แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

หัวข้อ 38715: สอบถามราคาเซ้งคลินิก  (จำนวนคนอ่าน 2750 ครั้ง)
« เมื่อ: 02/03/21 เวลา 21:30:29 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สอบถามราคาเซ้งคลินิกต่างอำเภอ ในต่างจังหวัด
ทั้งอำเภอ 45000-50000 คน
คลินิกเปิดมา10+ ปี มีฐานลูกค้าราวๆ 50000+  
พอดีว่าพี่ที่เป็นเจ้าของคลินิกเดิม มีแพลนจะไปทำงานที่จังหวัดอื่น
มีแนวโน้มว่าอาจจะเซ้งต่อ หรือ หยุดกิจการ อยากจะทราบแนวทางในการคิดราคาเซ้งต่อ

คลินิกเป็นแบบ 2 คูหา  อยู่ในตลาด เป็นแบบเช่ารวมเดือนละ ราวๆ 10000 บาท ทำเลดีในตลาด มีที่จอดรถได้ 10+ คัน เปิดวันละ 3 ชม คนไข้ราวๆ 30-40 คนต่อวัน

อยากได้ไอเดียว่าราคาเซ้งควรจะประมาณเท่าไร
ส่งโดย: deksiam
สถานะ: Newbie *
จำนวนความเห็น: 13  

49.228.240.*

« ความเห็นที่ #1 เมื่อ: 02/03/21 เวลา 21:39:54 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เค้ายังไม่บอกเซ้งพูดยากครับ บางคนย้ายไปจังหวัดอื่นยังขับรถสองร้อยโลมาทำเสาร์อาทิตย์เลย ถ้าอยากได้ลองตีสนิทแล้วถามเค้าไปตรงๆเลยว่าเราสนใจเซ้ง ส่วนจะเซ้งเท่าไหร่ส่วนใหญ่ดูจากของเหลือในคลินิก แต่น่าสนใจอยู่นะ
ส่งโดย: doreus
สถานะ: Executive Member *****
จำนวนความเห็น: 10681  

49.228.96.*

« ความเห็นที่ #2 เมื่อ: 02/04/21 เวลา 07:03:41 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มูลค่าคลินิก เท่ากับราคาเฟอร์นิเจอร์ ลบด้วยค่าเสื่อม
ค่านิยมของหมอ ไม่ตีมูลค่า เพราะเป็นเรื่องไม่แน่นอน

ความเห็นส่วนตัว หาทำเลใหม่ดีกว่า มองไปเรื่อยๆ ก็เจอเอง  
ยกเว้นเขาเซ้งให้ราคาถูกเป็นพิเศษ  

ส่งโดย: 6699
จำนวนความเห็น: 1520  

223.205.221.*

« ความเห็นที่ #3 เมื่อ: 02/04/21 เวลา 09:36:04 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีหลายๆปัจจัย อย่างที่ท่านอื่นๆกล่าวมา นอกจากนั้นยังมี Loyalty ที่ผู้ป่วยเก่าๆที่เคยรักษากับหมอเดิมมา 10 ปี จะชอบ/ ติดมากกว่าเราที่เป็นหมอคนใหม่ ครับ
ดังนั้นไม่ใช่ว่า ทั้ง 30- 40 คน/ วันนั้น จะกลายมาเป็นคนไข้ประจำของเราทั้งหมดครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

49.228.153.245 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #4 เมื่อ: 02/04/21 เวลา 13:50:39 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เบื้องต้นอาจจะลองไปอยู่ที่คลินิก แทนวันที่พี่เขาไม่ว่างออก แล้วดูแนวโน้มอีกทีว่าคนไข้จะลดหายไปหรือเปล่า  
เพราะจริงๆ ก็กลัวเหมือนกันว่าคนไข้จะติดคุณหมอท่านเดิม แล้วจำนวนผู้ใช้บริการลดลง

