แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39385: Gen med ภาคเอกชนตอนนี้เป็นอย่างไรครับ  (จำนวนคนอ่าน 4963 ครั้ง)
« เมื่อ: 07/15/22 เวลา 07:40:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กำลังจะจบปีหน้า free train วางแผนเอกชน fulltime อยากถามพี่ๆ gen med หรือ sub ที่มา practice gen ด้วยก็ได้ครับ

1. การันตีเท่าที่สำรวจ minimum น่าจะ 180k ใช่มั้ยครับ
2. ควรอยุ่ รพ. ที่รับ ปกส หรือ ยังไม่รับครับ [ ถ้าเลือกได้ ] มีข้อดีเสียต่างกันอย่างไร
3. มองว่าสถานการณ์ที่ผ่านมาและต่อจากนี้เป็นไงครับสัก 5-10 ปี  ผมควรไปเรียน sub ต่อหรือไม่ ถ้าวางแผนรีบเก็บเงินลงทุนให้ได้ passive income ประมาณหนึ่ง ไม่ก่อหนี้แล้วลดปริมาณลง ใช้จ่ายให้น้อย
4. subborad อะไรน่าจะเป็นที่ต้องการของเอกชนในระยะยาวต่อไปมากที่สุดครับ ปล. ไม่เอา cardio นะครับ คิดว่าทนอยุ่เวรตอนเรียนไม่ได้ 5555

ขอบคุณทุกคนครับ Smiley
ส่งโดย: kengkung
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 142  

124.120.66.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 07/15/22 เวลา 10:42:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Free train แล้วอยู่เอกชน  ที่จะได้ต่อ Sub Board   เขาว่าต้องเส้นใหญ่
ส่งโดย: Any_Obtion
จำนวนความเห็น: 243  

124.120.17.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 07/15/22 เวลา 14:37:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใช่ที่ถามในโอเพนแชท เมื่อเช้าไหมครับ
เผอิญไม่ใช่เมดเลยไม่ได้ตอบไป

รพ มี ปกส แปลว่ามีเคสตรวจเรื่อยๆ แต่อาจต้องทำคู่กันระหว่าง มาตรฐานการรักษากับเซฟคอส รพ. ครับ
เงินสดหายากกว่ามีน้อยกว่า และหมดการันตีก็ได้รายได้ตามจริงครับ
ซึ่งเจนจะเสียเปรียบสับชัดเจนในการส่งนิวเคสเข้าหา

ส่วนเรียนเทรนตอนนร้กับอักหลายปีข้างหน้าอาจจะไม่เหมือนกันครับ
แตที่คุยกะน้องๆคือ เนโฟร กะ GI ซึ่งก็แทบตันละใน กทมและรอบๆ
ส่งโดย: Mr.Note
จำนวนความเห็น: 195  

