายครั้งต่อปี ของผม ประมาณ 6 ครั้ง/ปี

คือประมาณ 2 เดือน จะเจ็บคอครั้งนึงเลย แล้วเวลาเป็นก้อจะนานประมาณ  

7~ 14 วัน เลย สู้ๆ คับ
ส่งโดย: หมูหวาน Email     202.136.166.*

« ความเห็นที่ #38 เมื่อ: 12/19/09 เวลา 21:10:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ไปผ่ามา 7 วันแล้วค่ะ หมอใช้เวลาทำแค่ 1 ชม. ใช้วิธีดมยาสลบนะคะ เลยหลับอย่างเดียว ตื่นมาอีกที หมอทำเสร็จไปแระ หมอจะให้นอนแค่ 1 คืน ประมาณรุ่งเช้ากลับบ้านได้ แต่ด้วยความกลัวแบบว่าอยู่ใกล้หมออุ่นใจกว่า เลยขอนอนอีกคืน หลังจากกลับบ้านทานอาหารอ่อน ๆ ไม่ค่อยเจ็บแผลนะ แต่กลืนลำบาก ทานได้น้อย น้ำหนักลดดีมากเลย (7 วัน ลดไป 5 กก.) เป็นกำลังใจนะคะ คนที่จะผ่า ถ้าจำเป็นต้องผ่า ก็ทำใจสบาย ๆ อย่าเครียดค่ะ สู้ ๆๆ
ส่งโดย: แม่น้องกุ๊ก Email     124.122.155.*

« ความเห็นที่ #39 เมื่อ: 12/30/09 เวลา 18:28:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมไปผ่ามา4 วันแล้วครับ

เวลากลืนน้ำลายเจ็บคอมากเลย
กินอาหารก็ลำบาก

รู้สึกเจ็บมากครับ
แต่พยามยามอดทน

ToT
ส่งโดย: pf     118.173.161.*

« ความเห็นที่ #40 เมื่อ: 01/02/10 เวลา 12:37:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พึ่งไปผ่าตัดมาเหมือนกัน เฉลี่ยเป็นปีละประมาณ 10 ครั้ง ใครที่มีอาการให้รีบไปตรวจแนะนำให้ไปที่โรงพยาบาล ศืริราช คลีนิกนอกเวลาจ่ายค่าหมอเพิ่มนิดหน่อยแต่สะดวกกว่า ค่าใช้จ่ายประมาณ 20,000 แต่พอดีคุณหมอให้ใช้สิทธิเป็นกรณี ศึกษา จึงเสียค่าใช้จ่าย แค่ 3,000 บาท ใครที่เพิ่งเป็นให้รีบรักษาเนิ่นถ้าปล่อยไว้นานเดี๋ยวปว่ยเรื้อรังต้องผ่าตั ดออก เจ็บมากนะ ขอบอก กินก็ไม่ได้ พูดได้
ส่งโดย: พิกุล Email     118.173.92.*

« ความเห็นที่ #41 เมื่อ: 01/06/10 เวลา 09:53:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ผมเป็นเด็ก ต่างจังหวัด ยังเรียนอยู่เลยครับ แต่มีสิทธิ์บัตรทอง 30 บาทที่ รพ.กล้วยน้ำไท อยากผ่ามากๆ เพราะผมเป็นเฉลี่ย เดือนละ 2 ครั้ง เลย เจ็บ 2-3 วัน ก็หาย ทอนซิลผมโตเกือบ 2 ซม. ผู้รู้ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ถ้าผ่าเป็นกรณีศึกษา จะถูกลงกว่าจ่ายเองไหม ขอบคุณครับ Huh
ส่งโดย: แค่นักเรียนจนๆ Email     110.164.146.*

« ความเห็นที่ #42 เมื่อ: 01/06/10 เวลา 15:45:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ตอนนี้นอน รพ เป็นวันที่ 4 แล้วค่ะ พยาบาลมาแจ้งยอดค่าใช้จ่าย   ตอนนี้ก้อประมาณ  45000  บาท  ประกันแคลมได้ค่ะ ลุ้นแต่ส่วนเกินที่ประกันไม่คุ้มครอง

โอ้แม่เจ้า!!!!   แพงยิ่งกว่าคลอดลูกอีกค่ะ
ส่งโดย: NAI Email     119.63.86.224 fwd for 192.168.150.*

