แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 275: รักษาอาการตาโปน สืบเนื่องจากเป็นโรคไทรอยด์เป็นพิษ  (จำนวนคนอ่าน 10629 ครั้ง)
« เมื่อ: 05/24/13 เวลา 21:25:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คืออยากจะสอบถามหน่อยค่ะ แต่ก่อนเคยรักษาโรคไทรอยด์เป็นพิษอยู่ตรวจเจอตอน อายุ 16 เลยต้องรักษาก็กินยาบ้างไม่ทานบ้าง ละก็ต้องไปตรวจตลอดจนครั้งสุดท้ายที่ไปตรวจซึ่งหลายปีมากแล้วคะ จำไม่ได้แต่นานมากแล้ว คุณหมอบอกว่าไม่พบแล้ว ผลเลือดเป็นปกติ หลังจากนั้นก็เลยไม่ได้ทานยาหรือไปรับกานตรวจอีกเลยคะ แล้ว ณ ตอนนี้ก็ อายุ 25 แล้วคะ อาการตาโปนเนื่องจากไทรอยด์ยังคงอยู่ อยากจะทราบว่าจะมีทางรักษาอย่างไรบ้างคะ เห็นอ่านเจอในเว็บ แนะนำทั้ง กลืนรังษี ,ฉีดสเตรอย ,ทานสเตรอย บ้าง ฝังเข็มบ้าง แต่อยากทราบวิธีรักษาที่ถูกต้องและไม่มีผลข้างเคียงที่เป็นอันตรายจากผู้รู้ มากกว่าค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
ส่งโดย: sherbet69
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

110.171.88.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 05/29/13 เวลา 14:04:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมเป็นหมอตาทั่วไปนะครับ ถ้าจะให้ดีสุดต้องเป็นหมอตาด้าน oculoplastic
ขอให้ความรู้ทั่วไป เรื่องตาโปนจากธัยรอยด์
การรักษาขึ้นอยู่กับระด้บความรุนแรง โดยใช้ VISA score อันนี้หมอเป็นคนประเมอน
ถ้าเป็นน้อยๆ ก็กิน nsaid พวก ibuprofen ใช้น้ำตาเทียม
เป็นกลางๆ ก็ต้องฉีด steroid ลดอาการอักเสบ
เป็นมาก ต้องผ่าตัด เพื่อเอาเนื้อเยื่อและไขมันในเบ้าตาบางส่วนออก หรืออาจต้องตัดกระดูกเบ้าตาบางส่วนออก

เนื่องจากโรคนี้เกิดจาก inflammation ในเนื้อเยื่อหลังลูกตาทำให้ ไขมันและกล้ามเเน้อตาโตขึ้นตาจึงโปนออกมาครับ
ส่งโดย: bokobaka
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 15  

119.46.151.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/08/16 เวลา 21:38:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Grin  สู้ๆนะคะ  

**   holiday palace  **

ส่งโดย: saby6005
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 73  

176.67.86.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->