แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39236: อยากฟังประสบการณ์ Genmed รพ.เอกชนในกรุงเทพค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 2372 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/10/22 เวลา 15:10:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กำลังจะจบMEDค่ะ
อยากฟังประสบการณ์การทำงานของ Genmed ในเอกชนกทม
ทั้งเอกชนเงินสดและปกส. เพื่อประกอบการตัดสินใจเลือกทำงานค่ะ

ขอบคุณค่า
ส่งโดย: Sunrisetime
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

49.228.117.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/10/22 เวลา 21:34:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ใน กทม. เอกชนเงินสด ไม่มีที่ให้ Gen Med แล้วครับ , คนไข้คาดหวังสูง พอมารพ.จะถูกจ่ายไป OPD Sub  เลย , เช่น ปวดหัว ไป Neuro , ปวดท้อง ไป GI ส่วน Gen Med  ใน รพ.ปกส / บัตรทอง  มีงานเสมอครับ
( งานก็เหมือน รพ.จังหวัด ทั่วไป OPD / IPD / รับ consult )

I will leave no one behind ,death or alive !
ส่งโดย: Catgut male
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 297  

125.24.82.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/11/22 เวลา 13:55:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กทม หมอล้น ทุกสาขา ค่ะ
แนะนำให้เรียนต่อ sub
โอกาส หางานใน กทม ได้ยังพอมี
แม้จะน้อยมากๆ

ไม่งั้นต้องไปหาเวร ตจว  ไกล กทมหน่อย
อย่าง พัทยา ปทุม อยุธยา อ่างทอง เพชรบุรี  
ขับรถ ไกลนิด แต่พอจะมีงาน Gen ให้ค่ะ

Fortes Fortuna Adiuvat
ส่งโดย: eieiei  ^ Manipulate Way ^
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 6644  

124.120.140.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/12/22 เวลา 10:18:21 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

และรพ. เอกชนในต่างจังหวัด โดยเฉพาะปริมณฑล ก็ยังมีแพทย์/ อาจารย์แพทย์ จาก กทม. ตามไปแย่ง เอ๊ย รับจ้อบ PT, อยู่เป็นระยะๆ ในทุกๆ วันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ อีกนะครับ อิ อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/12/22 เวลา 10:18:50 by Dr._Panya »
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.17.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/12/22 เวลา 19:55:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Genmed ในกทม เหลือแต่ปกส จริงๆครับ บางที่ผสม เช่นสาทวันเงินสด ปกส สองวัน  อีกสองวันที่เป็นวันหยุดต้องมาราวน์เคสตัวเอง นั่นแปลว่าถ้าเคสเยอะแทบจะมาทำงานทุกวัน
การันตีบางที่แค่ปีเดียวแล้วตัดเลย  มีcovidบางที่ก็หักเปอร์เซนต์
Subboardในกทม ส่วนมากก็เต็มแล้วต้องออกไปชานเมือง
แต่ถ้าเทียบทำงานสังกัดกทม  ก็น่าจะไม่ได้หนักกว่า
ส่งโดย: Pola
จำนวนความเห็น: 9  

1.46.12.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/13/22 เวลา 12:42:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/12/22 เวลา 10:18:21, Dr._Panya wrote:
และรพ. เอกชนในต่างจังหวัด โดยเฉพาะปริมณฑล ก็ยังมีแพทย์/ อาจารย์แพทย์ จาก กทม. ตามไปแย่ง เอ๊ย รับจ้อบ PT, อยู่เป็นระยะๆ ในทุกๆ วันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ อีกนะครับ อิ อิ อิ

young staff รรพ  ไปหากิน ตจว กันเพียบ
ตอนนี้  แพทย์ ล้นมากๆ  ทุกสาขา
เป็นความผิดพลาด ตรงไหน  ไม่รู้ นะคะ  ที่ล้น ศะแบบนี้
แถมยังจะเปิด คนะแพทย์ใหม่ๆ เพิ่มขึ้น เรื่อยๆด้วย    อิอิอิ

Fortes Fortuna Adiuvat
ส่งโดย: eieiei  ^ Manipulate Way ^
จำนวนความเห็น: 6644  

124.120.253.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/13/22 เวลา 13:57:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แถมให้ครับ นโยบายรับอายุรแพทย์  สาสุข 2565

"รพ.ที่มี พ.สาขาอายุรศาสตร์สขาพื้นฐานต่ำกว่ากรอบmin  ไม่จัดสรรโควตาสาขาต่อยอด"

นั่นหมายความ 5 ปีที่ผ่าน มา รพ จังหวัดได้ทำการปั่นจำนวนหมอเมดซับบอร์ด กันอย่างหนักทั่ว ปท จน หมอเมดซับบอร์ดใน รพ.จังหวัด มีมากกว่าเจนเมด (หลายที่ที ซับ 15 คน เจน 5 คน งี้) แล้วใช้ข้อมูลบอก กระทรวง ว่า มี เจนเมด 5 คนเอ้งง .. ต่ำกว่ากรอบ ขอหมอเมดเพิ่ม แล้วเล่นแร่แปรธาตุให้เจนเมดของตัวไปเรียนซับต่อ ผ่านไป 5 ปี ก็ยังมีเจนเมด 5 คนเท่าเดิม แต่ซับเพิ่มมา10 กว่าคนงี้   กลยุทธนี้ คงโดนกระทรวงขัดขาไว้ปีนี้ ไม่งั้น เจนเมดก็ไม่เพิ่ม แต่ซับเพิ่มได้ไม่มีที่สิ้นสุด  Grin
ส่งโดย: wic
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 156  