« ความเห็นที่ #43 เมื่อ: 01/10/10 เวลา 01:31:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ปีที่แล้วเราเป็นคออักเสบทุก 3 เดือน เฉลี่ย 4 ครั้งต่อปี คุณหมอแนะนำให้ผ่าตัดเอาต่อมทอนซิลออก กำลังจะไปนัดวันผ่าตัด แต่กลัวว่าผ่าตัดแล้วจะกลับมาเจ็บคอซ้ำ ๆ อีก หลังผ่าตัดไปแล้วเป็นอย่างไรกันบ้างคะ
ส่งโดย: mint     118.174.19.*

« ความเห็นที่ #44 เมื่อ: 01/16/10 เวลา 20:46:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งออกจาก ร.พ มาย็นนี้นี่เองอากบอกว่าทรมานสุดๆเจ็บคอมากพูดไม่ได้ขนาดอ้าปากยังไม่ไหวเลย น้ำลายเหนียวๆไหลออกมาตลอดต้องคอยบ้วนทิ้งตอนผ่าไม่รู้สึกตัวแต่หลังผ่านี่ส ิสุดๆแว้วคับพี่น้อง Cry Cry Cry Cry
ส่งโดย: ยายา Email     110.164.81.*

« ความเห็นที่ #45 เมื่อ: 01/19/10 เวลา 20:34:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ ผมผ่ามาจะอาทิยต์แล้ว ผมไม่มีอาการทอนซิลโตมาก่อนเลย อยู่ๆ ก็เจ็บคอหมอก็บอกว่าทอนซิลกำลังจะเป็นฝี ต้องผ่าออกเลย คือเคสเร่งด่วนครับ เลยไม่มีความรู้มาก่อนเลยว่าผ่าแล้วจะเป็นยังไง หรือว่ามีแนวทางรักษาป้องกันแบบอื่นยังไง คือรู้เรื่องนี้น้อยมากๆ ครับ  

ตอนผ่าก็ได้ยานอนหลับทางน้ำเกลือ แล้วก็ดมยาสลบครับ ไม่รู้สึกอะไรเลย แอบกลัวนิดๆว่าอาจจะไม่ตื่น แต่ก็แข็งใจไว้ หมอสมัยนี้เก่ง (ผมไปโรงบาลเอกชนด้วย งค่อนข้างวางใจครับ) แล้วก็ตื่นมาหลังผ่านไปสองชั่วโมง ได้ยินว่าผ่าจริงครึ่งชั่วโมง ถึงหนึ่งชั่วโมงครับ อีกสองชั่วโมงออกมาพักฟื้น ก่อนส่งกลับห้องพัก หลังจากผ่ารู้สึกเจ็บคอครับ แต่ไม่มาก หมอก็บอกห้ามไอ จาม หรือขากเสมหะแรงๆ เพราะอาจทำให้มีเลือดไหลในคอ อาหารก็กินอาหารเหลวเย็นที่โรงบาลเตรียมไว้ให้ ไม่มีปัญหาครับ  

วันที่สองหมอให้กลับบ้านได้ครับ มาอยู่บ้านนี่แหละปวดมากกกกกกก บางครั้งปวดจนน้ำตาไหลเลย กลืนน้ำลายยาก กินอะไรก็ยาก บางทีก็รู้สึดคันคอ ทรมานมากครับ คิดว่าตอนอยู่ รพ. ไม่มีอาการมากเพราะว่าได้ยาทางน้ำเกลือด้วยครับ เลยช่วยได้เยอะ พออยู่บ้านต้องกินยาเอง เลยทรมาน แล้วผมไม่อยากกินยาพารามาก กลัวมีผลกับไต เลยกินแค่ครั้งละเม็ด จึงมีอาการปวดเนื่องๆ ครับ นี่ก็จะครบ 1 อาทิตย์อีกสองวัน หมอนัดไปตรวจ ยังปวดๆอยู่เลย  

ปัญหาของผมตอนนนี้คือทุกเช้าจะเจ็บคอมากกกก บางทีตื่นมาตอนตีสามแล้วต้องนอนคู้ตัวเพราะความเจ็บ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แต่เวลาอื่นโดยเฉพาะตอนกลางวันจะเจ็บในระดับทนได้ครับ ตอนนี้ทำใจลำบากมากเวลานอนแล้วต้องตื่นเช้ามาเจ็บ (ไม่แน่ใจว่าเพราะนอนกรนหรือเปล่าครับเลยตื่นมาเจ็บมากๆ)