184.22.153.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 07/16/22 เวลา 12:58:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. รพ.เงินสด มีแพทย์อยู่จนล้น แย่งยอดคนไข้กัน หมอที่เคยอยู่ก่อนไม่ค่อยยินดีนักเมื่อทีคนใหม่เข้าไปเพื่อช่วยหารรายได้ คุณจะได้เห็นหมอที่เป็นก๊วนเดียวกัน เช่น สามีภรรยาส่งเคสให้กันเองไม่ยอมให้คนอื่น คนใหม่อาจเหงาหน่อย  
การจะรับคนใหม่เข้ามาต้องพิจารณาว่าขาดคนจริงหรือไม่ ถ้าไม่ขาดก็ไม่รับ  
ประสบการณ์ส่วนตัวเป็น FT รพ เงินสดมานาน แต่ช่วงโควิดและช่วงเศรษฐกิจถดถอย คิดว่าไม่น่าอยู่แล้ว เพราะคนไข้อาจน้อยกว่าแพทย์ที่นั่งตรวจ เบื่อบรรยากาศที่นั่งว่างทั้งวัน คนไข้ต่างชาติตะวันตกไม่รวยเหมือนแต่ก่อน ถ้าเลือกทำงาน รพ เงินสด เลือก รพ ที่มีแพทย์ไม่เยอะที่ได้ตรวจคนไข้ตลอดจะดีกว่า ปัญหาคือทำอย่างไร รพ.แบบนั้นถึงเลือกคุณ ให้คิดเป็นการบ้านคะ
2. รพ ประกันสังคม รายได้แพทย์รับเป็นเงินเดือน มีการตรจเช็คว่าทำงานคุ้มกับค่าจ้างไหม คนใหม่เข้าไปอาจไปอยู่จุดที่หนักหน่อย พวก OPD premium หรือเงินสด จะเป็นพวกหมอเก่าๆจะตรวจ เพราะสบาย คนไข้น้อย พอดีไม่เคยเป็น FT รพ ปกส แค่เป็น PT แต่บอกตรงๆ ไม่กล้าเป็น FT
ปล. เคยเจอหมอที่มาจาก รพ เงินสด ย้ายเข้า รพ ปกส ใจกลาง กทม ทำงานไม่ถึงเดือนก็ลาออก
ในความเห็นส่วนตัวช่วงเศรษฐกิจถดถอยเลือกทำ รพ ปกส น่าจะดีกว่าเงินสดนะ แต่ข้าพเจ้าขอเลือกเป็น part time แบบ fix วัน 2 รพ ดีกว่าคะ จะได้มีทางเลือกในชีวิตและไม่เครียดเท่า FT
ส่งโดย: Omo
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 79  

49.229.136.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 07/16/22 เวลา 15:28:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ในกรุงเทพและปริมณฑล ทั้ง Gen med และ subboard ค่อนข้างล้น
แต่ Genmed หางานง่ายกว่า subboard เน้นว่าอย่าเลือกงาน ยิ่งเจอคนไข้ complicated ใน รพ ปกส เรายิ่งมีประสบการณ์ ยิ่งเก่งขึ้น
ทำงานใน รพ ยังไงก็ดีกว่าคลีนิค (ไม่ได้พูดเรื่องรายได้นะ บางทีคลีนิคอาจรายได้สูงกว่า แต่ทำอะไรไม่ค่อยได้มาก)

49.229.149.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 07/16/22 เวลา 15:38:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บาง รพ ที่การันตี 180K ต้องดูด้วยนะว่าทำงานกี่วัน ส่วนใหญ่ 6 วัน การันตี 6 เดือน หลังการันตีรายได้ไม่เหมือนเดิม จำไว้ว่า รพ จะไม่ยอมขาดทุนจากการจ้างแพทย์มาทำงาน
ยุคนี้การันตี 180K ถือว่าเยอะมาก  
รพ ใจกลางกรุงแถวพระราม4 ยังการันตี 130K เลย แต่ทำงาน 5 วัน
ทำงานใน กทม พิจารณาการเดินทางด้วยคะ ถ้าระยะทางเกิน 7 km ถือว่าเหนื่อยแล้ว น้ำมันแพงแถมรถติด คุณภาพชีวิตแย่

49.229.149.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 07/17/22 เวลา 10:07:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อ 20+ ปีก่อน...บาง รพ. ที่ให้ Gen. Med. ช่วยตรวจเคส ปกส. เค้าให้ค่าตรวจ OPD เคสละ 70- 100 บาท
ซึ่งผมว่า ก็เป็นธรรมทั้งฝ่าย รพ.+ ฝ่ายแพทย์ ครับ
อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.21.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/18/22 เวลา 13:52:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รพ ปกส กลางกรุงบางแห่งตอนนี้คิด DF 100 บาท ทำให้ดูเหมือนหมอใจดี แต่ med นั่ง OPD มีการันตี 700 บาท/hr 8-17 น รายได้ 6300 บาท  
เทียบ รพ เงินสด ตจว ค่าแพทย์ 300 ต้องตรวจให้ได้วันละ 26 คน หัก% เข้า รพ 20% จึงจะมีรายได้ 6300 เท่า med ปกส แถมแพทย์นั่งตรวจ 5-6 คน หารคนไข้กัน ไม่มีทางทึ่จะตรวจคนไข้ได้ถึง 20 คน เพราะคนไข้ก็รายได้ลดลง จนลงทุกคน เขาไป รพ รัฐบาลหรือ ปกส ดีกว่า เก็บเวินไว้ซื้อข้าวกินดีกว่า
คิดดูละกัน ยุคนี้ควรเลือกอยู่ รพ แบบไหน

