แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 81: เนื้องอกในจมูก  (จำนวนคนอ่าน 1982 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/04/03 เวลา 16:23:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

เป็นหวัดบ่อย และหายใจไม่ค่อยสะดวกมานานค่ะ แต่ไม่ได้เอะใจอะไร
ไม่กี่วันมานี้ หายใจติดขัดมาก เลยส่องกระจกดู พบก้อนเนื้ออยู่ในโพรงจมูกค่ะ
อยากทราบถึงวิธีการผ่าตัด ค่ารักษาพยาบาล และจะมีโอกาสเป็นมะเร็งหรือไม่คะ  Huh
ส่งโดย: TK     202.183.228.67 fwd for 202.183.181.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/05/03 เวลา 13:36:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

ต้องดูกันก่อนครับว่าก้อนที่คุณเห็นนั่นเป็นอะไร และเป็นสาเหตุของอาการที่คุณว่าหรือไม่  
ในโพรงจมูกของเราจะมีลักษณะคล้ายก้อนเนื้ออยู่แล้วครับ ซึ่งจะหุ้มกระดูกแข็งอยู่สามชิ้นในแต่ละข้าง เรียกว่า turbinate ซึ่งอาจทำให้สับสนว่าเรามีเนื้องอกในโพรงจมูก  

ส่วนกรณีในคนอายุน้อยมักทำให้มีอาการคัดจมูกข้างเดียว ที่เจอบ่อยๆคือ
1. nasal polyp คือเนื้องอกชนิดไม่ใช่มะเร็งที่ยื่นออกมา ตัดออกก็หาย
2. deviated nasal septum คือแผ่นกระดูกที่ปกติจะอยู่ตรงกลางโพรงจมูก แบ่งโพรงจมูกเป็นสองข้างซ้ายขวาเท่าๆกันเกิดอยู่ไม่ตรงกลาง เอียงหรือโย้ไปด้านในด้านหนึ่ง ทำให้ด้านนั้นรู้สึกตันกว่า

ถ้าอายุมากค่อยมานึกถึงเรื่องมะเร็งมากขึ้นครับ

แนะนำให้พบหมอหูคอจมูกเพื่อส่องตรวจครับ
ส่งโดย: หมอเถื่อน     202.28.179.1 fwd for unknown

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 05/30/03 เวลา 23:36:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความนี้

แต่ผมเป้นแบบ เนื้องอก ย้ายฝั่งได้ครับ บางทีก้มาอุดตันด้านซ้าย บางทีก็ขวา สลับๆๆกันไป อย่างนี้จะเป้นเนื้องอก หรือว่าภูมิแพ้ครับ เพราะมีอาการ หายใจไม่สะดวก ไม่ทั่วท้องด้วย
ส่งโดย: ศักดิ์     203.113.36.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved.