แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 317: รบกวนคุณหมอตาช่วยตอบคำถามด้วยครับ  (จำนวนคนอ่าน 1371 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/24/13 เวลา 09:21:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเครียดเเละกังวลมากครับตอนนี้ ขอเล่ารายละเอียดดังนี้ครับ
ผมจอประสาทตาซ้ายลอก เนื่องจากสายตาสัน ตาโตเเละบางมาก เป็นเเผล หลุดไป ประมาณ 45 องศา บริเวณขอบ
ทำการรักษาเมื่อ 2 เดือนเเล้วโดย ใส่ซิลิโคนรัด เเล้วไม่ติด ผ่าครั้งที่ 2 โดยการอัดเเก็สเข้าไป+เลเซอร์  อีก ประมาณ 3สัปดาห์หลังผ่าครั้งที่ 2 เเก๊สเหลือน้อยเเต่ยังไม่ติดจึงอัดเเก๊สเพิ่ม
ล่าสุดเมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา ผ่าตัดอีกครั้ง โดยใช้ซิลิโคนไปรัดเเลพอัดเเก๊สเพิ่มโดยอัดเเก๊สปริมาณเท่ากับการผ่าครั้งที ่ 2
หลังการผ่าตาบวมอักเสบมาก กรอกตาไปด้านซ้ายไม่ได้ จนถึงตอนนี้ยังมีอาการปวด ต้องทานพารา มียาหยอด 3 ตัว
หลังผ่าครั้งนี้ปวดตามากๆครับ ไม่เคยปวดขนาดนี้เเละนานขนาดนี้มาก่อน

ประเด็นที่ผมเครียดเเละสงสัยมีดังนี้ครับ
หลังผ่าครั้งที่ 2 อัดเเก็สเข้าไป มองผ่านเเก็สจะเห็นความสว่างความใสเหมือนตาอีกข้าง เพียงเเต่มีเเก็สกลิ้งไปมาบัง  เเต่....
หลังจากเพิ่มเเก็สเข้าไป ผมมองผ่านเเก็ส ภาพที่เห็นเหมือนใส่เเว่นตาดำ คือสีสรร เเทบจะขาวดำ ยกตัวอย่างเเก้วเนสกาเเฟสีเเดง ผมมองเเทบไม่ออกว่าเป็นสีเเดง ยกเว้นมองภาพจากที่ๆมีเเสงในตัวเช่น หน้าจอโทรทัศน์ หรือจอมือถือเป็นต้น  จนเเก็สหมดก็ยังเหมือนมองผ่านเเว่นดำ

ตอนนี้ผ่าครั้งที่ 3 ใส่ซิลิโคนอัดเเก็ส ยิ่งเเย่เข้าไปอีกคือ มองอะไรไม่สว่าง เห็นขอบเเก็สที่ลดลงบ้าง เเต่ภาพก็ยังพร่าเเละไม่เห็นสีมันเทาไปหมดครับ
ข้อสังเกตุคือ มันเป็นหลังจาก อัดเเก็สเพิ่มหลังจากผ่าครั้งที่ 2 ที่อัดเเก็สไปจน เเก็สจะหมดในสัปดาห์ที่ 3 เเต่ไม่ติด โดยทำในห้องหัตถการ คุณหมอที่อัดเพิ่มไม่ใช่หมอท่านเดิมที่ผ่าให้

ผมสอบถามปัญหานี้กับคุณหมอที่รักษาให้ประจำ หมอตอบว่าสาเหตุที่มองเห็นเหมือนใส่เเว่นดำนั้นหลังจากอัดเเก็สครั้งที่ 2 นั้น เป็นเพราะตาติดไม่ดี,?
เเต่ที่ผมทราบมาตลอดคือ หมอยืนยันว่า ตรงกลางติดดี เเต่ที่ลอกคือด้านข้าง  

ผมเครียดเพราะความไม่รู้มากๆครับ ว่าทำไมถึงเป็นเเบบนี้? รบกวน ตอบคำถามความน่าจะเป็นให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ  
ส่งโดย: abyss
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

171.99.130.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/02/13 เวลา 11:31:50 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การมองเห็นชัดหรือไม่ ตาก็เหมือนกล้องครับ
1. สื่อที่แสงผ่านเข้าไปต้องใส
2. ภาพโฟกัสบนจอรับภาพ
3. ระบบประสาทที่รับภาพ ในที่นี้คือจอประสาทตา ไปจนถึงสมอง ต้องทำงานสมบูรณ์

ทีนี้ แยกปัญหากันเป็นข้อๆ
1. สื่อที่แสงผ่านเข้าไปต้องใส
----- การผ่าตัดใส่แกสหลายครัง้ ทั้งการอักเสบ และแกสที่มาโดนหลังเลนส์ น่าจะทำให้คุณมีต้อกระจกแล้ว
(ไม่แน่ใจว่า มีมากพอ จนหมอถือโอกาสลอกไปแล้ว กับการผ่าตัดครั้งหลังสุดหรือไม่)

2. ภาพโฟกัสบนจอรับภาพ
-----การมีแกสน้อยๆในตา ทำให้ภาพผ่านบริเวณที่เป็นน้ำเข้าไปได้
---- การมีแกสมากๆ บังการมองเห็นทั้งหมด
---- การมีน้ำมันซิลิโคนเหลวในตา ทำให้ภาพไปตกหลังจอประสาทตา คือไม่โฟกัส และการมองเห็นอาจแปรปรวนไปตามลักษณะซิลิโตนเหลวที่ไหลไปมาช้าๆได้

3. ระบบประสาทที่รับภาพ ในที่นี้คือจอประสาทตา ไปจนถึงสมอง ต้องทำงานสมบูรณ์
---- จอประสาทตา ยิ่งหลุดนาน ก็ยิ่งเสื่อมครับ เหมือนฟิล์มกล้องเสื่อมนั่นแหละ
แต่เราไม่มีฟิล์มเปลี่ยน

ได้แต่รอ และลุ้นดูครับ
ถ้าจอประสาทตาไม่เสื่อมมาก หมอจะทิ้งซิลิโคนเหลวไว้ในตาสักพัก(หลายๆเดือน) แล้วค่อยมาเอามันออก เพื่อให้ตากลับมาโฟกัสใหม่
ระหว่างนั้นก็คอยเช็คเรื่องแทรกซ้อน ที่เจอบ่อยคือ ต้อกระจก และความดันตาสูง
ถ้ามี ก็อาจจะทำผ่าตัดไปพร้อมๆกันตอนเอาซิลิโคนออกครับ

no fate but what we make
ส่งโดย: หมอเถื่อน male
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3420 10150055 10150055   Email

61.19.199.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 12/08/13 เวลา 23:57:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ จนถึงวันนี้ เเก๊สน่าจะเหลือประมาณ 50% แผลติดดีเเต่ไม่ติดหมด ก็ก้มหน้ากันต่อไป เรื่องการมองเห็นคราวนี้ เมื่อเเก๊สลดลงเห็นภาพใสปกติครับ สายตาสั้นลงไม่มาก เทียบกับการมองผ่านเเว่นตาที่ใส่อยู่

เรื่องต้อกระจก ตอนผ่าตัดครั้งล่าสุดหมอไม่ได้กล่าวถึงเลยครับ หลังผ่าความดันตาวัดได้ 12 อักเสบบวมมากจนต้องทานยานอนหลับ เป็นเเบบนี้ไป  5  วันเต็มๆ

ขิบคุณคุณหมอเถื่อน ที่เข้ามาตอบนะครับ
ส่งโดย: abyss
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

124.122.81.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->