แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 310: ขอถาม เรื่อง น้ำวุ้นตาเสื่อมครับ  (จำนวนคนอ่าน 8112 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/24/13 เวลา 11:01:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือ อยากจะทราบครับว่า

1. โรคนี้จะสามารถหายได้ไหมครับ หรือ หยากไย่ที่ลอยอยู่ในตาจะน้อยลงได้ไหม ถ้าได้ต้องทำอย่างไรครับ

2. แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า จอประสาทตาหลุดหรือลอก ครับ

3. แล้วแสงกระพริบที่ว่าในน้ำวุ้นตาเห็นชัดขนาดไหน เห็นแสงกระพริบเป็นจุด เป็นเส้น หรือเห็นกระพริบวาบทั้งตา หรือกระพริบอย่างไรครับ

4. แล้วอาการตากระพริบนั้นจะเห็นส่วนมากช่วงไหนครับ สว่าง มืด หรือเห็นทั้งสองเวลาครับ

5. อาการของจอประสาทตาหลุด ลอก นั้นมีอาการอย่างอื่นร่วมด้วยหรือเปล่าครับ นอกจากจะเห็นแสงไฟกระพริบน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
ส่งโดย: sawanna
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 11  

125.25.97.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/25/13 เวลา 09:53:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. โรคนี้จะสามารถหายได้ไหมครับ หรือ หยากไย่ที่ลอยอยู่ในตาจะน้อยลงได้ไหม ถ้าได้ต้องทำอย่างไรครับ

จะว่าเป็นโรคก็ไม่เชิงครับ   เพราะมันเป็นธรรมชาติ เป็นความเสื่อมตามวัย ยังไงก็ไม่หายครับ      ส่วนใหญ่มันไม่ได้น้อยลงหรือเพิ่มขึ้นจนผิดสังเกต      แต่เรามักจะเห็นมันเป็นบางช่วง บางเวลา     เห็นบ่อย เห็นง่ายตอนออกกลางแดด กลางแจ้ง มองอะไรที่เป็นพื่้นสว่างๆก็จะเห็นได้ง่าย      

ยิ่งกลัว ยิ่งวิตกกังวลก็จะมานั่งจ้อง นั่งเพ่ง      ก็เลยทำให้ยิ่งเห็นบ่อยขึ้น      

ถ้าตรวจตาแล้วไม่ได้มีอะไรอย่างอื่นผิดปกติ      ก็ทำใจว่าเป็นเรื่องความเสื่อมตามธรรมชาติ    ไม่ต้องไปคอยจ้อง คอยนับ คอยหามามัน      ส่วนใหญ่ก็จะทำให้เราไม่เห็นมันไปได้นานครับ

อาจมีบางคนบอกว่าต่างประเทศมีการเลเซอร์ หรือผ่าตัด      การเลเซอร์นั้นไม่ได้ทำให้มันหายไป แค่ทำให้มันแตกเป็นชิ้นเล็กๆ       ดีไม่ดีบางคนอาจรำคาญมากกว่าเดิมด้วยซ้ำไป  คือแทนที่จะเห็นแค่จุดสองจุดใหญ่    คราวนี้เลยเห็นเป็นจุดเล็กเป็นสิบแทน

ส่วนการผ่าตัด  ได้ไม่คุ้มเสีย     รบกวนสมดุลย์ของระบบน้ำวุ้นในตาเปล่าๆ    อาจเร่งทำให้เกิดต้อกระจกเร็วขึ้น หรือโรคอื่นๆตามมา       ที่สำคัญคือเรื่องการติดเชื้อ       ในเมื่อมันไม่ได้มีอันตรายอะไร จะเสี่ยงให้เชื้อโรคเข้าสู่ตาเราทำไม       การติดเชื้อ "ภายใน" ลูกตานี่เรื่องใหญ่ครับ   โอกาสบอดสนิทสูง

2. แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่า จอประสาทตาหลุดหรือลอกครับ

ถ้าจอประสาทหลุด  เราจะเห็นภาพบริเวณทีตรงข้ามกับจอประสาทตาหลุดมัวลง   เหมือนม่านค่อยๆปิดการมองเห็นลงในบริเวณนั้น   แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น  ขึ้นอยู่กับการสังเกตของคนไข้เองด้วย     ถ้าจอประสาทตาที่หลุดอยู่ริมของจอประสาทตามากๆ  คนไข้อาจไม่รู้สึกอะไรเลย จนกว่ามันจะค่อยๆลามเข้ามาใกล้กลางจอประสาทตามากขึ้น

3. แล้วแสงกระพริบที่ว่าในน้ำวุ้นตาเห็นชัดขนาดไหน เห็นแสงกระพริบเป็นจุด เป็นเส้น หรือเห็นกระพริบวาบทั้งตา หรือกระพริบอย่างไรครับ

เป็นได้หลายอย่างครับ  อาจเป็นเป็นแสบวาบเป็นจุด  เป็นเสี้ยวบริเวณขอบๆตาทั้ง 360 องศา  แต่จะไม่ได้เป็นวาบทั้งตา        เวลากระพริบก็เหมือนฟ้าแลบหรือแสงแฟลชกล้องถ่ายรูปนั่นแหละครับ    เป็นแค่แวบเดียว

4. แล้วอาการตากระพริบนั้นจะเห็นส่วนมากช่วงไหนครับ สว่าง มืด หรือเห็นทั้งสองเวลาครับ