อีกเรื่องที่ทรมานคืออาหาร ไม่ใช่เพราะกินไม่ได้นะครับ แต่อยู่บ้านแล้วเห็นพ่อแม่พี่น้องกินอาหารที่เราอยากกิน แต่เรากินไม่ได้ ทรมานสุดๆ  

เรื่องค่าใช้จ่ายค่อนข้างแพงครับ ค่าผ่าตัดอยู่ที่ประมาณ 2 หมื่น แล้วของผมรวมค่ายา ค่าห้อง ค่าโรงบาลไปอีกสามวันตกไปที่ 5 หมื่น ครับ  

ตอนนี้ผมว่าอาการดีขึ้นมาก แต่ก็ยังพูดไม่ได้ครับ คิดว่าสักสองอาทิตย์น่าจะพูดได้ในระดับหนึ่ง แต่ที่ทรมานคือตอนตื่นนอน อันนี้ไม่ไหวจริงๆ  

ใครจะผ่าลองหาข้อมูลดูครับ ที่คนอื่นๆ เขียนมาก็ตรงครับ แต่ว่าการตัดสินใจลองใช้วิจารณญาณดูครับ บางทีอาจจะต้องลางาน หรือเตรียมพร้อมไว้ก่อน ผมโชคดีที่ทำงานที่ไม่ต้องพูดมาก เลยไม่มีปัญหาครับ เอาใจช่วยทุกคนครับ
ส่งโดย: เพิ่งมาเมื่ออาทิตย์ก่อน Email     118.174.96.*

« ความเห็นที่ #46 เมื่อ: 01/20/10 เวลา 23:23:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กำลังตัดสินใจจะไปผ่าออก เพราะเป็นบ่อยแล้วเรื้อรังมาตั้งแต่กันยายนปีที่แล้วค่ะ  กลัวจังเลย
แต่เวลาเป็นทอนซิลอักเสบ จะไอเรื้อรัง แทบไม่ได้นอน
พูดคุยกับคนอื่นก็ต้องคอยปิดปาก บางทีก็ไอจนอาเจียนอาหารที่ทานเข้าไปออกมาหมดเลยค่ะ  
ไอมากมาก ก็กลัวคนอื่นเค้าจะรังเกียจว่าเป็นวัณโรค
ครั้งล่าสุดไข้สูงเกือบ  40  ไม่ลดเลย
ตอนนี้กำลังดูว่าจะไปผ่าที่ไหนดี
ไปพบแพทย์ที่บำรุงราษฏร์มาตอนไข้ขึ้นสูง
    ค่าผ่าที่บำรุงราษฏร์ ยังไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่น ตั้ง
70000 - 90000 บาท   ขอกำลังใจด้วยค่ะ กลัวจังเลย
ส่งโดย: Aemmy Email     125.25.146.*

« ความเห็นที่ #47 เมื่อ: 02/07/10 เวลา 14:57:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายวัย 3 ขวบเศษ จะไปผ่าเหมือนกัน ไม่รู้ว่าในเด็กจะเป็นไงจะเจ็บมากหรือน้อย และต้องทำอย่างไรให้เขาทนความ[b][/b]เจ็บปวดแผลได้
ส่งโดย: อาทิด     118.173.163.*

« ความเห็นที่ #48 เมื่อ: 03/03/10 เวลา 19:24:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ค่าใช้จ่ายโทรถามเลยไม่ต้องไปเกรงใจ โทรเช็คหลายๆ รพ.จะได้เปรียบเทียบกัน ถามรายละเอียดให้ครบทำความเข้าใจให้ตรงกัน มีบัตรลดราคาอะไรฯลฯ. บางรพ.ราคาค่าห้องต่างกัน จำนวนวันที่แอ๊ดมิดต่างกันแต่ค่าใช้ที่ประเมินเท่ากันก็มี
 ที่เราเช็คไปบางรพ. ห้องเดี่ยว 2พัน/คืน  บางรพ.4พัน/คืน  บางรพ.นอนคืนเดียว  บางรพ.นอน3คืน   เลือกเอาเลย
ส่งโดย: ชามโคม Email     58.11.67.*

