แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39130: อยากเรียนeyeแต่กังวลเรื่องรายได้ค่ะ  (จำนวนคนอ่าน 5337 ครั้ง)
« เมื่อ: 11/16/21 เวลา 22:17:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เนื่องจากeyeเป็นสาขาที่จขกท.เรียนแล้วเข้าใจและชอบเนื้อหามากที่สุดและเคยม ีปัญหาเกี่ยวกับตาบ่อยจึงเข้าใจคนไข้ค่ะ
แต่พอไปelectiveได้คุยกับพี่หมอตาหลายๆท่านในรพรัฐต่างจังหวัดบอกว่าสาขานี้ ไม่ได้สวยหรูอย่างที่คิด เป็นสาขาที่ยังไม่ค่อยต้องการในรพ.เอกชน ส่วนมากถ้าอยากมีรายได้เพิ่มเติมจะเปิดคลินิกเองมากกว่า
ส่วนตัวค่อนข้างกังวลกับเรื่องรายได้พอสมควรเพราะทำงานคนเดียวในครอบครัวค่ะ  จขกท.เคยคิดเปลี่ยนสาขาที่เป็นที่ต้องการของเอกชนมากกว่าeyeแล้วแต่พอไปelec tiveแล้วรู้สึกไม่มีความสุขเลยค่ะ
 จึงอยากทราบว่าจักษุทั่วไปอยู่รพรัฐต่างจังหวัดอย่างเดียวจะพอเลี้ยงทั้งครอ บครัวไหมคะ และeyeรพ.เอกชนไม่ค่อยรับจริงไหมคะ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ
ส่งโดย: illi
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 2  

49.237.15.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 11/17/21 เวลา 06:36:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยังไม่เคยเห็นหมอตาที่ไม่รวยซักคน
ส่งโดย: doreus
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 10681  

49.228.114.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 11/17/21 เวลา 06:53:44 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยเห็น รวยแบบสุดขั้ว  Grin
ส่งโดย: +SandsOfTime+
จำนวนความเห็น: 2088  

58.8.41.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 11/17/21 เวลา 09:11:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอตา สามารถตัดแว่นขายได้ เป็นรายได้เสริมที่ไม่น้อย  
ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.251.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 11/18/21 เวลา 17:36:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คิดจะเรียน ตั้งหลักว่าจะรวย Midesetนี้ไม่ดีเลยครับ ความสุขในชีวิตคืออะไรครับ? ได้ทำงานที่เรารัก อาชีพนี้อยู่กับเราไปอีกนาน ส่วนเรื่องรวย ถ้ามีไอเดีย ขยัน มีลู่ทางก็รวยครับ เช่น เรียนจบมา ก็หาลู่ทางทำกิน หารายได้เพิ่ม จะเปิดร้าน ไปทำเอกชน จะเล่นหุ้น วิธีรวยมีเยอะแยะครับ  แต่ความสุขในชีวิตไม่ขึ้นกับเงินครับ เรียนสิ่งที่เราชอบ แล้วเราจะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ
ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
จำนวนความเห็น: 1028  

203.150.120.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 11/18/21 เวลา 19:09:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

้ถ้าเป็นผมนะ ผมจะเลือกเรียนตา สาขาที่เราชอบ แล้วผมจะถามๆรุ่นพี่ว่าทำอย่างไร หมอตาจะรวยครับ? ก็จะได้ไอเดียจากหลายๆคน เช่น เปิดคลินิกซิน้อง ทำเอกชนที่นั่นซิ ขายแว่นไหม?  

ผมแยกสองประเด็น  
1. ทำอย่า่งไรจะได้เรียนหมอตา    
2. ทำอย่างไรจบหมอตาแล้วจะรวย?  

เราไปถามคนที่เขาไม่ได้ขวนขวาย หรือไม่ได้มีเป้าหมายที่จะรวยหรือเปล่าครับ? รุ่นพี่บางคนบ้านเขารวยเดิมอยู่แล้ว เขาทำราชการ ตรวจคนไข้ เขาแฮปปี้ เขาไม่หารายได้อื่นเพิ่ม  เขาอาจจะพอใจตรงนั้น พอเราไปถาม เขาก็ว่ารายได้ไม่ดี...