110.78.113.*

« ความเห็นที่ #5 เมื่อ: 02/04/21 เวลา 22:20:14 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Perfectมากๆครับ ค่าเช่าเดือนละหมื่น ได้สองคูหา ในตลาด มีที่จอดรถสิบคันขึ้น…ไม่น่าเชื่อเลยครับ ว่าค่าเช่าถูกขนาดนั้น?
ถ้าเซ้งร้าน อุปกรณ์ไม่เยอะ ยาไม่มาก ไม่มีเครื่องมืออะไรมาก อย่างต่ำที่เห็นๆมาก็สองแสนครับ แต่พูดถึงทำเลดีขนาดนั้น ก็คงดีดราคาบ้างครับ สักสามแสนขึ้นมั้งครับ  
~ ถ้าหากลงทุนทำร้านเอง แบบห้องเปล่า ซื้อยา ซื้อเฟอร์นิเจอร์ ทำคอกกัน ก็ราวๆสามแสนแล้วครับ  
~ ถ้าหากคลินิกที่จขกท.บอกมา ถ้าเขาให้สักสามแสนค่าเซ้งร้าน ผมเอานะ ผมว่าคุ้ม  
~ ลูกค้าของเขา จะมาเป็นฐานลูกค้าได้ครับ อาจจะหายไปบ้าง เช่น ลูกค้าที่ติดหมอคนนั้นจริงๆ แต่ไม่มากหรอกครับ  
~ ด้วยทำเลที่ดีด้วย คนไข้หลายๆคนก็ไม่ได้สนใจว่าหมอจะดีมากมาย บางครั้งความสะดวกอยู่ใกล้ มีที่จอดรถ แค่นั้นก็พอครับ
~ลองนึกถึงคนไข้สมัครงานหรือขอใบรับรองแพทย์ไปทำใบขับขี่ ตรงนี้รายรับย่อยๆเลยครับ คนไข้กลุ่มนี้ไม่สนใจว่าหมอจะเก่งแค่ไหน ขอให้สะดวกพอครับ
~คนไข้เก่าที่ติดหมอจริงๆ แต่หมอเก่าไม่อยู่แล้ว ถ้าเขาไม่อยากขับรถไปไกล เขาก็มาหาเราเองครับ ถ้าเขาชอบเรา เขาจะอยู่กับเราต่อครับ
~ อย่างน้อยก็การันตีว่าตรงนั้นทำเลดีจริงครับ
~แต่ผมไม่เชื่อเท่าไรเรื่องค่าเช่าหนึ่งหมื่น? เขาหมายถึงต่อคูหาหรือเปล่าครับ?  
~ เขาอาจจะย้ายเครื่องมือแพทย์กลับไปต่างจังหวัดไปเปิดคลินิกใหม่ก็ได้นะครับ ของพวกนี้ไม่เสียหาย ใช้ได้นาน อาจทำให้ค่าเซ้งถูกลง
~ มีข้อคิดว่า นอกจากมองแง่ดี ให้มองแง่ลบบ้างครับ?  
อะไรที่คิดว่าคลินิกนี้ไม่ดี หรือข้อเสียบ้างครับ บางทีความอยากได้ กิเลสทำให้เราลืมมองจุดด้อยครับ
ส่งโดย: พุฝอยสาหร่าย
จำนวนความเห็น: 1028  

223.204.248.*

« ความเห็นที่ #6 เมื่อ: 02/04/21 เวลา 22:33:15 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

เซ้งเท่าไร ขึ้นอยู่กับ จุดคืนทุนด้วยครับ
-การเข้าไปทำพาร์ททามที่คลินิกก่อนดีมากเลยครับ จะได้รู้ว่าแต่ละวันได้รายได้เท่าไร  
~เพราะตัวเลขฐานลูกค้าห้าหมื่น อาจจะหลอกเราครับ เป็นขาจรหรือเปล่า ขาประจำอาจจะไม่เยอะ? มันข้อมูลตั้ง10ปีมาแล้ว ลูกค้าล้มหายตายจากไปหลายแล้วก็ได้ครับ ต้องดูฐานลูกค้าจริงๆแบบอัพเดท
~คนไข้40คนต่อวัน เป็นลูกค้าสร้างรายได้แค่ไหน เช่น มีแต่ประกันสังคม? คลินิกได้150บาทแค่นั้น หรือทั้ง40คน สร้างรายได้คนละ1พันบาทต่อคน?  อันนี้ต้องสืบหาครับ
~จุดคืนทุนจะเมื่อไหร? เช่น เซ้งสามแสน แต่กำไรเดือนละแสนบาท อันนี้สามเดือนก็คืนทุนแล้ว. คุ้มครับ
หรือกำไรเดือนละสามหมื่นบาท อีก1ปีถึงจะคืนทุน เรารับได้ไหมครับ เป็นต้น.  อย่าดูแค่รายรับ เพราะต้องหักต้นทุน ค่าใช้จ่ายไปด้วยครับ
~เงินเก็บในกระเป๋ามีเท่าไร? รับได้กับจุดคืนทุนที่1ปีไหม?
~อย่างเช่น คลินิกผิวหนังย่านดังๆ เซ้งกันเป็นล้านบาทครับ แต่เขาได้กำไรเดือนละห้าแสนบาทขึ้นไป.  ค่าเซ้งล้านบาทก็คุ้มครับ
~คือจะบอกว่า จะเซ้งเท่าไร ขอให้ดูว่าแล้วคลินิกจะคืนทุนให้เราได้เมื่อไหรด้วยครับ
~ไม่ได้เก่งอะไรนะครับ ก็ยังเรียนรู้ไปเรื่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/04/21 เวลา 22:46:00 by พุฝอยสาหร่าย »

223.204.248.*

« ความเห็นที่ #7 เมื่อ: 02/05/21 เวลา 00:16:47 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ค่าเช่า ตึกแถวในระดับ อำเภอ สองคูหาหมื่นนึงพอหาได้ไม่ยาก ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ. ไม่เหมือนในเมืองใหญ่ๆ

