แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39397: สอบถามเรื่องการต่อ resident ครับ  (จำนวนคนอ่าน 2332 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/30/22 เวลา 16:38:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สวัสดีครับ พอดีผมกำลังจะต้องเรียนต่อเฉพาะทาง ตอนนี้เป็น Intern 2 อยู่ ยังลังเลอยู่ว่าจะเรียนต่อด้านไหนดี (ที่สนใจมีด้วยกัน 7 ด้านครับ: สูติ, sx breast, ent, uro, er, eye, Ped เกรดจบประมาณ 3.21 ที่ รพพ แห่งหนึ่ง) เลยอยากขออนุญาตสอบถาม พี่ๆ ที่จบไปแล้วหรือกำลังเรียนอยู่ประมาณนี้ครับ

- ถ้าขอ freetrain  3 รพพ ใหญ่ หรือ รพ ใน กทม (วชิระ, พระมงกุฏ, ราชวิถี) แต่ละสาขาอันไหนมีโอกาสได้มากกว่ากันหรือครับ
- การหางานใน รพ รัฐ/เอกชน ใน กทม แต่ละอันเป็นยังไงมั้ง
- ความก้าวหน้า-รายได้ในแต่ละสาย เป็นยังไงมั่ง เมื่อเทียบกัน
- ความหนักของเวรแต่ละอันเป็นยังไงมั่ง
- ชีวิตหลังเรียนจบ มีเวรเยอะขนาดไหน/อาทิตย์
ส่งโดย: Milbe
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 6  

182.232.3.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/31/22 เวลา 11:13:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าฟรีเทรนโรงเรียนแพทย์ จากตัวเลือกที่ให้มา

Sx สูติ ped พอไหว อย่างอื่นไม่แนะนำ

ไม่แนะนำ minor นอกจากจะแข่งขันสูง เข้าเทรนยากแล้ว จบมายังหางานยากอีก รู้จักคนจบ eye ent uro แบบฟรีเทรน เตะฝุ่นหลายเดือนกว่าจะหางานได้ ต่างกับพวก major งานเอกชนในกรุงเทพและรอบๆยังมีให้เลือกเยอะพอสมควร หรือถ้าจะกลับไปบรรจุราชการก็มีตำแหน่งรองรับ Smiley
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

171.97.99.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/31/22 เวลา 22:08:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณมากครับ แล้ว ped ยังพอหางาน รพ รัฐได้หรอครับ เห็นเหมือนคนจบกันมาเยอะมากเลยหน่ะครับ
ส่งโดย: Milbe
จำนวนความเห็น: 6  

49.228.234.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 08/01/22 เวลา 07:32:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

3.21ที่ไม่ได้fix ไม่มีconnectionมาฟรีเทรนยากครับสมัยนี้จบกันเยอะขึ้นมาก เกรดหมอก็อย่างที่รู้ๆกันไม่จบเกียรตินิยมอาจจะมีน้อยกว่า สาขากุมารที่ราชวิถีไม่มีนะครับจะเป็นสถาบันเด็ก แต่แนะนำให้เอาทุนมาครับจะชัวร์สุด  Eyeนี่เกรดถ้าไม่สูงมากๆก็น่าจะต้องมีconnectionครับ(connectionมีหลายวิธีค รับ  บางคนไปขอทำresearch fellow elective ทำยังไงก็ได้ให้อาจารย์รู้จัก)
แต่ถ้าแนะนำตรงไปตรงมาน้องหาทุนมาelectiveให้อาจารย์รู้จักตัวตนของเราก็จะเ พิ่มโอกาสครับ(คะแนนสมัครสอบมีช่องคะแนนทุนครับ)
การหางานถ้าฟรีเทรนเเนะนำmajor wardครับอย่างสูกับศัลย์เอกชนบางที่เค้าก็ขอคนมีประสบการณ์ทำงานมาก่อน2ปีนะ ครับแต่ถ้ากลับมาบรรจุสังกัดกทม ก็มีโอกาสกว่าminor ครับ
ส่งโดย: Pola
จำนวนความเห็น: 9  

1.47.130.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 08/01/22 เวลา 08:42:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อยากแนะนำว่า ถ้าฮึดสู้ ไปอเมริกา ได้  จะหลุดพ้นวังวน มากๆ
ส่งโดย: enjoy_living
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 60  

147.219.249.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 08/01/22 เวลา 09:44:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/31/22 เวลา 22:08:01, Milbe wrote:
ขอบคุณมากครับ แล้ว ped ยังพอหางาน รพ รัฐได้หรอครับ เห็นเหมือนคนจบกันมาเยอะมากเลยหน่ะครับ

ถ้าหางานง่ายที่สุดคือ Sx กับ Med ครับ แต่ Ped กับสูติก็ยังพอหาได้ไม่ลำบากครับ จังหวัดรอบๆ กทม ยังพอมีพื้นที่ว่างอยู่

3.21 ถ้าจบโรงเรียนแพทย์อยู่แล้ว กลับไปสมัครที่เดิม สาขา major มีโอกาสได้เรียนค่อนข้างมากแม้จะไม่มีทุนครับ แต่ถ้า eye กับ uro นี่บอกเลย 3.7+ ยังต้องลุ้นกันหนักมาก แถมจบมาแล้วลุ้นหนักกว่าเดิมตอนหางานนี่แหละ
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

202.176.112.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 08/08/22 เวลา 15:34:59 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้า ปัจจัยทุกอย่างอื่นๆ เท่าๆกันหมด...คนที่จบบอร์ด Major มีโอกาสได้งานทำ ทั้งใน รพ.รัฐ/ เอกชน มากกว่าจบ Minor อยู่แล้วครับ
ไปดู OPD และ IPD ของ รพ.รัฐสิ ผู้ป่วยที่มารับบริการแผนก Major ล้นแล้วล้นอีก เตียงในวอร์ด เสริมแล้วเสริมอีก หมอแผนกใหญ่ๆมีจำนวนคน/ ห้องตรวจเท่าไหร่ก็ไม่พอ
จบแล้วไปสมัครกับ ผอ. รพ. หรือ นายแพทย์ สสจ. สิครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

58.11.3.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->