ผมก็มีเพื่อนคนนึง สมัยเรียนไม่รับงานพาร์ททามเลย จบมาก็เป็นอาจารย์โรงเรียนแพทย์ ไม่รับงานเอกชน  ผมก็งง เออ รายได้ไม่ถึงแสน อยู่ได้ไง ตอนนี้น่าจะเป็นรองศาสตรจารย์ไปแล้วครับ

อีกคนจบสูติมา แต่ไปเปิดร้านผิวหนังในห้างกรุงเทพ รายได้เหยียบล้านทุกเดือน มากกว่ารายได้ผ่าคลอดอีก

อีกคนรุ่นพี่ หันไปจับงานอาชีวอนามัย เปิดโรงพยาบาลเอง รายรับสิบล้าน

อีกคนรุ่นน้องจบหมอดูแลผู้สูงอายุ เปิดโรงพยาบาลหลักร้อยล้่าน
ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
จำนวนความเห็น: 1028  

203.150.120.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 11/18/21 เวลา 20:36:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สาขา minor โดยมากแล้วรายได้จะไม่ได้มากอย่างที่คนคิดกัน

ทั้ง eye ent xray rehab และอื่นๆอีก รายได้โดยเฉลี่ยน้อยกว่าศัลย์ สูติ หรือน้อยกว่าเมดด้วยซ้ำ กรณีที่ไม่ได้เปิดคลินิกเอง

ทำ รพ.รัฐบาลอย่างเดียว รายได้ไม่มาก สบายตรงไม่มีเวร แต่ก็ไม่ได้ค่า workload ด้วยเช่นกัน

โรงพยาบาลรัฐบางที่ รับแอดมิดในเวรได้เคสละ 400 แอดมิดเวรละ 10+ ใช้ intern ไปดูแทนแต่ staff รับเงิน(สำหรับบางสาขา) หรือทำ appendix เคสละ 800-1000 ตัดกันคืนละ 4-5 เคส ก็ใช้ intern หรือ resident ที่โรงเรียนแพทย์ส่งมาวนทำแทน ส่วนตัวเองนอนรับเงิน(แต่ถ้าเคสมีปัญหาก็โดนตามได้นะ)

ไปทำเอกชนนอกเวลาก็ได้ไม่มาก ไม่มีเวรกลางคืน เต็มที่ก็ตอนเย็นซักสามชั่วโมง รับการันตีชั่วโมงละ 700

งานสบายรายได้ดีมันไม่มีอยู่จริงหรอก อยากรวยต้องเลือกสาขาที่คนไข้เยอะๆ งานล้นมือ ยิ่งมีเคส emer มากยิ่งดี เพราะเอกชนจะต้องจ้างคนหมอมา standby ส่วนสาขาที่เคส emer น้อยๆอย่าฝันเลยว่าเขาจะยอมจ่ายเงินจ้างมานอนรับการันตี

ปล. ไม่นับพวกสตาฟโรงเรียนแพทย์ที่ไปรับจ๊อบเอกชน อันนั้นรวยเละอยู่แล้ว
ส่งโดย: simath
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 328  

202.28.177.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 11/19/21 เวลา 00:30:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ฝีมือดีๆ ทำตาสองชั้นให้สวยๆ แค่นี้ก็นับเงินไม่ทันแล้วครับ
ส่งโดย: peaupo
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 255  

61.90.31.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 11/19/21 เวลา 09:33:46 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เจ็บตา/ ตาแดง/ ตาอักเสบ ไปหาหมอตาที่รพ.เอกชนแห่งนึง...(ไม่ได้ Remove FB เพราะไม่มี FB นะครับ) หมดค่าใช้จ่าย 8 พันกว่าบาท

คิดดูสิ ถ้าเปิดคลินิกตาเอง เก็บเงินแค่ 4 พันกว่าบาท/ เคส ก็แพง+ รวยเหลือแหล่แล้วครับ อิ อิ อิ

ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.14.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 11/20/21 เวลา 19:42:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ต่างจังหวัดคนไข้หมอตาคลินิกเอกชนวันละหลายร้อยนะคะเก้าอี้รอยาวเป็นแถวเลยค ่ะ
ส่งโดย: คุณแม่ลูกหนึ่ง
จำนวนความเห็น: 3888  

