แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38838: เรียนถามแพทย์ผู้รู้ เรื่องการที่มีการออกสื่อว่าการพ่น propolis สามารถป  (จำนวนคนอ่าน 732 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/27/21 เวลา 00:15:37 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนปรึกษาอาจารย์ทุกท่านนะครับ  
พอดีผมเห็นน้องผู้ช่วยมาบ่นหาซื้อ propolis ไม่ได้แล้วจึงงง
น้องบอกว่าดูจากสื่อใน TikTok บอกมีอาจารย์หมอแนะนำให้ใช้ propolis พ่นปาก/จมูกเพื่อป้องกันการติดเชื้อไวรัส COVID-19  
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้มากเท่าไร รู้แต่เคยเห็นมีแชร์เรื่องข่าวปลอมของยาประเภทนี้ที่อ้างสรรพคุณเรื่อง covid ไม่ถูกต้องเมื่อ ธันวาคม 63 แต่ตอนนี้มีข่าวให้กลับไปใช้อีก จึงเรียนถามว่าเป็นจริงแท้แค่ไหนและมีหลักการอย่างไรครับ ขอบพระคุณครับ
ส่งโดย: jrsupply
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 117  

27.55.69.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/29/21 เวลา 09:36:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Propolis เป็นผลิตภัณฑ์ จากรังผึ้ง ใครไป ออสเตรเลีย หรือ นิวซีแลนด์ จะมีผลิตภัณฑฺ พวกนี้ ขายกันมาก ทั้ง ยาสีฟัน ยาพ่นคอ อาหารเสริมในรูปแบบการกิน มีการกล่าวอ้างว่า ได้ผล สารพัด คล้ายๆ กับไปจีน ก็มีร้านขายบัวหิมะ

ส่วนตัว พ่น สมัยก่อนเคลมว่าช่วยลดการอักเสบในปากในคอ ใช้พ่น พวกแผล Aphthous  Ulcer  

ส่วนตัวคิดว่า อย่างมากสุดมันแค่ ลด Inflamation ไม่ได้ กันโควิด อะไร ก็คงคล้ายคนไทย กินฟ้าทะลายโจรกัน หวังว่ามันกันได้  

เพื่อนผม คนนึง กินฟ้าทะลายโจรประจำ กันโควิด ตอนนี้ เพิ่งฟื้นจากปอดอักเสบ หลังได้ ฟาวิพิราเวีย กำลังจะออก จาก รพ.ในอีกสามสี่วัน
ส่งโดย: -=Jfk=- male
สถานะ: Moderator, ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3671   WWW Email

223.204.186.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/30/21 เวลา 11:46:22 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรื่องแบบนี้ ไม่มี ผลการทดลองใดๆรองรับหรอกครับ
  แต่ยาพ่น จากผึ้ง  หรือ เบตาดีนพ่น มันก็มีขาย2อันนี้ที่ยับยั้งเชื้อได้ เป็นความสุขทางใจที่ได้ดิ้นรน ในสังคมไร้ทางเลือก วัคซีนก็ไม่มา เตียงก็เต็ม ประมาณนั้นครับ
   ทำบุญมากๆ ทำใจแจ่มๆเข้าไว้ครับ   Wink Wink
ส่งโดย: blitzs
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->