แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 39074: ใครเคยมีประสบการณ์ถูกรพ ไม่ต่อสัญญาบ้าง  (จำนวนคนอ่าน 2539 ครั้ง)
« เมื่อ: 10/01/21 เวลา 13:02:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีใครในที่นี้เคยถูกรพ ไม่ต่อสัญญาบ้าง ด้วยเหตุผลว่าคนไข้น้อย และปกติ รพจะบอกก่อนล่วงหน้ากี่เดือนครับ
และนานไหมครับกว่าจะหางานใหม่ได้
ส่งโดย: doctor-t
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 154  

49.230.104.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 10/01/21 เวลา 13:55:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอจบสาขาไหนค่ะ

ถ้ายังสนใจมาทำงาน Full  Time ที่รพ.เพชรเวชได้oะคะ

ทักหาเลขาฯ  :  Tel.0922537494
ส่งโดย: kunsiri9829
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 14  

180.180.171.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 10/01/21 เวลา 20:03:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แค่เคยเห็น. บอกล่วงหน้า. 1. เดือน เองครับ

ส่วนใหญ่ จะเป็น แพทย์เวร นะครับ
ส่งโดย: Dr.OU male
สถานะ: Administrator *****
จำนวนความเห็น: 5052 4329906 4329906   WWW Email

124.120.125.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 10/02/21 เวลา 10:20:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าต้องคัดคนออกในยามที่เศรษฐกิจไม่ดี โรงงาน/ บริษัท/ โรงพยาบาลเอกชน ฯลฯ ก็จะเริ่มสำรวจจากแผนก/ สาขาที่ไม่จำเป็น/ ไม่ค่อยสร้างรายได้ให้บริษัทมากนักก่อน แล้วก็ลงลึกไปว่า ใครในแผนกนั้นๆ ควรจะไปก่อนเป็นลำดับที่ 1- 2- 3
เพราะไม่ใช่ว่า ทุกแผนก/ ทุกสาขา ในบริษัท/ รพ.เอกชน จะจำเป็นเท่ากันหมด แพทย์ทุกคนจะสร้างรายได้เท่าๆกันหมด พูดจาดี/ บุคคลิกดีเท่ากันหมดทุกคน  จนเข้าของบริษัท/ รพ. เอกชน ต้องใช้วิธี จับสลาก/ โอ น้อย ออก... เพราะฉะนั้น ส่วนนึงที่ตกงาน แล้วคนอื่นๆยังได้ทำงานต่อก็เพราะตัวเราเองมีศักยภาพ/ ผลงานไม่ดีพอ (ถ้าไม่นับระบบ เส้นสาย อะนะ) ใช่มั้ยครับ

ถ้าเราเป็นเจ้าของบริษัท/ โรงงาน/ รพ. เอกชน (ในยามที่เศรษฐกิจไม่ดี จำเป็นต้องลดต้นทุน/ รายจ่าย) เราก็คงจะทำในลักษณะเดียวกันแหละครับ อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1916  

119.76.5.123 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 10/02/21 เวลา 10:22:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เพราะงั้น ถ้าต้องหางานใหม่ ก็เป็นโอกาสที่ จะปรับปรุงความรู้(เช่น อาจจะถือโอกาสไปเรียนรู้อะไรต่างๆ อื่นๆ เพิ่มเติม)/ ทัศนคติ(ให้เข้มแข็ง อดทน ไม่ประมาท)/ บุคคลิกภาพ/ การพูดจา ไปในตัวครับ อิ อิ อิ

119.76.5.123 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 10/02/21 เวลา 10:38:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จะเห็นว่า อาจารย์แพทย์ ใน รพ.เอกชนชั้นนำ นอกจากจะเป็นอดีตอดีตอาจารย์ในโรงเรียนแพทย์ชั้นนำ/ มีโปรไฟล์การเรียนที่เลิศหรูแล้ว นั้นมีบุคคลิกภาพ ที่สมาร์ท/ ดูดี/ น่าเชื่อถือ มากๆๆ เดินมาเนี่ย มีผลต่อจิตใจผู้ป่วยและญาติ มากๆ พูด/ แนะนำ อะไรญาติและผู้ป่วยก็ Accepted แต่โดยดีทั้งหมด (ประเภท  Complaint ว่ามี Post op pain อยู่ดีๆ พอเห็นหน้าอาจารย์แพทย์อาวุโส แค่นั้นอาการปวดหายไป 1/3 และพออาจารย์จับแขนขา/ ตรวจแผลแล้วบอกแผลดีนะครับ ไม่มีภาวะแทรกซ้อนอะไร อาการปวดก็หายไปอีก 1/3 เป็นต้นครับ อิ อิ อิ)

