แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 171: มีเลือดออกในตา บริเวณจุดรับภาพ  (จำนวนคนอ่าน 7785 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/31/12 เวลา 16:54:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมสายตาสั้นมากๆ (1200-1400)  
อายุ 26 ปี เป็นนักศึกษาเพศ ชาย  

เมื่อวันที่ 30 ม.ค. 55 เนื่องจากช่วงเช้า  
มีอาการมองไม่ชัด ภาพเบลอๆ ที่จุดกึ่งกลางของจอภาพ  
อ่านหนังสือไม่ได้
จึงไปหาหมอมา หมอให้ยาขยายรูม่านตา และตรวจ  
พบว่ามีเส้นเลือดงอกออกมาที่จอประสาทตา และแตก  
มีเลือดออก และหมอนัดอีกที วันที่ 3 ก.พ. 55  

อยากทราบว่า  
1. ถ้าปล่อยไว้นาน เส้นประสาท หรือเส้นเลือด  
จะไม่เสียหายก่อนหรือครับ  

2. ยา anti - VEGF ที่ใช่ฉีดรักษามีอะไรบ้างครับ  
ที่ผมให้น้องค้นในเนต มี avastin ซึ่งอยากทราบ  
- เรื่องราคาในการฉีดแต่ละครั้ง  
- มีทุก รพ.รัฐ หรือ มีเฉพาะแค่เอกชนครับ  

3. ระยะเวลาพักฟื้น ( เมื่อเราฉีดนานๆ ตาเราจะไม่มีปัญหาหรอครับ )

4.ในแต่ละโรงพยาบาลมีราคาแตกต่างกันมากไหมครับ  

ขอขอบพระคุณมากๆนะครับ
ส่งโดย: pan1234
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 4  

110.77.233.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/01/12 เวลา 14:19:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. ถ้าปล่อยไว้นาน เส้นประสาท หรือเส้นเลือด  
--- ถ้าเลือดออก ออกมาที่วุ้นตา รอมันละลายและดูดซึมเองได้ ไม่เป็นไร
--- ถ้าเลือดออก แตกเข้าไปใต้จอประสาทตาที่จุดรับภาพ
---------- ถ้ามันบางๆ รอละลายเอง
--------- ถ้ามันหนา อาจจะต้องทำอะไรซักอย่าง  

2. ยา anti - VEGF ที่ใช่ฉีดรักษามีอะไรบ้างครับ  
ที่ผมให้น้องค้นในเนต มี avastin ซึ่งอยากทราบ  
- เรื่องราคาในการฉีดแต่ละครั้ง  
- มีทุก รพ.รัฐ หรือ มีเฉพาะแค่เอกชนครับ  
---------- มี Avastin ราคาหลักพัน
กับ Lucentis ราคาเท่ามอไซค์คันนึง  
----------- Avastin ราคาฉีดหลักพันครับ  
มีเฉพาะรพ.รัฐใหญ่ๆและรพ.เอกชนใหญ่ๆครับ

3. ระยะเวลาพักฟื้น ( เมื่อเราฉีดนานๆ ตาเราจะไม่มีปัญหาหรอครับ )
---------- แล้วแต่สิ่งที่เจอใน ข้อ 1

4.ในแต่ละโรงพยาบาลมีราคาแตกต่างกันมากไหมครับ  
------------- ต่างครับ Smiley

------------------------------------------------------------------------ ---
สิ่งที่น่าจะต้องหาอีกอย่างคือ ในสายตาสั้นมากๆ จอประสาทตาจะบางมาก นอกจากจะเกิดเลือดออกง่าย อาจมีจอประสาทตาฉีกขาด (และอาจหลุดลอกต่อ)ง่ายกว่าปกติ ควรขยายม่านตาตรวจจอประสาทตา หารอยฉีกขาดเป็นระยะ เรื่อยๆครับ

no fate but what we make
ส่งโดย: หมอเถื่อน male
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3420 10150055 10150055   Email

61.19.199.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/01/12 เวลา 16:30:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอขอบคุณคุณหมอมากๆๆนะครับ ผลเป็นอย่างไร วันศุกร์ จะมาบอกนะครับ