« ความเห็นที่ #49 เมื่อ: 03/14/10 เวลา 18:18:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

พึ่งผ่าตัดมาได้ วันที่ 5 คะ ใช้สิทธิ์ปรกันสังคม เบิกได้เกือบหมด ยกเว้นค่าห้มาองพิเศษ ที่ต้องจ่ายส่วนเกินวันละ 650 คะ ตอนแรกไปพบแพทย์ แพทย์จะตรวจเลือด X ray ปอด แล้วนัดผ่าในสัปดา ต่อมา (โรงพยาบาลของรัฐอะ) พอถึงวันผ่าตัด แพทย์ก็ให้ไปฟังผลเลือด และให้นอน  รพ. เพื่อเตรียมผ่าตัดในวันรุ่งขึ้น ก่อนวันผ่า จะมีหมอ ดมยา มาซักประวัติ และให้ความรู้ รวมทั้งพยาบาลก็จะมาให้ความรู้ งดน้ำอาหารหลังเที่ยงคืน  อ้อ ต้องอาบน้ำแปรงฟัน ถอดชุดชั้นใน ออกให้หมด เราได้คิวช่วงบ่ายนะ แต่ก็ไม่กังวล ตอนเช้าพยาบาลมาให้น้ำเกลือ และพอช่วงบ่ายก็มีเจ้าหน้าที่มารับไปห้องผ่าตัด พอถึงหน้าห้องผ่าตัด เขาก็จะเปลี่ยนรถนอนเป็นของห้อง OR เขาก็เข็ญไปหน้าห้อง แต่ต้องทำใจ เนื่องจากเป็นโรงพยบาลของรัฐ การพยาบาลก็ไม่ได้ใส่ใจ อะไรนัก พอถึงเวลา ก็ เข็ญ เข้าห้องผ่าตัด เจอหมอ ที่จะผ่าตัดเรา คุยกันโฉงเฉง ไม่ถามคนไข้สักคำ สักพัก พยบาลดมยามาบอกว่า เดี่ยวจะให้ยาให้หลับ พยบาลเหมือนรู้ว่าเรากลัว เข้ามาจับมือ บอกว่า ทำไมมือเย็น เรารู้สึกปวดกระดูกบอกไม่ถูก สักพักพยบาลฉีดยา น่าจะเป็นยานอนหลับ ตามมาด้วยดมยา ตื่นมาอีกที มีคนมาเรียกชือ และถามเราว่า ปวดไหม เราจำได้หมอดมยา แนะว่า ถ้ารู้สึกปวดให้บอกไปว่าปวด เขาจะได้ฉีดยาให้เลย เพราะถ้ามาถึงห้อง ต้องตามแพทย์ กว่าแพทย์จะมาสั่งยา ต้องรอนาน เขาถามว่าปวดระดับไหน ถ้าเคยปวดมากที่สุดเท่ากับสิบ เราบอกว่า 8  เขาเลยฉีดยาให้
    พอมาถึงตึก บอกไม่ถูกรู้สึกปวดตัว เจ็บแผลบอกไม่ถูก พยาบาลเอายาป้องกันการติดเชือมาให้ทาน คืนแรก ไม่ต้องพูดถึง สุดยอด ของความปวดอะ พยบาลน่ารักมาก ไม่ต้องรอให้เราร้องขอ มาป้อนยาทุกสี่ชัวโมง
พอถึงเช้า พยบาลมาถอดน้ำเกลือให้ เราก็รีบไปอาบน้ำสระผม  เตรียมกลับบ้าน
พยบาลถามว่าจะกลับแล้วเหรอ เราบอกว่าหมอบอกว่าถ้าไม่มีอะไร จะให้กลับ
อ้อ.. ลืมบอกไป หลังผ่าตัดให้ญาติไปซื้อเกร้ดน้ำแข็งมาไว้อมเลยนะ เพื่อป้องกันเลือดออก เราอมตลอดเวลา แฟนคอยป้อนอะ
   ประมาณ สิบโมง เราก็ออกจากโรงพยาบาลอะ ไม่ต้องพูดถึง โครตเจ็บ จ๊ะ ไม่เสแสร้ง กินยาแก้ปวดทุกสี่ ด้วยความที่ญาติเป็นบุคลากรทางการแพทย์ ไม่รีรอ ไปซื้อยาลดเสมหะ มาไว้ให้ด้วย เพราะทั้งน้ำลายทั้งเสมหะ เพียบ อ้อ ยาลดไอด้วย หมอไม่ได้สั่งหรอก สั่งคนเดียว
   วันที่ 2 ยังปวดมาก แต่ละลงบ้าง ยังกินแต่น้ำแข็งอะ ไม่ชอบไอสครีม
   วันที่ 3 ก็ปวด อะ นอนทั้งวัน หิว หิววววววว
    อ้อ... จะนอนลำบากด้วยนะ ให้นอนหัวสูงไว้
  วันที่ 4 ไม่ไหวแย้ว ทานโจ๊กดีกว่า เฮ้ออ.. ค่อยยังชั่ว
  วันนีวันที่ 5  อะ เหมือนอะไรติดคอ มีคาบขาวๆ เหลืองเต็มไปหมด ติดคอด้วย
ทรมารพอสมควรอะ
  พยายามเบี่ยงเบนความสนใจอะ เลยมานั่งโพสประสบการณ์อะ
ส่งโดย: หลังผ่าตัด Email     110.49.110.*

