แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39635: คิดเห็นยังไงกับการใส่ชุดสครับคะ  (จำนวนคนอ่าน 2499 ครั้ง)
« เมื่อ: 03/21/23 เวลา 10:48:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คือความเข้าใจ การใส่ชุดสครับ สมัยก่อน  
เป็นชุดที่ใส่ใน พท.เฉพาะเพื่อความสะอาด
OR ICU ต่างๆ
เมื่อออกมาข้างนอก ต้องมีกาวน์ยาวคลุม เพื่อป้องกันสิ่งสกปรก  
และถ้าเป็นไปได้ไม่ควรใส่ออกไปเลย

ปัจจุบัน เห็นรุ่นน้องๆหลายคน รุ่นเพื่อนก็มี
(เราอายุ 40+)
ใส่ไปห้าง ใส่ไปร้านอาหาร
คืองี้ ไม่ได้ว่าอะไรนะถ้ามองว่ามันคือเสื้อผ้า แค่สงสัยว่า
1.คนที่เขาใส่แบบนี้เวลากลับไปที่ห้องผ่าตัดหรือ ICU  
เขาเปลี่ยนอีกรอบถูกไหม
2.มุมมองคนทั่วๆไปเขาคิดยังไง
เอาจริง เราก็ยังอยากใส่มาทำงาน เปลี่ยนตอนเข้า OR  
อันนี้มองในฐานะเสื้อผ้าชุดนึงจริงๆ
แต่ก็ไม่กล้าใส่ไปจ่ายตลาด

คือเราเห็น ตปท.เวลาใส่สครับ แล้วออกมาข้างนอก เขาก็ใส่กาวน์ยาวคลุม
แต่ว่าของเรา ก็เห็นใส่สครับออกมาเลย  
แต่ไม่รู้ว่าตอนกลับเข้าไป(OR ICU) ได้เปลี่ยนอีกรอบไหม

ที่ถามเพราะว่า ตอนนี้เราอยู่ รพ.เล็ก ที่ไม่มีใครแต่งแบบนั้น ก็ไม่รู็จะถามใคร
ที่ไปเห็นก็คือ ไปเจอเพื่อนที่ห้างน่ะค่ะ เพื่อนบางคน ขับรถมาหาก็ใส่ชุดสครับ และบางคนโพสเฟซ ไปกินอาหาร

ตอนเราเป็น นศพ.เราอยู่ในยุคสมัยที่  
ห้ามใส่กาวน์ยาวลงจากตึกนะคะเพราะไม่ต้องการให้ นศพ.แสดงตนว่าเป็น นศพ.
(คิดว่าเรื่องความสะอาดไม่ใช่เหตุผลหลักเพราะคิดว่ามันก็แค่ยูนิฟอร์ม กาวน์สั้นยังใส่ลงจากตึกได้ contact คนไข้มาเหมือนๆกัน)
แต่ในสมัยนั้น กาวน์สั้นก็ไม่มีใครใส่ไปห้างนะคะ
ชุดพยาบาล ห้ามขี่มอเตอร์ไซค์ค่ะ
ก็เลยมองว่า การใส่ชุดสครับ ออกนอก พท.รพ.ไปเลย มันดูแปลกๆไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/21/23 เวลา 10:53:38 by Chimerism »
ส่งโดย: Chimerism
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1509  

1.2.203.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 03/21/23 เวลา 11:01:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เวลาเปลี่ยน แฟชั่นเปลี่ยนตามยุคสมัย แต่เห็นด้วยเรื่องเวลากลับเข้าห้องผ่าตัดควรเปลี่ยนชุดใหม่ก่อนเข้า
ส่งโดย: chak5155 male
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 60  

49.231.201.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 03/21/23 เวลา 11:05:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 03/21/23 เวลา 11:01:53, chak5155 wrote:
เวลาเปลี่ยน แฟชั่นเปลี่ยนตามยุคสมัย แต่เห็นด้วยเรื่องเวลากลับเข้าห้องผ่าตัดควรเปลี่ยนชุดใหม่ก่อนเข้า

เนี่ยไม่กล้าถามเพื่อนหรือรุ่นน้องค่ะ เพราะ common sense มันน่าจะทำแบบนั้น
แต่เด็กรุ่นหลังๆเค้าจะรู้ไหมนะ เพราะเหมือนโตมากับการใส่ชุดสครับไปตามที่ต่างๆไปแล้ว

หรือไม่เปลี่ยนก็ไม่เป็นไรคะ วิชาการอาจจะเปลี่ยนไปแล้ว อันนี้ก็ไม่รู้
เพราะสมัยนี้การให้antibiotic ในบางหัตถการก็เลิกให้ ต้องรณรงค์กันใหญ่โต
ถ้าจะย้อนไปอีก เรื่องเอาแปรงถูมือ ก็ล้าสมัยไปนานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03/21/23 เวลา 11:08:44 by Chimerism »
ส่งโดย: Chimerism
จำนวนความเห็น: 1509  

