แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39082: ในนี้มีกรรมการแพทยสภาอยู่มั้ย  เรามีข้อเสนอ  (จำนวนคนอ่าน 872 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/08/21 เวลา 06:39:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

#แพทยสภา
ช่วยจัดอบรมเพิ่มทักษะ ความรู้ให้GPหน่อย
ไม่ใช่ว่าส่งหมอออกไปอยู่รพช.เพื่อเป็นแค่fammed ตรวจเบาหวานความดันแค่นั้น
น้องหลายๆคนทนช่วยงานใช้ทุน 3 ปี เพราะอยากทำทุนไปเรียนต่อ
ระหว่างนั้นก็ควร มีอบรมฝึกทุกษะที่น้องๆรพช.จะเอาไปใช่ต่อด้วย
อย่าให้ช่องว่างระหว่างintern fixมันมากเกินไป

ถ้าคุณทำให้มีโครงการนี้ได้  รับรองเลือกตั้งสมัยหน้า  คะแนนเทมรที่คุณแน่ๆ
ส่งโดย: Pandermonium
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 662  

182.232.197.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/08/21 เวลา 09:39:05 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ปกติ สมาคม ต่างๆ จะมีการจัดอบรม ประตำปีอยู่แล้วค่ะ  ลองไปหาดูก็ได้ค่ะ ตามศาสตร์ที่สนใจ    แต่ ถ้า สาขาgpโดยเฉพาะ อาจต้องไป เข้าของfam medป่าวค่ะ
ส่งโดย: jumpoo
สถานะ: Senior Member ****
จำนวนความเห็น: 400  

1.46.128.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/08/21 เวลา 14:09:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

1. จริงๆ เรื่องการอบรมวิชาการ ที่จัดโดยโรงเรียนแพทย์/ รพ.ศูนย์/ บริษัทยาต่างๆ/ หัวข้อ-เรื่องต่างๆ/ สถานที่ต่างๆ ฯลฯ นั้นก็มีอยู่เรื่อยๆนะครับ ซึ่งแพทย์ผู้สนใจ ถึงแม้จะต่างสาขาก็เข้าฟัง เข้าเรียนได้ ขอให้จ่ายเงินลงทะเบียนว่างั้นเถอะ อาจจะไม่ฟรีทุกครั้ง เพราะว่ามีค่าใช้จ่ายเยอะมากๆ และเป็นการคัดกรอง เอาแต่คนที่สนใจจริงๆ (ถึงได้ยอมเสียเงินไปฟัง)
2. ตอนเป็น Extern or Intern ที่เวียนไปตามวอร์ดต่างๆ อาจารย์/ แพทย์พี่เลี้ยงประจำวอร์ดนั้นๆ ก็จะสอน/ ฝึกวิชาให้ ใช่มั้ยครับ
3. เวลาที่อยู่ในวอร์ดต่างๆ แต่ละสัปดาห์/ เดือนก็จะมี ประชุมวิชาการ/ Cases Discussion ที่จะเป็นโอกาสอันดีที่เราจะได้ฟังแพทย์รุ่นพี่/ อาจารย์ให้ความรู้/ ความเห็นทางวิชาการ  
4. เวลาว่างๆ ก็ควรจะถามแพทย์รุ่นเดียวกัน/ แพทย์รุ่นพี่/ อาจารย์/ อ่านหนังสือ เพิ่มเติมในหัวข้อ/ สาขาที่เราสนใจ/ (คิดว่า)อ่อนด้อย บ้างไม่ใช่ เอาเวลาไปเตะบอล/ กินเหล้า/ กินหมูกระทะ/ เที่ยวเตร่ ซะหมดครับ

ส่วนการจัดประชุม/ สอน GP ระดับจังหวัด/ ประเทศ (จะได้ไม่ต้องจัดบ่อยๆ) นั้นจริงๆก็มีบ้างเป็นครั้งคราวอีกนั่นแหละครับ แต่จะให้จัดเป็น Lecture เป็นเรื่องราวทุกๆวิชา ทั้ง สูต ศัลย์ เมด เด็ก ออร์โธ เอกซเรย์ ฯลฯ ซึ่งแต่ละวิชาก็ยังมีหัวข้อย่อยๆอีกมากมาย ก็คงจะไม่ใช่แล้วล่ะครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

124.120.17.13 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/08/21 เวลา 15:17:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

กระทรวง  เค้าทำอยู่แล้ว นะ
   ถ้าอยากใช้งานให้ทำไรเพิ่ม ก็จัดอบรมให้อยู่แล้ว แบบ กัญชาเนี่ย ก็มีจัดอบรม ออกใบรับรอง จ่ายยาให้ด้วย   Wink  หรือจะอัลตร้าซาว ก็มี หลวมตัวไปอบรมมาที ได้รับผิดชอบทำยอดคัดกรองปีละ 300-500 คน ได้ทำเยอะกว่าเด้น X-ray อีก แต่คุณภาพก็อีกเรื่องเนาะ เพราะไม่ได้มีคนคุมคนสอน แบบตอนเรียน
   ช่วงนี้ติดโควิด ไม่งั้น ก็มีโปรเจค มาเรื่อยๆแหละครับ  อบ 2-3 วัน  งานบานไปตลอด  จนไม่ค่อยมีใครอยากโดน อบ เท่าไหร่
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/13/21 เวลา 18:32:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เชื่อว่า gp หลายคนอยากไปร่วมฟังบรรยายวิชาการ แต่ไม่สดวก ไม่ใช่ว่า งกเงิน จะหากินอย่างเดียวหรอกครับ งานประชุมวิชาการบางอย่างราคาแพง gpไม่ค่อยมี sponsor  
เอาแค่มี e-book ที่เข้าถึงง่าย มีclipบางเรื่องก็พอแล้ว ถ้าคนทำจะมีsponsor ก็รับได้  
ไม่ถึงกับต้องมีราชวิทยาลัยgpหรอกครับ

to cure, sometimes
to relieve, often
to comfort, always
ส่งโดย: Sound_of_silence
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 222  

223.205.233.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->