49.230.31.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/18/22 เวลา 14:26:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ส่วน รพ เงินสดที่ตรวจต่างชาติ ค่า DF 800-1500 นี่ เขาไม่ค่อยรับคนเพิ่มเท่าไหร่หรอก เพราะคนเก่าก็ไม่ยอมออก

49.230.31.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/18/22 เวลา 23:23:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พระเจ้า gen med เอกชน การันตี 180K  
Gen med บาง รพช.น่าจะได้มากกว่านี้แล้ว  Shocked Shocked
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

1.46.11.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 07/20/22 เวลา 09:11:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Gen med หรือ subboard ตอนนี้ไม่ใช่มาเลือกว่าจะทำงาน รพ ไหนดี โฟกัสที่ รพ ไหนจะรับคุณเข้าทำงาน เพราะเวลาประกาศรับสมัครมีคนมาสมัครเยอะ จน รพ เลือกไม่ถูก ปริมาณแพทย์ล้นเกินตำแหน่งงาน ถ้าอยากได้งานแน่ๆก็ต้องไปอยู่ ตจว ไกลๆ

49.229.151.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 07/20/22 เวลา 09:12:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

บริบทพูดสมัครงาน รพ เอกชน ไม่ได้พูดถึง รพช หรือ รพศ คะ

49.229.151.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 07/20/22 เวลา 16:28:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Gen med เอกชนยุคนี้ผมว่าหางานยากขึ้นแต่ยังพอหาได้ แต่งานดีๆไม่มีมาลงตามthaiclinicแบบนี้แน่ครับ ส่วนมากรุ่นพี่ อาจารย์จะฝาก รับกันภายใน ส่วนรายได้
ถ้าเครือรับปกส  ส่วนมาก150000++นะครับ ถ้า180kขึ้นไปให้คิกแง่ลบก่อนเลยงานหนักหรือมีความหนักใจบางอย่างซ่อนแน่นอน เช่น ส่งinvestigateยาก consultยาก
เครือเงินสด gen medไม่น่าถึง150k หรือเต็มที่150k หมายถึงการันตีนะครับเพราะเคยเห็นแม้กระทั่งsubboardบางสาขายังได้แค่150kแต ่ข้อดีถ้าคนไข้ติด โอกาสเกินการันตีมีครับในขณะที่ปกส จะแทบไม่มีทางได้รับสิทธิ์นั้น
สุดท้ายแล้วควรอยู่ที่ๆตัวเองมีความสุขครับไม่ใช่ตัวเงินอย่างเดียว  คนไข้สองกลุ่มนี้ต่างกันมากครับ รักคนไข้จำนวนเยอะๆรูปแบบคล้ายรพ รัฐไปปกส เน้นน้อยแต่เยอะ ต้องอธิบายเยอะๆวันหยุดฝากเคสคนอื่นยากไปเงินสด  
subสมัยนี้เข้ายากขึ้นมากครับเพราะgenmedจบเยอะ ตอนนี้จะจบมา400คนต่อปีแล้วนะครับ ยิ่งออกมาเอกชนจะฟรีเทรนกลับไปยิ่งยากหนัก ถ้าสาขาเอกชนต้องการตัดcardioออก เหลือGI /nephro/chest พวกนี้ในยุคนี้ก็ยากครับ ขนาดมีทุนบางคนผมยังเห็นหลุดมาแล้ว เอาเป็นว่าในสามอย่างนี้เรียนอะไรก็ดีทั้งนั้นครับถ้าชอบด้วยนะเพราะเรียนยา กเรียนหนัก มีบางคนเสียเวลาเทรนจบสอบไม่ผ่านก็มีครับ แต่ส่วนมากก็คือมีปัญหาชีวิตเยอะ
ส่งโดย: Pola
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 9  