ที่ผมอยู่ ก้อมักต่ำหมื่น

ส่วนเรื่อง ราคาเซ้งแล้วแต่ตกลงกัน

พี่ใจดี ก้อยกให้น้องทำต่อคิดค่ายาค่าของที่เหลือพอประมาณ

แต่เจอพี่เค็มหน่อยก้อจะบวกค่ารอยัลตี้เยอะ

ถ้าคลินิคเก่าคุณหมอทำไว้รุ่ง คนใหม่ไปสานต่อ ง่ายกว่าเริ่มทำเองเยอะครับ

แน่นอน ว่าคนไข้เก่าบางส่วนหายไป ตามคุณหมอเก่าแน่

แต่คนไข้บางส่วน จะยังมารักษาต่อรับยาต่อเพราะว่ามีแระวัติเก่า

เชื่อว่า ช่วงแรกอาจจะเกินครึ่งที่กลับมา

ถ้าคุณหมอสานต่อได้สวยคนไข้พวกนี้จะอยู่ต้อ

แล้วด้อจะมีคนไข้ใหม่มาลองเพิ่มขึ้น

แต่ถ้าเริ่มเปิดใหม่เลยทคือต้องเริ่มต้าสะสมแต้มบุญเองตลอด

ถ้าดูจากฐานคนไข้เก่าคุณหมอเค้าวันล่ะ 30_40. ผมไม่รู้ว่าค่ารักษาของระดับอำเภอนั้นมากแค่ไปน

แต่สมมุติว่าได้เดิอนล่ะ แสน

ถ้าคุุณหมอไปทำต่อ สองเดือนแรกเก็ยคนหข้ได้ซักครึ่งของหมอเก่า ก้อจะเท่าดับว่าคุณหมอได้ benefit ตรงนั้นเดือนล่ะ 5 หมื่น แทนที่จำไปนั่งตบลุงคลีนิคเริ่มใหม่สองสษมเดือนแรก

ถ้าแบบนี้จ่ายตรงรอย้ลตี้เพิ่มอีก แสน นึงก้อคุ้ม

อันนี้เป็นตัวเลขตัวอย่างยกให้มองภาพ ออกชัดขึ้น

ของจริงเป็นอย่างไรคุณหมอ อยู่ในพื้นที่น่าจะคาดการณ์ได้ดีกว่า
ส่งโดย: -=Jfk=- male
สถานะ: Moderator, ThaiClinic Staff *****
จำนวนความเห็น: 3671   WWW Email

171.5.40.*

« ความเห็นที่ #8 เมื่อ: 02/05/21 เวลา 09:44:58 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

มีเพื่อนผมคนนึงเปิดคลินิกแล้วรุ่งมากๆๆ นอกจากคนในอำเภอจะป่วยด้วยโรคอะไร ไม่ว่าจะหนักหรือเบา ถ้าเป็นไปได้ก็จะมาหาเพื่อนผมก่อน ไป รพ. หรือไปคลินิกอื่น ทั้งๆที่เป็นโรคที่ไม่ใช่สาขาที่เพื่อนผมชำนาญ (คนไข้ก็รู้)+ คนในอำเภอ/ จังหวัดข้างเคียง บางทีก็ยังตั้งใจมารักษาด้วยเลย

แถมเมื่อ เพื่อนผมซึ่งเป็นข้าราชการย้ายไปทำงานและเปิดคลินิกต่างอำเภอ ผู้ป่วยหลายๆคน ก็ยังตามมารักษา อย่างต่อเนื่องอีกต่า่งหาก

ยังกะ FC ของลิเก/ นักร้องชื่อดัง ที่จะตามไปเชียร์/ ไปฟัง/ ไปชูป้ายไฟ/ ไปห้อยพวงมาลัยด้วยธนบัตร ฯลฯ ทุกหนทุกแห่ง ถึงแม้ลิเกหรือนักร้องคนนั้น จะร้องไม่ได้ดีระดับเทพเลยครับ อิ อิ อิ  

เพราะงั้น ส่วนนึงนั้นคลินิกจะรุ่ง ไม่รุ่ง ไม่ใช่ Location ดี+ ตกแต่งร้านสวย+ มียาครบ+ รักษาเก่งมาก (จบ 3 บอร์ด)ฯลฯ แต่เป็นเพราะว่า ผู้ป่วยติดหมอ ครับ
ส่งโดย: Dr._Panya male
จำนวนความเห็น: 1916  

49.228.153.245 fwd for 192.168.14.*

« ความเห็นที่ #9 เมื่อ: 02/05/21 เวลา 10:33:20 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเก็บประวัติไว้ใส่ในคอมพิวเตอร์ ค้นง่าย ก็ดี แต่ถ้าประวัติเก่าใส่กระดาษโละทิ้งไปแล้วหรือเก็บไว้เยอะเกิน หายาก อ่านไม่ออก เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง หรือมาใหม่ก็ใส่เป็นผู้ป่วยรายใหม่ ผู้ป่วยมาเอายาที ต้องเอายาเดิมเหลือในซองมาให้ดู หรือค้นหาประวัติกันหัวยุ่ง ก็แย่หน่อย หมอเก่าเขาจะจำได้อยู่แล้ว มาอย่างหนึ่งให้ยาอะไรบ้าง ไม่ต้องจดก็จำได้ บางทีไม่ได่้บันทึกอะไร
ควรจะรู้ยาเก่าซื้อที่ไหนบริษัทอะไร ซื้อจากเจ้าไหน ราคาเท่าไร ถ้าได้บิลเก่าๆก็ดี
ส่งโดย: only2b male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 166  