171.4.64.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 11/21/21 เวลา 07:33:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็น รพ รัฐ ไม่รับจ๊อบเพิ่ม จะมาแจงรายได้ค่ะ
  เงินเดือน 24,000
 เงินไม่ทำเวช 10,000
 พตส 10,000
 P4p 8000-14,000
 เงินเวรขึ้นกับจำนวนหมอไม่ค่อยมี workload เพิ่ม อย่าง รพ พี่ 550/8hr อยู่ 2 คน เงินเวรประมาณ 20,000 ปีหลังๆจะเพิ่มเป็นหมอตา 5 คน เฃินเวรเหลือ 5-6 พันเองค่ะ  
 รวมแล้วคือ 70,000-75,000 อันนี้รายได้ ณ มีหมอตา 2 คนนะคะ ถ้ามีมากกว่านี้ก็ลดอีกเพราะเวรลด ถ้า 5 คนเต็มคือเหลือ 60,000
  ข้อดีคือเวรสบาย ไม่ค่อยโดนตาม ข้อเสียคือรายได้เท่านี้ค่ะ ถ้าอยู่ตามต่างจังหวัดไม่ใหญ่ คือไม่มีเอกชนรับจ๊อบเพิ่มค่ะ ถ้าจะรายได้เพิ่มคือเปิดคลินิกเอง ซึ่งการเปิดคลินิก เคยเปิดแล้วค่ะ คนไข้ไม่ได้เยอะมากนะคะ แต่คงต้องใข้เวลา ช่วงแรกๆคือ 0-2 รายเลยค่ะ เพิ่งมาดีขึ้นตอนครบ 1 ปี แต่มีเหตุให้ปิดไปก่อน ขายแว่นถ้าขายได้ก็กำไรดีค่ะ แต่มันก็ไม่ได้ขายได้ทุกวันค่ะ แล้วกว่าจะวัดแว่นก็ใช้เวลาอยู่ค่ะ จำนวนคนไข้แล้วแต่พื้นที่ แล้วก็เจ้าถิ่นที่เปิดมาก่อนค่ะ แต่เปิดคลินิกก็คือเสียเวลาชีวิต 17.00-20.00 6-7 วันไปเลยนะคะ ปิดบ่อยๆคนไข้หายอีก  
   ส่วนเอกชนตอนนี้ก็หางานยากขึ้นมากๆแล้วค่ะ ไม่ค่อยมีตำแหน่ง fulltime แล้วก็บางที่ไม่มีเครื่องผ่าตัดต้อกระจกอีก จะไม่ได้ฝึกฝีมือค่ะ ถ้า parttime ก็มีตัวเดิมครองพื้นที่แล้ว
   ทำตาสองชั้นหารายได้เพิ่มก็ได้ค่ะ แต่ก็ไม่ใช่หมอตาจะชอบทำตาสองชั้นทุกคน เป็นงานศิลป์ที่ยากระดับนึง และคงามคาดหวังค่อนข้างสูงค่ะ เคยทำเหมือนกัน หยุดไปก่อนเพราะโควิดค่ะ  
   ตัวพี่เองก็หารายได้จากทางอื่นมาช่วยค่ะ พวกเล่นหุ้นบ้าง (ตอนนี้แดง) ให้เช่าบ้าน คอนโด เอาจริงก็รายได้ไม่เยอะจริงค่ะ คนที่ได้เยอะคือแสวงเพิ่มค่ะ หรืออยู่หัวเมืองใหญ่ๆ คนรายได้ดีเยอะชอบไปคลินิกหมอตามากกว่ารพ  
   คนบอกหมอตารวยทุกคนนี่ไม่จริงเลยค่ะ ตอนนี้คือหางานยากขึ้น ตำแหน่งเต็มหมด คลินิกเจ้าเดิมก็ครองคนไข้หมดแล้ว หมอใหม่ก็ยากค่ะ  
  พี่คิดว่าการทำงานเรา ต้องคำนึงถึงรายได้ส่วนนึงนะคะ ถ้าเราต้องรับผิดชอบรายจ่ายของครอบครัวด้วย เรียนที่ชอบแต่อยู่ไม่รอด สุดท้ายก็ไม่มีความสุขค่ะ หรือสาขาที่ชอบ ถ้าเราเรียนจบมาแล้ว ทำงานแล้ว แล้วต้องทำเพิ่มจนไม่มีเวลาใช้ชีวิตเลย อันนี้ก็ไม่ตอบโจทย์ค่ะ ค่อยๆคิดวางแผนดีๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/21/21 เวลา 07:46:55 by life is not fair »
ส่งโดย: life is not fair
สถานะ: Junior Member **
จำนวนความเห็น: 65  