1.46.138.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 07/21/22 เวลา 11:01:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รับ รพ.ที่มี ปกส. ก็ดีนะคะเคสเยอะจะได้ไม่เหงา  

แต่ตอนนี้เลือกยาก หางานยาก แล้วแต่จังหวะ โอกาส  
เรียน subboard ก็ดี แต่อาจได้ทำ gen ด้วยอยู่ดี
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 07/21/22 เวลา 12:08:35 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ช่วงนี้จะเห็นแพทย์ board รพ เอกชนเงินสด เช่น ENT ไปอยู่เวร OPD GP ปกส Shocked
แพทย์ cardio ไปอยู่เวร med รพ เอกชน ปกส
Subboard ที่ไม่มีหัตถการ รพ เงินสด 150k ถือว่าเยอะแล้ว บางคนน้อยกว่า 100k เยอะแยะ แต่ไม่อยากหางานใหม่เพราะหายาก อยู่ที่เดิมดีกว่า  
 subboard สาขา minor ที่ไม่มีผ่าตัด เป็น FT รพ เอกชน เงินสด ที่หมดการันตี เหนื่อยหน่อยนะ
แต่ช่วงนี้แพทย์ที่อยู่ รพ เงินสด เครียดกว่า ปกส แน่นอน เพราะต้องแย่งกันทำยอดทุกวัน ยิ่ง รพ ที่มีแพทย์มากๆนี่ ยิ่งเหนื่อย

49.229.150.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 07/21/22 เวลา 12:34:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อย่าไปเครียดกับชีวิตมาก ขอให้ทำอย่างอื่น มีรายได้ด้านอื่นควบคู่กับทำงาน รพ เอกชน จะดีกว่า อย่าโฟกัสแค่หนทางเดียว ชีวิตมีทางเลือกมากมาย แค่ออกจากกรอบความเคยชินเก่าๆ  

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 07/21/22 เวลา 12:58:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แพทย์ รพ เงินสด ที่มีรายได้สูงมาก เดาว่ามากกว่า300K
คือ แพทย์ x-ray FT ที่มีเพียง 1 คนทั้ง รพ
และแพทย์ดมยา FT ที่มีเพียง 1 คนทั้ง รพ
เพราะไม่มีคนช่วยหารรายได้
หมอกลุ่มนี้ ทำงานแบบเบื้องหลัง คนไข้ไม่ค่อยรู้จัก

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 07/22/22 เวลา 07:44:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

“แต่งานดีๆไม่มีมาลงตามthaiclinicแบบนี้แน่ครับ ส่วนมากรุ่นพี่ อาจารย์จะฝาก รับกันภายใน “

ขออ้างอิงข้อความนี้นะคะ งานที่ลงใน Thaiclinic ก็เป็นงานที่ดีนะ เพราะ รพ เขาต้องการคนจริงๆ เวลาลงโฆษณาสามารถเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายได้จริงๆ โดยเฉพาะแพทย์ที่ไม่มีเส้นสายเป็นอาจารย์ใน รรพ. แต่เขาก็มีความสามารถในการดูแลรักษาคนไข้ คำว่างานดีๆหมายถึง รพ ชื่อดังใช่ไหม งานเบาๆ DF เยอะ ตรวจคนไข้ง่ายๆ แต่แพทย์เป็นแค่ลูกจ้างนะคะ อย่างไรก็ตาม รพ ย่อมน่าเชื่อถือมากกว่าคลีนิค
งานที่รับฝากกันภายในเพราะ รพ เกรงใจบารมีของอาจารย์ แต่ตำแหน่งไม่ได้ว่าง คุณเข้าไปแล้วอาจเป็นส่วนเกินของหน่วยนั้นๆแล้วก็ได้ รายได้ก็ต้องไปหารกับคนเก่า อาจมีรายได้แค่การันตี หมดการันตี รายได้ก็ลด มีแพทย์รอคิวเสียบแทนคุณเพียบ (เพราะแพทย์ไทยชอบชื่อ รพ หรูๆ อวดในโปรไฟล์ได้ อย่างอื่นค่อยว่ากัน) แพทย์แข่งขันกัน ปากปราศัยน้ำใจเชือดคอ ต้องไปถามประสบการณ์คนเก่าๆ

