แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39567: แพทย์GP ทำงานคลินิกบัตรทองมีข้อเสียอย่างไรคะ?  (จำนวนคนอ่าน 1476 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/10/23 เวลา 03:34:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีค่ะ พอดีปัจจุบันเป็นintern 3กำลังจะใช้ทุนครบ วางแผนไว้ว่ายังไงก็ไม่เรียนต่อ +ลาออกจากราชการแน่ๆ ตอนนี้พยายามวางแผนการทำงานในอนาคต ลองหาข้อมูลดูเห็นว่าสมัครเป็นแพทย์ประจำคลินิกบัตรทองดูน่าสนใจไม่น้อย เห็นที่ประกาศรับสมัครก็ทำงานแค่จันทร์-ศุกร์ เวลาอาจมากกว่าเวลาราชการแต่ไม่ต้องอยู่เวรนอกเวลา เคสที่มาตรวจก็น่าจะมีแต่เคสเบสิคทั่วไป+ขอใบรับรองแพทย์ทำนองนั้น ฟังดูไม่เลวแต่ทำไมถึงยังมีประกาศรับสมัครอยู่เรื่อยๆ +เคยเห็นแพทย์บางท่านลงโพสหางานแต่ขอไม่รับคลินิกบัตรทองนะ เลยสงสัยเป็นอย่างมากว่ามีเหตุผลอะไรกัน? อยากทราบเหตุผลมากๆเพื่อประกอบการพิจารณาแนวทางของตนเอง  
รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 01/10/23 เวลา 03:36:17 by Pphappy »
ส่งโดย: Pphappy
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

171.6.34.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/11/23 เวลา 13:16:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จำนวนปริมาณเคสเยอะครับ ตีว่า60ต่อวัน บางที่วัน DM HT เป็นร้อย
เจอคนเรื่องมาก วันละสองสามคนก็ปวดหัวแล้ว

การส่งตัวบางเครือมีปัญหา บางที่ก็ระบบอื่นๆเช่น ลดคอสคนไข้บัตรทอง แต่ทำยอดเคสเงินสด
บางที่ลาง่าย บางที่ลาต้องหาคนแทนเอง ไม่รวมทีมงานเช้น ผจก ร้าน ผช มีปัญหาเยอะอีก

ถ้าแนะนำ หา รพ.ที่ระบบดีๆหน่อย  น่าจะสบายใจกว่าครับ
รุ่นน้องคนนึง เป็น GPปกส รพ เครือนึง แต่อยู่ ตจว พวกอินเตอๆทั้งหลาย (ขับจาก กทม สอง ชม.กว่า) เห็นชีวิตแฮปปี้มากครับ คนละแบบกับที่เห็น พวกอยู่สาขา กทม เครือเดียวกันเลย
ส่งโดย: Mr.Note
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 195  

49.228.126.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/12/23 เวลา 01:45:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดนบีบให้ malpractice

เคสมีเคสตายคาคลินิค  

หมอรับเละ
ส่งโดย: +SandsOfTime+
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2088  

58.8.41.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/18/23 เวลา 11:03:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่อง Pitfalls/ Complications ที่ รพ.รัฐ/ รพ. เอกชน/ โรงเรียนแพทย์ ก็มีประปราย นะครับ(ไม่ใช่ไม่มีเลย) ถึง ตายก็มี/ ฟ้องร้องใหญ่โต ก็มีน่ะครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.22.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/11/23 เวลา 19:11:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมคิดว่าหลักๆคือคนไข้จะเยอะไงครับ เจ้าของร้านบีบให้เราทำอะไรmalpracticeไม่ได้หรอกครับ ถ้าเราไม่ยินยอมจะทำ  
ส่วนสาเหตุที่รับสมัครบ่อยๆก็เพราะงานเยอะ เงินได้น้อย  
ตามอุปสงค์ อุปทานครับ  
ลองไปทำงานดู ถ้าเราเจองานใหม่ที่ดีกว่า ตรวจคนไข้เบากว่า  
เงินเยอะกว่า เราก็ย้ายงาน จริงไหมครับ...  
ไม่คิดจะไปเรียนต่อบ้างหรือครับ
ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
จำนวนความเห็น: 1028  

203.150.119.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/23/23 เวลา 09:30:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ข้อดี คือ ไม่ต้องอยู่นอกเวลาราชการ  
ข้อเสีย คือ 1 2 3 4

ค่อยๆ พิจารณา ดูข้อดีข้อเสีย  

ถ้ารับแนะนำรับ สัปดาห์ละวัน พอค่ะ แค่คิดก็เหนื่อย
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 03/18/23 เวลา 14:07:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เอาจริงๆ อาชีพนี้ ถ้ายังทำอยู่ ก็เจอแต่ปัญหา
เพราะคนไข้หนึ่งคน ก็คือหนึ่งปัญหา
 Grin
(บางคนมีปัญหา ที่นิสัย และ ทัศนคติ ต่อ รพ. หรือต่อตัวหมอ อีก)
ไปๆมาๆ ถ้าหมอทนลำบากไม่ไหว แสดงว่า หมอคิดผิด ที่เข้ามาในอาชีพนี้แต่แรก Grin
หมอ ที่ ออก จาก รพ. รัฐกันเยอะไง
….
ระบบ รพ. รัฐ มีปัญหา จริง เพราะ นกม.
ไม่ได้วางแผนงานใหม่ มานานแล้ว
ผมออกมานานแล้ว ไม่รู้ว่า มีอะไรเปลี่ยนไปจาก สิบปีก่อนบ้าง Grin

-..-
ส่งโดย: M@X!mUs male
จำนวนความเห็น: 10973  

49.228.113.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 03/29/23 เวลา 10:00:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถึงจะ...จบแพทย์เฉพาะทางต่อยอด เช่นสาขา ศัลยกรรมตกแต่ง นั้นก็อาจจะได้เงินเยอะ แต่ว่า ก็มีการฟ้องร้องเยอะ (จากสถิติของแพทยสภา สาขานี้ถูกฟ้องร้องมากที่สุด)+ ฟ้องทีนึง ไม่ใช่หลักหมื่น แต่เป็นหลัก ล้าน- 10 ล้านบาททั้งนั้น

27 มีนาคม ที่ผ่านมา ก็มี ผู้ป่วยมาทำ Breast Augmentation แล้วหลังจากนั้น ไม่กี่ชั่วโมงก็ Dead ...จะบอกว่า การตายไม่เกิดจากการผ่าตัดเลย ก็คงจะปฏิเสธไม่ได้ทั้งหมดใช่มั้ยครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.19.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 05/26/23 เวลา 11:51:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนไข้งี่เง่าครับ ตรวจ 100 คน เจอซัก 10-20 คน  
ทำงานทนเจอคนงี่เง่าทุกวันได้ ก็ทำได้
ส่งโดย: necessary evil
จำนวนความเห็น: 1503  

49.49.243.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->