ปล.ทำไมหมอถึงปล่อยไว้นานจัง คือตรวจวันจันทร์ นัดอีกทีวันศุกร์
ผมกลัวเลือดไหลไม่หยุด เส้นเลือดที่ไปเลี้ยงมันตาย และกลัวเกิดลิ่มเลือดอุดตันน่ะครับ

อ้อ ... อีก 1 ข้อ ถ้าฉีดนี่ต้องฉีด 3 ครั้ง หรือฉีดไปเรื่อยๆ ตลอดชีวิตครับ

ขอบคุณครับ

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/03/12 เวลา 07:17:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การฉีด เราฉีดกัน 3 ครั้ง แล้วประเมินอีกทีครับ ว่าเราปิดเส้นเลือดที่เปราะรั่วได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ฉีดต่อ หรืออาจเพิ่มการฉายเลเซอร์เข้ามาอีกเป็นไม้ 2

ไม่ต้องฉีดไปเรื่อยๆครับ ปิดมันได้เมื่อไหร่ก็หยุด

----------
นัดตรวจ 3-4 วัน ถือว่าไม่นานครับ (เร็วแล้วนะ)

จำนวนความเห็น: 3420 10150055 10150055   Email

61.19.199.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/07/12 เวลา 16:37:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณครับคุณหมอ สำหรับคำตอบ และสวัสดีครับคุณหมอ  
วันศุกร์ที่ 3 ผมไปตรวจมาแล้ว  
นัดผมอีกที วันที่ 17 ก.พ.55 นี้ และคุณหมอจะฉีดยาให้  
(คือผมเหลือวิชาเรียนอีกตัวเดียว จะสอบวันที่ 14 ก.พ.นี้น่ะครับ ก็เลยอยากอ่านหนังสือได้เร็วๆ ผมแย่มากเลยครับตอนนี้)

...ผมกลัวว่า การมองเห็นจะแย่ลง มันจะสายเกินไปที่จะแก้ไข
คุณหมอคิดว่าอย่างไร หรือผมควรไปหาหมอที่เอกชนดีครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ แล้ววันที่ 17 จะมาบอกผลครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/07/12 เวลา 17:01:31 by pan1234 »

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/08/12 เวลา 12:13:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รอก่อนก็ได้ครับ ใจเย็นๆ

ไม่น่าจะฉีดก่อนสอบ การนั่งสอบแบบน้ำตาร่วงๆ เคืองๆ คงลำบากกว่าเดิมครับ
และไม่ใช่ว่าฉีดแล้วจะเห็นดีขึ้นทันที รอกันหลายอาทิตย์เลยครับ

61.19.199.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/15/12 เวลา 21:46:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนนิดนึงนะครับคุณหมอ

ที่หมอนัดวันศุกร์ที่ 17 นี้ เพื่อฉีด avastin

ผมต้องให้คนอื่นพาไปหรือไม่ครับ คือต้องนอนพักกี่ ชม.

(พอดีผมไม่อยากรบกวนใคร)

ขอบคุณครับ

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 06/11/12 เวลา 14:39:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากสอบถามว่าผลการฉีดยาเป็นอย่างไรบ้างคะ พรุ่งนี้ต้องพาคุณพ่อไปรักษาเช่นเดียวกันค่ะ (มีเลือดออกบริเวณตรงกลางจุดรับภาพเหมือนกันค่ะ)  

on 01/31/12 เวลา 16:54:26, pan1234 wrote:
ผมสายตาสั้นมากๆ (1200-1400)  
อายุ 26 ปี เป็นนักศึกษาเพศ ชาย  

เมื่อวันที่ 30 ม.ค. 55 เนื่องจากช่วงเช้า  
มีอาการมองไม่ชัด ภาพเบลอๆ ที่จุดกึ่งกลางของจอภาพ  
อ่านหนังสือไม่ได้
จึงไปหาหมอมา หมอให้ยาขยายรูม่านตา และตรวจ  
พบว่ามีเส้นเลือดงอกออกมาที่จอประสาทตา และแตก  
มีเลือดออก และหมอนัดอีกที วันที่ 3 ก.พ. 55  

อยากทราบว่า  

ขอขอบพระคุณมากๆนะครับ

ส่งโดย: uvarunya female
จำนวนความเห็น: 1  

119.46.131.233 fwd for 58.137.81.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->