แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38828: อยากเรียนต่อเฉพาะทางจิตเวชทั่วไป  (จำนวนคนอ่าน 2037 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/17/21 เวลา 22:44:27 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เป็นนักศึกษาแพทย์ปี6 พึ่งจบครับ ตอนนี้อยากเรียนต่อเฉพาะทางจิตเวช ไปอีเลคทีพมา 4 ครั้งแล้วมั้นใจว่าใช่ จบมา เกรด 3.2 บ้านอยู่กทมครับ ตอนนี้คือมีปัญหาเรื่องทุน คือไปอ่านระเบียบมาเค้าบอกว่า ถ้ามีทุนที่ไกลๆจะพิจารณาเป็นพิเศษครับ  
ตอนแรกก็คิดว่าไปอยู่ที่ไกลๆก็ได้ อย่างน้อยก็ทำงานในสิ่งที่ชอบก็น่าจะมีความสุข  
แต่ทางที่บ้านไม่เห็นด้วยอ่ะครับ เพราะพ่อกับแม่พึ่งสร้างบ้านใหม่เสร็จ อายุก็มากขึ้นทุกวัน กลัวจะไม่มีคนดูแล อีกอย่างถ้าไปอยู่ที่ไกลๆก็คงอยู่ตลอดชีวิตไม่ได้ เพราะถ้าแต่งงานมีลูกก็ควรให้ลูกเรียนโรงเรียนดีๆแถวกทม
ตอนนี้เลยลังเลว่าจะเอายังไงดีอ่ะครับ เรื่องทุน  
แล้วถ้าขอทุนไปแต่หลังจากใช้ทุนครบแล้วไปเลยนี้จะน่าเกลียดมั้ยครับ
รบกวนพวกพี่ๆช่วยแนะแนวทางด้วยครับ
แต่ในใจตอนนี้ก็คิดว่าน่าจะไปอยู่ที่ไกลๆและขาดแคลนนะ แบบไกลพอขับรถ 2-3 ชม ถึงกทม
ส่งโดย: Betapat
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 1  

184.22.165.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/18/21 เวลา 10:52:49 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ลงคำถามห้องหลักดีกว่าครับผม ห้องนี้เอาไว้หางาน ขายของครับผม
ห้องหลักจะมีพี่ๆช่วยตอบคำถาม
ห้องนี้เขาไม่ร่อยมาอ่านกันคับ
ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 1028  

223.204.246.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/21/21 เวลา 10:43:53 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การจะได้ทุน สาขาต่างๆ จาก รพ.ใดๆ ทาง ผอ. รพ.และทีม Staff ใน รพ. นั้นๆจะเป็นผู้ Evaluated ว่า คนๆนี้ สมควรจะได้รับทุนรึไม่
ถ้าเป็น สาขายอดนิยม (ตา/ กระดูก)/ สาขาหลัก (Big Fours= สูติ ศัลย์ เมด เด็ก) นั้นมีคนเดินมาขอทุน กับ รพ.ทุกๆที่ ทุกปีๆละหลายคน/ 1 ทุน แน่นอน
ดังนั้น การที่ ผอ. รพ.หนึ่งๆจะ ยอมให้ทุนสาขาใดๆ แก่แพทย์คนใด เค้าคิดแล้วคิดอีก+ เปรียบเทียบกับ Candidates คนอื่นๆ ที่ขอทุนเดียวกันด้วย
ดังนั้น คนที่ไม่ได้ใช้ทุน ใน รพ.นั้นๆ ทาง รพ. ไม่เคยเห็นความขยัน/ ตั้งใจ/ Attitude ในการทำงานมาก่อนเลย เพิ่งจะมาเห็นหน้า ค่าตา/ คำพูด/ บุคคลิก/ การแต่งกาย/ Attitudes ก็ตอนที่มาขอทุน ของานทำ มาสัมภาษณ์ นี่แหละ (ตอนจะมาสัมภาษณ์งาน ทุกคนเตรียมตัว เตรียมคำพูด มาอย่างดีทั้งนั้น อิ อิ อิ) ยิ่งถ้า (สมมติว่า)มีบ้าน+ สมาชิกในครอบครัว+ แฟน อยู่กรุงเทพฯ แต่เดินดุ่ยจะมาขอทุนยะลา เพื่อไปเรียนต่อ แล้วไม่น่าจะกลับมาใช้ทุนแน่นอน (ทาง รพ. จะ เสียเงิน/ เสียตำหน่งไปเปล่าๆ ตลอด 3- 4 ปี แล้ว ก็มีโอกาสถูกเท ถูกเบี้ยว ในที่สุด)+ ยิ่งถ้ามีคู่แข่ง ที่ทุกอย่างใกล้เคียงกัน แถมมาใช้ทุนที่ รพ. อย่างขยันขันแช็ง+ เป็นคนในท้องถิ่น ด้วย....ไม่ต้องบอกก็รู้ผล นะครับ ว่า ( Scenarios/ เหตุการณ์สมมติ) คุณน่าจะได้งาน รึเปล่า อิ อิ อิ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.197.55 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/21/21 เวลา 10:52:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

และถ้า รพ. ถูกเบี้ยวทุน (แพทย์ คนใดๆ เอาทุนไปแล้ว 3-4 ปี เรียนจบก็ไม่กลับมาใช้ทุน) ผอ. จะเจ็บแค้นที่ตัวเองถูกหลอก คงจะไม่ปล่อยให้ใครขอทุนง่ายๆอีก+ ทาง จังหวัดก็ไม่ให้ทุน สาขานั้นๆง่ายๆแก่ รพช./ รพท. นั้นๆอีกต่อไป โดยอาจจะปล่อยให้ขาดแคลนต่อไปอีกสักระยะ (โดยเฉพาะจิตเวช นั้นถึงจะเป็นสาขาขาดแคลนของ หลายๆ รพช./ รพท. แต่ก็ไม่ใช่ สาขาที่จำเป็นอย่างยิ่งยวดนัก) / เอาทุนสาขานี้ๆ ให้ รพช. อื่นๆดีกว่า หรือใช้งานแพทย์ที่มีอยู่เดิมนั่นแหละต่อไป เป็นต้น ครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.197.55 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/22/21 เวลา 08:23:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

