แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38822: ท่าทีของศิริราชเมื่อมีพปจบ.ติดโควิด  แง...ทำไมใจร้ายจัง  (จำนวนคนอ่าน 2050 ครั้ง)
« เมื่อ: 04/12/21 เวลา 10:49:45 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

จากเฟสบุค  นพ.×××××   ××××××××××

เมื่อเย็นนี้ได้รับประกาศเวียนในกลุ่มของเจ้าหน้าที่ รพ. ศิริราช ซึ่งเป็นการประกาศ “จุดยืน” ในการทำหน้าที่แพทย์และบุคลากรทางการแพทย์ในสถานการณ์โควิดที่ตรงใจผมเป็นที ่สุด  

และขออนุญาตสถาบันเผยแพร่ในวงกว้างครับ

🙏🙏🙇‍♂️🙇‍♂ ️🙏🙏🤓

ผมเพิ่งพูดกับเพื่อนอาจารย์และเพื่อนแพทย์ใกล้ชิดเพราะรู้มาสักพักแล้วว่า เรากำลังจะมีการระบาดรอบใหม่ เนื่องจากจำนวน case ที่ผลตรวจในแลบบริษัทแอทยีนส์ เป็น บวก เพิ่มเป็น 2-3-4 และเป็น 10 เท่า ของจำนวนปกติมาตั้งแต่ปลายเดือน มีนาคม

และการระบาดในบุคคลากรทางการแพทย์ โดยเฉพาะแพทย์ประจำบ้านในรอบนี้ ไม่ได้เกิดจากการปฏิบัติหน้าที่  

แต่เกิดจากการไปเที่ยวในสถานที่ อโคจร ทั้งหลาย และการละเลยมาตรการการป้องกันการระบาดที่เราพรำ่บ่นให้คนไข้กระทำ

นี่คือภาพสะท้อนของ supreme doctrine ที่คนใน gen นี้ยึดถือ คือ “work life balanced”  

โดยละเลยสิ่งสำคัญในวิชาชีพคือ “professional ethics” หรือ จรรยาแพทย์

หลายงาน หลายอาชีพ จะมี work life balanced เอากันให้หัวหกก้นขวิดอย่างไรก็ได้  

แต่สำหรับวิชาชีพนี้ ที่คนเอาชีวิตมาฝากไว้ให้ดูแล เอาความหวัง เอาอนาคต มาอยู่ในการตัดสินของเรา

เราต้องไม่ทรยศความไว้วางใจหรือ trust ที่คนไข้มอบให้ ด้วย ความสุข ความพอใจส่วนตัว ที่นอกเวลางานแล้วเราจะทำอะไรก็ได้  

โดย ไม่แคร์ ไม่สนใจ และ เอาตัวเองเป็น ศูนย์กลางจักรวาล ในแบบ generation ME

ผมอาจจะเป็น ไดโนเสาร์ 🦖🦖🦖 แต่ผมไม่อาจฝากชีวิตไว้ในมือ หมอที่ไม่รับผิดชอบได้ ทั้งต่อตัวเอง ต่อคนไข้  

และต่อสังคมส่วนรวม  

ประกาศของ “ศิริราช” ที่ออกมาจึงเป็นเครื่องยืนยันว่าผมไม่ได้เป็นคนเดียวที่คิดเช่นนั้น  

และ เรา “ศิริราช” จะยังคงทำหน้าที่ของเรา แบบ มี professional ethics สมตามเจตนารมณ์ที่ได้ทำมาตลอด 133 ปี ในฐานะ “โรงพยาบาลของแผ่นดิน”  

ผมภูมิใจใน “ศิริราช” ครับ

#ศิษย์มีครู  
#บ้านโบราณริมนำ้  
#โรงพยาบาลของแผ่นดิน  

🏥🚑🚑🚑🚑🚑💉💉 💉💉🩸🩸🩸🩸

เรียน   หัวหน้าภาควิชา/หัวหน้าฝ่าย/หัวหน้างาน/หัวหน้าหน่วย และบุคลากรทุกท่าน

ด้วยปรากฎว่า มีการตรวจพบบุคลากรของคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มหาวิทยาลัยมหิดล  
เป็นโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) ในช่วงที่มีการระบาดเป็นวงกว้าง  

จากการประชุม BCM COVID-19 เมื่อวันอาทิตย์ที่ 11 เมษายน 2564 ท่านคณบดีคณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล และผู้อำนวยการโรงพยาบาลศิริราช  

ขอความร่วมมือบุคลากรทุกท่าน  

💉 งดเดินทางไปในพื้นที่ที่มีความเสี่ยงสูงทั้งในเขตกรุงเทพมหานคร ปริมณฑล และต่างจังหวัด  

💉 ห้ามรับประทานอาหาร และดื่มในสถานบันเทิง ผับ บาร์ คาราโอเกะ ฟิตเนส แหล่งชุมชนที่มีผู้ไปใช้บริการจำนวนมาก  

💉 โปรดอยู่ในที่พักอาศัยของท่าน และให้สวมหน้ากาก ล้างมือบ่อยๆ และรักษาระยะห่างทางสังคมอย่างน้อย 1-2 เมตร อย่างเคร่งครัด  

หากพบว่ามีบุคลากรที่ไม่ปฏิบัติตาม คณะฯ อาจพิจารณาบทลงโทษ เพราะจะส่งผลกระทบทางลบต่อโรงพยาบาลและผู้มารับบริการ

อิอิ
ส่งโดย: Pandermonium
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 662  

49.230.236.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 04/12/21 เวลา 10:50:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

อิ

49.230.236.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 04/12/21 เวลา 15:29:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Ok boomer
ส่งโดย: megacure
จำนวนความเห็น: 2283  

