แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 94: มีอาการเจ็บคอกลืนน้ำลายลำบาก  (จำนวนคนอ่าน 23072 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/09/11 เวลา 23:06:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีอาการเจ็บคอกลืนน้ำลายลำบาก เป็นมาเข้าเดือนที่ 2 แล้ว เมื่อช่วง 1 เดือนที่ผ่านมาเคยไปพบแพทย์ วินิจฉัยว่า
กล่องเสียงแดงน่าจะอักเสบ แต่เสียงไม่แหบ คุณหมอว่าน่าจะเป็นเพราะกรดไหลย้อน ได้ให้ยามาดังนี้  
prednisolone 5mg ทานครั้งละ 2 เม็ด วันละ 2 เวลา / Claron 500 mg ย่าฆ่าเชื้อ / Fluimucil 600 mg. Opaz ย่าลดกรด  
อาการยังไม่ดีขึ้น จึงกลับไปพบอีกครั้ง เมื่อ 14 มิย. คุณหมอว่าอาการอักเสบดีขึ้น และได้ให้ยาแก้แพ้มาเพิ่ม Telfast 180 mg.
และทานยาเก่าต่อ prednisolone 5mg ทาน เหลือครั้งละ 1 เม็ด 2 เวลา Claron 500 mg ย่าฆ่าเชื้อ หลังจากยาหมด รู้สึกดีขึ้น
แต่ยังไม่เป็นปกติ ยังกลืนน้ำลาย เหมือนมีอะไรติดคอตลอดเวลา ... ทิ้งห่างไป 2 วันก็มาเริ่มทานยาละลายเสมหะ มิวโคโซวาน
Mucosolvan เม็ด ครั้งละ 1 เม็ด วันละ 3 เวลา รู้สึกดีขึ้นเวลาทานยา มีทานยาลดน้ำมูกบ้าง อาการกลืนน้ำลายลำบากดีขึ้น จน
สามารถหลับได้สบาย ตอนนี้ทานหมดไป 2แผงแล้ว เข้าแผงที่ 3 และเริ่มทานยาแก้อักเสบ(Amoxicillin) มา 3-4 วัน เพราะมี
อาการเจ็บคอ ทานครั้งละ 2 เม็ด วันละ 2 ครั้ง

รบกวนถาม Mucosolvan สามารถทานได้ติดต่อกันนานแค่ไหน ? อาการที่ว่ามาน่าจะเป็นเพราะ?
อาการที่เป็นเข้าข่ายเป็นเนื้องอกที่กล่องเสียงไหม ? ถ้าไม่ เนื้องอกกล่องเสียง อาการเป็นอย่างไง สังเกตุอย่างไร

ผมอายุ 41 ปี สูง 169 หนัก 65 กก. สูบบุหรี่วันละประมาณ 6- 8 ตัว ทำงานใช้เสียง เมื่อก่อนเวลาทำงานใช้เสียงหลายวันถ้าเจ็บคอก็จะทาน
ยาแก้อักเสบ(Amoxicillin) หรือ amoksiklav 625 mg ช่วงนี้ดื่มน้ำธรรมดา น้ำเย็นน้อยมาก  
ขอคำแนะนำ ยาที่ควรใช้ ...

ขอบคุณครับ

คุณากร
ส่งโดย: kirdpan
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

124.120.22.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/09/11 เวลา 23:15:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ได้ตรวจทางหู คอ จมูก กับแพทย์เฉพาะทางโดยละเอียดหรือยังครับ
ส่งโดย: Dr.Dolittle
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2364  

61.19.65.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/10/11 เวลา 00:09:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รบกวนถามนิดนึงน่ะครับ ว่าเป็นแบบ  
1. Dysphagia
2. Odynophagia
 ดูว่าเป็น  
Mechanical or functional  
 ดูประวัติ ทาง GI symptom ร่วมด้วย  

แต่จากข้อมูลเท่าที่ได้ ผมคิดว่าน่าจะเป็น mass at vocal cord น่าจะ consult ENT for direct larygscope  
แต่ ถ้าเป็นจริง ไม่น่าจะอธิบานเรื่องของ Sore throat ครับ .......

และก้อ ATB รบกวนลองoff ก่อนน่าจะดีกว่า เพราะว่าเท่าที่ดูยังไม่มี evidence of bacterial infection

ปล. อย่าลืมลองส่ง Film Neck AP, Latก่อนก้อได้น่ะครับ
ส่งโดย: militarydoctor
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 390  

58.9.85.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/20/11 เวลา 10:47:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอโทษทีครับ ลืมไปเลย ... คุณAuikung   คุณหมอที่ไปหาเป็นคุณหมอ หู คอ จมูกครับ แต่ ผมว่าจะไปตรวจเพิ่มเหมือนกันครับ ว่าจะไป หู คอ จมูก สะพานกรุงธน ตอนนี้อาการทรงๆ ยังไม่ดีขึ้น มีคำแนะนำไหมครับ

ขอบคุณ TCC_CLUB  นะครับ ... แต่ไม่เข้าใจ อิอิ
ส่งโดย: kirdpan
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 5  

124.121.223.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->