184.22.23.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 11/21/21 เวลา 09:23:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ชาวบ้านในต่างจังหวัด นั้นเป็นโรคตาเยอะมากๆ อย่างน้อยๆก็เป็น Senile Cataract กันเกือบทุกคนนั่นแหละ จะ Severe มาก/ น้อยก็อีกเรื่องนึง รองลงมาก็คือ Retinal Degenerations/ Diabetic Retinopathy ซึ่งแน่นอนก็เป็นเกือบทุกคนอีกนั่นแหละ (มีเคสเยอะ)  แต่ มีน้อยมากที่ หมอตาจะได้เงินจากตรงนี้ เพราะว่า > 90% ของเคสเหล่านี้ เป็นผู้ป่วย "บัตรทอง" การตรวจ/ รักษา ทุกอย่างนั้นฟรีหมด/ แพทย์ผู้รักษาได้แค่เงินเดือน ไม่ได้ค่าหัตถการ/ DF หรอก
เพราะงั้น โรคใดๆ ในต่างจังหวัดนั้นมีเคสเยอะ แต่ว่าแพทย์มีรายรับน้อย(หากไม่ทำงาน ไพรเวทเพิ่มเติม) ครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 11/21/21 เวลา 10:16:17 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

รายได้ที่พอเลี้ยงครอบครัวของแต่ละคนไม่เท่ากัน  

ตอนจบเฉพาะทางใหม่ๆเคยคุยกับอ.ว่าตอนนั้นรายได้ รพ.รัฐอย่างเดียว 6-7 หมื่น ต่อเดือน อ.บอกว่าดีแล้วนี่อยู่ได้ไม่ต้องไปทำเอกชนเลย  

แต่บางคนรายได้แสนกว่า ก็ยังรู้สึกไม่พอเนื่องจากครอบครัวมีภาระเยอะ หนี้สินเยอะ ต้องส่งรายได้ให้หลายๆคน ดังนั้นก็จะต้องหาทางหารายได้เสริมอีก  

ส่วนหมอตา ต่างจังหวัด เปิดคลินิก ทำต้อกระจกที่รพ.​ แค่นี้ก็รวยได้แล้วครับ ถ้าอยากรวยขึ้นไปอีก ก็ทำตาสองชั้น ทำเสริมความงามที่คลินิกเพิ่มก็ได้ หมอตาบางคนไม่เปิดคลินิกตานะครับ เปิกคลินิกความงามแทน  Wink
ส่งโดย: Innominate male
จำนวนความเห็น: 1943  

49.228.114.*

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 11/21/21 เวลา 11:16:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/21/21 เวลา 10:16:17, Innominate wrote:
รายได้ที่พอเลี้ยงครอบครัวของแต่ละคนไม่เท่ากัน  

ตอนจบเฉพาะทางใหม่ๆเคยคุยกับอ.ว่าตอนนั้นรายได้ รพ.รัฐอย่างเดียว 6-7 หมื่น ต่อเดือน อ.บอกว่าดีแล้วนี่อยู่ได้ไม่ต้องไปทำเอกชนเลย  

แต่บางคนรายได้แสนกว่า ก็ยังรู้สึกไม่พอเนื่องจากครอบครัวมีภาระเยอะ หนี้สินเยอะ ต้องส่งรายได้ให้หลายๆคน ดังนั้นก็จะต้องหาทางหารายได้เสริมอีก  

ส่วนหมอตา ต่างจังหวัด เปิดคลินิก ทำต้อกระจกที่รพ.​ แค่นี้ก็รวยได้แล้วครับ ถ้าอยากรวยขึ้นไปอีก ก็ทำตาสองชั้น ทำเสริมความงามที่คลินิกเพิ่มก็ได้ หมอตาบางคนไม่เปิดคลินิกตานะครับ เปิกคลินิกความงามแทน  Wink

ผ่าต้อกระจก เงินไม่เพิ่มนะคะ เอาตรงไหนมาเพิ่มเอ่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11/21/21 เวลา 11:16:47 by life is not fair »

184.22.23.*

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 11/21/21 เวลา 22:46:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ไม่เคยเห็นหมอตาที่ไหนจนเลยครับ ...
ส่งโดย: Hybrid VI
จำนวนความเห็น: 6180  

182.232.95.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 11/22/21 เวลา 03:11:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/21/21 เวลา 22:46:27, Hybrid VI wrote:
ไม่เคยเห็นหมอตาที่ไหนจนเลยครับ ...

