แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39206: Re: อยากปรึกษาเรื่อง career path อายุ 36 แต่เป็น gp ไม่จบบอร์ด  (จำนวนคนอ่าน 1632 ครั้ง)
« เมื่อ: 01/21/22 เวลา 11:21:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

GP ล้นตลาดมานานแล้วค่ะ คุณพี่
ถึงจะไม่มีบอร์ดแต่คุณพี่มีประสบการณ์นะคะ
ได้เปรียบหมอจบใหม่แน่นอนค่ะ

ส่งโดย: Pandermonium
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 662  

49.230.216.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 01/21/22 เวลา 11:47:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นหมอ ยังไงก็มีคุณประโยชน์ ต้องมองให้เห็นคุณค่าในตัวเราเอง
อยู่ตรงไหนไม่สำคัญ ขอให้ใช้ความรู้ให้เป็นประโยชน์ต่อผู้คน ก็จะดีเอง
ถ้าเป็น GP ในรพช ใกล้ กทม ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดี  แนะนำให้รับราชการต่อไป อย่าหวังรายได้จากราชการมากนัก ราชการทำไปเพื่อสวัสดิการกับบำนาญตอนเกษียรจะได้มีรายได้เข้ามาบ้าง อยากมีรายได้เพิ่มก็ต้องทำอย่างอื่นเพิ่ม เช่น เปิดคลินิกเสริม มันเป็นน้ำซึมบ่อทราย ต้องอดทนให้มาก ทำดีๆไว้ นานๆไป ดีเอง อย่าใจร้อน  

แล้วก็ควรลงทุนด้านอื่นด้วย อันนี้ต้องศึกษาเอาเอง
ส่งโดย: Dusit
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 7  

119.110.205.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 01/21/22 เวลา 14:23:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/21/22 เวลา 10:30:07, manass wrote:
เลือกเดินเส้นทางมาผิด ทำงานตจว มาตลอด ตามอุดมการณ์ว่าเกียรติอยากรับใช้ประชาชน แล้ว แต่มีอุปสรรเสมอ มีปัญหาทางจิตเวชและเห็นว่าบางครั้งถูก stigmatize ไม่ก้าวหน้าในทั้งข้าราชการ และการเรียนต่อสอบ preventive med ยังไม่ผ่านเฉพาะทาง อายุ 36 เป็นคน กทม ทำงาน เปน gp ที่ รพท แห่งหนึ่งห่าง กทม 230 km อยากปรึกษาว่าถ้าย้ายเข้า รพช ใกล้กรุงเทพ ดูแลมารดา มีรายได้หรือคุณภาพชีวิตพอเป็นอย่างไรบ้างคะ อยู่เวรเดือนละกี่เวร รายได้สุทธิ มีผลให้ต้อง off parttime เอกชนไหมคะ รายได้  รพท เขาไม่ให้ OT รวม 37,000 ต้องหาเองข้างนอก ได้เดือนละ 40,000 หากรายได้เท่านี้ อายุเท่านี้ควรวางแผน การเกษียณหรือการเงินอย่างไรบ้างตอนนี้รุสึกกังวลกับอาชีพนี้มาก คิดว่าอีกไม่นาน gp ล้นตลาด ควร มีทิศทาง  career path อย่างไรบ้างดีคะ  
ขอบพระคุณค่ะ

แต่ผมคิดว่า คุณหมอเป็น GP ที่ รพท.ใกล้กรุงเทพฯ+ มีรายได้ประมาณ 7.7 หมื่นบาท/ เดือน ก็ถือว่าไม่เลวนะครับ และยังมี สวัสดิการต่างๆ ทั้งระยะสั้น+ ระยะยาวจากการเป็นข้าราชการ ผมว่าก็ไม่เลวร้ายอะไรนะครับ ซึ่งถ้าอยากจะมีรายได้เพิ่ม ก็ต้องลงทุน/ ทำงาน(สุจริต)เพิ่ม น่ะครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

110.168.55.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 01/21/22 เวลา 17:16:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

family medicine แนวทางแบบท่าน อ.สันต์ ใจยอดศิลป์ ก็น่าจะมีอนาคตนะครับ

This too, shall pass
ส่งโดย: Hippo
จำนวนความเห็น: 2633  

171.4.233.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 01/21/22 เวลา 23:45:07 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ย้ายเข้ามาดูแลแม่ครับ แผนเกษียณทนให้ได้บำนาญเพราะรับราชการมานานพอได้บำนาญจะออกไปคลินิคตอน 50 ก็ได้ครับเพราะจะได้ไม่อดนอน
ส่งโดย: bridge
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 356  

45.115.209.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 01/22/22 เวลา 12:28:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/21/22 เวลา 17:16:53, Hippo wrote:
family medicine แนวทางแบบท่าน อ.สันต์ ใจยอดศิลป์ ก็น่าจะมีอนาคตนะครับ

อ๊ะ นึกว่า อ. สันต์ เป็นหมอ CVT ซะอีกครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

110.168.55.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 01/23/22 เวลา 04:34:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 01/22/22 เวลา 12:28:10, Dr._Panya wrote:

อ๊ะ นึกว่า อ. สันต์ เป็นหมอ CVT ซะอีกครับ

แกเป็น CVT ด้วยครับ 2 บอร์ด
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

49.230.132.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/10/22 เวลา 14:03:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอให้มีความสุขในสิ่งที่ทำ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด  
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->