49.228.241.*

« ความเห็นที่ #10 เมื่อ: 02/05/21 เวลา 22:22:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/04/21 เวลา 22:33:15, พุฝอยสาหร่าย wrote:
เซ้งเท่าไร ขึ้นอยู่กับ จุดคืนทุนด้วยครับ
-การเข้าไปทำพาร์ททามที่คลินิกก่อนดีมากเลยครับ จะได้รู้ว่าแต่ละวันได้รายได้เท่าไร  
~เพราะตัวเลขฐานลูกค้าห้าหมื่น อาจจะหลอกเราครับ เป็นขาจรหรือเปล่า ขาประจำอาจจะไม่เยอะ? มันข้อมูลตั้ง10ปีมาแล้ว ลูกค้าล้มหายตายจากไปหลายแล้วก็ได้ครับ ต้องดูฐานลูกค้าจริงๆแบบอัพเดท
~คนไข้40คนต่อวัน เป็นลูกค้าสร้างรายได้แค่ไหน เช่น มีแต่ประกันสังคม? คลินิกได้150บาทแค่นั้น หรือทั้ง40คน สร้างรายได้คนละ1พันบาทต่อคน?  อันนี้ต้องสืบหาครับ
~จุดคืนทุนจะเมื่อไหร? เช่น เซ้งสามแสน แต่กำไรเดือนละแสนบาท อันนี้สามเดือนก็คืนทุนแล้ว. คุ้มครับ
หรือกำไรเดือนละสามหมื่นบาท อีก1ปีถึงจะคืนทุน เรารับได้ไหมครับ เป็นต้น.  อย่าดูแค่รายรับ เพราะต้องหักต้นทุน ค่าใช้จ่ายไปด้วยครับ
~เงินเก็บในกระเป๋ามีเท่าไร? รับได้กับจุดคืนทุนที่1ปีไหม?
~อย่างเช่น คลินิกผิวหนังย่านดังๆ เซ้งกันเป็นล้านบาทครับ แต่เขาได้กำไรเดือนละห้าแสนบาทขึ้นไป.  ค่าเซ้งล้านบาทก็คุ้มครับ
~คือจะบอกว่า จะเซ้งเท่าไร ขอให้ดูว่าแล้วคลินิกจะคืนทุนให้เราได้เมื่อไหรด้วยครับ
~ไม่ได้เก่งอะไรนะครับ ก็ยังเรียนรู้ไปเรื่อยครับ

เท่าที่ลองไปอยู่มา total income 6000-9000 ต่อวัน/30-40 คน
จ่ายผู้ช่วยกับคนจัดยา รวมๆวันละ 650 บาท
แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องราคายาว่าต้นทุนมากน้อบแค่ไหน

49.228.242.*

« ความเห็นที่ #11 เมื่อ: 02/05/21 เวลา 22:25:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/04/21 เวลา 22:20:14, พุฝอยสาหร่าย wrote:
Perfectมากๆครับ ค่าเช่าเดือนละหมื่น ได้สองคูหา ในตลาด มีที่จอดรถสิบคันขึ้น…ไม่น่าเชื่อเลยครับ ว่าค่าเช่าถูกขนาดนั้น?
ถ้าเซ้งร้าน อุปกรณ์ไม่เยอะ ยาไม่มาก ไม่มีเครื่องมืออะไรมาก อย่างต่ำที่เห็นๆมาก็สองแสนครับ แต่พูดถึงทำเลดีขนาดนั้น ก็คงดีดราคาบ้างครับ สักสามแสนขึ้นมั้งครับ  
~ ถ้าหากลงทุนทำร้านเอง แบบห้องเปล่า ซื้อยา ซื้อเฟอร์นิเจอร์ ทำคอกกัน ก็ราวๆสามแสนแล้วครับ  
~ ถ้าหากคลินิกที่จขกท.บอกมา ถ้าเขาให้สักสามแสนค่าเซ้งร้าน ผมเอานะ ผมว่าคุ้ม  
~ ลูกค้าของเขา จะมาเป็นฐานลูกค้าได้ครับ อาจจะหายไปบ้าง เช่น ลูกค้าที่ติดหมอคนนั้นจริงๆ แต่ไม่มากหรอกครับ  
~ ด้วยทำเลที่ดีด้วย คนไข้หลายๆคนก็ไม่ได้สนใจว่าหมอจะดีมากมาย บางครั้งความสะดวกอยู่ใกล้ มีที่จอดรถ แค่นั้นก็พอครับ
~ลองนึกถึงคนไข้สมัครงานหรือขอใบรับรองแพทย์ไปทำใบขับขี่ ตรงนี้รายรับย่อยๆเลยครับ คนไข้กลุ่มนี้ไม่สนใจว่าหมอจะเก่งแค่ไหน ขอให้สะดวกพอครับ
~คนไข้เก่าที่ติดหมอจริงๆ แต่หมอเก่าไม่อยู่แล้ว ถ้าเขาไม่อยากขับรถไปไกล เขาก็มาหาเราเองครับ ถ้าเขาชอบเรา เขาจะอยู่กับเราต่อครับ
~ อย่างน้อยก็การันตีว่าตรงนั้นทำเลดีจริงครับ
~แต่ผมไม่เชื่อเท่าไรเรื่องค่าเช่าหนึ่งหมื่น? เขาหมายถึงต่อคูหาหรือเปล่าครับ?  
~ เขาอาจจะย้ายเครื่องมือแพทย์กลับไปต่างจังหวัดไปเปิดคลินิกใหม่ก็ได้นะครับ ของพวกนี้ไม่เสียหาย ใช้ได้นาน อาจทำให้ค่าเซ้งถูกลง
~ มีข้อคิดว่า นอกจากมองแง่ดี ให้มองแง่ลบบ้างครับ?  
อะไรที่คิดว่าคลินิกนี้ไม่ดี หรือข้อเสียบ้างครับ บางทีความอยากได้ กิเลสทำให้เราลืมมองจุดด้อยครับ

