แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 344: อุบัติเหตุ ม่านตาขยาย  (จำนวนคนอ่าน 2355 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/11/14 เวลา 09:01:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พอดีผมประสบ อุบัติเหตุด้วยการ โดน ลูกแบตมินตัน เอาที่ตาขวา รักษาอยู่ที่ รพ เป็นเวลา 5 คืน ความดันลูกตาสูง วัดได้สูงสุด 47 แต่ไม่ได้ผ่าตัด กินยาน้ำลดความดันลูกตา จนหาย
      ตอนนี้ออกมาจาก รพ ได้ 1เดือน ครึ่งแล้ว อาการ ม่านตา ขยาย ยังคงอยู่ (ออกแดด ใส่แว่น) แต่มีแนวโน้มดี ความดันตา ประมาณ 19 ทั้งสองข้าง ตอนนี้เครียด เพราะ หาหมอ 2 รพ    

รพ แรก บอกว่า ไม่ต้องหยอด อะไร เดี๋ยวมันก็หดเอง ถ้าไม่หด ก็ต้องตัดแว่นสายตา เพราะ ตา ไม่สามารถ focus ได้

รพ ที่สอง บอกว่า ให้หยอดยา หดม่านตา ช่วย

ไม่รู้จะเชื่อใคร แต่ม่านยา ก็หดเองทุกวันแต่ยังไม่ปกติ อยากหายเร็วครับ รู้สึก ทำงาน ไม่ถนัดเลย เครียดด้วย กลัวจะไม่หาย(ซื้อ วิตามิน ii Care มากินด้วย)
มีวิธีใดแนะนำมั้ยครับ หรือ ต้องการข้อมูลอะไร เพิ่มเติม ช่วยบอกด้วยครับ หรือมีหมอท่านไหน รพ ไหน แนะนำ ช่วยบอก (ผมอยู่ใน กทม)
ส่งโดย: love3car
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

180.183.87.148 fwd for 192.168.9.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/12/14 เวลา 23:52:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขึ้นอยู่กับว่าม่านตาที่ขยายเกิดจากอะไรบ้าง  

เวลามีเลือดออกในลูกตา   อาจมีการหยอดยาขยายม่านตา ส่วนใหญ่จะเป็น atropine ซึ่งจะมีฤทธิ์ขยายม่านตาประมาณ 2 สัปดาห์  

แต่ถ้าถูกกระแทกแรงมากๆ  กล้ามเนื้อรอบรูม่านตาอาจมีการฉีกขาดเสียหาย ทำให้ไม่สามารถหดตัวได้ตามปกติ     ม่านตาก็จะโตกว่าปกติไปตลอด   ทำอะไรไม่ได้ครับ อาจช่วยได้บ้างโดยใช้แว่นกันแดดตอนที่ออกกลางแดดหรือแสงจ้ามากๆ     เพราะช่วงกลางวันแสงจ้าแต่ม่านตาเราไม่สามารถหดได้ก็จะทำให้ตาพร่าได้    ส่วนตอนกลางคืนมืดๆไม่ค่อยเป็นปัญหาเพราะม่านตาต้องขยายอยู่แล้ว

แวะมาช่วยตอบครับ
ส่งโดย: ตาน้ำ
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 842  

64.34.14.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->