ความจิงคือไม่เคยเห็นหมอที่ไหนจนเลย
ส่งโดย: Pandermonium
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.182.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 11/22/21 เวลา 07:35:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/21/21 เวลา 22:46:27, Hybrid VI wrote:

จริงป่าวค่ะ เห็นไม่หมดเนี่ยแหละ เรานี่แหละ ไม่จนหรอก แต่ไม่ได้รายได้เยอะแบบที่คนอื่นบอกว่าหมอตารวยทุกคน

184.22.23.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 11/23/21 เวลา 07:48:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอตารุ่นใหม่ หางาน parttimeเอกชน ทำยากมาก  ไม่รวยเลยล่ะ
ส่วนรุ่นกลางๆ ถ้าอยู่รพ รัฐ โดยเฉพาะ ในกทม  ก้อ เอาเวลาราชการ ไป ทำงานเอกชน ซึ่งร่ำรวยกันทุกคน  
แค่ กล้าพอที่จะรับเงินเดือนราชการ แต่ไม่อาย ที่ไปออก โอพีดีและผ่าตัดเอกชนในเวลาราชการ ค่ะ
ทำกันทุก รพ ใน กทม
บาง รพ เอาเวรเอกชน มาหาร แบ่งกันในแผนก เลย สะดวกดี
ด้านได้อายอด  ที่ไม่อาย เพราะ หมอเกือบทุกคนก็ทำกันหมด

อันนี้ข้อมูลในวงการ รอบๆตัว นะคะ

Fortes Fortuna Adiuvat
ส่งโดย: eieiei  ^ Manipulate Way ^
จำนวนความเห็น: 6644  

49.230.17.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 11/23/21 เวลา 15:19:09 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอโรงพยาบาลรัฐหลายๆคน (โดยเฉพาะ สาขาที่มีหัตถการ) มักจะแว้บจากที่ทำงานไปทำหัตถาร/ ผ่าตัด ที่ คลินิก/ รพ.เอกชนที่อยู่ใกล้ๆที่ทำงาน
อารมณ์ ประมาณเหมือนแว้บไปเดินห้าง/ ซื้อของสัก 1-2 ชั่วโมง
ซึ่งหากทำไม่บ่อย(มากนัก)/ สามารถตามตัวได้ทันทีหากมีเคสฉุกเฉินที่ รพ.รัฐ ก็คงจะไม่เป็นไรมาก (มั้งครับ)
ซึ่งจะมีปัญหาขึ้นมา หากมีเคสฉุกเฉินของรพ.รัฐแล้วเรามาไม่มา/ มาไม่ทันจนผู้ป่วยเกิดความเสียหาย/ ภาวะแทรกซ้อน หรือ มีคนร้องเรียนว่าเราโดดงานมารับจ้อบ ซึ่ง ผอ.รพ./ นายแพทย์ สสจ. ก็จะต้องดำเนินการอย่างใดอย่างนึงกับเรา ไม่เช่นนั้น ผอ.รพ./ นพ. สสจ. จะโดนข้อหาละเว้นฯ (ยังกะตำรวจ แน่ะ) ครับ อิ อิ อิ
เพราะงั้นการแว้บ แบบนี้ อย่าบ่อย+ อย่านาน ละกันนะครับ (เพราะจะมีคนอิจฉา/ ร้องเรียน) อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 11/23/21 เวลา 21:20:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/23/21 เวลา 15:19:09, Dr._Panya wrote:
หมอโรงพยาบาลรัฐหลายๆคน (โดยเฉพาะ สาขาที่มีหัตถการ) มักจะแว้บจากที่ทำงานไปทำหัตถาร/ ผ่าตัด ที่ คลินิก/ รพ.เอกชนที่อยู่ใกล้ๆที่ทำงาน
อารมณ์ ประมาณเหมือนแว้บไปเดินห้าง/ ซื้อของสัก 1-2 ชั่วโมง
ซึ่งหากทำไม่บ่อย(มากนัก)/ สามารถตามตัวได้ทันทีหากมีเคสฉุกเฉินที่ รพ.รัฐ ก็คงจะไม่เป็นไรมาก (มั้งครับ)
ซึ่งจะมีปัญหาขึ้นมา หากมีเคสฉุกเฉินของรพ.รัฐแล้วเรามาไม่มา/ มาไม่ทันจนผู้ป่วยเกิดความเสียหาย/ ภาวะแทรกซ้อน หรือ มีคนร้องเรียนว่าเราโดดงานมารับจ้อบ ซึ่ง ผอ.รพ./ นายแพทย์ สสจ. ก็จะต้องดำเนินการอย่างใดอย่างนึงกับเรา ไม่เช่นนั้น ผอ.รพ./ นพ. สสจ. จะโดนข้อหาละเว้นฯ (ยังกะตำรวจ แน่ะ) ครับ อิ อิ อิ
เพราะงั้นการแว้บ แบบนี้ อย่าบ่อย+ อย่านาน ละกันนะครับ (เพราะจะมีคนอิจฉา/ ร้องเรียน) อิ อิ อิ