มันเป็นที่ราชพัสดุของรัฐบาลอะไรนี่แหละครับ มันเลยค่าเช่าถูก ตึกจะเก่าหน่อยๆ
เครื่องมือแพทย์เท่าที่เห็นมีไม่ค่อยมากนะครับ ที่วัดไข้ ความดัน otoscope stethoscope ที่เหลือก็พวกอุปกรณ์ฉีดยา ใช้แล้วทิ้ง

« ความเห็นที่ #12 เมื่อ: 02/05/21 เวลา 22:27:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/05/21 เวลา 00:16:47, -=Jfk=- wrote:
ค่าเช่า ตึกแถวในระดับ อำเภอ สองคูหาหมื่นนึงพอหาได้ไม่ยาก ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ. ไม่เหมือนในเมืองใหญ่ๆ

ที่ผมอยู่ ก้อมักต่ำหมื่น

ส่วนเรื่อง ราคาเซ้งแล้วแต่ตกลงกัน

พี่ใจดี ก้อยกให้น้องทำต่อคิดค่ายาค่าของที่เหลือพอประมาณ

แต่เจอพี่เค็มหน่อยก้อจะบวกค่ารอยัลตี้เยอะ

ถ้าคลินิคเก่าคุณหมอทำไว้รุ่ง คนใหม่ไปสานต่อ ง่ายกว่าเริ่มทำเองเยอะครับ

แน่นอน ว่าคนไข้เก่าบางส่วนหายไป ตามคุณหมอเก่าแน่

แต่คนไข้บางส่วน จะยังมารักษาต่อรับยาต่อเพราะว่ามีแระวัติเก่า

เชื่อว่า ช่วงแรกอาจจะเกินครึ่งที่กลับมา

ถ้าคุณหมอสานต่อได้สวยคนไข้พวกนี้จะอยู่ต้อ

แล้วด้อจะมีคนไข้ใหม่มาลองเพิ่มขึ้น

แต่ถ้าเริ่มเปิดใหม่เลยทคือต้องเริ่มต้าสะสมแต้มบุญเองตลอด

ถ้าดูจากฐานคนไข้เก่าคุณหมอเค้าวันล่ะ 30_40. ผมไม่รู้ว่าค่ารักษาของระดับอำเภอนั้นมากแค่ไปน

แต่สมมุติว่าได้เดิอนล่ะ แสน

ถ้าคุุณหมอไปทำต่อ สองเดือนแรกเก็ยคนหข้ได้ซักครึ่งของหมอเก่า ก้อจะเท่าดับว่าคุณหมอได้ benefit ตรงนั้นเดือนล่ะ 5 หมื่น แทนที่จำไปนั่งตบลุงคลีนิคเริ่มใหม่สองสษมเดือนแรก

ถ้าแบบนี้จ่ายตรงรอย้ลตี้เพิ่มอีก แสน นึงก้อคุ้ม

อันนี้เป็นตัวเลขตัวอย่างยกให้มองภาพ ออกชัดขึ้น

ของจริงเป็นอย่างไรคุณหมอ อยู่ในพื้นที่น่าจะคาดการณ์ได้ดีกว่า

อาจจะต้องลองว่าช่วงไป part time บ่อยๆ ยอดคนไข้จะตกหรือเปล่า ถ้าไม่ตกก็น่าจะได้รายได้ใกล้ๆเคียงเดิม
วันละ 6000-9000 ไม่หักค่าใช้จ่ายครับ
ตรงค่ารอยัลตี่นี่ผมก็ไม่รู้มีหลักการประเมินยังไง  
แต่อยากได้เพราะถูกใจทำเล กับฐานลูกค้านิละครับ  
น่าจะง่ายกว่าไปเริ่มใหม่หมด เหมือนเบินเงินสดเล่นๆช่วงแรก

« ความเห็นที่ #13 เมื่อ: 02/05/21 เวลา 22:29:26 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/05/21 เวลา 10:33:20, only2b wrote:
ถ้าเก็บประวัติไว้ใส่ในคอมพิวเตอร์ ค้นง่าย ก็ดี แต่ถ้าประวัติเก่าใส่กระดาษโละทิ้งไปแล้วหรือเก็บไว้เยอะเกิน หายาก อ่านไม่ออก เก็บบ้างไม่เก็บบ้าง หรือมาใหม่ก็ใส่เป็นผู้ป่วยรายใหม่ ผู้ป่วยมาเอายาที ต้องเอายาเดิมเหลือในซองมาให้ดู หรือค้นหาประวัติกันหัวยุ่ง ก็แย่หน่อย หมอเก่าเขาจะจำได้อยู่แล้ว มาอย่างหนึ่งให้ยาอะไรบ้าง ไม่ต้องจดก็จำได้ บางทีไม่ได่้บันทึกอะไร
ควรจะรู้ยาเก่าซื้อที่ไหนบริษัทอะไร ซื้อจากเจ้าไหน ราคาเท่าไร ถ้าได้บิลเก่าๆก็ดี