1.2.203.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 03/22/23 เวลา 01:53:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผม เปลี่ยน ก่อนเข้า OR นะครับ  ถ้าเกิดใส่ ชุดพวกนี้ ออกมา  บางที ก็ยังเดิน ตาม ward. นี่แหละ  แต่ ถ้า จะเข้า or ก็เปลี่ยนใหม่ครับ
ส่งโดย: Dr.OU male
สถานะ: Administrator *****
จำนวนความเห็น: 5048 4329906 4329906   WWW Email

124.121.239.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 03/23/23 เวลา 09:47:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เค้าใส่เพราะ  เบาสบาย ซักง่าย ไม่ต้องรีด  บางรุ่นก็บางจนดูจะ sexyเกินจะไปสำหรับจ่ายตลาด แต่ก็ยังใส่ไปกันเนาะ  
   ส่วนใหญ่ที่ใส่สมัยนี้  ไม่ได้ทำงานในห้องผ่าตัด เลยใส่ไปทั่วครับ
   ส่วนห้องผ่าตัดเนี่ยไม่รู้เหมือนกัน  ว่ามาตรฐานมันต้องเปลี่ยนทุกรอบที่เข้าอยู่ไหม  แต่เห็นบางที่ คือเข้าอุโมงค์ลม เป่าๆดูดๆ เอาฝุ่นออกให้หมด ชุดไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 03/27/23 เวลา 11:13:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาตามจริง ก็ไม่ควรจะใส่ชุด ผ่าตัด ออกมานอกห้องผ่าตัด+ ถ้าจะมีผ่าตัด ก็ควรจะเปลี่ยนชุดผ่าตัดเคส ต่อเคส (ถ้าวันไหน เป็นวันผ่าตัด ก็ทำงาน+ กินอาหารในห้องพัก นั่นแหละ) เช่น ถ้ามีผ่าตัดใหญ่ 4 เคส ก็ควรจะเปลี่ยน/ ใส่ชุดใหม่ 4 ชุดๆละเคส เป็นต้น

แต่ว่า มักจะไม่ทำกันขนาดนั้น เพราะเปลืองชุดผ่าตัด/ เปลืองน้ำ เปลืองแรง (ของคนงาน) เปลืองผงซักฟอก เปลืองไฟฟ้า ฯลฯ มากขึ้น ครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

119.76.14.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/30/23 เวลา 10:39:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยมีบางคน แบ่งชุดผ่าตัดไปใส่เป็นชุดนอน ที่หอพักด้วย
ตื่นมาก็อาบน้ำแต่งตัวชุดเขียว แล้วมากินข้าว แล้วมาตรวจ ผป. ที่ตึก แล้วค่อยไปเข้า โออาร์
ซึ่งแบบนี้ก็ไม่เหมาะ (ถึงจะมีเสื้อกาวน์ยาว สวมทับก็เถอะ)

124.120.19.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 05/05/23 เวลา 22:06:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ส่วนตัว
้ถ้าไปทำงานก็จะใส่กาวน์ยาวแขนยาวทับเวลาจะกลับบ้านก็ถอดกาวน์
แต่ถ้าสวมกาวน์สั้นหรือบางทีไม่ได้สวมกาวน์ทับเวลาไปทำงานเอกชนก็จะเตรียมชุ ดกลับบ้านไปเปลี่ยนอีกหนึ่งชุดค่ะ
ทำแบบนี้ตั้งแต่มีลูกยอมรับว่าห่วงลูกมากกว่าค่ะ

แต่ว่าตอนสมัยเรียนและสมัยเป็นinternก็ไม่ได้ใส่ชุด OR ไปนอกรพ.นะคะ
มีกินนอนใน OR  LR  บ้างในชุดนั้น ถ้าออกไปก็สวมชุดคลุมก่อนหรือบางทีก็เปลี่ยนชุดไปเลย
ส่งโดย: คุณแม่ลูกหนึ่ง
จำนวนความเห็น: 3888  

171.4.64.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/26/23 เวลา 10:09:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาตามจริง ไม่ควรใส่ออกไปข้างนอก  
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/07/23 เวลา 14:26:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใส่สบาย แต่ ไม่สุภาพ ไม่เหมาะ ไม่เรียบร้อย (เพราะใส่ชุดสครับ แพทย์ทั้งหญิงและชาย ก็ต้องใส่รองเท้าหนังหุ้มส้น เดินในและนอก รพ. อยู่ดี น่ะครับ นอกห้องผ่าตัดค่อยใส่ รองเท้าแตะเฉพาะบริเวณห้องผ่าตัดน่ะครับ)

58.11.3.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->