ไม่มีหรอกค่ะ ไม่มีใครทำอะไรได้
หมอในระบบราชการ ที่เอาเวลาราชการไปทำเอกชน เป็นประจำเกือบทุกวัน นี่ เอาจริงๆ เป็น มาเฟียสีขาว ที่ ไม่มีหน่วยงานกล้าแตะต้องนะคะ    
กล้าแตะ รับรอง เจอ ตอ 55

ส่งโดย: eieiei  ^ Manipulate Way ^

49.228.231.*

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 11/26/21 เวลา 10:08:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/23/21 เวลา 15:19:09, Dr._Panya wrote:

เรื่องจริง ทำกันทั้งประเทศเป็นปกติ หมอผ่าตัด หมอกระดูก หมอตา หมาอหูคอจมูก แว๊บไปผ่าตัดรพ.เอกชน ในเวลาราชการ  
สาขาอื่น แว๊บไม่ได้ไง นอยด์เหมือนกัน อยู่  
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

110.164.159.*

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 11/26/21 เวลา 16:59:10 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คนที่บอกหมอตายังรายได้ดีนี่ผมเดาได้เลย ว่าอายุคนตอบอายุไม่ต่ำ 50 Grin
เลยจำภาพหมอตายุค gen x หรือ baby boom มาตอบ

เอาเป็นว่ายุคนี้ถ้าไม่ใช่หมอสาขา major หัตถการหนักๆ เยอะๆ รับเอกชน คงไม่มีสาขาไหนกล้าใช้คำว่ารายได้ดี
ส่งโดย: necessary evil
จำนวนความเห็น: 1503  

49.49.246.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 11/27/21 เวลา 09:28:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

นอกจากนี้ หมอ ของรพ.รัฐบางคน ทั้งสาขาที่มี/ ไม่มีหัตถการ อาจจะจะแว้บไปนั่งตรวจ/ ผ่าตัดที่คลินิก/ รพ.เอกชน (ที่ไม่ไกลจาก รพ.นัก) ตลอดช่วงบ่าย/ ช่วงเย็น(หากอยู่เวร) หากมีเคสด่วนก็ให้ I์nterns โทรปรึกษา/ ตามตัว เป็นกรณีๆไป  

ซึ่งก็มักจะไม่มีการร้องเรียน เพราะวัฒนธรรมแบบนี้ ก็ยังมีมาตลอด 30+ ปี เพราะปัจจุบันก็ยังมี อิ อิ อิ

124.120.20.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 11/27/21 เวลา 15:21:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/27/21 เวลา 09:28:47, Dr._Panya wrote:
นอกจากนี้ หมอ ของรพ.รัฐบางคน ทั้งสาขาที่มี/ ไม่มีหัตถการ อาจจะจะแว้บไปนั่งตรวจ/ ผ่าตัดที่คลินิก/ รพ.เอกชน (ที่ไม่ไกลจาก รพ.นัก) ตลอดช่วงบ่าย/ ช่วงเย็น(หากอยู่เวร) หากมีเคสด่วนก็ให้ I์nterns โทรปรึกษา/ ตามตัว เป็นกรณีๆไป  