49.49.60.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/14/22 เวลา 10:07:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อ่านสัญญา ก่อนเซ็นค่ะ  ดูแนวทาง รีเฟอ ว่าไปไหนได้บ้าง  
วันหยึด ต้องทำงานแบบไม่อยู่ในสัญญาหรือไม่รายได้ เท่าไหร่
ส่งโดย: jumpoo
จำนวนความเห็น: 400  

1.47.13.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 02/14/22 เวลา 14:34:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สมัยนี้ ไม่มีใครอยากจะเป็น Gen. Med. เพราะงานหนักจริงๆ OPD.+ IPD. of ward Med. นั้นมีผป. ล้นแล้วล้นอีก ถ้าสมมติเป็นหมอ ไต/ หัวใจ/ เบาหวาน ฯลฯ ก็จะอยากดูแต่ ผป. ในแผนกของตัวเอง....ทั้ง รพ. รัฐ+เอกชน นั่นแหละ ครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 02/16/22 เวลา 08:44:42 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่ยุคที่หมอล้นแบบนี้ต่อให้เรียนจบsubสุดท้ายก็ต้องมาหารรับเคสgenmed วันหยุดก็ต้องมาราวน์อยู่ดีโดยอยู่ในตัวเงินเดือนที่ได้  ทำตัวดีทำยอดได้จริงเค้าก็ต่อการันตีไม่ถูกใจผอ หรือผู้บริหารเค้าก็บีบออก มีทั้งไม่ต่อการันตีเลวร้ายก็บอกให้ไม่ต้องมาทำงานแล้ว  ถ้ามีที่ทำงานที่ดีๆหรือรัฐที่ให้ค่าตอบแทนไม่น้อยจนเกินไป รับไม่ได้กับที่อาจจะต้องเปลี่ยนทีทำงานทุกๆปีหรือสองสามปี  อยู่รัฐไปเถอะครับ  รัฐนอกระบบที่ยังค่าตอบแทนดีก็พอมี
ส่งโดย: Pola
จำนวนความเห็น: 9  

1.47.150.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 02/16/22 เวลา 09:47:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถึงจบ Sub- Boards เช่น ไต หัวใจ เบาหวาน GI ฯลฯ แต่ถ้าอยู่ รพ.เอกชนเล็กๆ ซึ่งจำนวนผู้ป่วยเฉพาะทางด้านนั้นมีน้อย/ ทำเงินจากแผนกนั้นให้ รพ.ได้น้อย ก็ต้องมาตรวจ+ รักษาผู้ป่วย อายุรกรรมทั่วไป เป็นหลักอยู่ดีครับ ถ้ามีเคสเฉพาะทางของเราค่อยส่งมาให้เราดูแล+ ให้เงิน Top Up เป็นรายเคสไป...
เพราะคงจะไม่มี รพ.เอกชนไหนจ่ายเงินเดือนๆละ 3- 4 แสนบาท มาให้นั่งตรวจ ผู้ป่วยวันละ(อาจจะไม่ถึง) 10 คน หรอกครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 02/22/22 เวลา 13:39:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Thanks

อย่าว่าแต่ในกทม เลย

ต่างจังหวัด ก็หมอ ล้น

แต่ genmed มีข้อดีอยู่อย่าง  

หากเปิดคลินิก ต่างจังหวัด   คนไข้ส่วนใหญ่จะมากกว่า sub

อาจเพราะดูคนไข้ฐานกว้างกว่า และความรู้เดิมๆยังไม่ลิม
ส่งโดย: philosophy
จำนวนความเห็น: 419  

110.168.250.*

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 02/25/22 เวลา 09:23:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่ดูเหมือนงาน  OB, Sx, Med, Ped. ฯลฯ ใน รพช./ รพท. ยังมากมายอยู่เลยนะครับ
สังเกตว่า เวลา ผป. ไป รพ. เพื่อตรวจ- รักษษ ที่แผนกเหล่านี้ จะไปตั้งแต่เช้า และจะได้กลับมาตอนบ่ายๆ/ เย็นๆ อิ อิ อิ

124.120.23.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 02/26/22 เวลา 12:55:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อีกหน่อย คงมีเฉพาะทาง หมอไตข้างซ้าย หมอไตข้างขวา
หมอนิวโรซีกซ้าย หมอนิวโรคซักขวา  Grin Grin Grin
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

1.47.1.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 03/25/22 เวลา 11:36:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สังคมผู้สูงอายุ  ยังไงอายุรกรรม ก็ยืนหนึ่งค่ะ  

ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->