แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39350: การขอย้ายกลับภูมิลำเนา  (จำนวนคนอ่าน 1522 ครั้ง)
« เมื่อ: 06/12/22 เวลา 23:20:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ตอนนี้จขกท กำลังจะกลับไปเรียนต่อเฉพาะทางสาขาขาดแคลนแต่อัตราแข่งขันที่เรียนค่อนข้างส ูง พอดีขอทุนค่อนข้างไกลบ้านค่ะแต่ยังอยู่ในภาคเดียวกัน แพลนจะใช้ทุนให้ครบ 3 ปีหากสำเร็จการศึกษา ก็ตั้งใจจะใช้ทุนให้ครบ คือตอนที่สมัครขอทุนชวดทุนใกล้บ้าน คนสมัครเยอะเนื่องจากเป็นรพใหญ่ เดินทางสะดวก สมัครประมาณ 10 รับ 2 คน🥲 อยากทราบว่าหากใช้ทุนครบหรือทำงานได้ระยะหนึ่งมีเหตุจำเป็นที่จะต้องกลับไปท ำงานใกล้ภูมิลำเนาหรือเขตสุขภาพเดียวกันที่ใกล้ที่สุด จะขอยื่นย้ายเราจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างคะ พอตอนไปสมัครขอทุน เป็นคนในพื้นที่เองยังไม่ได้เลยค่ะ ปล ตอนนี้ได้ทุนระดับรพชที่กำลังจะเป็น รพท  กรอบอัตรากำลังสาขาที่เรียนมีได้ 0-1 คนในรพ
ส่งโดย: ariellin
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 3  

223.206.239.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 06/13/22 เวลา 09:51:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดูแล้วยากสักหน่อย ครับ...เพราะการรับเลือกแพทย์ใช้ทุน สาขาใดๆ/ ที่สถาบันใดๆ เค้าดูจาก ทั้งผลการเรียน+ สถาบันที่จบ (เป็น/ ไม่เป็นลูกหม้อ)+ ภูมิลำเนา+ ใช้ทุนที่ไหนมา+ เอาทุนมา(รพ. นั้นๆ ขาดแคลนแพทย์สาขานั้น อย่างยิ่งยวด มาหลายปีแล้ว รึเปล่า) รึ จะมาขอเรียนแบบฟรีเทรน+ มีใครฝากฝัง/ รับรองมา รึเปล่า ฯลฯ เป็นต้นครับ  

ซึ่งถ้าบอกว่า เอาแค่ 2 คน จาก 10 คน ที่สมัคร ต้องบอกว่าการแข่งขันสูงมากๆๆ...จขกท. จึงต้องมีคุณสมบัติ ข้อใด้ข้อหนึ่งที่โดดเด่นมากๆๆ ถึงจะมีโอกาส ที่จะได้รับเลือกครับ  
ป.ล. และก็ต้อง ดูคุณสมบัติ ของคู่แข่งคนอื่นๆ อีก 9 คนด้วยครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.23.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 06/13/22 เวลา 12:00:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พอดีได้ที่เรียนและต้นสังกัดที่ไกลบ้านแล้วค่ะ กำลังจะไปเรียนต่อเดือนหน้า แพลนอนาคตหลังเรียนจบจะใช้ทุนครบ3 ปีหากไม่ติดอะไรค่ะ คืออยากทราบลู่ทางในการขอย้ายกลับภูมิลำเนาซึ่งเป็นจังหวัดที่หมอค่อนข้างเย อะ คนขอย้ายเข้าก็เยอะเช่นกัน ตอนสมัครขอทุนก็ไม่ได้รับการคัดเลือก เลยกังวลว่าถ้าขอย้ายกลับเราควรจะเตรียมพร้อมหาลู่ทางอย่างไรได้บ้าง

223.206.239.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 06/13/22 เวลา 14:07:38 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 06/13/22 เวลา 12:00:54, ariellin wrote:
พอดีได้ที่เรียนและต้นสังกัดที่ไกลบ้านแล้วค่ะ กำลังจะไปเรียนต่อเดือนหน้า แพลนอนาคตหลังเรียนจบจะใช้ทุนครบ3 ปีหากไม่ติดอะไรค่ะ คืออยากทราบลู่ทางในการขอย้ายกลับภูมิลำเนาซึ่งเป็นจังหวัดที่หมอค่อนข้างเย อะ คนขอย้ายเข้าก็เยอะเช่นกัน ตอนสมัครขอทุนก็ไม่ได้รับการคัดเลือก เลยกังวลว่าถ้าขอย้ายกลับเราควรจะเตรียมพร้อมหาลู่ทางอย่างไรได้บ้าง