ซึ่งก็มักจะไม่มีการร้องเรียน เพราะวัฒนธรรมแบบนี้ ก็ยังมีมาตลอด 30+ ปี เพราะปัจจุบันก็ยังมี อิ อิ อิ

ใช่แล้วค่ะ เพราะพวกเราคือ มาเฟียสีขาว  เรื่อง เทาๆ พวกเราถนัด
ไม่ใช่คนดี อะไร นักหรอก เอาตรงๆ อิอิ

ส่วนตัว เวลาเห็น บรรดาหมอๆที่ทำแบบนี้ ไป ด่า พวกนักการเมือง หรือ คนอื่นว่าเลว
ยังถาม เค้าในใจ ว่า ยังกะ พวกคุณ ดี นักนี่  55

แต่ เรา ก้อไม่เคย เอาเวลา ราชการไป ทำเอกชนนะคะ
กลัวเสียชื่อเสียงวงศ์ตระกูล

124.120.140.*

« ความเห็นที่ #24 เมื่อ: 11/29/21 เวลา 11:37:08 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เมื่อหลายๆๆๆสิบปีก่อน ตอนผมเป็นนักเรียนแพทย์ รพ.ต่างจังหวัดแห่งนึง Staffs ที่ รพ. นั้นๆ (ขออนุญาตไม่บอกชื่อ รพ. นะครับ) มีคลินิก/ เวร รพ.เอกชน กันทุกคน(เลยมั้ง) เวลามีเคสหนัก/ ยาก นั่นคือ Interns ที่อยู่เวร/ วอร์ด ต้องโทรศัพท์ไปปรึกษาหรือตามตัวครับ อิ อิ อิ

124.120.20.*

« ความเห็นที่ #25 เมื่อ: 11/30/21 เวลา 07:53:12 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 11/29/21 เวลา 11:37:08, Dr._Panya wrote:
เมื่อหลายๆๆๆสิบปีก่อน ตอนผมเป็นนักเรียนแพทย์ รพ.ต่างจังหวัดแห่งนึง Staffs ที่ รพ. นั้นๆ (ขออนุญาตไม่บอกชื่อ รพ. นะครับ) มีคลินิก/ เวร รพ.เอกชน กันทุกคน(เลยมั้ง) เวลามีเคสหนัก/ ยาก นั่นคือ Interns ที่อยู่เวร/ วอร์ด ต้องโทรศัพท์ไปปรึกษาหรือตามตัวครับ อิ อิ อิ

เกิดไม่ทันยุคก่อน แต่น่าจะ เป็นแบบนี้กันมานานแล้วค่ะ
หมอในระบบราชการ หลายๆคน เป็น แก๊งค์สเตอร์ ระดับ untouchable พวกสีเทา ในคราบ คนดี
จงภาคภูมิใจ  ในการทำผิด แล้วยังมีเกียรติ และ ความเป็น มาเฟียสีขาว ที่ไม่มีใครหรือหน่วยงานไหน กันต่อไป  
เพราะ ในโลกที่สาม อันเดอร์ดีวีโลพ มันจะเป็นแบบนี้ ไปอีกนานแสนนาน อิอิอิ

182.232.44.*

« ความเห็นที่ #26 เมื่อ: 12/04/21 เวลา 09:42:25 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สมัยก่อน (ดูจากอาจารย์แพทย์ ตอนสมัยผมเป็นนักเรียนแพทย์ เมื่อหลายๆๆ สิบปีก่อน เพราะว่า สมัยนี้ไม่รู้) คนที่จะมาเรียน Eye นั้นส่วนมากจะมีฐานะดีมากๆ อยู่ก่อน+ เรียนจบ Eye แล้ว ก็ยิ่งรวยขึ้นอีก เพราะแค่ตาแดง/ ตาอักเสบ ธรรมดา...ค่าใช้จ่ายที่ รพ.เอกชน/ คลินิกตาโดยเฉพาะ ก็ต้องมี 5- 8 พันบาท

110.169.43.*

« ความเห็นที่ #27 เมื่อ: 12/04/21 เวลา 20:34:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ควรมุ่งทำ "ภาระกิจ" มากกว่า "มุ่งหาเงิน"

คนที่มุ่งทำรายได้เข้ากระเป๋ามักจะมุ่งทำเพื่อเงิน จิตใจจะแคบ  
มีแนวโน้มเลือกปฏิบัติการดูแลคนไข้ และชีวิตไม่มีความสุขนัก

ส่วนคนที่มุ่งภาระกิจ ในที่นี้คือการดูแลรักษาคนไข้ คนเหล่านี้จะรักงานหรืออาชีพของตัวเองและรักคนไข้  

สิ่งที่น่าตลกก็คือ กลายเป็นว่าคนที่มุ่งทำภาระกิจมักเป็นคนที่ทำรายได้มากกว่า

"Whether you think you can,
or you think you can't--you're right."