ส่วนข้าพเจ้านั้นชอบหางานเอง ไม่ต้องพึ่งบารมีของใคร แล้วเราจะภูมิใจและมั่นใจในตัวเอง บางครั้งเราจะรู้ว่าโชคดีที่ รพ ชื่อดังไม่รับเรา แต่ตอนนี้เราเจอสิ่งที่ดีกว่า รายได้ดีกว่า

49.230.27.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 07/22/22 เวลา 20:33:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ผมว่าคลินิก สบายดีสุดครับ ต่างจังหวัด พอคนไข้ติด คลีนิกคนไข้ล้น เดือนนึงได้เป็นล้าน   อยากเปิดปิดวันไหนก็ได้ เปิดให้คนมาซื้อยาอย่างเดียวก็กำไรอู้ฟู่แล้ว
ส่งโดย: VGN
จำนวนความเห็น: 23  

49.48.190.*

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 07/23/22 เวลา 09:01:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/22/22 เวลา 20:33:11, VGN wrote:
ผมว่าคลินิก สบายดีสุดครับ ต่างจังหวัด พอคนไข้ติด คลีนิกคนไข้ล้น เดือนนึงได้เป็นล้าน   อยากเปิดปิดวันไหนก็ได้ เปิดให้คนมาซื้อยาอย่างเดียวก็กำไรอู้ฟู่แล้ว

ไม่ทราบว่าคุณ VGN เปิดคลีนิคเองและมีรายได้เป็นล้านเองหรือไม่ หรือเป็นเพียงผู้สังเกตการณ์และมาโพสต์แบบใส่สีตีไข่แบบเวบ pantip ที่โพสต์เพื่อเอามันส์เท่านั้น
แต่ก่อนข้าพเจ้าเป็น FT รพ เงินสด 10 กว่าปี
ตอนนี้เป็น PT แบบ fix วัน รพ เงินสด3 วัน ปกส 2 วัน คลีนิคความงาม 2 วัน (ข้าพเจ้าเคยเรียนคอร์สความงามมาทั้งหมดแล้ว ฉีดโบและฟิลเลอร์ได้)  
ข้าพเจ้าเลือกทำงาน 7 วันเพราะได้รับบทเรียนช่วงที่หางานใหม่ และมีวันว่างมากๆว่าทรมานแค่ไหน ขอมีงานเยอะดีกว่าว่างงาน
เท่าที่คุยกับเจ้าของคลีนิคเขามีความวิตกกังวลและความรับผิดชอบมากมาย ต้องรับผิดชอบเงินเดือนพนักงาน ค่าน้ำค่าไฟ ค่าเช่าตึกสต๊อกยา หาแพทย์มาประจำ จ้างยิงโฆษณา(คลีนิคเมืองท่องเที่ยว ไม่ใช่ ตจว ไกลๆ) คลีนิคส่วนใหญ่จะ hard sell และใช้วิชามารเยอะ มาตรฐานแบบ HA/ISO ไม่ต้องพูดถึง
การที่จะเข้าใจธุรกิจต่างๆได้ดี ต้องเข้าไปสัมผัสและไปทำงานในจุดนั้น
อย่าสักแต่ว่าฟัง แล้วรีบเอาเงินออมทั้งหมดมาเปิดคลีนิค คลีนิคไม่ได้รุ่งทุกคน
สรุปว่าข้าพเจ้าชอบทำงานที่โรงพยาบาลมากกว่าคลีนิค
ถ้าอายุเกิน 60 ค่อยเปิดคลีนิคเล่นๆชิวๆละกัน