« ความเห็นที่ #50 เมื่อ: 03/21/10 เวลา 22:11:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เจ็บคอจะตายอยู่แล้ว

ไม่อยากผ่าอีกเลย

555+

Grin Grin Grin Grin Grin
ส่งโดย: กำไ Email     118.172.187.*

« ความเห็นที่ #51 เมื่อ: 03/23/10 เวลา 14:48:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายไปผ่ามาเรียบร้อยแล้ว ตอนแรกกลัวเขาจะเจ็บมากปรากฏว่าเป็นแค่วันแรก  จากนั้นดีขึ้นเรื่อยไม่บ่นเจ็บคอทานได้มากขึ้นและที่สำคัญกลับมาซนได้เหมือน เดิม ตอนนี้ผ่าตัดผ่านมาได้ 5 วันแล้ว ทุกอย่างกลับเข้าสู่สภาวะปรกติเหมือนเดิม  และการนอนกรนก็หายไปเลยไม่ได้ยินเสียงกรนอีกแล้ว
ลูกชายผ่าที่โรงพยาบาลเด็กค่ะ เพราะสามารถเบิกได้ทั้งหมดเสียแค่ส่วนต่างค่าห้อง700 บาท เท่านั้น ตอนนี้ทานอาหารเหลวไปก่อนพอครบอาทิตย์คุณหมดนัดตรวจ คงจะทราบว่าทานอาหารปรกติได้เมื่อไหร่
ส่งโดย: ณัฐญากร Email     183.89.159.160 fwd for 1.1.1.*

« ความเห็นที่ #52 เมื่อ: 03/29/10 เวลา 10:31:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เพิ่งผ่าตัดทอมซิลมาได้ 5 วัน รู้สึกเจ็บแผลมากขึ้นทุกวัน (กลืนน้ำลายแล้วเจ็บขึ้น) แต่ก็ทนได้ และตอนนี้มีปัญหาอยากรบกวนถามในเรื่องดังต่อไปนี้ครับ
    1. ไม่ได้นอนมา 3 วันแล้วเนื่องจากรู้สึกว่านอนแล้วจะหายใจไม่ออก ไม่ว่าจะเป็นในท่าใด เช่นยกหมอนสูง นอนตะแคง หรือท่าต่าง ๆ อยากทราบว่าอาการนี้ต้องกลับไปปรึกษาแพทย์อีกครั้งหรือไม่ครับ (แพทย์นัดวันที่ 3/4) แต่ท่านั่ง เดิน หายใจได้ปกติ แต่พอนอนได้ไม่เกิน 5 นาทีจะรู้สึกหายใจไม่ออก แล้วเหมือนมีเสียงครืด ๆ ที่ลมหายใจอยู่ตลอดเวลา ไม่แน่ใจว่าเกิดจากข้างในยังบวมอยู่ใช่หรือไม่ครับ มีวิธีแก้ไขมั๊ยครับหรือว่าจะเข้าไปพบหมออีกครั้งก่อนถึงกำหนดนัดดี
     2. ตอนนี้มีอาการไอ จามค่อนข้างรุนแรงร่วมเข้ามาด้วย ซึ่งไม่รู้ว่าจะต้องปฏิบัติตัวอย่างไร เพราะหมอแนะนำให้ทานของเหลวเย็น แต่พอทานแล้วไอ จามไม่หยุดเลยสุดที่จะกลั้น กลัวแผลที่เย็บจะแยกแล้วเลือดไหลไม่หยุดเหมือนกัน ไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ คุณหมอไม่ได้ให้ยาแก้ไอไว้ให้ ให้แต่ยาละลายเสมหะ ซึ่งรู้สึกว่ายิ่งกินก็ยิ่งไอมากขึ้น
ส่งโดย: Nameing Email     125.24.173.*