-- Henry Ford--
ส่งโดย: <<GOOD LIFE>>
จำนวนความเห็น: 938  

182.53.222.*

« ความเห็นที่ #28 เมื่อ: 12/05/21 เวลา 09:45:51 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปัจจุบันนี้ อาจารย์แพทย์ (ที่ควรจะเป็น Role Models เรื่องคุณธรรม ให้ลูกศิษย์/ นักเรียนแพทย์) หรือ หมอตาม รพ.ต่างๆ ที่ทำงานราชการอย่างเดียว (ไม่เปิดคลินิก/ ไม่รับจ้อบ/ ไม่รับเคสพิเศษ) จนเกษียณอายุจากราชการนั้นมี < 5 Percent (ไม่ถึง 1 ใน 20 ) หรอกมั้งครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #29 เมื่อ: 12/05/21 เวลา 10:46:43 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Role model อย่างแรกคือมาราวด์คนไข้เองทุกวันก่อนน  ใช่ราวด์ทางทอสับ   เข้ารพ.อาทิตย์ละวันสองวันไม่ได้นะ
ส่งโดย: Pandermonium
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.180.*

« ความเห็นที่ #30 เมื่อ: 12/05/21 เวลา 11:17:01 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 12/05/21 เวลา 10:46:43, Pandermonium wrote:
Role model อย่างแรกคือมาราวด์คนไข้เองทุกวันก่อนน  ใช่ราวด์ทางทอสับ   เข้ารพ.อาทิตย์ละวันสองวันไม่ได้นะ

ประมาณนั้นแหละครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #31 เมื่อ: 12/05/21 เวลา 11:29:11 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แต่ไม่ว่าจะเลือกเรียนสาขาอะไร รายได้เสริมนั้นก็มีตัวแปรอื่นๆมากมาย ไม่ใช่แค่เรียน ตา/ สูติ แล้วจะรวยเสมอไป เป็น GP แล้วจะจนเสมอไป (เป็นเจ้าของ โพลีคลินิก ซึ่งจ้างอาจารย์แพทย์ วันละหลายคนมาทำงานให้) นะครับ
อาจารย์แพทย์บางคน เก็บเงินค่าเคสพิเศษ/ DF แพ้งแพง...แต่คนก็ยิ่งมาเลือกให้อาจารย์ดูแล จนจัดคิวไม่หวาดไม่ไหว+ มีโทรศัพท์ 3 เครื่อ+ มีมอเตอร์ไซค์รับจ้างส่วนตัว...คือ ประมาณ ณเดชน์+ เจมส์ จิ+ พี่เวียร์ ฯลฯ ในวงการแพทย์ นั่นแหละ (อาจารย์ก็หน้าตา ธรรมดา ไม่ได้หล่อขนาดพระเอก นะครับ)
แต่อาจารย์บางคนเก็บไม่แพง (ซึ่งก็พูดจาดี นะครับ) คนไข้กลับไม่ค่อยมีเท่าไหร่ (แทนที่จะขายได้เยอะ) เป็นต้น ครับ  
ดังนั้น ควรจะเรียนสาขาที่เราชอบ/ สนใจ ในเนื้อหา (มากกว่า ตั้งเป้าจะร่ำรวย จากการเป็นแพทย์ในสาขานั้นๆ )อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #32 เมื่อ: 02/07/22 เวลา 14:56:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ยาก  ถ้าไม่เส้น

Smiley Smiley
ส่งโดย: Any_Obtion
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 243  

118.172.159.*

« ความเห็นที่ #33 เมื่อ: 02/10/22 เวลา 14:16:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

หมอเฉพาะทางออกตรวจและผ่าตัด ที่รพ.เอกชน ในเวลาราชการ จนเป็นเรื่องปกติ ทั่วประเทศค่ะ
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->