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 10/03/21 เวลา 20:12:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

คุณหมอลองหางานด้านอื่นที่ตลาดต้องการ หรือ ขาดอยู่ ลองเป็นแค่ PTก่อน อาจจะไม่ต้องตรงกับ สาขาเฉพาะทางที่เรียนมา รับรองมีให้เลือกเยอะ แต่เราเองอาจจะไม่เอาเท่านั้น ถึงอย่างไรถ้ามีคู่แข่ง แต่เรามีประสบการณ์มากกว่าเค้าก็ต้องเลือกเราค่ะ
ส่งโดย: Sweethome
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 15  

49.228.66.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 10/04/21 เวลา 08:49:00 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 10/03/21 เวลา 20:12:02, Sweethome wrote:
คุณหมอลองหางานด้านอื่นที่ตลาดต้องการ หรือ ขาดอยู่ ลองเป็นแค่ PTก่อน อาจจะไม่ต้องตรงกับ สาขาเฉพาะทางที่เรียนมา รับรองมีให้เลือกเยอะ แต่เราเองอาจจะไม่เอาเท่านั้น ถึงอย่างไรถ้ามีคู่แข่ง แต่เรามีประสบการณ์มากกว่าเค้าก็ต้องเลือกเราค่ะ

ใช่ครับ ประมาณนั้นครับ

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 10/04/21 เวลา 09:08:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

โดยปกติแล้ว ในบริษัทเอกชนใดๆ ถ้าไม่ใช่แผนกที่จำเป็น/ ไม่เกี่ยวกับการหารายได้ (เช่นงาน IT/ ธุรการ/ นิติกร/ ภาษี ฯลฯ) แล้วล่ะก้อ ส่วนนั้นๆ/ คนนั้นๆ ต้องทำรายได้เข้า องค์กร 5- 10 เท่า ของเงินเดือนที่เค้าจ่ายเราครับ...เช่นเค้าจ่ายเงินเดือนเรา 3 -5 แสนบาท นั่นก็คือ เราต้องทำเงินเข้าบริษัทให้ได้ 1.5- 5 ล้านบาท/ เดือน ครับ...คงจะไม่มีว่า เป็นหมอศัลยกรรม/ กระดูก แต่อะไรๆก็จ่ายยา ไม่(เชีบร์)ผ่าตัด(ใหญ่)สักที เพื่อรับเงินเดือนไปเดือนๆ อย่างนี้ทางเจ้าของ รพ.เค้าเอาเงินเดือนตรงนี้ ไปจ่ายให้หมอที่ชอบผ่าตัด/ ชอบทำหัตถการเยอะๆ/ แพงๆ ไม่ดีกว่าเรอะ ยิ่งตอนที่เศรษฐกิจไม่ดีเช่นนี้ อย่างช่วงนี้ องค์กร/ แผนกต่างๆจำเป็นต้องลดรายจ่ายเพื่อการอยู่รอด ไม่ใช่ยอมตายไปด้วยกันทั้งหมด ดังนั้นหลายๆบริษัทจำเป็นต้อง Re- sizing โดยเฉพาะการลดขนาดองค์กร(ไปก่อน) ซึ่งก็คือลดการ/ ยุบการจ้างงาน แผนก หรือ คนที่ไม่จำเป็นไปเรื่อยๆก่อน ลำดับ 1- 2- 3  ดังนั้นถ้าเรา มองแล้วว่า เราอ่อน/ มีข้อบกพร่อง/ ไม่ค่อยทำเงินเข้าร้าน/ ชอบวีนผู้ร่วมงาน/ กระด้าง กระเดื่อง- ไม่ค่อยให้ความร่วมมือกับองค์กรในนโยบายใดๆ ฯลฯ อันนี้เป็น Bad signs อย่างนึง ที่อาจจะทำให้เราตกงาน/ ไม่ Survive ในช่วงนี้ครับ เพราะ Covid- 19 / วิกฤตเศรษฐกิจ เป็นมาแล้ว 2 ปีและอาจจะเป็นแบบนี้อีกหลายปี และทาง รพ.เค้าก็คงจะ Observe/ Explore ปัญหาตรงนี้(ใครควรจะไม่ได้ไปต่อ) มาหลายเดือนแล้วครับ อิ อิ อิ

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 02/10/22 เวลา 14:41:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เคยเห็นทุกปีค่ะ น่าจะ 1 เดือน เดือนนี้มาทำงาน เดือนหน้าไม่มาแล้ว
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

183.88.217.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->