49.230.56.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 07/23/22 เวลา 13:32:19 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นสายmed ถ้าจะได้เยอะๆต้องเป็นsubboardที่มีหัตถการอ่ะครับ  
ส่วนตัวตอนนี้ก็รายได้ประมาณ 400-500 Kต่อเดือน มีช่วงdropคือ2ปีที่ผ่านมาตอนโควิดระบาด แต่มันผ่านพ้นช่วงต่ำสุดไปแล้ว ไม่มีต่ำกว่านี้ ตอนนี้มันระยะฟื้นแล้วครับ
ตรวจหมดตั้งแต่เคสgen med+subตัวเอง ทั้งcovid influenza pneumonia dengue leptospirosis scrub typhus sinusitis เคสใครที่โยนมาไม่เอา ตรูรับไว้หมด ยันเคสของsubตัวเองอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07/23/22 เวลา 13:34:24 by น้ำเน่าในเงาจันทร์ »

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

110.170.76.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 07/23/22 เวลา 16:31:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คห 20 คุณก็ชวน จขกท ไปทำงานด้วยซิ ชวนไปสัก 2-3 คน จะได้ช่วยหารรายได้ลง

49.230.63.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 07/24/22 เวลา 10:33:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/23/22 เวลา 09:01:36, Omo wrote:

ไม่ทราบว่าคุณ VGN เปิดคลีนิคเองและมีรายได้เป็นล้านเองหรือไม่ หรือเป็นเพียงผู้สังเกตการณ์และมาโพสต์แบบใส่สีตีไข่แบบเวบ pantip ที่โพสต์เพื่อเอามันส์เท่านั้น
แต่ก่อนข้าพเจ้าเป็น FT รพ เงินสด 10 กว่าปี
ตอนนี้เป็น PT แบบ fix วัน รพ เงินสด3 วัน ปกส 2 วัน คลีนิคความงาม 2 วัน (ข้าพเจ้าเคยเรียนคอร์สความงามมาทั้งหมดแล้ว ฉีดโบและฟิลเลอร์ได้)  
ข้าพเจ้าเลือกทำงาน 7 วันเพราะได้รับบทเรียนช่วงที่หางานใหม่ และมีวันว่างมากๆว่าทรมานแค่ไหน ขอมีงานเยอะดีกว่าว่างงาน
เท่าที่คุยกับเจ้าของคลีนิคเขามีความวิตกกังวลและความรับผิดชอบมากมาย ต้องรับผิดชอบเงินเดือนพนักงาน ค่าน้ำค่าไฟ ค่าเช่าตึกสต๊อกยา หาแพทย์มาประจำ จ้างยิงโฆษณา(คลีนิคเมืองท่องเที่ยว ไม่ใช่ ตจว ไกลๆ) คลีนิคส่วนใหญ่จะ hard sell และใช้วิชามารเยอะ มาตรฐานแบบ HA/ISO ไม่ต้องพูดถึง
การที่จะเข้าใจธุรกิจต่างๆได้ดี ต้องเข้าไปสัมผัสและไปทำงานในจุดนั้น
อย่าสักแต่ว่าฟัง แล้วรีบเอาเงินออมทั้งหมดมาเปิดคลีนิค คลีนิคไม่ได้รุ่งทุกคน
สรุปว่าข้าพเจ้าชอบทำงานที่โรงพยาบาลมากกว่าคลีนิค
ถ้าอายุเกิน 60 ค่อยเปิดคลีนิคเล่นๆชิวๆละกัน

ผมเจ้าของคลีนิกเองเลยครับ
ส่งโดย: VGN
จำนวนความเห็น: 23  

49.48.190.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 07/24/22 เวลา 12:55:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/24/22 เวลา 10:33:30, VGN wrote:

ผมเจ้าของคลีนิกเองเลยครับ

ผมเองอยากเปิดคลินิกเหมือนกันครับ แต่ติดตรงกลัวคลินิกมันทำอะไรไม่ได้มากเหมือนโรงพยาบาล เช่น ส่งlab ทำ imaging เช่น U/S ,CT มันจะรู้สึกหงุดหงิดที่ทำได้แค่ตรวจและจ่ายยา

ส่งโดย: น้ำเน่าในเงาจันทร์ male
จำนวนความเห็น: 6054   Email

110.170.76.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 07/27/22 เวลา 16:42:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/15/22 เวลา 07:40:39, kengkung wrote:
กำลังจะจบปีหน้า free train วางแผนเอกชน fulltime อยากถามพี่ๆ gen med หรือ sub ที่มา practice gen ด้วยก็ได้ครับ