การเห็นแสงกระพริบจะเห็นได้ง่ายตอนอยู่ในที่มืด  ตามหลัก contrast     แสงวาบในที่มืด ย่อมเห็นง่ายกว่าแสงวาบในที่สว่าง

เช่นเดียวกันกับน้ำวุ้นตาเสื่อม  ซึ่งเราเห็นเป็นสีเทาๆ ทึมๆ       เรามักจะเห็นบ่อยตอนแสงจ้า    พอเข้าที่ร่มหรือที่มืดจึงไม่ค่อยเห็น

5. อาการของจอประสาทตาหลุด ลอก นั้นมีอาการอย่างอื่นร่วมด้วยหรือเปล่าครับ นอกจากจะเห็นแสงไฟกระพริบน่ะครับ

การเห็นแสงไฟกระพริบไม่จำเป็นต้องมีจอประสาทตาฉีกขาดหรือจอประสาทตาหลุดลอก     ในภาวะปกติก็เป็นได้     เพราะช่วงที่น้ำวุ้นตาเริ่มเสื่อม  ตอนที่มันจะแยกชั้นออกจากจอประสาทตา   จะเกิดแรงดึง      ช่วงนี้ทำให้เราเห็นเป็นแสงวาบได้          แต่บริเวณไหนที่มันอยู่ติดกันเหนียวมาก หรือบริเวณไหนที่จอประสาทตาบริเวณนั้นบางมาก  ก็มีโอกาสดึงให้เกิดการฉีกขาดของจอประสาทตา       และ"อาจ"ตามมาด้วยจอประสาทตาหลุดลอก

ส่วนอาการอื่นที่พบร่วมได้  คือลักษณะที่เห็นเป็นเหมือนมีเมฆหมอกมาบังเป็นปื้นๆ      อันเนื่องมาจากมีเลือดออกในน้ำวุ้นตาร่วมด้วย     เกิดจากการฉีกขาดที่จอประสาทตาทำให้เส้นเลือดบริเวณนั้นฉีกขาดไปด้วย       เลยทำให้มีเลือดออกในน้ำวุ้นตา     ซึ่งจะไม่เหมือนกับหยากไย่ในน้ำวุ้นตาเสื่อมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/25/13 เวลา 09:55:12 by ตาน้ำ »

แวะมาช่วยตอบครับ
ส่งโดย: ตาน้ำ
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 842  

66.35.68.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/26/13 เวลา 14:46:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับ

เวลาเห็นแสงกระพริบชอบจิตตกครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตาหรือ สิ่งทั่วไป

125.24.82.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/26/13 เวลา 14:48:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แล้วแสงกระพริบที่ว่า ถ้าเห็นซัก ครั้ง 2 ครั้ง แล้วต้องรีบไปหาหมอเลยหรือเปล่าครับ  

แล้วแสงที่กระพริบนั้นชัดมากๆ หรือว่า กระพริบจางๆอ่ะครับ หรือความชัดขนาดไหนหรอครับ

แล้วตอนนี้ผมอายุ 17 ปี เป็นแล้ว จะส่งผลเสียต่อ อนาคตป่าวครับ หรือว่าแค่สร้างความรำคาญเฉยๆครับ โรคน้ำวุ้นตาเนี้ย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10/26/13 เวลา 19:40:22 by sawanna »

125.24.82.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/08/13 เวลา 07:26:55 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าไม่เคยขยายม่านตาตรวจจอประสาทตา   ก็ไปตรวจดูสักครั้งให้มั่นใจ

แต่ตามปกติคนเราจะเป็นแสงแว๊บๆนี้ได้เป็นบางครั้งอยู่แล้ว  แต่จะไม่บ่อยมาก     ถ้าเป็นบ่อยวันนึงหลายครั้ง ติดกันเป็นเดือน    ควรไปตรวจจอประสาทตาก่อนครับ

แวะมาช่วยตอบครับ
ส่งโดย: ตาน้ำ
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 842  

72.29.101.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/11/13 เวลา 11:22:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2008/12/X7285238/X7285238 .html

no fate but what we make
ส่งโดย: หมอเถื่อน male
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3420 10150055 10150055   Email

61.19.199.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/13/13 เวลา 00:01:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเคยไปขยายม่ายตาตรวจแล้วครับ หมอเขาบอกว่าไม่มีอะไรครับ ปกติ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

101.109.177.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/11/16 เวลา 13:26:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ภาวะวุ้นตาเสื่อมอาจเกิดขึ้นได้กับทุกคน และเมื่อเกิดขึ้นแล้วจะไม่หายไป แต่อาจจะเปลี่ยนรูปลักษณะไปได้ แต่ควรตระหนักเมื่อเจอจุดดำลอยไปลอยมาว่าอาจเกิด ภาวะวุ้นตาเสื่อมซึ่งอาจนำไปสู่ภาวะจอตาขาดหรือหลุดลอกได้ ดังนั้นควรเข้ารับการตรวจโดยจักษุแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ เพื่อตรวจเช็คดูว่ามีความเสี่ยงต่อการเกิดภาวะจอตาฉีกขาดและหลุดลอกหรือไม่

http://www.laservisionthai.com/th/EyeCare/Vitreous_degeneration.html
ส่งโดย: salinta
จำนวนความเห็น: 3  

61.90.46.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->