เหมือนเค้าใช้เป็นใส่ชื่อหรือเลขบัตร ปชช เพื่อค้นหา HN แล้วไปดูใบ opd card เป็นแฟ้มอีกที อารมณ์ รพช สมัยก่อนที่ digital เข้าถึงเลยครับ active จริงๆอาจจะไม่ถึงขนาดนั้น

« ความเห็นที่ #14 เมื่อ: 02/07/21 เวลา 12:11:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นไปได้ เตรียมยาเดิม ให้เม็ดเหมือนเดิม ราคาเดิม และพร้อมจ่ายแบบเดิมให้คนไข้ที่รับยาเดิม โดยไม่ต้องเสียเวลารอ ช่วงแรกก็อาศัยคนไข้กลุ่มนี้ นานๆเข้าก็ค่อยๆสะสมคนไข้เราเอง
ส่งโดย: only2b male
สถานะ: Full Member ***
จำนวนความเห็น: 166  

49.228.224.*

« ความเห็นที่ #15 เมื่อ: 02/08/21 เวลา 10:40:56 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

สมัยยี่สิบกว่าปีที่แล้วตอนอยู่รพช เคยเซ้งไปสองแสน

49.230.248.*

« ความเห็นที่ #16 เมื่อ: 02/08/21 เวลา 16:46:03 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/05/21 เวลา 22:27:52, deksiam wrote:

อาจจะต้องลองว่าช่วงไป part time บ่อยๆ ยอดคนไข้จะตกหรือเปล่า ถ้าไม่ตกก็น่าจะได้รายได้ใกล้ๆเคียงเดิม
วันละ 6000-9000 ไม่หักค่าใช้จ่ายครับ
ตรงค่ารอยัลตี่นี่ผมก็ไม่รู้มีหลักการประเมินยังไง  
แต่อยากได้เพราะถูกใจทำเล กับฐานลูกค้านิละครับ  
น่าจะง่ายกว่าไปเริ่มใหม่หมด เหมือนเบินเงินสดเล่นๆช่วงแรก

กำไรควรจะเป็น60%ครับ คาดว่ารายรับหักค่ายาน่าจะ1-1.8แสนต่อเดือน  ถือว่าคุ้มค่ามากครับ ;  

อย่าลืมหักเงินเดือนตนเองไปด้วยครับ คิดเล่นๆว่าเราควรมีเงินเดือน เช่น 8หมื่นต่อเดือน  หักค่าเช่า ค่าน้ำไฟ พนักงาน เดาๆว่า2หมื่น

ดังนั้นคลินิกควรมีกำไรประมาณ2-5หมื่นต่อเดือน  

เอาเลขสองหมื่นละกันครับ คิดกรณีที่ลูกค้าหายไปเยอะเพราะเปลียนหมอ

เราคิดว่าจะคืนทุนค่าเซ้งภายใน1ปี
20,000x12 = 240,000บาท

ถ้าเป็นผมจะไม่เซ้งร้านเกินราคานี้ครับ

คิดมั่วๆ ไม่มีหลักการอะไรครับ

ส่วนค่ารอยอลตี้ ผมเอาเลขเงินเดือนที่คาดเดา8หมื่นมาคิดครับ จะไม่จ่ายเพิ่มเกินนี้ เพราะดูกันจริงๆ เหมือนโปรไฟล์คลินิกจะดี แต่ทำรายได้กลางๆครับ บางคลินิกตรวจโรคทั่วไป รายรับ4-8แสนต่อเดือนครับ พอบอกว่า6-9พันต่อวัน ส่วนตัวคิดว่าไม่มากพอจะเรียกค่ารอยอลตี้ แบรนด์ครับ

คิดว่าจขกท.น่าจะมีเงินทุนสำรองเยอะอยู่นะครับ เพราะยังต้องลงทุนซื้อยาด้วยครับ ถ้าลูกค้าเยอะขนาด30-40คนต่อวัน อาจลงทุนยาเดือนละ5หมื่น-1แสนก็เป็นได้ครับ ยังไม่รวมค่าปรับปรุงร้านหากอยากตกแต่งใหม่ อย่างน้อยก็1แสนครับ
ลงทุนค่ายาเยอะ เพราะซื้อเยอะ เหมาถูกกว่าครับ ตุนยาสัก3-6เดือนประหยัดกว่า  

ค่าเซ้งต่อราคาให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้จะดีมากครับ -แต่พี่เขาอาจจะไปขายให้คนอื่นแทน- เพราะยังมีรายจ่ายต้องลงทุนรออยู่อีกครับ

คลินิกผมใช้โปรแกรมคอมครับ ลงทุนนิดหนึ่ง แต่ชีวิตสะดวกมากครับ  

นอกจากจะลงทะเบียน บันทึกประวัติคนไข้ พิมพ์ใบรับรองแพทย์ ปริ้นสติกเกอร์ยา  

แล้วยังบันทึกรายรับด้วยครับ สามาถกำหนดต้นทุนยา  

พอปิดร้าน โปรแกรมจะคำนวณให้เลยว่าต้นทุนยาเท่าไร กำไรเท่าไรครับ เอาไปใช้ยื่นภาษีได้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/08/21 เวลา 17:43:21 by พุฝอยสาหร่าย »

203.150.119.*

« ความเห็นที่ #17 เมื่อ: 02/08/21 เวลา 19:18:32 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

ถ้าเป็นผมนะ ผมไม่กลัวเลยเรื่องฐานลูกค้าเก่ากับภาพลักษณืของหมอคนเดิม ว่าลูกค้าจะหายไปไหม คือ ทำเลดีอยู่แล้ว เราสร้างความน่าเชื่อถือใหม่ครับ เหมือนกับเรามีแฟนใหม่ เราไม่ต้องกังวลว่าแฟนเก่าดีกว่าหรือเปล่า?  