« ความเห็นที่ #53 เมื่อ: 04/16/10 เวลา 13:20:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ลูกชายอายุ 4 ขวบ คุณหมอนัดผ่าอาทิตย์หน้า(21/4/53)กังวลกลัว่าลูกจะเจ็บแต่คุณหมอบอกว่าถ้าไม ่ผ่า ก็จะเป็นหวัดไม่หาย ลูกชายเป็นหวัดบ่อยมาก เดือนหนึ่ง4-5 ครั้ง เป็นหวัดต่อเนื่อง 3-4เดือนสงสารลูกกลัวลูกจะเจ็บถ้าเจ็บได้ อยากเจ็บแทนลูก ตอนนี้ก็ได้แต่คิดว่าให้ลูกเบครั้งเดียวดีกว่าต้องทรมานตลอดไป Cry
ส่งโดย: คุณแม่ Email     58.147.23.141 fwd for 172.20.40.166, 172.20.10.*

« ความเห็นที่ #54 เมื่อ: 04/17/10 เวลา 00:22:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กำลังปรึกษาหมออยู่ครับ  ใจนึงก็กลัวเหมือนกัน  แต่พอทุกคนลงไว้ว่าดมยาสลบ รู้สึกดีขึ้นมาหน่อย (คิดว่าฉีดยาสลบ   กลัวเข็มมาก)   เบื่อมามากพอแล้วปัญหากลิ่นปาก (ยาสีฟันดีขนาดใหนก็เอาไม่อยู่)  เจ็บคอ  ตอนนอนก็จะไอให้ได้   จะไม่ทนอีกต่อไปแว้ว  ขอบคุณทุกคนมากครับที่แชร์ความรู้    และรู้สึกว่าตัวเองไม่เดียวดายเลย   555
ส่งโดย: พรชัย Email     222.123.137.*

« ความเห็นที่ #55 เมื่อ: 04/24/10 เวลา 14:59:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

กำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจจะไปหาหมอและนัดผ่าต่อมทอนซิล  Sad เพราะเป็นบ่อยมาก Undecided เวลาเป็นนะเดินอยู่รู้สึกมึนโลกหมุนสักแป๊บก็วืดล้มไปเลย มีใครเป็นบ้างมั้ย ตั้งแต่ธันวา 52 มาจนถึง เม.ย.53 เป็นประมาณ3 ครั้งแระ ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลว่าควรจะผ่าดีมั้ย กลัวร.พ.กลัวเข็มอ่ะ
ส่งโดย: ไข่ตุ๋น Email     115.67.26.*

« ความเห็นที่ #56 เมื่อ: 02/07/12 เวลา 15:40:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มาแชร์ครับ ของผมผ่ามาแล้ว4วัน ยังเจ็บอยู่เลยอ่ะ  
ผ่า รพ.กรุงเทพ ตอนผ่าเสร็จยังไม่ค่อยเจ็บนะ นอน รพ.2คืน  
แต่กลับมาพักที่บ้านนี่สิ เจ็บอ่ะ ต้องกินยาแก้ปวดเอา กินก็ไม่ได้ ต้องกินโจ๊กบด กลืนน้ำลายยังยากเลย หมอบอกให้จิบน้ำเย็นเรื่อยๆ แผลจะได้สะอาด จะหายเร็ว พรุ่งนี้หมอนัดไปดูอาการ ทรมานดีอ่ะ แต่เท่าที่อ่านจากเพื่อนๆมา ก็คล้ายๆกัน สบายใจขึ้น สู้ๆเพื่อนๆ Angry
ส่งโดย: Anderson
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

113.53.3.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.