แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 106: ล้างจมูกแล้วปวดกระบอกตาและเป็นไข้  (จำนวนคนอ่าน 4932 ครั้ง)
« เมื่อ: 08/05/11 เวลา 01:35:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขออนุญาตลำดับความเพื่อคุณหมอได้ทราบเรื่องราวดังนี้ครับ

ผมเป็นโรคภูมิแพ้มาตั้งแต่อายุ 8-9 ปี (ปัจจุบันอายุ 60 ปีครับ)  อาการที่เป็นคือจะปวดกระบอกตา ปวดศรีษะมาก เป็นหวัด คัดจมูก จาม น้ำมูกใสไหล(บางคราวก็ข้น) เคยผ่าตัดเจาะเอาหนองออกและล้างโพรงจมูกมาแล้วเมื่อประมาณอายุ 13 ปีครับ

จากการสังเกตุส่วนตัวเหมือนว่าจะแพ้ความชื้นในอากาศ คือพออากาศครึ้มฟ้าครึ้มฝนหรืออากาศมีความชื้นสัมพัทธ์สูง จะคัดจมูก ปวดกระบอกตา ฯลฯ ขึ้นมาทันที  คุณหมอได้ให้ยาจำพวกAnti histamine รับประทานวันละ 1 เม็ดทุกๆหลังอาหารเช้ามาโดยตลอด  

แต่ในช่วงอายุ 30 ปีกว่าๆผมออกกำลังกายโดยการวิ่งแบบ Jocking ที่ขยับเพิ่มระยะทางขึ้นเรื่อยๆจนสามารถวิ่งเหยาะๆได้วันละ 10 ก.ม.เกือบทุกวัน   บรรดาอาการโรคภูมิแพ้หายไป สุขภาพร่างกายดีขึ้นมาก น้ำหนักลดลง ไม่ต้องกินยาแก้แพ้มาหลายปีครับ

แต่พออายุประมาณ 45 ปีต้องย้ายเข้ามาทำงานใน กทม. ไม่สามารถออกกำลังกายแบบเดิมได้ ทำได้เพียงแต่เดินเร็วๆวันละ 3 ก.ม.เท่านั้น   ปรากฏว่าพออายุ 50 ปีอาการของโรคภูมิแพ้ก็กลับมาอีกจนถึงปัจจุบัน

เมื่อ 3 เดือนก่อนผมมีอาการคัดจมูกข้างซ้ายอยู่ตลอดเวลาทำให้หายใจลำบาก   จึงไปตรวจที่แผนกหู คอ จมูก ของ รพ.รัฐบาลแห่งหนึ่ง   คุณหมอท่านส่งไปทำ TC Scan ปรากฏว่าเป็นริดสีดวงจมูกคือมีเนื้องอกในจมูกข้างซ้าย(Nasal Polyps)

เมื่อ 8 วันที่ผ่านมาแพทย์ได้ผ่าตัดเอาก้อนเนื้อออกและส่งไปตรวจไม่พบเซลล์มะเร็งแต่ อย่างใด

ตอนอยู่ที่ รพ.คุณหมอให้ล้างจมูกโดยทำน้ำเกลือเอง(คือ เอาเกลือแกง 1 ช้อนชาละลายในน้ำอุ่น 1 ลิตร)แล้วใช้กระบอกฉีดยา(Syringe)ค่อยๆฉีดเข้าไปในรูจมูกแต่ละข้าง   โดยให้ล้างซ้ำข้างละหลายครั้งจนภายในจมูกสะอาด  ซึ่งแพทย์ท่านแนะนำให้ล้างจมูกวันละ 2 ครั้ง

ผมสังเกตุว่าหลังจากล้างจมูกทุกๆวันผมจะคัดจมูกและปวดกระบอกตามีอาการเป็นไข ้ทุกๆครั้งจนต้องกินยาพวก Paracetamol แก้ไข้แก้ปวด  

อาการของผมเหมือนการแพ้น้ำเข้าไปในโพรงจมูกเหมือนเวลาเราดำน้ำแล้วเผลอหายใจ เอาน้ำเข้าจมูก   จนเวลานี้ไม่กล้าจะล้างจมูกอีกเลย ซึ่งน่าเสียดายโอกาสที่จะได้ทำความสะอาดรูจมูกอย่างยิ่งครับ

เล่ามายืดยาวก็เพื่อให้คุณหมอได้ลำดับรายละเอียดความเป็นมา  ถึงช่วงนี้ผมขอเรียนปรึกษาว่า--

1.การที่น้ำเกลือเข้าไปในรูจมูกเป็นการกระตุ้นอาการภูมิแพ้ของผมจนแสดงอาการ แพ้ออกมาใช่ไหมครับ?

2.ขอคำแนะนำวิธีการปฏิบัติ  หรือวิธีการแก้ไขด้วยครับ??

ขอขอบพระคุณครับ

Pesoonthorn
ส่งโดย: pesoonthorn
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 10  

124.122.83.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 08/24/11 เวลา 07:22:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1.การที่น้ำเกลือเข้าไปในรูจมูกเป็นการกระตุ้นอาการภูมิแพ้ของผมจนแสดงอาการ  แพ้ออกมาใช่ไหมครับ?
---- สิ่งแปลกปลอมที่เข้าไปในโพรงจมูก หรือแม้จะไม่มีสิ่งแปลกปลอมเข้าไป หลังการผ่าตัดใหม่ๆ เยื่อบุโพรงจมูกก็จะมีการอักเสบ --> คัดจมูก น้ำมูกไหล ได้อยู่แล้วครับ  

2.ขอคำแนะนำวิธีการปฏิบัติ  หรือวิธีการแก้ไขด้วยครับ??
---- ถ้าทรมาณมาก ลดความถี่ลงเหลือวันละครั้ง และไปหาหมอก่อนนัดก็ได้ครับ

no fate but what we make
ส่งโดย: หมอเถื่อน male
สถานะ: ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3420 10150055 10150055   Email

61.19.199.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->