แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 21: เห็นแสงสีขาวกระพริบครับ  (จำนวนคนอ่าน 7876 ครั้ง)
« เมื่อ: 12/11/10 เวลา 17:22:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีอาการคือเมื่อหลับตาซักพักแล้วลืมตามาจะเห็นเป็นแสงสีขาวกระพริบๆๆแล้วหาย ไปครับ จะเห็นได้ชัดเมื่ออยู่ในที่สลัวๆ

เมื่อ2 วันก่อนไปขยายม่านตามา คุณหมอบอกทุกอย่างปกติครับ  คราวนี้ตอนกลับบ้าน ผมต้องขึ้นสะพานลอยเจอแดด ต้องหรี่ตามอง  แล้วอาการที่ผมบอกว่าเห็นแสงสีขาวกระพริบๆ มันก็เป็นอีกครับ  

เวลามองที่กำแพงซักพักจะเห็นคล้าย เงาเป็นเส้นๆ คล้ายพวกเงาของควันไฟครับ ลอยไปลอยมา ซักพักก็จะหายไป

อีกอย่างคือ ผมสังเกตุว่าตอนที่เข้าไปดูหนังที่โรงหนังหรือโทรทัศน์ที่บ้าน  เมื่อผมมองจอตรงๆก็จะเห็นปกติ แต่เมื่อหันซ้าน ขวา หรือ เงยหน้าขึ้นแล้วชำเลืองมองด้วยหายตา จอทีวีจะมีอาการเหมือนภาพมันสั่นได้

ผมจะเป็นอะไรมากไหมครับคุณหมอ
ส่งโดย: tingly
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

58.11.22.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 12/18/10 เวลา 16:43:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้มีเพื่อนเป็น อย่างอาการที่บอกเลยคะ

เคยไปหาหมอแล้ว  ตรวจดูแล้วก็ไปเป็นอะไร

เพื่อนเคยเป็น อาการดังกล่าวทั้งหมดเลยคะ

แล้วอาการหนักสุด คือ ตาข้างใดข้างหนึ่ง มองเห็นภาพแค่ครึ่งเดียว แบบแถวนอน

เหมือนทีวี ภาพหายไปครึ่งหนึ่งครั้ง ก็รีบพาเพื่อนไป รพ.เลยคะ คุณหมอขยาม่าน

ตา เพื่อตรวจดู แต่ก็ไม่พบอะไร ควรจะทำอย่างไรดีคะ

อยากทราบว่าควรทำอย่างไร และมีส่วนที่จะเป็นโรคอะไรร้ายแรง หรือ เปล่าคะ

ไปหาหมอ ครั้งสุดท้าย นานมาแล้วคะ แลล้วตอนนี้อาการของเพื่อน ก็ไม่ค่อยเป็น นานๆครั้งถึงจะเป็นคะ
ส่งโดย: Gatto female
จำนวนความเห็น: 2  

183.89.165.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/03/11 เวลา 21:14:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอบคุณ tingly
ให้รีบไปหาหมอด่วนๆครับ

เพราะอาจจะมี การหลุดลอกของจอประสาทตา(Retina detachment)

เป็นการกระชากจอประสาทตา อาจเห็นได้ตอนเรากระพริบตา

ถ้าเป็นโรคนี้ ไม่รีบไปรักษาอาจจะตาบอดได้นะครัย

ส่วนที่เห็นเหมือนมีอะไรลอยไปลอยมานั้นเป็น"วุ้นในตา" ครับ ต้องดูว่ามีมากมั้ย และเป็นอย่างไร เช่น จุดดำ หรือ เส้นยาวๆ ใสหรือดำ ฯลฯ  

หากเห็นเป็นจุดดำๆ จำนวนประมาณ 5 จุด และมีอาการฟ้าแลบร่วมด้วยเวลากระพริบ หรือ เวลามองปกติ ให้คิดไว้ก่อนว่าอาจมีการหลุดลอกของจอประสาทตา (Retina detachment) ควรไปพบแพทย์อย่างเร่งด่วน  

ถ้าไม่มีการหลุดลอกของจอประสาทตา (Retina) ก็อาจเป็นแค่ วุ้นในตาเสื่อม (Vitreous degeneration) ก็ได้

รู้สึกว่าเป็น เม็ดๆ ตุ่ม ที่เปลือกตา หรือเปล่าครับ

หรือ เจ็บที่ลูกตาเลย

ปล.ผมไำ่ม่ใช่หมอนะครับ แต่คงพอช่วยอะไรได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/03/11 เวลา 21:16:38 by UndeaD »
ส่งโดย: UndeaD
จำนวนความเห็น: 12  

223.205.181.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->