49.230.102.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 04/13/21 เวลา 00:20:28 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Cool
ส่งโดย: Dr.OU male
สถานะ: Administrator *****
จำนวนความเห็น: 5047 4329906 4329906   WWW Email

119.76.32.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 04/13/21 เวลา 15:17:31 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นไปได้  2- 4 สัปดาห์ช่วงนี้ แต่ละคน- แต่ละครอบครัว คนจะอยู่แต่ในบ้าน จะไปนอกบ้าน กรณีที่ จำเป็นจริงๆ เท่านั้นครับ  
เพราะตอนนี้ไม่ทราบว่า ใครเป็นใคร มีเชื้อฯแฝงอยู่รึเปล่า เพราะติดมาเป็นทอดๆ เจ้าตัวแต่ละคน โดยเฉพาะที่ไม่มีอาการผิดปกติใดๆ ยังไม่รู้ว่า ติดมาจากใคร ตั้งแต่เมื่อไหร่ เลยครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.119.184 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 04/14/21 เวลา 03:41:30 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ความคัน ไม่เข้าใครออกใครมั้งคะ  Grin

เลยสนุกกันสุดเหวี่ยง และคิดว่า ไม่น่าจะเป็นอะไร  Embarassed Lips Sealed Undecided

ส่งโดย: ...  a.m. en allemagne  ...
จำนวนความเห็น: 9641   WWW

161.200.174.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 04/14/21 เวลา 09:29:40 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ดูเหมือนว่าตอนนี้ มีเชื้อ COVID- 19 หลาย Strains/ Variants แล้วด้วย ดังนั้นบางที การฉีดวัคซีนยี่ห้อเดียว อาจจะไม่เพียงพอครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

184.22.119.184 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 04/21/21 เวลา 15:14:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

แหล่งชุมชนที่มีผู้ไปใช้บริการจำนวนมาก
   รา้นอาหาร ร้านหมูกระทะ นี่ใช่ไหมครับ

ฟิตเนส
    คนไปเค้าก็คิดว่าเป็นการดูแลสุขภาพ บาลานซ์ชีวิต

มันจะเสี่ยงหมดทุกที่แหละครับ  หลังจากนี้หนึ่งเดือน  
    มันง่ายนะครับ ตอนนี้ถ้าจะด่าว่าไปผับทำไม เพราะคนส่วนใหญ่  ลบ  กับสถานที่พวกนี้อยู่แล้ว แต่หลังจากนี้ มันอาจจะเข้าใกล้ชีวิตปกติ(ที่คนส่วนใหญ่คิด)มากขึ้นเรื่อยๆ  ตอนนั้นติดกันขึ้นมา จะโทษ จะถามหาethics  คงดูไม่จืด
  ประเด็นควบคุมโรคเห็นด้วยเลยครับ สั่งการมาเลย ที่ไหนห้ามไป ห้ามทำอะไร  จนท.จะได้ทำตัวถูก รักษาอัตรากำลังไว้สู้กันต่อ
   แต่ถ้าเอามาพ่วง กับเรื่องอื่น เรื่องชีวิตส่วนตัว มันเหมือนๆจะเป็นการ blame ผู้ติดเชื้อเกินไปไหม แถมเอาไปพ่วงกับคำว่า ethics อีก คือผมไม่เที่ยวนะ แค่อ่านแล้วรู้สึกแปลก  
   แล้วถ้ารวมทั้งหมดและคิดย้อนกลับแบบหวยออกแล้ว  ผมว่าจะหล่อมากๆเลย ถ้าเอาข้อมูล ที่น้อยคนจะเห็นได้ .."10 เท่า ของจำนวนปกติมาตั้งแต่ปลายเดือน มีนาคม" แบบนี้แล้วออก นโยบายห้ามโน่นนี่นั่น ตั้งแต่ต้น เมษา ได้  ก่อนเรื่องจะเกิดเรื่อง  แล้วบุคลากรทุกคนรอด  นั่นน่าจะเป็นฝันอันสูงสุด ที่คนธรรมดาจะทำได้ไหมครับ
ส่งโดย: blitzs
จำนวนความเห็น: 2998  

110.164.66.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 04/23/21 เวลา 15:21:13 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ติดโควิดเพราะเที่ยวอโคจร เลวมั้ย? - ไม่เลวหรอกครับ   งวดนี้  สถานที่อโคจรถูกอุปโลกน์ขึ้นมาเป็นผู้ร้ายของสังคม  เท่านั้นเอง...
ส่งโดย: หมอเมืองสยาม
จำนวนความเห็น: 11432  

124.122.187.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 04/27/21 เวลา 13:36:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สมัยอาจารย์เป็นเด็กดี ตอนเรียนก็เที่ยวเหมือนกันแถมให้ detail จองเลี้ยงกันเป็นวันๆคิด บริษัทยาใหน  แหม  แถมมีภรรยาน้อยด้วย  อืม กิ๊กมากกว่า  รู้ๆกันอยู่  dent ก็รู้
ส่งโดย: gamma48
จำนวนความเห็น: 509  

49.48.186.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 04/27/21 เวลา 17:28:57 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 04/27/21 เวลา 13:36:06, gamma48 wrote:
สมัยอาจารย์เป็นเด็กดี ตอนเรียนก็เที่ยวเหมือนกันแถมให้ detail จองเลี้ยงกันเป็นวันๆคิด บริษัทยาใหน  แหม  แถมมีภรรยาน้อยด้วย  อืม กิ๊กมากกว่า  รู้ๆกันอยู่  dent ก็รู้

แซ่บ  มือถือสากปากถือศีล

49.230.109.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->