ก็มารับเวรนอกเวลาที่ รพ. เป้าหมายที่จะย้ายมา ให้เค้าคุ้น ๆ หน้า

เวลาขอย้าย ถ้ามีตัวเลือกหลายคน เค้าย่อมเลือกคนที่เคยเห็นฝีมือ รู้จักกันมาก่อน

แต่ต้องระวังอย่ามารับเวรแล้วทำตัวให้ผู้คนรังเกียจ แบบนั้นไม่เคยเห็นหน้ากันยังดีกว่า
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

182.232.23.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 06/20/22 เวลา 13:07:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลองสืบตำแหน่งที่รพ.ใกล้บ้านที่ต้องการไปอยู่ครับว่าหมอเต็มกรอบหรือยัง ถ้าเต็มแล้วมีใครที่มีแผนเกษียน ย้าย ลาออกหรือเปล่า แล้วไปคุยไว้แต่เนิ่นๆ ว่าหลังใช้ทุนครบจะขอย้ายไปอยู่ด้วย  

ระหว่างเรียนเด้นก็เข้างานประชุม ไปแนะนำตัว ทำความรู้จักกับหมอ รพ.ที่เราจะไปอยู่ด้วยเอาไว้ ให้ อ.แนะนำให้ก็ไ้ด้  

บางที รพ.ปลายทาง อาจหาคนเรียนต่อ subboard สาขาที่เราอยากเรียนพอดี ก็จะได้วางแผนกันได้เลย  Wink
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

49.229.54.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 06/20/22 เวลา 17:55:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยากมากเลยครับ เขามักจะเลือกจากคนคุ้นเคย หากเขาไม่รู้จักเราก็ยากมาก ต้องหาทางตีสนิทกับพี่ๆ ที่เขาอยู่ก่อนหรืออาศัยคอนเนคชั่นระดับผู้ใหญ่ ถึงจะมีทางครับ

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.250.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 06/21/22 เวลา 09:34:48 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทุกคนที่มาสมัครเรียน สาขายอดนิยม/ สถาบันใหญ่- มีชื่อเสียง...อย่างน้อยๆ ต่างก็มีโปรไฟล์ดี+ เส้นสาย พอสมควรทั้งนั้นแหละ อิ อิ อิ

58.11.3.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 07/08/22 เวลา 10:35:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยไปติดต่อรพ.แห่งหนึ่ง เดินไปแบบไม่มีเส้น...กรอบพี่เต็ม

หากพกเส้นใหญ่ๆๆๆ มาได้เลย ฝากตำแหน่งที่อื่นได้
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 07/09/22 เวลา 21:42:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณทุกคนรู้สึกมีความหวังขึ้นมาแล้วค่ะ คือไม่อยากไปต่อsubboard คงหาจังหวะชีวิตในการขอย้าย คิดแล้วยังเสียกายที่ไม่ได้รับโอกาส แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ ทุกอย่างคงมีจังหวะของมัน😊

1.46.150.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 07/17/22 เวลา 10:12:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สาขาหลัก/ สาขายอดนิยม ในสถาบันหลักนั้น วางตัวผู้เรียนข้ามปีเลยมั้ง (เพราะว่า มีแต่คนอยากจะมาเรียน มากกว่าจำนวนที่ทางสถาบันเปิดเรียน มากมายนักครับ)

124.120.21.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 08/17/22 เวลา 10:30:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ทุน รพช.ไม่แนะนำค่ะ อุปกรณ์ไม่ครบ บุคลากรก็ไม่เก่ง  
เคสมาซับซ้อนเกินศักยภาพรพ.  

เฉพาะทางมีไม่ครบ ลำบากใจในการทำงาน
จะพัฒนาอะไรก็ยาก เพราะเงินไม่มี  

ค่าเวรก็ตามrate รัฐ เวรเยอะแต่เงินน้อย  

อยู่รพ.ใหญ่ๆ ดีกว่าค่ะ
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->