เราก็มีดีของเราครับ ความเอาใจใส่ การดูแล ราคาที่เข้าถึงได้ คนไข้จะสัมผัสได้ครับ ถ้าเราปรับปรุงร้าน ปรับปรุงบริการ ใช้ยาดี รอไม่นาน พนักงานพูดเพราะให้เกียรติลูกค้า ซื่อสัตย์ในการรักษา พร้อมช่วยเหลือส่งต่อคนไข้  

ผมเชื่อว่าคนไข้จะศรัทธาเราครับ ไม่แพ้หมอคนก่อนเลยครับ ถ้าเรากลัวลูกค้าจะหาย แปลว่าเราไม่เก่งพอ ถ้าไม่มั่นใจก็ยังไม่ควรลงมาทำธุรกิจคลินิกครับ  

บางครั้งการทำงานประจำ หรือพาร์ททามได้เงินมากกว่า และไม่ต้องลงทุนหรือปวดหัวกับการบริหารคลินิกครับ

203.150.119.*

« ความเห็นที่ #18 เมื่อ: 02/11/21 เวลา 14:58:24 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พอจะแนะนำได้ไหมครับ ว่าโปรแกรม บริหารคลินิก ใช้โปรแกรมอะไรดี ราคาเท่าไร พอดีรุ่นพี่ที่ รพ เปิดคลินิกสูติ เห็นว่าใช้ hosxp  
แต่ผมว่าจริงๆก็สะดวกไปอีกแบบ แต่ไม่รู้ว่าค่า service / รายเดือน / รายปีแพงแค่ไหน

« ความเห็นที่ #19 เมื่อ: 02/11/21 เวลา 15:08:02 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/08/21 เวลา 10:40:56, doreus wrote:
สมัยยี่สิบกว่าปีที่แล้วตอนอยู่รพช เคยเซ้งไปสองแสน

ตอนนั้นได้อะไรมาบ้างครับ
ลูกค้าเก่ามากน้อยแค่ไหนครับ

ผมก็ไม่รู้ว่า พี่เค้าจะเซ้งจริงๆไหม  
เค้าบอกผมว่า ลองมาอยู่ๆ ไป ถ้าถูกใจ อนาคตอีกสักหน่อย ก็มาเซ้งๆไป
แต่พอลองแหย่ๆ ถามราคา ก็ไม่ว่ายังไง  

« ความเห็นที่ #20 เมื่อ: 02/11/21 เวลา 15:15:52 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/07/21 เวลา 12:11:24, only2b wrote:
ถ้าเป็นไปได้ เตรียมยาเดิม ให้เม็ดเหมือนเดิม ราคาเดิม และพร้อมจ่ายแบบเดิมให้คนไข้ที่รับยาเดิม โดยไม่ต้องเสียเวลารอ ช่วงแรกก็อาศัยคนไข้กลุ่มนี้ นานๆเข้าก็ค่อยๆสะสมคนไข้เราเอง

ถ้าพี่เขาเซ้งให้นะครับ
กะว่าจะอยู่เป็นมือปืนสักพัก ถ้ายังดูไม่มีแนวโน้มเซ้ง หรือ ราคาเซ้งสู้ไม่ไหว  
คงจะหาข่องทางอื่นดูครับ

คือไม่อยากเปิดใหม่เลยตอนนี้ เพราะ กังวลเรื่องสู้บารมีเจ้าถิ่นเก่าไม่ได้นิละครับ

« ความเห็นที่ #21 เมื่อ: 02/12/21 เวลา 16:45:23 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

on 02/11/21 เวลา 15:08:02, deksiam wrote:

ตอนนั้นได้อะไรมาบ้างครับ
ลูกค้าเก่ามากน้อยแค่ไหนครับ

ผมก็ไม่รู้ว่า พี่เค้าจะเซ้งจริงๆไหม  
เค้าบอกผมว่า ลองมาอยู่ๆ ไป ถ้าถูกใจ อนาคตอีกสักหน่อย ก็มาเซ้งๆไป
แต่พอลองแหย่ๆ ถามราคา ก็ไม่ว่ายังไง  

เป็นคนเซ้งครับ ไม่ได้ไปเซ้งครับ ก็ให้หมดเลยไม่ได้นับ บอกให้น้องไปดูดู น้องเค้าก็เอาเงินมาให้เลย รายได้ตอนนั้นก็พอๆกับที่น้องบอกตอนนี้แหละครับ แต่น้องที่มาเปิดน่าจะได้เยอะกว่าเพราะตัดคู่แข่งรายใหญ่ไปได้
ส่วนตัวถ้าแหย่ไปแล้วก็น่าจะจบแล้ว ถ้าเค้าจะเซ้งเดี๋ยวเค้าก็มาหาเราเองแหละ ว่าแต่ไม่ไปเรียนเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 02/12/21 เวลา 16:47:36 by doreus »