1. การันตีเท่าที่สำรวจ minimum น่าจะ 180k ใช่มั้ยครับ
2. ควรอยุ่ รพ. ที่รับ ปกส หรือ ยังไม่รับครับ [ ถ้าเลือกได้ ] มีข้อดีเสียต่างกันอย่างไร
3. มองว่าสถานการณ์ที่ผ่านมาและต่อจากนี้เป็นไงครับสัก 5-10 ปี  ผมควรไปเรียน sub ต่อหรือไม่ ถ้าวางแผนรีบเก็บเงินลงทุนให้ได้ passive income ประมาณหนึ่ง ไม่ก่อหนี้แล้วลดปริมาณลง ใช้จ่ายให้น้อย
4. subborad อะไรน่าจะเป็นที่ต้องการของเอกชนในระยะยาวต่อไปมากที่สุดครับ ปล. ไม่เอา cardio นะครับ คิดว่าทนอยุ่เวรตอนเรียนไม่ได้ 5555

ขอบคุณทุกคนครับ Smiley

ขอสอบถามได้มั้ยครับ free train อายุรกรรม เราต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่เหรอครับ สำหรับทุนของเราเอง
ส่งโดย: nattakorn038 male
จำนวนความเห็น: 12  

49.231.198.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 07/28/22 เวลา 22:24:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สาขาที่เอกชนต้องการ  gi cardio chest
Neuro ที่เป็น sub
สถานการณ์ที่ดีๆจะล้นเรื่อยครับ
ควรอยู่เป็น sub เดียวของรพ ครับจะได้เยอะมากแต่งานหนักอยู่
ส่งโดย: bridge
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 356  

184.22.91.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 08/02/22 เวลา 11:39:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองทำดูค่ะ แล้วมาคิดเองว่าพอใจ รึเปล่า คนจ้างเรามาทำงาน  ถ้าคิดว่า การันตรี แล้วมานั่งๆนอน หมดเวลา แบบนั้นเกวเค้าก็เอาออก เปลืองค่ะ  หางานทำที่รายได้ok  พออยู่ได้มีเวลา ส่วนตัว น่าจะดีกว่า
ส่งโดย: jumpoo
จำนวนความเห็น: 400  

1.47.5.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 08/09/22 เวลา 10:12:34 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 07/24/22 เวลา 12:55:44, น้ำเน่าในเงาจันทร์ wrote:

ผมเองอยากเปิดคลินิกเหมือนกันครับ แต่ติดตรงกลัวคลินิกมันทำอะไรไม่ได้มากเหมือนโรงพยาบาล เช่น ส่งlab ทำ imaging เช่น U/S ,CT มันจะรู้สึกหงุดหงิดที่ทำได้แค่ตรวจและจ่ายยา

การทำคลินิกคือการสร้างระบบนิเวศน์ อย่างหนึ่ง
ขึ้นกับมุมอง
การส่งตรวจไม่ได้ นั้นไม่จริงครับ
lab ยากๆ  imaging US MRI CT
ทำได้หมดครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะดึงใครเข้ามาในระบบนิเวศน์ของเรา

แต่ข้อเสีย ก็คือ admit ไม่ได้ เท่านั้น

และจุดสำคัญอยู่ที่ว่า  ต้องรู้ว่าจะต้องส่งต่อคนไข้เมื่อไหร่

ส่งโดย: philosophy
จำนวนความเห็น: 419  

110.168.250.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 08/17/22 เวลา 10:22:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แถวตจว. การันตีแสนสอง แต่ก็พอกิน  
มาอยู่รพ.รัฐ รวมยังไงก็ไม่ถึงแสน

ยุคนี้หมอจบเยอะ  มีงานทำก็ดีละค่ะ
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 08/24/22 เวลา 09:02:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เห็น กทม รฝการันตรี 1.5- 200k
ส่งโดย: jumpoo
จำนวนความเห็น: 400  

1.46.135.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->