การตัดสินใจที่ไม่เลือก ก็เป็นทางด้วยอีกอีกทางครับ
เล่าเรื่องส่วนตัวนะครับ อาจจะเป็นประโยชน์บ้าง
สมัยเรียนหนังสือ ชอบจิตวิทยามาก ชอบซิกมันต์ ฟรอยด์ ชอบการวิเคราะห์จิต ทฤษฎีจิตวิทยา นั่งอ่านหนังสือได้เป็นวันๆครับชอบฟังคนไข้ อยากให้คนไข้นอนบนโซฟาแล้วเรานั่งฟังไปเรื่อยๆ วิเคราะห์จนเขาหายไประดับรากหญ้า...
ก่อนจบเอกซเทินไปสมัยโรงเรียนแพทย์แห่งหนึ่งตำแหน่งอาจารย๋ในกทม. มีคนสมัครเยอะ ทำข้อสอบเยอะมากเป็นพันๆข้อทั้งสัมภาษณ์ยาวนาน  สุดท้ายได้คนเดียว คือลูกหม้อ...
เลยคิดในใจท้อแท้ครับ ทำไมสังคมเป็นแบบนี้ จะตั้บพิธีกรรมคัดเลือกมาทำไม ถ้ามีตัวในใจอยู่แล้วว่าจะรับลูกหม้อ  ไหนบอกว่าสาขาขาดแคลนไง?  ตอนนั้นคิดน้อยใจแบบนี้ครับ เพราะยังเด็กอยู่ครับ
พอมาดูเรื่องใช้ทุน  จิตแพทย์ใช้ทุนไกลมาก เพราะโรงพยาบาลจิตเวชอยู่ไกลตามหัวเมืองต่างๆ ใช้ทุนนานด้วยครับ ถ้าคิดชิ่งลาออกหนีทุน ชดใช้ร่วมล้านบาทครับ  จิตแพทย์ไม่ใช่อาชีพสร้างรายได้มาก ไม่มีเวรดึกรีบเอกชนแบบจีพี จะเอาเงินที่ไหนไปชดใช้เขา?  
วันนึงตื่นมา ตัดสินใจไม่เรียนแล้วจิตแพทย์  เราไม่จำเป็นต้องเป็นจิตแพทย์ถึงจะเข้าใจผู้ป่วยได้   เรารู้แค่เบื้องต้นก็ได้ครับ เราก็ยังรักษาคนไข้ด้วยการเข้าถึงแบบจิตวิทยาได้
เบนเข็มมาเรียนอย่างอื่นแทนครับ....
แต่สิ่งที่มีประโยชน์มากสำหรับผม คือการใช้ทุนที่โรงพยาบาลชุมชนครับ เพราะทำให้เราเป็นผู้ใหญ่ขึ้น  หมอเหมือนเด็กมัธยมมากครับ อ่อนโลก ถ้าเป็นคนรุ่นเดียวกันเขามีเมีย มีลูก มีผัว ไปแล้ว เขาไม่มาต้ดพ่อติดแม่กันครับ เขาทำงานหากกินกันแล้ว  แต่เราเพิ่งเรียนจบแพทย์
การอยู่ชุมชนทำให้เราเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมาก เรียนรู้ว่าชาวบ้านเขามีปัญหาอะไร ว่าระบบโรงพยาบาลมีข้อเสียอะไร การบริหารโรยพยาบาล หรือแม้แต่รักษาคนไข้ว่าผิดพลาดอย่างไร
จากนั้นเมื่อเราmatureแล้วก็ค่อยไปเรียนต่อครับ สาขาที่เหมาะกับเรา ไม่ใช่สาขาที่เราชอบ
เหมาะกับเรา หมายถึง พอเรียนได้ ไม่ใช่กลัวศพ แต่ไปเรียนนิติเวช เป็นต้น เหมาะกับสภาพครอบครัว เหมาะกับฐานะการเงิน และอื่นๆ
เราไม่จำเป็นต้อบเรียนสาขาที่เราชอบรัก เพราะมันอาจแลกมากับหลายสิ่งที่หายไปครับ
สมัยเด็กๆ สิ่งที่รักที่สุดคือจิตเวช  มาตอนนี้ไม่เคยเสียใจที่ไม่ได้เรียนจิตแพทย์ครับ  

ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
จำนวนความเห็น: 1028  

223.204.216.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/23/21 เวลา 15:11:36 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เบี้ยวทุน ดีมั้ย? - " ทุนมีไว้ให้เบี้ยว ครับ"...
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

124.122.187.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 05/13/21 เวลา 09:26:16 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เรียนฟรีเทรนไปเลยค่ะ ถ้าคิดว่าจะเบี้ยวทุน  
ถ้าคิดว่าจะกลับมาใช้ทุน แล้วค่อยย้าย ค่อยดูโอกาสอีกที  
จิตเวชน่าจะยังมีที่ยืน ในกทม  เพราะคนไม่ค่อยเรียน  

สงสารคนที่เค้าตั้งใจจะใช้ทุน แต่ไม่ได้ทุน ไม่ได้เรียน  

« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05/13/21 เวลา 09:27:44 by luzeus »
ส่งโดย: luzeus
จำนวนความเห็น: 1170  

110.164.159.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->