124.122.45.*

« ความเห็นที่ #22 เมื่อ: 04/02/21 เวลา 13:21:06 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

พื้นที่ว่างให้เช่าเหมาะทำศูนย์การแพทย์ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทาง  
ตารางเมตรละ 279 บาทหากทำสัญญาภายใน 28 เมษายน 64  
ลดเหลือตารางเมตรละ 219 บาทปลอดค่าเช่าหนึ่งเดือนนับจากวันทำสัญญา  
 ติดต่อ คุณอุมา 087-3587379 ,02-275-2454  
Medical Hub
1.ศูนย์สะเก็ดเงิน 
2ศูนย์ผู้มีบุตรยาก
3.ศูนย์Check-up ตรวจสุขภาพ
4.ศูนย์ฝังเข็ม
5.ศูนย์(จิตเวช)โรคเครียด
6.ศูนย์ภูมิแพ้และนอนกรน  
7.ศูนย์เวชศาสตร์กายภาพบำบัดและการฟื้นฟู  
8.ศูนย์ผู้สูงอายุและผู้ป่วยติดเตียง
9.ศูนย์ทันตกรรมจัดฟัน รากฟัน
10.ศูนย์เบาหวาน ไทรอยด์ และต่อมไร้ท่อ  
11.ศูนย์ไตเทียม  
12.ศูนย์จักษุและแว่นตา
13.ศูนย์LASIK
14.ศูนย์เนื้องอกและมะเร็ง
15.ศูนย์โรคข้อ
16.ศูนย์ควบคุมน้ำหนัก  
17.ศูนย์โรคหัวใจ  
18.ศูนย์ต่อมลูกหมากและสมรรถภาพวัยทอง(สมรรถภาพทางเพศ)
19.ศูนย์รักษ์เต้านม
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/02/21 เวลา 13:35:40 by dr_bond »

dermato no fake
ส่งโดย: dr_bond male
จำนวนความเห็น: 870  

110.170.191.*

« ความเห็นที่ #23 เมื่อ: 04/02/21 เวลา 13:24:33 » ตอบกลับพร้อมข้อความ แก้ไขข้อความ

Medical Hub in trend
1.ศูนย์นอนกรน  
2ศูนย์ผู้มีบุตรยาก
3.ศูนย์Check-up ตรวจสุขภาพ
4.ศูนย์ฝังเข็ม
5.ศูนย์(จิตเวช)โรคเครียด
6.ศูนย์ภูมิแพ้และภูมิคุ้มกัน  
7.ศูนย์เวชศาสตร์กายภาพบำบัดและการฟื้นฟู  
8.ศูนย์ผู้สูงอายุและผู้ป่วยติดเตียง
9.ศูนย์ทันตกรรมจัดฟัน รากฟัน
10.ศูนย์เบาหวาน ไทรอยด์ และต่อมไร้ท่อ  
11.ศูนย์ไตเทียม  
12.ศูนย์จักษุและแว่นตา
13.ศูนย์LASIK
14.ศูนย์เนื้องอกและมะเร็ง
15.ศูนย์โรคข้อ
16.ศูนย์ควบคุมน้ำหนัก  
17.ศูนย์โรคหัวใจ  
18.ศูนย์ต่อมลูกหมากและสมรรถภาพวัยทอง(สมรรถภาพทางเพศ)
19.ศูนย์รักษ์เต้านม  
« แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04/02/21 เวลา 13:29:14 by dr_bond »

dermato no fake
ส่งโดย: dr_bond male
จำนวนความเห็น: 870  

110.170.191.*

Page(s) : 1 

แจ้งลบกระทู้ แจ้งเมื่อมีคนตอบกระทู้นี้ แนะนำกระทู้นี้ Print

Reply this Topic reserved for registed member only. Register

• ข้อความและรูปภาพที่ท่านเห็นส่วนใหญ่ ได้ถูกส่งมาจาก ทางบ้าน
    ทางเว็บไซต์ Thaiclinic.com ไม่ได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ของข้อความและรูปภาพที่ถูกส่งมา

• ข้อความที่ท่านได้อ่าน เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชนและส่งขึ้นมาแบบอัตโนมัติ
    เจ้าของเว็บไซต์ไม่รับผิดชอบต่อข้อความใดๆ ทั้งสิ้นเพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือชื่อผู้เขียนที่ได้เห็นคือชื่อจริง
    ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง

• ถ้าท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมหรือเป็นการกลั่นแกล้งเพื่อให้เกิดความเสียหาย ต่อบุคคล
    หรือหน่วยงานใด กรุณาส่ง email มาที่ webmaster@thaiclinic.com หรือ กดแจ้งที่ปุ่ม
    "แจ้งลบกระทู้"
    เพื่อให้ทีมงานทราบและทำการลบข้อความนั้นออกจากระบบต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันทำให้สังคมน่าอยู่ครับ

ThaiClinic.Com . All Rights Reserved. !--BEGIN WEB STAT CODE-->