แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 251: เหมือนมีแสงแฟลชในตา แต่มันวิ่งเป็นกลมๆๆ  (จำนวนคนอ่าน 2831 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/11/13 เวลา 21:52:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอสอบถามครับ

ประวัติ

อายุ 21 ปี

มีโรคประจำตัว คือ โรค RP ครับ  และลานสายตา แคบกว่า 10 องศา  

เริ่มมองไม่เห้นในเวลากลางคืนมาตั้งแต่ อายุ12-13 ปี

เริ่มแพ้แสงแดด เมื่อตอนอายุ 18  ปี  

(ออกแดดปวดตามาก ต้องเดินหลับตาให้แฟนจูง)

ทำงานหน้าคอมวันล่ะ 10 ชั่วโมง ครับ (จำเป็น)

แต่อาการตอนนี้คือ จุดดำในตาเยอะขึ้นครับ  

และมีปัญหาเพิ่มขึ้นคือ เห็นแสงแฟลชในตาครับ ถ้าหลับตาค้างไว้มันวิ่งเป็นวงกลม 1 รอบ แล้วจะหายไปเอง พึ่งเริ่มเป็นมา 2 เดือนแล้วครับ

แต่อาการมันไม่เหมือนแสงแฟลช แว๊บๆ เหมือนฟ้าผ่า (แสงแว๊บๆๆเวลามองทั่วไป อันนี้ผมไม่เป็น)

พอรู้ไหมครับ ว่า มันปกติ หรือเปล่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/11/13 เวลา 21:58:47 by phetpeng »
ส่งโดย: phetpeng
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

125.24.34.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/16/13 เวลา 12:48:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2008/12/X7285238/X7285238 .html

ควรไปขยายม่านตาตรวจจอประสาทตา หารอยฉีกขาดครับ

และควรตรวจเพื่อดูว่า มีต้อกระจกมาก่อนวัยหรือไม่ (RP มีต้อกระจกก่อนวัยได้บ่อยขึ้นครับ) ซึ่งอาจเป็นสาเหตุทำให้แพ้แสงมากขึ้น

no fate but what we make
ส่งโดย: หมอเถื่อน male
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3420 10150055 10150055   Email

61.19.199.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 09/26/16 เวลา 21:25:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Grin   ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ     royal1688

ส่งโดย: saby6005
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 73  

114.109.200.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->